[Funland] Truyện ngắn thời bao cấp - Tình như sương khói

Hự.

Xe điện
E bằng sao đc cụ ấy, cụ ấy khoe 50 tuổi rồi, vốn sống nhiều lắm thì phải :))
phàm những người suy nghĩ, lời nói cay nghiệt với đời, thiếu sự bao dung,... thì cuộc sống cũng chẳng vui vẻ gi đâu. Nên thôi, nên thông cảm hơn là tranh cãi với cụ ý.

ngocmai227

Xe lăn
phàm những người suy nghĩ, lời nói cay nghiệt với đời, thiếu sự bao dung,... thì cuộc sống cũng chẳng vui vẻ gi đâu. Nên thôi, nên thông cảm hơn là tranh cãi với cụ ý.
Cái đấy thì e biết, nhưng e vẫn ko tiêu hoá đc =))

dvhung243

Xe điện
Ko biết cụ sống thời nào. Chứ thời đó, TV Neptune là tv Balan, cửa lùa, có 4 chân.
Chỉ nhà giàu mới có ạ :)
Có khi bác nhầm , chân đồng cửa lùa là sanyo chứ Neptune thì không có chân đồng cửa lùa

Thichduthu1

Xe tải
Đọc chả giống với những gì mình sống ở thời đó.

Thời bao cấp mà đã có lực lượng dân phòng, nhân viên thuế nhỉ ?

Thậm chí cái tên tivi Neptune nghe lạ hoắc.
Tv Ba lan mà cụ. Đúng thời bao cấp. Hồi đó có 1 cái là oách đấy. Giá tiền năm 80 cỡ hơn nghìn thì phải.

Thichduthu1

Xe tải
Đã làm gì có Sony, Sony phải 91-92 , 80 chủ yếu là Neptune cửa lùa ,sau thì Sanyo rồi cái gì của Nga , rồi Samsung với National. Mãi sau mới có Jvc !
JVC vỏ đỏ nhà e có năm 88 rồi. Mua ở Inter shop thì phải.

Thichduthu1

Xe tải
lúc nãy e đọc kỹ hơn

kết luận chị này là dạng dâm dục, bướm để ngoài quần, gặp zai là xoạc, mà lại mắn đẻ nữa

xin hết ạ
Cụ đừng đánh giá vậy. Đọc câu chuyện thấy thương cảm ng phụ nữ thời bao cấp. Chuyện rất thật. Rất thời bao cấp. Phụ nữ thời đó rất thiệt thòi. Vì vẫn bị ảnh hưởng rất nặng thời phong kiến. Còn phụ nữ cũng là con ng. Cũng có đam mê, mơ ước tình cảm. Nhất là nhu cầu. Thời nào cũng vậy. Cụ đừng đánh giá với cảm quan vậy.

Thichduthu1

Xe tải
Tiêu đề là " Tình như sương khói " nhưng đúng chuyện tình của tác giả là đàn ông nên viết về tình rất khô khan, các mối quan hệ vợ chồng chính thống sau này cứ nhạt nhẽo như người dưng, cho dù nội dung câu chuyện khá hấp dẫn cuốn hút.
Có 1 vài nội dung ko theo logic của thời bao cấp mấy. Như nhà cháu biết thì đã là dân bươn trải buôn lậu thì vấn đề kinh tế tài chính họ quản lý rất chắc chắn để sau này thành khối tài sản khổng lồ. Khi cô Thu hợp tác cùng gã Hoán, 1 trùm buôn lậu có khối tài sản khổng lồ ở vụ đổi tiền (1985) đã biết né hạ chuyển tiền mặt sang hàng hoá để tích trữ thì xh thời đó là những tay đại gia khủng, họ thường chuyển sang tích trữ vàng. Đằng này cô Thu lúc nào cũng trong cảnh khó khăn về vật chất là phi logic.
Trường hợp của a Thịnh cũng vậy, những năm thập kỷ 8x đã là chuyên gia trong ngành dầu khí ở Vũng Tàu thì tiền của như nước, đất cát vô biên.
Vâng cụ. Sạn trong chuyện rất nhiều. Nhưng e đồng cảm vì thời đó những chuyện gần như thế rất nhiều. Chứ đã viết lên thì cũng phải có phóng tác.

hoviba

Xe container
Nhà Tổ ở Cửa Nam là nhà thờ tổ hả cụ ? Nhà thờ tổ em cũng vẫn còn ở phố Hàng Bông đấy. Chắc ngày xưa em với cụ cũng đánh nhau rồi ý !
Vâng nhà thờ Tổ Đại Gia đình em ở Cửa Nam mợ ạ. Hồi nhỏ sáng sớm em hay đi đá bóng ở dưới lòng đường cuối phố Hàng Bông hay đoạn Nguyễn Thái Học cùng các anh và các bạn. Em vẫn còn vết sẹo ở chân trái do có một lần mải theo bóng, bị bác xích lô đi làm sớm tông phải. Rồi một cái sẹo do bị ngã lúc nhảy tầu điện đi chơi cùng các anh. Còn có cả một cái sẹo do ngã vì trèo hái xấu ở phố Lý Thường Kiệt. Đúng là tuổi thơ thời xa xưa.

matizdo

Xe tăng
Từ năm 82 tới năm 94 gia đình em sống ở khu “cao xà lá”, nhà Tổ thì ở Cửa Nam, nên nhiều địa điểm trong truyện này khiến em nhớ lại nhiều ký ức và những kỷ niệm thời nhỏ. Sau này gia đình em chuyển sang Trung Âu định cư, nhưng những ký ức thời “bao cấp” vẫn còn đọng lại nhiều hình ảnh trong tâm trí.
Đọc xong câu truyện này tự nhiên em lại thấy khó ngủ.
Chắc cụ ngày trước học trường Nguyễn Trãi

hoviba

Xe container
Chắc cụ ngày trước học trường Nguyễn Trãi
Vâng, tới lớp 2 thì bố mẹ em mới có được cái nhà ở Khương Đình thì em mới chuyển về học tại trường Nguyễn Trãi. Cũng có khá nhiều kỷ niệm với ngôi trường này. Cụ/mợ chắc cũng học trường này?

114hangbong

Xe cút kít
Vâng nhà thờ Tổ Đại Gia đình em ở Cửa Nam mợ ạ. Hồi nhỏ sáng sớm em hay đi đá bóng ở dưới lòng đường cuối phố Hàng Bông hay đoạn Nguyễn Thái Học cùng các anh và các bạn. Em vẫn còn vết sẹo ở chân trái do có một lần mải theo bóng, bị bác xích lô đi làm sớm tông phải. Rồi một cái sẹo do bị ngã lúc nhảy tầu điện đi chơi cùng các anh. Còn có cả một cái sẹo do ngã vì trèo hái xấu ở phố Lý Thường Kiệt. Đúng là tuổi thơ thời xa xưa.
Ngày xưa trẻ con được tự do khám phá tìm hiểu, môi trường xã hội cũng trong lành hơn bây giờ. Giá mà kinh tế như bây giờ còn đạo đức như ngày xưa thì tuyệt quá !

HTlangtu

Xe điện
E thì thấy vô lý đoạn cô Thu vào trong Hỏa lò mà vẫn còn nhẫn vàng đưa cho Minh Sư tử!
Chuẩn đấy cụ. Thực tế có thể làm trận chào phòng kết hợp thù cũ, Thu lết không nổi luôn, đương nhiên tước luôn tất cả mọi nhẫn lẫn bông tai, còn việc nhận chị em hay hướng dẫn tính sau. Đoạn này hơi tiểu thuyết tý. Nhưng ngòi bút tác giả ưu ái và thiện cảm với nhân vật Thu, nên viết cũng giảm nhẹ làm độc giả cũng đỡ thấy khắc nghiệt. Em đọc cũng ưng với cách giải quyết của tác phẩm

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E bằng sao đc cụ ấy, cụ ấy khoe 50 tuổi rồi, vốn sống nhiều lắm thì phải :))
he he thế thì thuộc thành phần loser rồi cụ, mình chấp làm j. Hqua e cũng định còm, mà thấy éo chấp! chửi người thì dễ mà hiểu người mới khó!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu đề là " Tình như sương khói " nhưng đúng chuyện tình của tác giả là đàn ông nên viết về tình rất khô khan, các mối quan hệ vợ chồng chính thống sau này cứ nhạt nhẽo như người dưng, cho dù nội dung câu chuyện khá hấp dẫn cuốn hút.
Có 1 vài nội dung ko theo logic của thời bao cấp mấy. Như nhà cháu biết thì đã là dân bươn trải buôn lậu thì vấn đề kinh tế tài chính họ quản lý rất chắc chắn để sau này thành khối tài sản khổng lồ. Khi cô Thu hợp tác cùng gã Hoán, 1 trùm buôn lậu có khối tài sản khổng lồ ở vụ đổi tiền (1985) đã biết né hạ chuyển tiền mặt sang hàng hoá để tích trữ thì xh thời đó là những tay đại gia khủng, họ thường chuyển sang tích trữ vàng. Đằng này cô Thu lúc nào cũng trong cảnh khó khăn về vật chất là phi logic.
Trường hợp của a Thịnh cũng vậy, những năm thập kỷ 8x đã là chuyên gia trong ngành dầu khí ở Vũng Tàu thì tiền của như nước, đất cát vô biên.
Em đọc đến đoạn này cũng nghĩ chị này sau này là mọt đại gia nức tiếng, còn anh Thịnh có thể làm quan chức và sau này dính vòng lao lý!