[Funland] Truyện ngắn thời bao cấp - Tình như sương khói

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Sorry cụ. Cụ nói thế cụ chả hiểu méo gì về cuộc sống cả. Cô Thu cũng là con người. Ai chả có ham muốn bản năng, nhất là hoàn cảnh như vậy. Đừng nói thì ko ai bảo mình không khôn
tôi nói quan điểm cá nhân của 1 thằng U50, trải đủ mọi vui buồn cs rồi

chị ý n.ứng từ năm dậy thì và cho đến cả bạn của con mình cũng xoạc thì đổ tội cho hoàn cảnh cái gì

tôi ko lên án chị ý, chị nói là chị ý hăng đị.t. thôi

có gì sai?

Pumzen

Xe ba gác
Tiêu đề là " Tình như sương khói " nhưng đúng chuyện tình của tác giả là đàn ông nên viết về tình rất khô khan, các mối quan hệ vợ chồng chính thống sau này cứ nhạt nhẽo như người dưng, cho dù nội dung câu chuyện khá hấp dẫn cuốn hút.
Có 1 vài nội dung ko theo logic của thời bao cấp mấy. Như nhà cháu biết thì đã là dân bươn trải buôn lậu thì vấn đề kinh tế tài chính họ quản lý rất chắc chắn để sau này thành khối tài sản khổng lồ. Khi cô Thu hợp tác cùng gã Hoán, 1 trùm buôn lậu có khối tài sản khổng lồ ở vụ đổi tiền (1985) đã biết né hạ chuyển tiền mặt sang hàng hoá để tích trữ thì xh thời đó là những tay đại gia khủng, họ thường chuyển sang tích trữ vàng. Đằng này cô Thu lúc nào cũng trong cảnh khó khăn về vật chất là phi logic.
Trường hợp của a Thịnh cũng vậy, những năm thập kỷ 8x đã là chuyên gia trong ngành dầu khí ở Vũng Tàu thì tiền của như nước, đất cát vô biên.

Citronella

Xe buýt
Tiêu đề là " Tình như sương khói " nhưng đúng chuyện tình của tác giả là đàn ông nên viết về tình rất khô khan, các mối quan hệ vợ chồng chính thống sau này cứ nhạt nhẽo như người dưng, cho dù nội dung câu chuyện khá hấp dẫn cuốn hút.
Có 1 vài nội dung ko theo logic của thời bao cấp mấy. Như nhà cháu biết thì đã là dân bươn trải buôn lậu thì vấn đề kinh tế tài chính họ quản lý rất chắc chắn để sau này thành khối tài sản khổng lồ. Khi cô Thu hợp tác cùng gã Hoán, 1 trùm buôn lậu có khối tài sản khổng lồ ở vụ đổi tiền (1985) đã biết né hạ chuyển tiền mặt sang hàng hoá để tích trữ thì xh thời đó là những tay đại gia khủng, họ thường chuyển sang tích trữ vàng. Đằng này cô Thu lúc nào cũng trong cảnh khó khăn về vật chất là phi logic.
Trường hợp của a Thịnh cũng vậy, những năm thập kỷ 8x đã là chuyên gia trong ngành dầu khí ở Vũng Tàu thì tiền của như nước, đất cát vô biên.
Em nghĩ truyện này tác giả góp nhặt từ nhiều hình mẫu trong đời sống rồi nhào trộn thành các nhân vật thôi bác ạ. Nhưng đọc vẫn thấy bóng dáng mình trong đó thật, em ấn tượng nhất quả đi xếp hàng lấy nước, xưa ông già em luôn là người đi xách nước cho cả nhà, đổ vào thùng phi cho vợ con dùng. Em chỉ kém "thằng Liên Xô" trong truyện này dăm tuổi nên chắc những gì cậu ấy trải qua thì em cũng đã từng biết đến. Em chỉ ấn tượng là thời bao cấp nhà nào cũng nghèo, nhà nào cũng làm thêm làm nếm, chạy chợ. Mẹ em làm bác sỹ mà tem phiếu trao đi đổi lại biết hết. Bố em làm kỹ sư mà cũng làm thêm gò hàn hơn cả công nhân. Nhưng thời đó bé, chả biết là khổ đâu ạ, em chỉ ấn tượng là bố mẹ em chưa bao giờ để con cái đói (bố mẹ có đói không thì con ngây thơ không hề biết :( ) Sau này khi đi xa khỏi vòng tay của bố mẹ mới bị đời vùi dập và cơn đói, cơn lạnh ập tới khi nơi đất khách quê người.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe file audio chứ chưa có thời gian đọc, mới nghe được từ đầu tới đoạn sinh bé Liên Xô, công nhận là hay và nhiều đoạn cay mắt đấy.

Citronella

Xe buýt
Sorry cụ. Cụ nói thế cụ chả hiểu méo gì về cuộc sống cả. Cô Thu cũng là con người. Ai chả có ham muốn bản năng, nhất là hoàn cảnh như vậy. Đừng nói thì ko ai bảo mình không khôn
Em nghĩ bản năng có khi chỉ là mối tình đầu với anh Thịnh thôi chứ sau này đều chỉ là bản năng sinh tồn bấu víu vào nhau thôi ạ, một nách một mẹ một con, giữa lúc nhà thì nghèo, bố mẹ thì thế, nên kể cả lợm giọng kinh tởm lão Hoạt đến mấy cô Thu cũng phải tạch lưỡi mà xxx với lão, gá nghĩa và chấp nhận làm người thứ ba, cũng chà đạp lên gia đình lão... :( Em thì cũng chả dám trách hay chê bai gì cô ấy vì nếu là những hoàn cảnh em biết thì nhiều người vì sinh tồn, vì miếng ăn mà nhắm mắt đưa chân vào nhà người, xưa đã không ít mà giờ thì chả hiếm

ngaivacham

Xe tải
Em thấy giọng văn vẫn sặc mùi định hướng kiểu xhcn quá,e thấy nếu vào thời điểm đó thì ông Hoán chả có tội tình gì,nhưng giọng điệu của tác giả thêm nếm vào thì đúng kiểu hằn học,cứ dân buôn giàu có thì là người xấu,chỉ là 1 ông dân buôn nhiều mánh khoé,nhạy bén,biết nắm bắt cơ hội,thèm có con trai ( nhất là hồi đó tư tưởng còn nặng nề,đến thời bây giờ vẫn còn như thế chứ chưa nói thời đó ),e thấy ông ấy vẫn làm tròn trách nhiệm về kinh tế với cả con riêng của cô Thu ,cũng muốn giữ cả 2 gia đình ( cái đoạn tả dù có con với cô Thu nhưng tối vẫn về với vợ cả ),nói thật đến thời bgio ông nào làm ăn lớn chả nóng tính vì stress nhiều,chả có tí chăng hoa bên ngoài,nhất là ông Hoán lại thèm con trai thì e thấy chấp nhận đc,và bà vợ cả cũng tốt đẹp gì đâu,mấy mẹ con sau rồi cũng hất cẳng ô Hoán về với bà Thu. E thấy truyện này chả có gì đặc sắc,chỉ là nhiều tình tiết tả về thời ngày xưa,cụ nào trải qua rồi thì hoài niệm,còn lớp trẻ như e thì thấy tò mò,dù truyện có thật hay ko thật thì tác giả vẫn cố diễn đạt lại theo lối văn phong cũ,nhưng áp dụng lên nhân vật ông Hoán thì e thấy sạn quá.

cuhaifus

Xe container
Em đã đọc xong, cám ơn cụ chủ vì những cảm xúc câu chuyện đem lại, tuy nhiên có đoạn đẻ con với ông lái trâu mà bảo có mì Miliket em thấy sai sai.

ngaivacham

Xe tải
tôi nói quan điểm cá nhân của 1 thằng U50, trải đủ mọi vui buồn cs rồi

chị ý n.ứng từ năm dậy thì và cho đến cả bạn của con mình cũng xoạc thì đổ tội cho hoàn cảnh cái gì

tôi ko lên án chị ý, chị nói là chị ý hăng đị.t. thôi

có gì sai?
Đấy cụ ạ,nếu đây là truyện thật thì viết sao cho nó khách quan,đây cứ viết kiểu định hướng mẹ nó luôn ai tốt ai xấu,tính về đjt nhau với bn người thì ô Hoám còn đjt ít hơn cô Thu ạ,ấy vậy mà vẫn phải cho ô Hoán là người xấu,gánh nghiệp này nọ.

Pumzen

Xe ba gác
Sau khi đọc đến phần 6, đã thấy ngay câu chuyện là những bi kịch ko hề xa lạ ở thời bao cấp khó khăn. Với tình tiết 2 nhân vật cùng bố khác mẹ, 1 giai 1 gái cách nhau mấy năm, người anh tên là Liên Xô, người em là Bạch Dương, quả thật nhà cháu đã tưởng tượng ra luôn 1 bi kịch. Sau này dòng đời xô đẩy duyên phận thế nào mà 2 anh em yêu thương gắn bó nhau na ná tích truyện Hòn Vọng Phu trong kho tàng truyện cổ tích của cụ Nguyễn đổng Chi. :))
Nhưng rốt cuộc thì không phải và tác giả cũng ko đề cập gì đến tình nghĩa 2 anh em này.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
E thì thấy vô lý đoạn cô Thu vào trong Hỏa lò mà vẫn còn nhẫn vàng đưa cho Minh Sư tử!
theo như e dc biết là vào đến trại thì chị e chỉ còn trên răng dứoi bím thôi ạ, nhẫn và tiền bị trại tịch biên sạch

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Đấy cụ ạ,nếu đây là truyện thật thì viết sao cho nó khách quan,đây cứ viết kiểu định hướng mẹ nó luôn ai tốt ai xấu,tính về đjt nhau với bn người thì ô Hoám còn đjt ít hơn cô Thu ạ,ấy vậy mà vẫn phải cho ô Hoán là người xấu,gánh nghiệp này nọ.
thì bởi

e nói nó chỉ tương đối thôi

ko cần phải nâng bi chị Thu hay tì đè a tinh Hoàn

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Đọc hết luôn, thấy đoạn cuối xúc động thật, 1 cuộc đời đủ vất vả chuân chuyên gói gọn trong vài chương.
Nhiều cụ trẻ giờ ít có thói quen đọc sách nên thấy nhiều chữ là ngại, bọn em thời xưa đọc sách nhiều nên vẫn còn giữ thói quen này nên đọc hết cũng nhanh và thấy hay, nó cứ hồi tưởng trong đầu như thước phim vậy, rất thúc vị
thích đọc truyện nó ăn vaò máu cụ ạ, trc e thích đọc truyện tranh, giờ qua dậy thì tí thì e chuyển sang truyện chữ rồi ạ. Đọc xong bần thần 1 lúc, và tiếc sao đọc mấy tiếng đã hết veo rồi ạ.

skuadi

Xe điện
Em nghĩ bản năng có khi chỉ là mối tình đầu với anh Thịnh thôi chứ sau này đều chỉ là bản năng sinh tồn bấu víu vào nhau thôi ạ, một nách một mẹ một con, giữa lúc nhà thì nghèo, bố mẹ thì thế, nên kể cả lợm giọng kinh tởm lão Hoạt đến mấy cô Thu cũng phải tạch lưỡi mà xxx với lão, gá nghĩa và chấp nhận làm người thứ ba, cũng chà đạp lên gia đình lão... :( Em thì cũng chả dám trách hay chê bai gì cô ấy vì nếu là những hoàn cảnh em biết thì nhiều người vì sinh tồn, vì miếng ăn mà nhắm mắt đưa chân vào nhà người, xưa đã không ít mà giờ thì chả hiếm
Em thấy giọng văn vẫn sặc mùi định hướng kiểu xhcn quá,e thấy nếu vào thời điểm đó thì ông Hoán chả có tội tình gì,nhưng giọng điệu của tác giả thêm nếm vào thì đúng kiểu hằn học,cứ dân buôn giàu có thì là người xấu,chỉ là 1 ông dân buôn nhiều mánh khoé,nhạy bén,biết nắm bắt cơ hội,thèm có con trai ( nhất là hồi đó tư tưởng còn nặng nề,đến thời bây giờ vẫn còn như thế chứ chưa nói thời đó ),e thấy ông ấy vẫn làm tròn trách nhiệm về kinh tế với cả con riêng của cô Thu ,cũng muốn giữ cả 2 gia đình ( cái đoạn tả dù có con với cô Thu nhưng tối vẫn về với vợ cả ),nói thật đến thời bgio ông nào làm ăn lớn chả nóng tính vì stress nhiều,chả có tí chăng hoa bên ngoài,nhất là ông Hoán lại thèm con trai thì e thấy chấp nhận đc,và bà vợ cả cũng tốt đẹp gì đâu,mấy mẹ con sau rồi cũng hất cẳng ô Hoán về với bà Thu. E thấy truyện này chả có gì đặc sắc,chỉ là nhiều tình tiết tả về thời ngày xưa,cụ nào trải qua rồi thì hoài niệm,còn lớp trẻ như e thì thấy tò mò,dù truyện có thật hay ko thật thì tác giả vẫn cố diễn đạt lại theo lối văn phong cũ,nhưng áp dụng lên nhân vật ông Hoán thì e thấy sạn quá.
Đúng đấy. Nên thêm cả cái đoạn cô Thu trách ông Thịnh luôn đổ lỗi cho hoàn cảnh. Bản chất sao cô cũng ko tự trách mình lợi dụng Hoán?
Tóm lại thời này thì ai sống ko có vết nào khó lắm. Minh bị hại, bản thán cũng phải đi hại người khác. Nôm na: “như nhau cả”.

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Các cụ từng trải, tư duy sâu và chi tiết thật. E k sống trong thời bao cấp nên đọc cảm thấy mới và cuốn hút quá. Nhiều khi đọc truyện e thường hình dung được hình ảnh trong đầu, đôi khi chỉ để tâm hồn mh lạc trong 1 thế giới khác và trải nghiệm, các vết sạn e thường k để tâm lắm vì e thấy sẽ k hoàn hảo, k vui khi nghĩ về các chi tiết đó nên e bỏ qua.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Điều tốt nhất mà bà Thu có được sau nhiều năm gian truân là ba người con trai của bà đều là người tốt, có công ăn việc làm tử tế, yêu quý mẹ mình. Cuộc sống của bà cũng đã khá giả. Và người cũ năm nào thì cũng đã về bên bà...
nhân vật mà em tiếc nhất có lẽ là nv ông giáo, thân sinh của ông Thịnh. Cụ ấy ra đi mà không được chứng kiến cảnh con cháu mình đoàn tụ.
Ông bà giáo thanh À? Thực ra ông Thịnh ra Hn thoii, có quay lại vs bác Thu đâu, vả lại ông vs Liên Xô Chính thức là bố con đâu. Truyện hay thật.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Truyện đọc cũng tạm được mà hơi nhiều sạn. Cụ nào đã trải qua thời bao cấp sẽ không thấy hay mấy, chỉ các thanh niên sau này tò mò về thời đã qua có thể thấy hấp dẫn thôi. Em đọc vì tò mò chứ chả thấy hấp dẫn.

hoviba

Xe container
Từ năm 82 tới năm 94 gia đình em sống ở khu “cao xà lá”, nhà Tổ thì ở Cửa Nam, nên nhiều địa điểm trong truyện này khiến em nhớ lại nhiều ký ức và những kỷ niệm thời nhỏ. Sau này gia đình em chuyển sang Trung Âu định cư, nhưng những ký ức thời “bao cấp” vẫn còn đọng lại nhiều hình ảnh trong tâm trí.

Đọc xong câu truyện này tự nhiên em lại thấy khó ngủ.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Ông bà giáo thanh À? Thực ra ông Thịnh ra Hn thoii, có quay lại vs bác Thu đâu, vả lại ông vs Liên Xô Chính thức là bố con đâu. Truyện hay thật.
thì truyện dừng ở chỗ anh Xô và ông Thịnh sắp gặp nhau, bà Thu tổ chức buổi gặp mặt để bố con nhận nhau. Còn hai ông bà thì cũng đã có tuổi, con cái lớn và ổn định cả rồi, về già họ chắc cũng sống an nhàn với nhau thôi. Em suy diễn từ đoạn kết ra ý như thế.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
thì truyện dừng ở chỗ anh Xô và ông Thịnh sắp gặp nhau, bà Thu tổ chức buổi gặp mặt để bố con nhận nhau. Còn hai ông bà thì cũng đã có tuổi, con cái lớn và ổn định cả rồi, về già họ chắc cũng sống an nhàn với nhau thôi. Em suy diễn từ đoạn kết ra ý như thế.
Vâng! E suy đoán là bà thu ko bao H tha thứ cho ông thịnh. Truyện thoii. Chúc cụ ngày nghỉ vui vẻ cùng ng thân!