[Funland] Trường Sa 1988 với góc nhìn của CIA

Ranfer

Xe buýt
Bác tìm hiểu thêm chút về thực lực KQ của Ta và HQ của Tàu khi đó sẽ rõ ngay
Nếu chơi tay bo, HQ VN >< HQ TQ thì ta ko ăn được
Nếu chơi tay bo KQ thì ko biết nhưng riêng tại mặt trận Trường Sa, máy bay TQ không với tới được, tàu sân bay ko có, còn vũ khí phòng không thì bác xem lại, mấy cái khẩu cao xạ trên các tàu đó có chơi được với MigBis và Su xịn của VN khi đó ko
Lúc đấy mình chỉ có An26 bay ra Trường sa được thôi, còn không có dẫn đường. Các cái khác chưa ra được. Cân bằng lực lượng khó mà. Thế nên nhiều Cụ đã viết ở trên là mình phải dùng cả 2 biện pháp Ngoại giao và Quân sự.

Theo em nghĩ bây giờ vẫn thế: Theo thứ tự là Ngoại giao và Quân sự!!!

hd-vt

Xe container
1979 chuẩn bị phản kích rồi hoãn, 1988 cũng lại một lần nữa ko có đáp trả xứng đáng... Lần nào máu các anh cũng tuôn rơi mà cứ phải nín nhịn bọn Tàu Khựa ... nghĩ vẫn cay...
Theo cụ Buôn Gió phi công VNCH là đã chuẩn bị xong, mai có lệnh bay ra Hoàng Sa bỏ bom, lấy lại HS năm 74. Dưng mai dài đến thuổng. Giá có mai thì hơi bị oách, máy bay đạn dược tuyền đồ xịn. :((

AntiTrump2024

Xe tăng
Theo cụ Buôn Gió phi công VNCH là đã chuẩn bị xong, mai có lệnh bay ra Hoàng Sa bỏ bom, lấy lại HS năm 74. Dưng mai dài đến thuổng. Giá có mai thì hơi bị oách, máy bay đạn dược tuyền đồ xịn. :((
Vụ này là Nguyễn Văn Thiệu bị TQ nó phỉnh là nó sẽ ngăn cản Bắc Việt tấn công Miền Nam nếu như Nguyễn Văn Thiệu rút lại lệnh bỏ bom Hoàng Sa!

bubu08

Xe tăng
Mấy anh VNCH thì nổ có tiếng. Đánh đấm gì cũng nhìn Mỹ, chứ nếu biết mình phải lo cho mình thì cục diện Nam Việt đã khác.
Luôn coi mình là quân cờ, và coi đối phương cũng là quân cờ như mình. Nên thay vì lợi dụng sự tài trợ của các anh tư bản để tự mình hùng cường và đánh bại đối phương như Gia Long thưở nào thì vẫn chỉ coi mình là quân cờ của thế giới tự do chống lại CNCS, thế nên trả tiền thì em oánh, và có tiền thì em tiêu cho sướng, không trả tiền là em chạy ạ, mặc kệ các anh với ngáo ộp CNCS. Trong khi đối phương lợi dụng bằng được không chỉ khối CS mà còn từ những người chống đế quốc, thực dân v.v. để đạt được mục tiêu của mình là đưa giang sơn về 1 mối.

ducati888

Xe hơi
Website
reflection-westlake.com
Việt nam nên đồng minh với Mỹ, Nhật, Ấn, Hàn ... Nhằm mục đích toàn vẹn lãnh thổ, đánh trung quốc, giành lại Hoàng sa, Trường sa.
Đạt được mục đích rồi thì tuyên bố trung lập, không liên kết, đồng minh với ai nữa.
cụ đồng minh với nhiều đối tác vậy >:)>:)

VKN

Xe tăng
Lúc đấy mình chỉ có An26 bay ra Trường sa được thôi, còn không có dẫn đường. Các cái khác chưa ra được. Cân bằng lực lượng khó mà. Thế nên nhiều Cụ đã viết ở trên là mình phải dùng cả 2 biện pháp Ngoại giao và Quân sự.

Theo em nghĩ bây giờ vẫn thế: Theo thứ tự là Ngoại giao và Quân sự!!!
AH-24 và AH-26 (viết đúng tiếng Nga trên vỏ máy bay) là loại máy bay vận tải
Không biết bác định đề cập tới ném bom hay nhảy dù nhỉ
Mà cái loại đó chả hiểu có ra được tới Trường Sa không nữa ...
Năm 198x Tôi đã được nếm mùi 02 chiếc đó, ối giời, hôm bay vào Nha Trang đi trên cái loại được sử dụng chở khách thì còn đỡ
Hôm bay ra đi cái loại chở quân dù (đi lên từ cuối máy bay, ngồi ghế băng, bám vào dây cáp...)
Đi máy bay mà cứ tưởng mình đứng cạnh cái Zin 130 bị sa lầy đang tăng ga để thoát khỏi hố...
Tôi nghĩ các tài liệu đang muốn đề cập tới Mig và Su mà VN mua của Nga... Mặc dù thời kỳ đó VN vẫn có một số máy bay thu được của Mỹ trong chiến tranh nhưng chắc chả có đồ bảo dưỡng nên xếp xó

HạLong Sky

Xe tải
Ko quân VNCH ra cũng chả để làm gì, lúc đấy làm gì có tên lửa đâu,có mỗi bom ngu. F5 thì ra lượn chắc được 5p phải về ko thì rơi mịa nó xuống biển vì hết xăng. Cụ buôn gió bảo vụ đấy phi công cay lắm mà ko làm gì được

Chỉnh sửa cuối:

VKN

Xe tăng
Mấy anh VNCH thì nổ có tiếng. Đánh đấm gì cũng nhìn Mỹ, chứ nếu biết mình phải lo cho mình thì cục diện Nam Việt đã khác.
Luôn coi mình là quân cờ, và coi đối phương cũng là quân cờ như mình. Nên thay vì lợi dụng sự tài trợ của các anh tư bản để tự mình hùng cường và đánh bại đối phương như Gia Long thưở nào thì vẫn chỉ coi mình là quân cờ của thế giới tự do chống lại CNCS, thế nên trả tiền thì em oánh, và có tiền thì em tiêu cho sướng, không trả tiền là em chạy ạ, mặc kệ các anh với ngáo ộp CNCS. Trong khi đối phương lợi dụng bằng được không chỉ khối CS mà còn từ những người chống đế quốc, thực dân v.v. để đạt được mục tiêu của mình là đưa giang sơn về 1 mối.
Đúng, nói chung nhưng với Không quân sài gòn dưới quyền anh Kỳ râu kẽm thì ko đúng.
Phải nói ông Kỳ này máu thật, hội tướng lĩnh KQ Sài Gòn nể ông ấy nhiều đấy.

hd-vt

Xe container
Ko quân VNCH ra cũng chả để làm gì, lúc đấy làm gì có tên lửa đâu,có mỗi bom ngu. F5 thì ra lượn chắc được 5p phải về ko thì rơi mịa nó xuống biển vì hết xăng. Cụ buôn gió bảo vụ đấy phí công cây lắm mà ko làm gì dược
Em không rõ nhưng HSa gần mà cụ.

bubu08

Xe tăng
Ko quân VNCH ra cũng chả để làm gì, lúc đấy làm gì có tên lửa đâu,có mỗi bom ngu. F5 thì ra lượn chắc được 5p phải về ko thì rơi mịa nó xuống biển vì hết xăng. Cụ buôn gió bảo vụ đấy phi công cay lắm mà ko làm gì được
Anh pilot gián điệp NT Trung nổ kinh lắm trên báo Thanh Niên: nào là thêm bình xăng con, nhầm thùng dầu phụ, bỏ bớt bom, quần thảo chừng 30p là lượn về Đà Nẵng vẫn kịp. Nói chung là lý thuyết thì có thể, nhưng chưa thử nên khả năng rủi ro cao.

fanmu1234

Xe container
Anh pilot gián điệp NT Trung nổ kinh lắm trên báo Thanh Niên: nào là thêm bình xăng con, nhầm thùng dầu phụ, bỏ bớt bom, quần thảo chừng 30p là lượn về Đà Nẵng vẫn kịp. Nói chung là lý thuyết thì có thể, nhưng chưa thử nên khả năng rủi ro cao.
Theo cụ Buôn gió kể, đã chuản bị đánh rồi, tức là về mặt kỹ thuật có thể đánh được.

Nhưng sau đó ông Thiệu bảo ngưng, có lẽ người Mỹ can thiệp.

Chắc tại bọn Mỹ bảo, vũ khi viện trợ năm 1974 chỉ có thế, ông lấy vũ khí đánh Tàu, đến lúc VC tấn công hết vũ khí ráng mà chịu =))=))=))

Ông Thiệu đành cân nhắc giữa đất liền và HS, rồi quyết định bỏ HS. Giả thuyết.

Nếu VNCH bỏ bom HS, thì bọn Tàu cũng chết, vì không có phòng không

RongPhuongBac

Xe điện
Việt nam nên đồng minh với Mỹ, Nhật, Ấn, Hàn ... Nhằm mục đích toàn vẹn lãnh thổ, đánh trung quốc, giành lại Hoàng sa, Trường sa.
Đạt được mục đích rồi thì tuyên bố trung lập, không liên kết, đồng minh với ai nữa.
:)) Vậy không khác gì kiểu gia nhập giang hồ A B C D để đập E xong rửa tay gác kiếm à cụ? Một khi đã vào thì khó mà rút tay ra được lắm. Liên minh cũng có luật liên minh đâu phải Thụt vào xong thụt ra đâu :))

fanmu1234

Xe container
Vụ này là Nguyễn Văn Thiệu bị TQ nó phỉnh là nó sẽ ngăn cản Bắc Việt tấn công Miền Nam nếu như Nguyễn Văn Thiệu rút lại lệnh bỏ bom Hoàng Sa!
Khả năng cao là như vậy

Tiếc là ông Thiệu đã chết, nên không phỏng vấn được

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Việc lình xình ở Bạch Long Vỹ là hậu quả của một thời đặt nặng tình cảm anh em quốc tế vô sản, vào 1954 khi tiếp quản miền Bắc do không đủ phương tiện nên VN đã nhờ Trung Quốc tiếp quản hộ, đến 1956 thì bàn giao lại cho Việt Nam. Với tính tham lam bần tiện cố hữu thì không có chuyện họ thu hồi từ Quốc dân đảng rồi giao Việt Nam trừ phi trạch đẻ ngọn đa.
Cũng k có chuyện VN nhờ quản lý vì VN làm gì có quyền ở HN Gio ne vơ.
HN Giơ ne vơ 1954 là 1 bài học đầy xương máu cho VN khi mà lợi ích của VN được các nước lớn định đoạt thay. LX, TQ, Pháp, Mẽo. Cuối cùng Mẽo k ký và k bị ràng buộc.
Sau đó HD Paris VN đã tự quyết mọi mặt. Nhớ đọc báo còn có chuyện TQ xin 1 chân ở Paris mà bị VN từ chối.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cụ ý - Lê Đức Thọ - đek thèm nhận cái giải ấy vì nó đánh đồng cụ ấy với thằng cướp nước!

Bác không biết và không hiểu sự kiện lịch sử này ah????
Kisinger và lê đức thọ dc bầu giải noben hoà bình nhưng ông lê đức thị ko thèm còn kisinger về sau ngại quá hay sao ý cũng ko lên nhận hay sao ý

Gcar

Xe container
Cũng k có chuyện VN nhờ quản lý vì VN làm gì có quyền ở HN Gio ne vơ.
Bạch Long Vĩ không phải là Hoàng Sa, ở ngay trong vịnh Bắc Bộ thôi, bị Tàu Tưởng chiếm nhưng Bảo Đại và Ngô Đình Diệm không hề mở miệng 1 tiếng, cứ như câm điếc. Ngoài ra các đảo to nhất nhì Hoàng Sa, Trường Sa như Phú Lâm, Ba Bình.. đều bị Tàu Tưởng lấy mất, chỉ bỏ lại mấy đảo nhỏ hơn và không có giếng nước ngọt.

Bạch Long Vĩ thì sau khi TQ chiếm lại, muốn trả cho ta nhưng ta không có tàu để ra, thế là TQ tặng nốt con tàu!

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bạch Long Vĩ không phải là Hoàng Sa, ở ngay trong vịnh Bắc Bộ thôi, bị Tàu Tưởng chiếm nhưng Bảo Đại và Ngô Đình Diệm không hề mở miệng 1 tiếng, cứ như câm điếc. Ngoài ra các đảo to nhất nhì Hoàng Sa, Trường Sa như Phú Lâm, Ba Bình.. đều bị Tàu Tưởng lấy mất, chỉ bỏ lại mấy đảo nhỏ hơn và không có giếng nước ngọt.

Bạch Long Vĩ thì sau khi TQ chiếm lại, muốn trả cho ta nhưng ta không có tàu để ra, thế là TQ tặng nốt con tàu!
Tàu Tưởng về lý thì từ vĩ tuyến 16 trở ra do nó quản lý.
Từ 16 trở vào do Anh.
Cái này là HN chia bánh sau thế chiến 2 quyết vậy.
Sau Anh pass cho Pháp, cụ Hồ cũng nhận Pháp bảo kê thế chân Tưởng. Cơ bản do Tưởng oánh nhau với Mao nên k còn lực mà ôm đồm.

rachfan

Xe container
Theo cụ Buôn gió kể, đã chuản bị đánh rồi, tức là về mặt kỹ thuật có thể đánh được.

Nhưng sau đó ông Thiệu bảo ngưng, có lẽ người Mỹ can thiệp.

Chắc tại bọn Mỹ bảo, vũ khi viện trợ năm 1974 chỉ có thế, ông lấy vũ khí đánh Tàu, đến lúc VC tấn công hết vũ khí ráng mà chịu =))=))=))

Ông Thiệu đành cân nhắc giữa đất liền và HS, rồi quyết định bỏ HS. Giả thuyết.

Nếu VNCH bỏ bom HS, thì bọn Tàu cũng chết, vì không có phòng không
Trước có 1 bài trên mạng của ông Phó đề đốc VNCH kể về chuyện này. Đại loại là sau khi thua Hoàng sa VNCH đã tập trung hơn 100 con F5 ở Đà nẵng chuẩn bị ném bom hủy diệt Hoàng sa. Nhưng sau khi Thiệu nhận được điện từ Mỹ thì lại lệnh ngừng hành động. Cũng không nói nội dung bức điện là gì.

Không hiểu sao giờ tìm không thấy bài đấy nữa.