[Funland] Trường học giờ có cả thu gom vỏ lon bia!

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ko bia và nước ngọt. Hơn nữa em ở chung cư. Nhà em có phân rác ra giấy và những j có thể tái chế riêng cho các cô dọn vệ sinh để các cô bán đồng nát chứ ko tích luỹ, kể cả giấy vụn, đó cũng là có y thức rồi. trẻ con nhà em phải học thêm cả sáng , chiều, tối nên ko đi nhặt rác được, chỗ gần nhà em cũng chả có rác đâu mà nhặt. Hơn nữa, khó chiu nhất là cô giáo bêu tên con em ko nộp và đề nghị em trong giờ làm việc mang đủ 2 cân giấy vụn đến trường. Cho nên, Với em những cái đó ko phù hợp với gia đình em. Mục đích cuối cùng là để phân loại và tái chế thì con em làm thường xuyên, chả cần phải chờ có đợt. Giáo dục ý thức nó là cả quá trình chứ chả phai theo đợt thế này. Và em nghĩ, cũng rất hiếm nhà nào tích cóp tùng lớn bia hay giấy vụn để chờ 1 năm có dip đi nôp đâu. Toàn phải đi mua lại, điều đó lại khổ phụ huynh thôi. Còn cụ nào ở trên bảo hs cấp 2 là phải đi tự nhặt lon ở bãi rác thì em chả tin con cụ ấy đi nhặt đâu. Ra một cái quyết định j thì cũng nên tự hỏi chính bản thân mình có thực hiện được ko đã.
Nhân tiện, em cũng kể luôn một câu chuyện có thật. Vừa roi gia đình em và một gia đình người bạn ở nước ngoài đi choi. Cậu bé trong gia đình đó khoảng 8 tuổi. Lúc em ngồi với cậu bé ở chỗ nghỉ chân và cạnh thùng rác, rất ngạc nhiên là bên cạnh thùng rác rất nhiều chai lavie và lon nước ngọt vứt xung quanh. Cậu bé nhìn em và nhìn Đống rác đó nhún vai khó hiểu roi tự động nhặt hết Đống rác đó vào thùng phân loại. Và em khẳng định với các cụ, bên đó ko nộp kế hoạch nhỏ như Việt Nam! Mình đâu.
Chả có gì mà so sánh. Bên đấy với bên này. Ý thức trẻ con từ ý thức người lớn. Người lớn làm sao trẻ con bắt chước vậy thôi. Người lớn vứt thì trẻ vứt.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thu gom rác thì phải thu gom tất cả như : Bao ni-lông, băng vệ sinh, bcs,phân cẩu,phân ngưu, xương động vật,bông ngoáy tai....sau đó đến nộp vào mặt BGH nhà trường chứ cccm nhỉ.

Xe bọ xít

Xe container
Cũng tốt, tạo ý thức cho các con biết tiết kiệm và bảo vệ môi trường. Tết gđ nào chẳng uống ít lon bia ko thì nước ngọt.

Thắng Formosa

Xe tăng
Cô thu gom ve chai phải nuôi 2 con ăn học, chồng bị bệnh ko đi lại được...sau mấy chiến dịch thu gom vỏ lon của nhà trường, các đoàn làm tình.....nguyện thì cô chả gom được gì nữa. Các con và chồng cô chỉ có thể ăn cháo loãng cầm cự qua ngày.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Còn 1 thùng nguyên nhưng bắt ngày mai nộp luôn 20 vỏ lon thì cũng căng đấy ạ.
Như nhà em giỏi lắm 2 vợ chồng 2 lon (em nửa lon) mà tháng được đôi lần.
Vâng cụ.
Em cũng ít uống bia/ rượu nhưng vẫn có vài lon cúng nhà.
Trẻ con thì cũng mua vài lon nước ngọt cho nó uống.
Cuối tuần sau mới nộp mà cụ ( 23 - 24/2 )

Thắng Formosa

Xe tăng
Cũng tốt, tạo ý thức cho các con biết tiết kiệm và bảo vệ môi trường. Tết gđ nào chẳng uống ít lon bia ko thì nước ngọt.
Vâng, để tạo ý thức như cụ nói thì đổi lại các con của các cô thu ve chai phải nhịn đói đấy ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Daỵ trẻ con về vật liệu tái chế. Không phải tất cả các thứ rác thải đều nên vứt đi. Mình để ý rất nhiều nhà chai nước ngọt, chai nhựa... đều tống vào túi rác vứt đi hết. Tại các nước tiên tiến họ có phân loại rác. Cái nào vứt đi, cái nào tái chế được thì người dân đều phải học để vứt cho đúng thùng. Vứt sai là bị phạt.
Chai lọ nhà e phân loại rồi cho chị thu gom rác .

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
20 vỏ lon chỉ là điều kiện cần ))), theo tiêu chí thi đua thì các con phải nạp thêm 40% nữa.
Haizzz ... thu gom rác tại sao cứ phải là LON nhỉ, sao ko gồm các thứ rác rưởi khác nữa

helios

Xe tải
Tương tự phong trào "kế hoạch nhỏ", mỗi cháu nộp 20 vỏ lon tính sơ khoảng 10k/ cháu. Cấp Trung học cả nước khoảng 7 triệu HS, cấp tiểu học khoảng 10 triệu HS....gộp cả nước thì kế hoạch này cũng lớn đấy CCCM ạ.
Quan điểm em ko thích mấy cái này và cũng dị ứng khi cái này thành phong trào thi đua (thưởng / phạt) không biết có "đánh vào hạnh kiểm" hay không nữa....

VCHDHN

Xe container
Sao không hẳn là 1 thùng 24 vỏ LON cho oách. Và chỉ cộng chứ không trừ hay oánh giá cm gì cả có phải xứng với 1 nước đang đà CNH không:))

Linh Ngọc Trinh

Xe đạp
Em thấy giấy vụn vẫn là hợp lý chứ như này thì hơi hoang mang.

Doun

Xe điện
Có vấn đề gì đâu nhỉ? Hãy nhìn theo hướng tích cực là giáo dục trẻ con ý thức bảo vệ môi trường thay vì ngồi chẻ chữ nghĩa.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ.
Em cũng ít uống bia/ rượu nhưng vẫn có vài lon cúng nhà.
Trẻ con thì cũng mua vài lon nước ngọt cho nó uống.
Cuối tuần sau mới nộp mà cụ ( 23 - 24/2 )
À em xin lỗi làm cụ hiểu nhầm. Em không nói trường hợp cụ thể trường này ạ, như trường con nhà em hầu như cái gì cũng yêu cầu nộp trong vòng 3 ngày.
Trẻ con nhà em không uống nước ngọt.
Nói chung nếu buộc phải nộp/cần thiết phải nộp thì kiểu gì cũng xoay bằng được ạ (xin đồng nghiệp, hàng xóm, họ hàng, ra quán ăn mua lại... :D)

vutuanlong

Xe tăng
Nhìn văn bản không thấy thời gian phát hành, ko rõ các con có kịp thu gom rác hay ko

maximax903

Xe điện
Đăng lên zalo, Fb rao đổi 1 lon nguyên lấy 4 vỏ lon chắc khả thi Cụ ạ. :)
Có khi đang cháy hàng vì chỗ nào cũng cần vỏ lon cụ nhỉ? Nhà em năm nay ko uống bia, mà mang xuống cho mấy chú bảo vệ uống để xin lại vỏ lon thì ngại cư dân phàn nàn BV trong giờ làm việc uống bia. Thế nên em dùng vỏ chai Lavie.

ubisapro

Xe trâu
Đồng nát hóa trường học theo hướng hoàn thiện có cải tiến liên tục
E thấy mấy cái món này hình thức chứ chả tác dụng mấy. Như bọn nhà e, có dọn hết mấy đồ giấy vụn của bọn nó cũng chẳng đủ. Thế là toàn bố mẹ ra tay. Mà bình thường cũng có ai hoá vàng hay vứt lung tung đâu; thường nhiều 1 tí là chuyển giao sang Đồng nát cho gọn nhà. Khéo nhiều nhà còn trữ để “nộp” thành quá tội.

Tương tự với món ủng hộ nông sản. Đã là giải cứu thì phải phi lợi nhuận. Đằng này giải cứu, bán số lượng lớn mà giá ngang hoặc đắt hơn ngoài chợ mua lẻ. E rất muốn ủng hộ nhưng đặt luôn dấu hỏi: Bà con nông dân được bao nhiêu?

Tara01

Xe hơi
Thì cụ có thể gửi thông báo đến nhà trường là đã thực hiện triệt để phong trào vì môi trường xanh sạch đẹp.
Nhà cụ không dùng bia, nước ngọt : Chúc mừng cụ & gia đình ( Ít có gia đình không sử dụng cả bia lẫn nước ngọt ).
À, nhưng lại có điểm thưởng điểm phạt đó cụ. Thật ra giáo dục ý thức bảo vệ môi trường là tốt, cần thiết nhưng Nhà trường (đoàn đội) lại đang chọn cách dễ cho mình nhất và lôi điểm thưởng điểm phạt ra dọa, theo cách này khả năng cao bố mẹ học sinh sẽ hoàn thành công việc cho học sinh cho qua cái thưởng phạt đó đi. Em có thể ví dụ vài hoạt động có tính giáo dục cao hơn, học sinh phải tập trung làm hơn (và tất nhiên trường/đoàn/đội phải làm nhiêu hơn thay vì chỉ đếm vỏ chai):
- Bài tập nhóm dựng clip về phân loại rác thải tại gia, clip về hoạt động bảo vệ môi trường
- Tổ chức 1 ngày dọn rác khu vực công cộng (tùy độ tuổi chon noei bẩn ít, bẩn nhiều)
- Tổ chúc ngày hội trồng cây (có.thể động viên phụ huynh cùng tham gia)
- Tổ chức ngày hội đổi rác lấy cây và tuyên truyền các hoạt động bảo vệ môi trường....

hay_doi_day

Xe tải
Nhiều nhà kg uống mà cụ, nhà em là ví dụ, về quê thì trên này có ăn uống gì.
Nhà e cũng xách từ quê lên 20 vỏ lon cho cháu nộp đấy, ko đủ thì sang hàng xóm xin cũng đc mà