[Funland] Trưởng họ có cần ở quê không ?

longphúc

Xe tăng
Nên ở quê cụ ạ,trăm việc đổ vào đầu,trừ khi quê cụ gần và công việc cụ thoải mái thời gian

vieteuro

Xe container
Trưởng họ cứ lắm xiền, dịp giỗ tổ, thanh minh, tảo mộ...tài trợ nhiều xiền để các cụ, ae làm cỗ với liên hoan là dc hết :D . Ông a trưởng họ e ở trog Nam, dc cái lắm xiền nên nhưng dịp như giỗ chạp, xây sửa mộ tổ bơm tiền nhiệt tình nên uy tín trog họ lắm.
Tiền quyết được hết nhưng phải khéo

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Còn vấn đề ít thấy các cụ bóng bàn nhỉ
EM thấy nhiều ông trưởng là hay nghèo, toàn bị ông thứ to còi vượt
Mà giờ đụng làm gì cứ ông nào to tiền, ông ý quyết
Em cũng làm trưởng mà lắm khi ông chú quyết ntn mình rứt khoát phải nghe, không nghe thì đào đâu ra tiền để làm, hic hic
Mà ông chú thì có 2 cô con giá, nên thôi, coi như công đức mạnh cho họ, mình ông ý lo cả về kinh tế

RongPhuongBac

Xe điện
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
Không cần cụ nhé, cụ cứ ủy quyền cho anh em cụ đại diện cho cụ mỗi khi cúng bái, có đóng góp thì đóng góp, thế thôi.

Mr. Bonjames

Xe tải
Nhà em trưởng tộc đây, ko ở quê, cũng ko có nhà ở quê. Nhưng hoạt động của họ em ko bỏ cái nào. Đám hiếu hỷ, giỗ tổ họ v.v... là nhà em luôn có mặt và trực tiếp điều hành. Đặc biệt khoản đóng góp quỹ họ thì bác trưởng cứ gọi là đầu tàu gương mẫu. Trong khi mỗi đầu đinh chỉ 100 thì từ mấy năm trở lại đây nhà em cứ 5tr cho nó nhanh.

RongPhuongBac

Xe điện
Nhà em trưởng tộc đây, ko ở quê, cũng ko có nhà ở quê. Nhưng hoạt động của họ em ko bỏ cái nào. Đám hiếu hỷ, giỗ tổ họ v.v... là nhà em luôn có mặt và trực tiếp điều hành. Đặc biệt khoản đóng góp quỹ họ thì bác trưởng cứ gọi là đầu tàu gương mẫu. Trong khi mỗi đầu đinh chỉ 100 thì từ mấy năm trở lại đây nhà em cứ 5tr cho nó nhanh.
Trưởng họ mệt rồi. Mà cụ còn tới cả trưởng tộc. Đã thế còn phải sắn tay áo vào điều hành. Trong họ tộc đoàn kết không sao chứ mâu thuẫn thì...

banmotnucuoi

Xe lăn
Có tiền và nhiều tiền là xử lý được hết, tài trợ 100% kinh phí tất cả các sự kiện việc họ thì ai cũng quý :))
Việc họ mà tài trợ 100% thì ai nghe, Hợp tình hợp lý nhất là công việc này cần 100tr. Họ ta có 100 khẩu chẳng hạn, cháu dự định thu mỗi người 200k, ai có điều kiện thì ủng hộ thiếu bao nhiêu cháu bù...

Nói thì bảo mê tín nhưng các cụ nhà em thiêng lắm. Trước toàn nhập về người trong họ bảo em là sau này phải ở quê để thờ cúng Tổ Tiên. Nhưng khổ giờ công việc vợ chồng ngoài này hết
Một số dân tộc Việt nam và Trung quốc thì thằng nào đẻ ra nhìn mặt trời trước thằng đấy là anh, đóng góp thì thằng nào có tiền nhiều hưởng nhiều lộc của tổ tiên thì góp nhiều...
Ở Việt nam em nghĩ nếu ở xa không có thời gian về thì cứ bàn với các cao niên trong họ theo nguyên tắc "chết cha còn chú, chết mẹ bú dì". Cháu ở xa không về được nên các ông các chú cứ bàn rồi cháu theo... Thời giờ họ hàng nó không còn nghiêm trọng như xưa nữa, vui vẻ có ích lợi người ta mới đến, còn không thì xem như bỏ trừ cận huyết là ko bỏ đc nhau

macvanchung

Xe tải
Việc họ mà tài trợ 100% thì ai nghe, Hợp tình hợp lý nhất là công việc này cần 100tr. Họ ta có 100 khẩu chẳng hạn, cháu dự định thu mỗi người 200k, ai có điều kiện thì ủng hộ thiếu bao nhiêu cháu bù...

Một số dân tộc Việt nam và Trung quốc thì thằng nào đẻ ra nhìn mặt trời trước thằng đấy là anh, đóng góp thì thằng nào có tiền nhiều hưởng nhiều lộc của tổ tiên thì góp nhiều...
Ở Việt nam em nghĩ nếu ở xa không có thời gian về thì cứ bàn với các cao niên trong họ theo nguyên tắc "chết cha còn chú, chết mẹ bú dì". Cháu ở xa không về được nên các ông các chú cứ bàn rồi cháu theo... Thời giờ họ hàng nó không còn nghiêm trọng như xưa nữa, vui vẻ có ích lợi người ta mới đến, còn không thì xem như bỏ trừ cận huyết là ko bỏ đc nhau
Tính em cũng hiện đại, thoáng nên ko hợp với các cụ ở quê lắm. Chắc thoát ly khỏi kanfh quê thôi

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Trưởng họ mà ko có tiền thì cũng ko bảo được ai đâu cụ, bố em là trưởng họ đến đời em là mất chức vì đẻ toàn vịt. Nhà em thì thời hoàng kim thì giàu nứt đố đổ vách cũng ko ở quê mà xuống thành phố làm ăn, cả họ kéo xuống nhờ vả cho ở nhờ, tạo việc làm, chữa bệnh ăn dầm dề ở nhà em, cưới vợ gả chồng mai mối cho anh em họ hàng trên thành phố ko ngại hay nề hà 1 việc gì, nhà em ngày đó ko khác gì cái nhà công cộng. Và cả họ ca ngợi thì ko thiếu 1 hoa mỹ gì. Nhưng khi đổ bể thì ko còn 1 từ gì để nói nhé. Thậm chí quay lưng nói xấu, dè bỉu, và ko ai giúp đỡ gì. Tuổi thơ của bọn em hết huy hoàng, là những chuỗi ngày thực sự cơ cực ko dám nghĩ lại. Đủ thứ tủi nhục. Em quy ra là ko có tiền nói chẳng ai nghe. Cứ mạnh vì gạo, bạo vì tiền làm việc gì cũng thuận hết.

HANOICity

Xe điện
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
Trưởng họ mà khg ở quê thì khác gì tướng không có trong thành?

hitle888

Xe điện
Các bác nhà em bảo: trưởng không phải do bầu mà có, nên chả ai chọn được.
ps: bên nhà em các ông em gấu phết ( cả kinh tế lẫn alo), tuy nhiên bác cả chốt thì vẫn ngậm ngùi thực hiện. Do nếp nhà cả các cụ ạ

RongPhuongBac

Xe điện
Trưởng họ mà khg ở quê thì khác gì tướng không có trong thành?
Trưởng họ mà cứ ở quê thì giống như ông chột làm vua xứ mù. Không cải tiến được thì ta cải lùi :D. Trưởng họ theo em là cứ phải ra phố xá ở hay làm việc rồi mở mang văn minh, cách nghĩ và nhận thức. Rồi mới điều hành được. Giả sử trưởng họ cứ ở quê mà anh em ở phố thì đã nhận thức khác nhau rồi. Chưa kể mâu thuẫn 2 bên cái là trưởng họ 1 muôi anh em 1 gáo :D

HANOICity

Xe điện
Trưởng họ mà cứ ở quê thì giống như ông chột làm vua xứ mù. Không cải tiến được thì ta cải lùi :D. Trưởng họ theo em là cứ phải ra phố xá ở hay làm việc rồi mở mang văn minh, cách nghĩ và nhận thức. Rồi mới điều hành được. Giả sử trưởng họ cứ ở quê mà anh em ở phố thì đã nhận thức khác nhau rồi. Chưa kể mâu thuẫn 2 bên cái là trưởng họ 1 muôi anh em 1 gáo :D
Trưởng họ ra phố làm thợ cày đường nhựa, đem cái văn minh về không hợp và không kịp thời vụ với cách cày ruộng ở quê, giống má hỏng hết cả cụ ạ. Sớm muộn gì cũng bị cả họ cho vào lò

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Còn vấn đề ít thấy các cụ bóng bàn nhỉ
EM thấy nhiều ông trưởng là hay nghèo, toàn bị ông thứ to còi vượt
Mà giờ đụng làm gì cứ ông nào to tiền, ông ý quyết
Em cũng làm trưởng mà lắm khi ông chú quyết ntn mình rứt khoát phải nghe, không nghe thì đào đâu ra tiền để làm, hic hic
Mà ông chú thì có 2 cô con giá, nên thôi, coi như công đức mạnh cho họ, mình ông ý lo cả về kinh tế
Trưởng thường nghèo mà cụ, do quá nhiều việc mất thời gian + tốn kém.
Nên giờ nếu là trưởng cũng bớt đi mà lo làm ăn, việc họ việc nhà giao bớt cho thứ nó làm!

Quê bầm

Xe điện
Em cũng chân trưởng nhưng ko ở quê được nên cả hai anh em bẩu thằng em nhà chú thứ hai nó ở quê thay các anh làm hết sức có thể thay cho các anh ở xa ko có điều kiện về, giỗ chạp bọn em chủ động gọi về cho các cụ ông cụ bà các cô chú ở quê chăm sự nhờ vả, bọn em ở xa ko góp sức được nhiều thì khoản kinh phí tự giác hết chu toàn, ở quê có việc gì quan trọng thì đêm tối nửa đêm gà gáy bọn em phi về ngay.

macvanchung

Xe tải
Trưởng thường nghèo mà cụ, do quá nhiều việc mất thời gian + tốn kém.
Nên giờ nếu là trưởng cũng bớt đi mà lo làm ăn, việc họ việc nhà giao bớt cho thứ nó làm!
cố gắng đời em phải thay đổi cụ ạ. ko sau đến thằng con em lại ở luỹ tre làng thì