[Funland] Trưởng họ có cần ở quê không ?

Minmatday

Xe tải
Trước đây thì cả trưởng họ lẫn đại đa số dòng họ đều quây quần ở quê, số thoát ly không nhiều nên vai trò của “bác trưởng” rất lớn! Bây giờ nề nếp sống thay đổi nhiều, ngay cả giỗ chạp bây giờ thanh niên trung niên cũng k còn nhiều vì đi làm công nhân hoặc ra thành phố hết! Có lẽ nhiều quan niệm hay cách thức tổ chức việc họ phải khác đi, theo hướng giản tiện và nhẹ nhàng hơn, nhất là ở miền Bắc.

macvanchung

Xe tải
Trước đây thì cả trưởng họ lẫn đại đa số dòng họ đều quây quần ở quê, số thoát ly không nhiều nên vai trò của “bác trưởng” rất lớn! Bây giờ nề nếp sống thay đổi nhiều, ngay cả giỗ chạp bây giờ thanh niên trung niên cũng k còn nhiều vì đi làm công nhân hoặc ra thành phố hết! Có lẽ nhiều quan niệm hay cách thức tổ chức việc họ phải khác đi, theo hướng giản tiện và nhẹ nhàng hơn, nhất là ở miền Bắc.
Ko biết các cụ ở dưới kia có nghĩ thoáng đc ko :))

Thang N.

Xe tăng
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
Trước mắt trong độ tuổi lao động, cụ cứ gửi tiền và bố trí tham gia giỗ chạp càng nhiều càng tốt. Sau này cụ về hưu thì thoải mái chọn ở HN hay ở quê cũng được. Tuy nhiên, quan trọng nhất là cụ vẫn phải có tiền, giỗ chạp hàng năm, vai trưởng họ gánh cũng không nhẹ. Không đủ kinh tế cáng đáng công việc trong họ thì dù cụ ở quê cũng rất nhạt tình cảm.

mevoyeuxe68

Xe tải
Quê em Nam từ Liêm Hà nội , nhà thờ họ có từ lâu rồi , bên cạnh có gian để trưởng họ ở lo hương khói , hàng năm có 2 đợt tế , họp họ vào mùng 5 tết xong đi thanh minh luôn và rằm tháng 7 , có hội đồng gia tộc mà đại diện mỗi chi 1 người . Mỗi đợt họp họ rất vui , mọi người đăng ký xuất đinh, trên cơ sở số người tham dự mua thủ lợn , thịt luộc ,gạo thổi xôi chuối hoa quả rượu vàng mã ...Đơn giản thế thôi , lễ xong ai ăn ngay nhà thờ thì ăn , nhiều chi tách ra xin lộc về ăn ở nhà trưởng chi , riêng ngày mùng 5 , nhà nào sinh cháu trai có lễ trình họ gồm rượu thuốc hoa quả ...Không có cỗ bàn kiểu mâm như đám giỗ 7 đĩa 3 bát đâu , đồ xôi luộc thái thịt toàn đàn ông làm hết , con gái được sang làm giúp nhưng rất ít

thichxeoto

Xe điện
Chuẩn bị đạn và bơm nhiệt tình uy tín lên cao vút

NiceMoon1

Xe tải
Trưởng họ hay ai thì cũng phải làm ăn, kiếm tiền chứ, khi nào hưu thấy ở quê hay thì về ở, còn không thì cũng thôi. Như họ nhà tôi, trưởng họ sống ở tp biển thấy thích hơn ở quê nên về hưu thì ở luôn trong đó, không về quê đâu, quê ven HN nên cũng ngột ngạt khói bụi, khí hậu không tốt.

Duyvu2019

Xe hơi
Trưởng họ cứ lắm xiền, dịp giỗ tổ, thanh minh, tảo mộ...tài trợ nhiều xiền để các cụ, ae làm cỗ với liên hoan là dc hết :D . Ông a trưởng họ e ở trog Nam, dc cái lắm xiền nên nhưng dịp như giỗ chạp, xây sửa mộ tổ bơm tiền nhiệt tình nên uy tín trog họ lắm.
Em thấy cụ quá chuẩn, chỉ cần tài trợ mạnh thì ở đâu cũng làm trưởng đc hết. Nhà thờ tổ cứ uỷ quyền cho aem nào đó, ko có thì thuê, miễn sao đúng dịp giỗ quan trọng có mặt đầy đủ là đc,

macvanchung

Xe tải
Trưởng họ hay ai thì cũng phải làm ăn, kiếm tiền chứ, khi nào hưu thấy ở quê hay thì về ở, còn không thì cũng thôi. Như họ nhà tôi, trưởng họ sống ở tp biển thấy thích hơn ở quê nên về hưu thì ở luôn trong đó, không về quê đâu, quê ven HN nên cũng ngột ngạt khói bụi, khí hậu không tốt.
thành phố biển nào thế cụ

NiceMoon1

Xe tải
năm về 3-4 lần à cụ =))
Ôi ít hơn cũng không ai nói gì đâu, họ hàng tự tổ chức các loại hội nghị trong họ mà, đâu cần ông trưởng họ làm gì, ông gửi tiền về đóng góp là được rồi :D :D. Cúng giỗ thì tới ngày ông tự làm ở nhà ông.Giờ bớt nhiêu khê rồi cụ ơi, các cụ tổ tiên đi mây về gió,cúng giỗ ở đâu các cụ cũng tới được, trưởng họ nếu ở bên Tây cũng cúng được, không cần phải về quê cúng giỗ đâu :D

macvanchung

Xe tải
Ôi ít hơn cũng không ai nói gì đâu, họ hàng tự tổ chức các loại hội nghị trong họ mà, đâu cần ông trưởng họ làm gì, ông gửi tiền về đóng góp là được rồi :D :D. Cúng giỗ thì tới ngày ông tự làm ở nhà ông.Giờ bớt nhiêu khê rồi cụ ơi, các cụ tổ tiên đi mây về gió,cúng giỗ ở đâu các cụ cũng tới được, trưởng họ nếu ở bên Tây cũng cúng được, không cần phải về quê cúng giỗ đâu :D
Nhưng khổ cái giờ nhà thờ họ e đang xây trên đất nhà em

NiceMoon1

Xe tải
Nhưng khổ cái giờ nhà thờ họ e đang xây trên đất nhà em
Vậy cứ để ai đó trong họ giữ chìa khóa để mở cửa mỗi khi tụ họp, công việc gì.
Họ nhà em thì bác trưởng họ cắt ra 1 phần đất xây nhà thờ, có 2 cồng: 1 cổng ra đường, 1 cổng sang nhà bác trưởng họ, thích đi lối nào vào cũng được. Chìa khóa thì có 1 vài cụ giữ, con cháu đi xa về thì cứ qua nhà các cụ kia lấy chìa mở cửa vào thắp hương.

macvanchung

Xe tải
Vậy cứ để ai đó trong họ giữ chìa khóa để mở cửa mỗi khi tụ họp, công việc gì.
Họ nhà em thì bác trưởng họ cắt ra 1 phần đất xây nhà thờ, có 2 cồng: 1 cổng ra đường, 1 cổng sang nhà bác trưởng họ, thích đi lối nào vào cũng được. Chìa khóa thì có 1 vài cụ giữ, con cháu đi xa về thì cứ qua nhà các cụ kia lấy chìa mở cửa vào thắp hương.
vâng cụ. chắc em cũng triển khai phương án đó.
chứ giờ còn bám đất quê thì sao phát triển được

xoai2019

Xe buýt
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
xã hội giờ phát triển rồi. theo em là ko cần ở quê cũng đc cụ ạ.
nhưng những ngày công việc của dòng họ cụ nên có mặt đầy đủ

Trungpv

Xe điện
Cụ chủ cứ thành lập Hội đồng gia tộc.
Nếu sắp rồi thì quy hoạch các sắc cước đi là vừa.
Mình trưởng thì đi chơi, nhảy múa để phó và nhân viên nó làm,và mình ở đâu chả được!
em FUN tý
ko trả lương còn lâu mới sai bảo đc nhân viên cụ nhé : ))