[Funland] Trường Gateway bỗng chốc thành Dewey Schools??

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Thôi quan trọng gì đâu cụ.
Đôi khi có cái nghĩa hiếm hay từ địa phương mà.
Em còn biết có vùng tên là Dewey ở Mỹ, chẳng lẽ mình dịch nó là hạt Của Nợ bang Oklahoma nhỉ?
Ở đây lại rất quan trọng vì cụ Quang có ý miệt thị người đặt tên cho cái trường đó (ý cụ ấy hẳn là rất ngu dốt khi đặt tên như vậy). Nhưng cụ ấy nhầm nên bị phản lại. Với một người trí thức, quân tử thì nên nhận lỗi, nhận sai.

Destiny3986

Đi bộ
Thôi quan trọng gì đâu cụ.
Đôi khi có cái nghĩa hiếm hay từ địa phương mà.
Em còn biết có vùng tên là Dewey ở Mỹ, chẳng lẽ mình dịch nó là hạt Của Nợ bang Oklahoma nhỉ?
Mình chỉ tò mò nên tìm hiểu thêm thôi, vì thấy bác đấy viết rất chi tiết nên mình tưởng là có nguồn thông tin chính xác.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ sai thì cụ nhận, đừng như vậy không hay!

Nhiều nghĩa thế này biết chọn nghĩa nào @@
Ở đây lại rất quan trọng vì cụ Quang có ý miệt thị người đặt tên cho cái trường đó (ý cụ ấy hẳn là rất ngu dốt khi đặt tên như vậy). Nhưng cụ ấy nhầm nên bị phản lại. Với một người trí thức, quân tử thì nên nhận lỗi, nhận sai.
Mình chỉ tò mò nên tìm hiểu thêm thôi, vì thấy bác đấy viết rất chi tiết nên mình tưởng là có nguồn thông tin chính xác.

Trước hết xin cảm ơn bác Hummer đã cung cấp thông tin về chữ Dewey để rộng đường dư luận
Trong thực tế trên Google các bác cũng thấy từ Dewey được dịch tiếng Việt là Nợ nần hay món nợ.

Đây là điều có thật và bác và các bác hay bất kỳ ai đều có thể tra được qua online nó là như vậy chứ không phải em mọc ra!

Với tiêu chí ofun khi viết "còm" ra để vui cười đùa giỡn với nhau thì hoàn toàn những cái mà viết đáp ứng tiêu chí đó và cũng là "Có bột mới gột nên hồ" chứ không phải em mọc ra cái từ nợ nần hay món nợ này

Còn nếu truy đến cùng vấn đề, thì đúng như bác nói nó lại khác! Mà khi viết ở đây em chỉ chủ trương đùa vui mà thôi.

Do đó em chẳng phân vị gì phải rút lại các "còm" đã viết vì chí ít nó cũng làm trò vui cho nhiều bác. Nếu có chăng là em chỉnh sửa lại cho nó logic hơn thôi!

Một lần nữa xin cảm ơn hai bác đã cất công tìm cho ra cái "chân lý" mà bác cần có. Còn em thì như đã nói, vui là chính và em cũng không mọc ra cái từ này!

Chỉnh sửa cuối:

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Trước hết xin cảm ơn bác Hummer đã cung cấp thông tin về chữ Dewey để rộng đường dư luận
Trong thực tế trên Google các bác cũng thấy từ Dewey được dịch tiếng Việt Nợ nần hay món nợ.

Đây là điều có thật và các bác có thể tra được online chứ không phải em mọc ra!

Với tiêu chí ofun khi viết "còm" ra để vui cười đùa giỡn với nhau thì hoàn toàn những cái mà viết đáp ứng tiêu chí đó và cũng là "Có bột mới gột nên hồ" chứ không phải em mọc ra cái từ nợ nần hay món nợ này

Còn nếu truy đến cùng vấn đề, thì đúng như bác nói nó lại khác! Mà khi viết ở đây em chỉ chủ trương đùa vui mà thôi.

Do đó em chẳng phân vị gì phải rút lại các "còm" đã viết vì chí ít nó cũng làm trò vui cho nhiều bác. Nếu có chăng là em chỉnh sửa lại cho nó logic hơn thôi!

Một lần nữa xin cảm ơn hai bác đã cất công tìm cho ra cái "chân lý" mà bác cần có. Còn em thì như đã nói, vui là chính và em cũng không mọc ra cái từ này!
Cụ nói vui là chính nhưng lời lẽ cụ lại hằn học và miệt thị, rất không vui. Google dịch do cộng đồng đóng góp cơ sở dữ liệu nên một vài kẻ xấu có thể thay đổi nghĩa để phục vụ một lợi ích nào đó. Điều em muốn nói là cụ dựa trên một cái sai, cái không đúng để đi miệt thị kẻ khác là không nên, không hay. Vậy thôi. Cụ không nhận sai, không nhận lỗi thì tuỳ cụ vậy.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trong thực tế trên Google các bác cũng thấy từ Dewey được dịch tiếng Việt Nợ nần hay món nợ.

Đây là điều có thật và các bác có thể tra được online chứ không phải em mọc ra!

Cụ nói vui là chính nhưng lời lẽ cụ lại hằn học và miệt thị, rất không vui. Google dịch do cộng đồng đóng góp cơ sở dữ liệu nên một vài kẻ xấu có thể thay đổi nghĩa để phục vụ một lợi ích nào đó. Điều em muốn nói là cụ dựa trên một cái sai, cái không đúng để đi miệt thị kẻ khác là không nên, không hay. Vậy thôi. Cụ không nhận sai, không nhận lỗi thì tuỳ cụ vậy.

Em đã chỉnh xong. :P
Mời bác coi lại nhé! :(;;) :D

Cảm ơn bác đã cất công lưu ý cho em, để khi viết còm được "kín kẽ"! =D> ^:)^

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Em đã chỉnh xong. :P
Mời bác coi lại nhé! :(;;) :D

Cảm ơn bác đã cất công lưu ý cho em, để khi viết còm được "kín kẽ"! =D> ^:)^
Em thấy cụ sửa lại là nghĩa của “từ điển Anh Việt trực tuyến”. Vậy “từ điển Anh Việt trực tuyến” là từ điển nào đấy cụ? Chú ý rằng google dịch chỉ là một công cụ dịch sử dụng csdl mở của google.

nguyencanhtrung

Xe hơi
Mình thấy đổi tên là đúng ... Quên đi kỷ niệm đau buồn, rút ra bài học để tạo môi trường tốt hone cho các bé.

phihanhgia

Xe container
5000 là 125tr/m2? Cụ không thấy bài trên em nói có bên mua 1200 tỷ cho 20k m2 a? Đắt như cụ nêu chắc đất ở chứ công trình công cộng ai mua.
Vâng, giả sử mua giá "mềm" 60T/m2 (tức 1,200 tỷ cho 20,000m2) thì cũng không khả thi về mặt kinh tế cho người Việt trẻ quen "tay không bắt giặc".
Tạm tính lãi suất rẻ 5% cho nguồn vốn 1200 tỷ mua đất và 300 tỷ xây dựng, mỗi năm riêng tiền LS của 1500 tỷ đã là 75 tỷ.
Với mức học phí 150T/năm/học sinh thì 500 học sinh, trường mới thu được 75 tỷ chỉ đủ trả LS.
Muốn tự chủ kinh phí, phát triển và hoạt động tốt, Trường phải có từ 1,500 học sinh trở lên.
Truyền thông đưa tin công ty Nhật (Toshin Dev) góp vốn 34 triệu đô vào dự án này, chắc chắn là trên 51%, (ở trên tôi tạm ước tính 1500 tỷ cả tiền đất và xây dựng; tính phần trăm thì Nhật chiếm 800/1500 khoảng 54%), phía đối tác VN góp đất, khả năng cao là các ông bà rất trẻ chủ trường, có ô rất to và được tiếp cận đất giá ... rất rẻ; nhưng tiền mặt không có nhiều nên gọi Nhật vào đầu tư. Kịch bản chung có thể tương tự như vậy ở nhiều nơi.

Với cách quản lý và điều hành của trường Gateway lên mới xảy ra sự việc vừa qua, sẽ còn nhiều trường hợp tương tự xảy ra mà không được báo chí và người dân biết, để tiếp tục thịt được tiền của Phụ Huynh và đón được nhiều GÀ CON tới trường GATEWAY thì điều hiển nhiên nó sẽ đổi tên trường, chỉ không hiểu là trường đã có án như vậy mà cơ quan có thẩm quyền vẫn cấp phép để đổi tên , liên tưởng đến con người nếu 1 người đi tù về không biết chính quyền có cho đổi tên cho người đó có hồ sơ trong sạch để LÀM LẠI CUỘC ĐỜi không nhỉ.

asset19

Xe buýt
Trường đổi tên cứ đổi.
Hàng năm người dân cứ mang hoa đặt nến 🌼🌼🌼 🕯🕯🕯 tưởng niệm ra đó để vụ này ko rơi vào quên lãng.

roberdlee

Xe buýt
Vâng anh. Đúng là Ko nên lấy wikipedia (từ điển mở) làm căn cứ khoa học (kiểu như google dịch vậy). Đổ lỗi cho cái khác sai vì mình dựa trên cái sai ấy thật kỳ quặc !
Thêm nữa, hình như topic này ko phải for fun thì phải vì thấy nhiều ngôn từ nặng nề trong đó lắm .
Gateway là một ngôi trường tốt, giáo viên thân thiện và phương pháp giáo dục tích cực.
Về vụ tai nạn , những gì xảy ra đã có kết luận rồi. Nếu ai đó có căn cứ, bằng chứng chứng minh kết luận đó sai thì cứ tiếp tục giúp công lý dc sáng tỏ. Ngôi trường vẫn cần tiếp tục sứ mệnh dậy học của nó, được phụ huynh tin tưởng thì nó vẫn tồn tại, cùng vs đó là cuộc sống học tập của Hàng trăm con người , học sinh và giáo viên cần sự yên bình ổn định.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng anh. Đúng là Ko nên lấy wikipedia (từ điển mở) làm căn cứ khoa học (kiểu như google dịch vậy). Đổ lỗi cho cái khác sai vì mình dựa trên cái sai ấy thật kỳ quặc !
Thêm nữa, hình như topic này ko phải for fun thì phải vì thấy nhiều ngôn từ nặng nề trong đó lắm .
Gateway là một ngôi trường tốt, giáo viên thân thiện và phương pháp giáo dục tích cực.
Về vụ tai nạn , những gì xảy ra đã có kết luận rồi. Nếu ai đó có căn cứ, bằng chứng chứng minh kết luận đó sai thì cứ tiếp tục giúp công lý dc sáng tỏ. Ngôi trường vẫn cần tiếp tục sứ mệnh dậy học của nó, được phụ huynh tin tưởng thì nó vẫn tồn tại, cùng vs đó là cuộc sống học tập của Hàng trăm con người , học sinh và giáo viên cần sự yên bình ổn định.
Gateway, bây giờ là Dewey là ngôi trường dành cho học sinh con nhà có điều kiện, thậm chí phải rất có điều kiện. Nên nó bị xã hội với phần đông những kẻ bần hàn ghét là điều đương nhiên. Mà người có điều kiện người ta cũng không quan tâm đến việc bị ghét đâu. Kệ thôi.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Thay đổi nhận diện, tránh bị lần vết mấy cái scandal cũ ý mà.

ms0910

Xe tăng

Sao lại thế này cụ ms0910 am tường giải thích dùm em cái ạ
Chịu, em chỉ biết là cơ sở trong khu tây hồ tây mới to đẹp, con cháu việt, hàn học đông vui lắm. Nhật nó rót vốn mà.

bear in car

Xe buýt
Tiền tố "de" thêm vào trước động từ thì có nghĩa là đảo ngược hành động.
Em mạnh dạn dịch bậy "Deway" có nghĩa là "lộn đường" "mất phương hướng" hay gì gì đấy tương tự.
E góp thêm chút:
Để đảo ngược hành động, ng ta dùng tiền tố “un-“, ví dụ uncover, undo, unbutton, unleash …
Còn tiền tố “de-“ mang nghĩa “loại bỏ”, “khử bớt”, ví dụ de-ice (làm tan bawng), dehydration (mất nước), deescalate (xuống thang, giảm căng thẳng) …. :)

Altis 2011

Xe điện
Ah, nếu là nó đưoc xây dựng trên sự bình đẳng và công minh ( bình đẳng trong tiếp cận thuê đất, ít ra là như vậy) thì em nghĩ chẳng ai hằn học cả đâu. Nhưng chắc cụ hiểu ko phải ai cũng được cơ hội như thế nên đừng trách phần lớn dân chúng hằn học.
giáo dục nó ko phải là hàng hoá thông thường nên khi dưới tay những người ko có chuyên môn thì sự việc đau buồn như vừa rồi ko phải là hiếm, và chắc ko xảy ra chỉ 1 lần.
Nếu là em em cũng ko gửi báu vật đời em vào những người ko có chuyên môn.

bing-bing

Xe tăng
Trường này cơ sở vật chất phải nói số 1 Hà Nôi. Hơn cả Vinschool. Nhưng chỉ hợp với các cháu nước ngoài. Mình là phụ huynh mình vào tham quan còn bị ngợp.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Thì tên cũ ko xài được nữa nên đổi tên mới thôi mà

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ah, nếu là nó đưoc xây dựng trên sự bình đẳng và công minh ( bình đẳng trong tiếp cận thuê đất, ít ra là như vậy) thì em nghĩ chẳng ai hằn học cả đâu. Nhưng chắc cụ hiểu ko phải ai cũng được cơ hội như thế nên đừng trách phần lớn dân chúng hằn học.
giáo dục nó ko phải là hàng hoá thông thường nên khi dưới tay những người ko có chuyên môn thì sự việc đau buồn như vừa rồi ko phải là hiếm, và chắc ko xảy ra chỉ 1 lần.
Nếu là em em cũng ko gửi báu vật đời em vào những người ko có chuyên môn.
Xin phép lội còm 1 tý với bác, hơi cũ rồi:
Theo bác, thế nào được coi là "những người ... có chuyên môn", để ta còn gửi gắm các cháu?