[Funland] Trường Gateway bỗng chốc thành Dewey Schools??

AKAN_N

Xe buýt
Thôi cho con nhà em cho học trường làng, va vấp nhiều sau này ra trường đời cho đỡ bỡ ngỡ, chưa kể học trường này bố mẹ cháu chắc ăn đất mới đủ tiền học phí mất huhu huhu

RongPhuongBac

Xe điện
Bác biết một mà chẩng biết hai!

Nếu lấy tên "The J. Dewey School" thì chẳng ai nói, và em chẳng thể chõ mồm vào!
Đằng này chỉ lấy có chữ "Dewey" ( "The Dewey School") thì đừng trách sao người ta nhiễu sự!

Nói cho dễ hiểu, chẳng ai thắc mắc nếu lấy tên (bảng hiệu) là "Trường Phổ thông Cơ sở Trần Phú" hay "Trường Phổ thông Trung học Tôn Đản" nhưng nếu mà lấy tên "Trường Phổ thông Cơ sở Phú" "Trường Phổ thông Trung học Đản" thì "mọi việc" sẽ khác!

Còn chuyện từ "Dũng" là cái tên đẹp trong tiềng Việt nhưng khi viết bằng tiếng Anh do phải bỏ dấu "~" vì tiếng anh không có dấu sẽ thành "Dung" mà "Dung" trong tiếng Anh có nghĩa là "phân súc vật"!
Đây là cái khác trong (do bởi) dị biệt ngôn ngữ.

Từ "J. Dewey" như em đã nói trong "còm" #111, là tên của một nhà triết học thực dụng người Mỹ, người ủng hộ giáo dục tiến bộ (1859-1952), nhưng khi chỉ viết một từ "Dewey" thì ngay trong tiếng Anh đã có nghĩa là nợ nần hay món nợ!
Nghĩa là bản thân người học tiếng Anh nói tiếng Anh, đã nghĩ ngay nó đã có nghĩa là nợ nần hay món nợ.
Không những thế, ngay cả người NN không phải ai cũng có học có kiến thức mà biết J. Dewey là ai nhưng họ "dễ dàng" biết (nhìn ra) "Dewey" là nợ nần hay món nợ !
Xin hỏi, có được mấy người VN bình thường thôi, mà biết Ngô Thì Nhậm hay Phan Huy Chú là ai????
Cụ hơi bị Uyên bác đấy. Kính cụ 1 ly

AMATAX

Xe điện

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cấp tiểu học là Gateway
THCS trở lên là Deway chứ cụ nhỉ
Deway hay Dewey hở bác? :-/

Nếu là Deway thì Deway là từ vô nghĩa! :D vì trong tiếng Anh không có từ này nhưng tiếng Bengani thì có đấy! [-X
FYI, Trong tiếng Bengani thì Deway(দেয়ায়) cũng có nghĩa là .......... Nợ!!! :((
Bengali cũng được gọi là tiếng Bangla (বাংলা), một ngôn ngữ Ấn-Arya nói tại Nam Á. Đây là ngôn ngữ chính thức của Bangladesh, một quốc gia nghèo và nổi tiếng với quả xoài Harivanga, một loại xoài đặc sản rất mắc khá lớn, các nhà hàng/khách sạn năm sao ở châu âu, thường trưng bày nơi bắt mắt nhất để show up đẳng cấp của nhà hàng mình.
Mùi vị nó ăn hơi giống xoài Úc và ngửi thấy rõ mùi mủ!

Còn cấp tiểu học là Gateway và lên cấp THCS trở lên là Dewey thậm chí Deway nếu dựa vào từ điển Anh-Việt trực tuyến, thì không còn gì hay hơn!
Cho con bước chân vào học cấp một trường này là bước vào cửa ngõ (Gateway) để khi qua cấp hai vào trường sẽ nợ ngập đầu (Dewey/ Deway)! :)) =))

Hay thế còn gì nữa!!! :P

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Deway hay Dewey hở bác? :-/

Nếu là Deway thì Deway là từ vô nghĩa! :D vì trong tiếng Anh không có từ này nhưng tiếng Bengani thì có đấy! [-X
FYI, Trong tiếng Bengani thì Deway(দেয়ায়) cũng có nghĩa là .......... Nợ!!! :((
Bengali cũng được gọi là tiếng Bangla (বাংলা), một ngôn ngữ Ấn-Arya nói tại Nam Á. Đây là ngôn ngữ chính thức của Bangladesh, một quốc gia nghèo và nổi tiếng với quả xoài Harivanga, một loại xoài đặc sản rất mắc khá lớn, các nhà hàng/khách sạn năm sao ở châu âu, thường trưng bày nơi bắt mắt nhất để show up đẳng cấp của nhà hàng mình.
Mùi vị nó ăn hơi giống xoài Úc và ngửi thấy rõ mùi mủ!

Còn cấp tiểu học là Gateway và lên cấp THCS trở lên là Dewey thậm chí Deway thì không còn gì hay hơn!
Cho con bước chân vào học cấp một trường này là bước vào cửa ngõ (Gateway) vào hang ổ, để khi qua cấp hai vào trường sẽ nợ ngập đầu (Dewey/ Deway)! :)) =))

Hay thế còn gì nữa!!! :P
Đổi kiểu gì thì cũng khó thoát khỏi tay cụ ;)). Kính cụ 1 ly 🥃.

cuoicaigihamay

[Tịch thu bằng lái]

Sao lại thế này cụ cuoicaigihamay am tường giải thích dùm em cái ạ
Có gì đâu mà phải suy nghĩ nhỉ... chẳng qua thằng chủ cũ nó bán lại, hay nó vỡ nợ bán lại cho thằng chủ mới.. giờ thằng chủ mới lên đổi thành tên khác... đơn giản

QUANG1970

Xì hơi lốp
Có gì đâu mà phải suy nghĩ nhỉ... chẳng qua thằng chủ cũ nó bán lại, hay nó vỡ nợ bán lại cho thằng chủ mới.. giờ thằng chủ mới lên đổi thành tên khác... đơn giản

Vâng! :D

Có thể là như vậy nhưng qua cách đặt tên trường, ta có thể thấy "thằng chủ mới" này lắm tiền nhưng ........ :P

Chỉnh sửa cuối:

icemain

Xe tăng
Thuần tuý về mặt kinh doanh thôi ah. Nếu cụ làm kd cụ đã không hỏi mấy câu ngô nghê thế. Em thì chỉ hỏi Dewey là ai :))
John Dewey, triết gia giáo dục của Mỹ. Kiểu tên Chu Văn An International School ở Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

Destiny3986

Đi bộ
Getway trở nên "đíu quậy" (Dewey) rồi!​
Đổi tên khỏa lấp "cái bôi vôi"​
Thay tên đổi họ là thường lệ​
Lòi cái ngu ra mới đáng bàn! :D
"Đắc Đạo" tên xưa nay đã bỏ
"Nợ Nần" tiếng mới mãi theo chân
Mồ cha thằng hiến, cái tên mới​
Tổ mẹ lũ ngu, đã gật đầu! :P

Phụ chú:
Getway
: cò thể tạm dịch là đi đúng hướng, hay tìm được lối đi, hay dịch hoa mỹ bóng bẩy là Đắc Đạo (đạo là đường!) :P

Dewey: ngoài cái nghĩa là tên của một nhà triết học thực dụng người Mỹ, người ủng hộ giáo dục tiến bộ (1859-1952) =D>
Dewey trong tiếng Anh có nghĩa là "Nợ Nần" hay "Món Nợ"! :))
Bác tra từ điển nào ra nghĩa nợ nần vậy? Mình tìm mãi không thấy, chỉ thấy có google translate là dịch ra nghĩa nợ nần.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Getway trở nên "đíu quậy" (Dewey) rồi!​
Đổi tên khỏa lấp "cái bôi vôi"​
Thay tên đổi họ là thường lệ​
Lòi cái ngu ra mới đáng bàn! :D
"Đắc Đạo" tên xưa nay đã bỏ
"Nợ Nần" tiếng mới mãi theo chân
Mồ cha thằng hiến, cái tên mới​
Tổ mẹ lũ ngu, đã gật đầu! :P

Phụ chú:
Getway
: cò thể tạm dịch là đi đúng hướng, hay tìm được lối đi, hay dịch hoa mỹ bóng bẩy là Đắc Đạo (đạo là đường!) :P

Dewey: ngoài cái nghĩa là tên của một nhà triết học thực dụng người Mỹ, người ủng hộ giáo dục tiến bộ (1859-1952) =D>
Dewey trong tiếng Anh có nghĩa là "Nợ Nần" hay "Món Nợ"! :))
Quả này cụ bị hố nặng rồi, trong từ điển Oxford không ghi nghĩa từ Dewey là “Món Nợ” như cụ viết. Cụ lấy cái nhầm của google dịch thành kiến thức của bản thân rồi!

Google dịch cũng nổi tiếng với các lỗi dịch có phần bậy bạ: https://www.vntrip.vn/cam-nang/google-dich-noi-bay-98566
Nói chung cụ Quang đã kết luận sai, cụ nên nhận và xin lỗi, thu lại bài viết thì hơn.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác tra từ điển nào ra nghĩa nợ nần vậy? Mình tìm mãi không thấy, chỉ thấy có google translate là dịch ra nghĩa nợ nần.
Quả này cụ bị hố nặng rồi, trong từ điển Oxford không ghi nghĩa từ Dewey là “Món Nợ” như cụ viết. Cụ lấy cái nhầm của google dịch thành kiến thức của bản thân rồi!

Google dịch cũng nổi tiếng với các lỗi dịch có phần bậy bạ: https://www.vntrip.vn/cam-nang/google-dich-noi-bay-98566
Nói chung cụ Quang đã kết luận sai, cụ nên nhận và xin lỗi, thu lại bài viết thì hơn.

Mời hai bác tra tự điển Anh-Việt hộ em nhé! :P

Destiny3986

Đi bộ
Mời hai bác tra tự điển Anh-Việt hộ em nhé! :P
Bác có link từ điển nào thì gửi luôn đi, mình ko có ý bắt bẻ gì đâu, chỉ tò mò nên tìm thôi. Mình đã thử tìm rất nhiều từ điển online cả anh anh, anh việt, từ điển của nước ngoài, từ điển của việt nam,.. nhưng đều không có thông tin dịch như của bác.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác có link từ điển nào thì gửi luôn đi, mình ko có ý bắt bẻ gì đâu, chỉ tò mò nên tìm thôi. Mình đã thử tìm rất nhiều từ điển online cả anh anh, anh việt, từ điển của nước ngoài, từ điển của việt nam,.. nhưng đều không có thông tin dịch như của bác.
Ngay trên google đấy bác! :P

RongPhuongBac

Xe điện

Nhiều nghĩa thế này biết chọn nghĩa nào @@