[Funland] Trường công mà lại tự chủ tài chính???

doctor103

Xe điện
học phí cao thì có gì khác so với trước đây không nhỉ (tất nhiên là khi đưa ra mức học phí này thì phía trường cũng đã có phân bổ nguồn tài chính rồi). Ngoài ra có phải học thêm gì nữa không, ...

NNS

Xe ngựa
chắc nhà trường nó cứ tít mắt lên thế thôi, éo ai duyệt cho nó tăng. Trường công thường tuyển sinh theo tuyến muốn biến thành trường CLC thu hp tiền củ đâu có dễ, phải có đề án và đc duyệt chuyển đổi chán, ko dễ đâu.
trường thằng con em hội phụ huynh làm đơn tập thể xin tăng mức thu tiền ăn bán trú, rồi phải trình Sở duyệt mới đc tăng, tăng từ 30 đâu lên 37k/bữa, em mới bảo sao ko tăng mẹ nó lên 40k cho chẵn thì thấy bảo xin rồi nhưng Sở duyệt chỉ cho tăng lên 37k. Chứng tỏ rằng ko phải trường thích thu thích tăng mà đc đâu

hcmt

Xe điện
Bệnh viện tự chủ tài chính bỏ đi rồi mà giờ lại đến trường học,6 triệu 1 tháng so với trường tư như thế nào vậy các cụ
Tự chủ thì nhiều. Như Cầu Giấy C2 , Thanh Xuân, cũng tự chủ. Nhưng HP mà 6tr thì cao quá. CG chỉ đến mức dưới 4tr thôi.

Chắc 6tr bao gồm cả ăn, ngủ trưa, điện nước, Các CLB ngoại khóa,

steel_warrior

Xe đạp
Chất lượng đào tạo nhờ vào chất lượng thày cô giáo. Trường muốn giữ chân các thày cô giỏi thì phải trả lương cao hơn => Thu học phí cao hơn.
Cha mẹ học sinh thấy học phí cao thì có thể chuyển con sang trường khác!
Đây là trường công cấp THCS là để phổ cập giáo dục cho người dân,chứ không phải trường tư.Tài chính không đủ thì Nhà nước giảm đầu tư cho mục khác,tăng tiền lương cho giáo viên chứ không phải tăng 1 phát lên hẳn 6 triệu ngay trước thềm năm học mới.Cấp THCS địa phương không nhận trái tuyến,bây giờ mới thông báo khiến phụ huynh trở tay không kịp.Mời cụ đọc kỹ bài báo

hcmt

Xe điện
chắc nhà trường nó cứ tít mắt lên thế thôi, éo ai duyệt cho nó tăng. Trường công thường tuyển sinh theo tuyến muốn biến thành trường CLC thu hp tiền củ đâu có dễ, phải có đề án và đc duyệt chuyển đổi chán, ko dễ đâu.
trường thằng con em hội phụ huynh làm đơn tập thể xin tăng mức thu tiền ăn bán trú, rồi phải trình Sở duyệt mới đc tăng, tăng từ 30 đâu lên 37k/bữa, em mới bảo sao ko tăng mẹ nó lên 40k cho chẵn thì thấy bảo xin rồi nhưng Sở duyệt chỉ cho tăng lên 37k. Chứng tỏ rằng ko phải trường thích thu thích tăng mà đc đâu
Trg công phải được duyệt chứ cụ. Ko là đi tù đấy.

Học phí 3 đến 3,2 tr là giống Cầu Giấy, Thanh xuân rồi.

beSuSu

Xe điện
Giáo viên giỏi dịch chuyển sang trường tư nhiều rồi, dạy trường tư đỡ phải bon chen, lương theo thỏa thuận.
Đỡ phải làm nhiều tiểu xảo để bắt học sinh phải học thêm của mình.
Gặp cấp trên ko phải cúi đầu, xun xoe, tết nhất kệ.
Đỡ phải tiếp phụ huynh đến phong bì lễ tết, ăn đc tiền nhưng ngồi nói chuyện và diễn với vài chục, vài trăm ng nó cũng chán và nhàm lắm. Có mấy câu chuyện lặp đi lặp lại. Ng này vừa ra. Ng khác vào lại diễn lại.

Về cơ bản vào đc trường tư tốt, mọi thứ rõ ràng thì đi làm việc kiếm tiền đúng nghĩa. Xong công việc là nhẹ đầu.

duongqua

Xe container
Cấp 2 thì thôi, có đk thì đóng rồi học, ko có đk thì sang trường khác. Giờ cứ tận thu được là thu thôi, chất lượng cứ nói vầy chứ còn lại vẫn là con mình có tự học và chịu khó không thôi.

Lacet_ti

Xe container
Giờ có trò các anh trường công nhảy ra tự chủ dưới chiêu bài nâng cao chất lượng nhỉ, muốn tự chủ thì phải tự xây trường tự tuyển giáo viên chứ nhỉ, thế này các anh khôn hết phần thiên hạ rồi.
Các anh ăn hết các Nm cổ phần hóa , giờ bánh nhỏ là Giáo dục các anh cũng gặm nốt
NM ko SX được thì tư nhân làm, nhập hàng .. - ảnh hưởng nhỏ
Chứ GD mà cứ tăng thì chết dở
GD và Y tế là 2 mảng quan trọng của 1 QG - NN bắt buộc phải điều tiết mạnh mẽ , đâu thể cứ buông cho XH nó tự vận động, tự chủ cái gì - vớ vẩn.
Rồi đây tầng lớp thấp thì tính như thế nào
Con nhà nghèo học tốt ( chưa giỏi) rồi vào trường công - học phí cao thì sẽ ra sao
Ra tư nhân thì HP cao , vào công thì cao nốt - Thất học là nhãn tiền
Con nhà nghèo, học dốt rồi công ko vào được, tư ko có tiền đóng - dĩ nhiên là thất học rồi.
Rồi nhà nghèo bệnh tật - chỉ chết là xong - Đến bác Huệ CT Quốc Hội cũng biết ko thể thả nổi Y tế
Thất học+ bệnh - Ít ko sao - nó lớn 1 chút là bất ổn XH nhãn tiền luôn.
Vô cảm mới bảo vệ tự chủ GD - nhất là GD phổ thông - Lợi ích nhóm là ở đây chứ đâu

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Trường này tuyển đúng tuyến mà HP như này là sai với quy định về Phổ cập giáo dục C2 ấy chứ lỵ. Dân mà kiện là cả cái Phòng GD kia cũng dễ đi lắm

Đề án CLC thì được

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Trg công phải được duyệt chứ cụ. Ko là đi tù đấy.
View attachment 7960557

Học phí 3 đến 3,2 tr là giống Cầu Giấy, Thanh xuân rồi. View attachment 7960559
HP Cầu Giấy có 2.8 củ thôi cụ ạ, năm ngoái trường tính tăng thêm 10% như đề án đã đc duyệt, thu đc 1 tháng rồi phải hoàn trả, chắc Sở, Bộ nó ko cho tăng, giữ nguyên như năm trc

hcmt

Xe điện
HP Cầu Giấy có 2.8 củ thôi cụ ạ, năm ngoái trường tính tăng thêm 10% như đề án đã đc duyệt, thu đc 1 tháng rồi phải hoàn trả, chắc Sở, Bộ nó ko cho tăng, giữ nguyên như năm trc
Lộ trình sẽ đến 3.2 củ. cái này có TB rồi

NNS

Xe ngựa
2 đứa nhà e, trong vòng 5 năm tăng 25k lên 30k còn xin ý kiến PH mướt mải
đó là trường xin phụ huynh, còn trường thằng con em là PH kí đơn tập thể xin tăng suất ăn, mà xin 40k chỉ duyệt đâu thành 37 k kia kìa.
e nói rồi, trường này cầm đèn chạy trước ô tô, mới chỉ là đề án thành trường CLC, nhưng còn chán
trường PTCS Trần Duy Hưng xây mới tinh, sang xịn ko kém gì trường Thanh Xuân, Cầu giấy, nhưng mấy năm nay đc đc thành trường CLC đâu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Cần phải đọc cái thông báo chi tiết ạ. Và có nhẽ trường nào cũng có cái bản chi tiết ấy.
Ví dụ tiền ăn là 45k/bữa trưa+ 8k/bữa phụ+ 400k (hoặc 500) cho quản lý trưa. Cháu nào ăn bữa nào tính bữa đó.Tiền gửi xe nếu cả tháng là 40k, cả năm là 300k, mỗi lần 2k. Cháu nào không có xe gửi thì thôi.

vân vân và vân vân

Và trong bản kê ấy khi cộng vào ra số cuối thì là cộng tất tần tật các khoản ạ, và mỗi khoản đều là mức cao nhất.

Thường tháng đầu là tháng cao nhất

Dưng trên thực tế, cứ đầu năm học là các báo mượn lời phụ huynh và cứ lấy số cao nhất ra mà chém ạ

Có 3 củ bán trú mà, không bán trú khỏi đóng.
Bán trú kịch kim 50k/ngày x20-22 ngày, thêm cỡ 1tr, còn lại khoản gì thì chưa cụ thể
các con nó ăn thế éo nào hết 3 củ/ tháng cụ ơi. Thằng nhà em ăn bán trú đâu có 7-8 lít gì đó em éo nhớ

theanh90

Xe tăng
Nếu lương gv tăng, không phải nộp tiền đóng góp csvc đầu năm, không bị ép học thêm… thì em ủng hộ.
Mà mô hình bán công thì khác gì mô hình tự chủ này nhỉ

zaiwaz123

Xe điện
Bây giờ Luật giáo dục mà chấp nhận " Thí sinh có thể tham gia các kỳ thi chuyển cấp, xét tuyển vào các trường Cao đẳng, Đại học mà không cần bắt buộc phải theo học ở cơ sơ giáo dục nào đó "
Chắc chắn rằng số lượng thí sinh tự do này cũng không ít, giảm áp lực cho trường học, cho gia đình.