[Funland] Trường công mà lại tự chủ tài chính???

theanh90

Xe tăng
Em ko rảnh, ko có đủ quyền, và ko hứng thú đi làm việc dọn rác cho XH.

Lớp con cụ, có đứa như thế, đến lớp trấn đồ, tấn công nhiều đứa, cụ sẽ ntn? Các phụ huynh trong lớp sẽ ntn?
Gọi bm nó, bm nó bảo con nó ngoan, ở nhà nó ko thế, tôi ko tin và ko quan tâm.
Cụ xử lý ntn?
Giáo dục mà nói chuyện rảnh với không? Giáo dục đòi hỏi kiên nhẫn. Cụ đã trao đổi với giáo viên chủ nhiệm chưa? Gvcn phản hồi thế nào. Nhà trg có chuyên môn còn nói là đuổi học thì hoặc là nhà trg đã làm việc nhiều lần hoặc là cụ nên xem xét là nhà trg đấy vô trách nhiệm

khanhtb

Xe điện
CLC như cấp 1 Nam Từ Liêm là 3900k/tháng,năm 2023 tỷ lệ chọi 1/10 thì các cụ biết khiếp thế nào.Tính ra rẻ hơn các trường dân lập mà chất lượng ko thua kém, lớp cũng tối đa 30hs

beSuSu

Xe điện
Giáo dục mà nói chuyện rảnh với không? Giáo dục đòi hỏi kiên nhẫn. Cụ đã trao đổi với giáo viên chủ nhiệm chưa? Gvcn phản hồi thế nào. Nhà trg có chuyên môn còn nói là đuổi học thì hoặc là nhà trg đã làm việc nhiều lần hoặc là cụ nên xem xét là nhà trg đấy vô trách nhiệm
thế việc quy nhà trường trách nhiệm hay vô trách nhiệm thì để làm gì? ai quan tâm cái đấy? đang nói về cái đứa hư kia, xử lý nó ntn, đuổi hay ko? ko đuổi thì con cụ và bạn nó thế nào?
nói chuyện với cụ như trên mây, mấy thớt trc thấy cụ cũng còm như trên mây, nhiều ng nói rồi.
Thôi đừng tiếp tục tranh luận nữa.

theanh90

Xe tăng
thế việc quy nhà trường trách nhiệm hay vô trách nhiệm thì để làm gì? ai quan tâm cái đấy? đang nói về cái đứa hư kia, xử lý nó ntn, đuổi hay ko? ko đuổi thì con cụ và bạn nó thế nào?
nói chuyện với cụ như trên mây, mấy thớt trc thấy cụ cũng còm như trên mây, nhiều ng nói rồi.
Thôi đừng tiếp tục tranh luận nữa.
Đúng là người phi giáo dục, bạo lực, chắc ở nhà hay chửi chồng lắm đây.
Cụ là phụ huynh thì nhiệm vụ của cụ là thông báo với nhà trg, cụ làm việc với bố mẹ cháu nó làm gì? Không rõ cụ đứng ở địa vị nào để đưa ra ứng xử.
Còn cụ chơi cái trò công kích kiểu m ở topic khác nói lung tung nên 2pic này nói lung tung thì biết là thuộc nhóm nào rồi. Chúng ta trao đổi trên lập luận, căn cứ chứ vậy thôi.

beSuSu

Xe điện
Đúng là người phi giáo dục, bạo lực, chắc ở nhà hay chửi chồng lắm đây.
Cụ là phụ huynh thì nhiệm vụ của cụ là thông báo với nhà trg, cụ làm việc với bố mẹ cháu nó làm gì? Không rõ cụ đứng ở địa vị nào để đưa ra ứng xử.
Còn cụ chơi cái trò công kích kiểu m ở topic khác nói lung tung nên 2pic này nói lung tung thì biết là thuộc nhóm nào rồi. Chúng ta trao đổi trên lập luận, căn cứ chứ vậy thôi.
sao ngờ thế nhỉ,
đã ko thích bạo lực, bài trừ và yêu cầu nhà trường đuổi học ra khỏi lớp (cùng nhiều phụ huynh có con bị bắt nạt cũng chung ý kiến ) thành phần bạo lực kia.
Giờ vẫn quy chụp là thích bạo lực.
Logic cực tệ và thích áp đặt.

Mồm bảo ng khác chơi trò công kích trong khi câu đầu tiên kia có phải công kích ko?
thôi đừng quote lại nhau nữa. block ko thích kiểu logic cùn, bẻ gãy nhau như thế.

theanh90

Xe tăng
sao ngờ thế nhỉ,
đã ko thích bạo lực, bài trừ và yêu cầu nhà trường đuổi học ra khỏi lớp (cùng nhiều phụ huynh có con bị bắt nạt cũng chung ý kiến ) thành phần bạo lực kia.
Giờ vẫn quy chụp là thích bạo lực.
Logic cực tệ và thích áp đặt.

Mồm bảo ng khác chơi trò công kích trong khi câu đầu tiên kia có phải công kích ko?
thôi đừng quote lại nhau nữa. block ko thích kiểu logic cùn, bẻ gãy nhau như thế.
Đuổi học bản chất là bạo lực

cadan

Xe container
Truòng công ở các nươc TB giãy... thì học phí thế nào ạ
Có tự chủ ko cccm?

Zin_3_cau

Xe tăng
Cụ xem mức phí từng trường. Nó loanh quanh 2,5-3.8tr tùy từng cơ sở. 6tr họ tính cả tiền ăn, xe bus...
F1 em học lớp 6 ở trường này năm vừa rồi. Tổng cũng chỉ loanh quanh 2tr/tháng cả bán trú. Ý em là năm nay tự chủ không biết là có áp dụng như bài báo đang viết không.

duongphong

Xe container
F1 em học lớp 6 ở trường này năm vừa rồi. Tổng cũng chỉ loanh quanh 2tr/tháng cả bán trú. Ý em là năm nay tự chủ không biết là có áp dụng như bài báo đang viết không.
Đã tự chủ tài chính thì chưa thấy trường CLC nào dưới 2tr/tháng cụ. Xem CV này thì khả năng HP trường đó dự kiến thu 3-4tr là có khả năng. Cụ đợi xem chính thức thế nào.

bomon

Xe tăng
Bài báo mất dạy, học phí 3tr là tương đương các trường công đeo mác CLC bây giờ, thì đôn tít lên 6tr.
Bà T nói "...ban tuyển sinh thông báo ..." là cũng bốc phét luôn, chưa duyệt phương án bố bảo trường không dám ra thông báo.
Trưởng phòng GD khẳng định sẽ có lựa chọn công giá rẻ thì lại hoàn toàn ok, cứ thông báo trước 1 năm học, có phương án thay thế, và để phụ huynh tự quyết.

Tuoitan

Xe buýt
Trg dự định từ ba năm nay mà bị phản đối. Chắc năm nay quyết tâm thay đổi

maka13

Xe tải
Sao lại so sánh đại học với giáo dục công lập vậy vụ,xu thế xã hội là xu thế nào?Ở đâu ra cái xu thế đấy vậy
Đại học thì cũng là công lập chứ đại học dân lập đương nhiên nó tự chủ ngay từ đầu, em xét vào làm gì.
Xu thế tự chủ của đại học thì nó ở đây: https://mof.gov.vn/webcenter/portal/tttc/pages_r/l/chi-tiet-tin-tin-tuc-tai-chinh?dDocName=BTC356121
(đây là website của cổng thông tin điện tử Bộ tài chính)
Xu thế giao quyền tự chủ cho các trường THPT thì HCM bắt đầu triển khai từ 2018
Thế bọn tư bản này nó đi ngược xu hướng à ???
Bọn tư bản thì nó tự chủ từ lâu rồi chứ cả thế giới này chắc chỉ có 7 quốc gia kia theo tư bản hả cụ? Các quốc gia còn lại theo XHCN ah :v
(đây là website của trường ĐH quốc gia HN nhé)
Cụ này tự diễn biến tự chuyển hóa à? :)))

Xu thế là phổ cập giáo dục đến hết cấp 3 nhá, học phí giảm và tiến tới miễn phí. Đấy mới là mục tiêu của một xã hội phát triển.

Còn mấy ông dân lập thích tăng hay giảm thì tùy các ông, vì tiền các ông bỏ ra kinh doanh thì phải có lãi. Nhưng công lập phải phục vụ nhân dân. Nhất là tầng lớp có thu nhập thấp trong xã hội.
Cụ đừng suy diễn, việc tự chủ trong giáo dục là đi đúng đường lối của Đảng trong phát triển giáo dục, chính phủ đã ra Nghị định số 60/2021/NĐ-CP về việc Quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập, kèm theo thông tư hướng dẫn 56/2022/TT-BTC hướng dẫn một số nội dung về cơ chế tự chủ tài chính đơn vị sự nghiệp công lập. Cụ nghĩ các trường đi theo đường lối tự chủ là nó tự diễn biến, chuyển hóa ah?

(báo nhân dân nhé). Các link dẫn chứng em đều lấy của các web chính thống, ko có cái nào linh tinh đâu ạ

steel_warrior

Xe đạp
Đại học thì cũng là công lập chứ đại học dân lập đương nhiên nó tự chủ ngay từ đầu, em xét vào làm gì.
Xu thế tự chủ của đại học thì nó ở đây: https://mof.gov.vn/webcenter/portal/tttc/pages_r/l/chi-tiet-tin-tin-tuc-tai-chinh?dDocName=BTC356121

Bọn tư bản thì nó tự chủ từ lâu rồi chứ cả thế giới này chắc chỉ có 7 quốc gia kia theo tư bản hả cụ? Các quốc gia còn lại theo XHCN ah :v

Cụ đừng suy diễn, việc tự chủ trong giáo dục là đi đúng đường lối của Đảng trong phát triển giáo dục, chính phủ đã ra Nghị định số 60/2021/NĐ-CP về việc Quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập, kèm theo thông tư hướng dẫn 56/2022/TT-BTC hướng dẫn một số nội dung về cơ chế tự chủ tài chính đơn vị sự nghiệp công lập. Cụ nghĩ các trường đi theo đường lối tự chủ là nó tự diễn biến, chuyển hóa ah?

(báo nhân dân nhé). Các link dẫn chứng em đều lấy của các web chính thống, ko có cái nào linh tinh đâu ạ
rồi cụ có hiểu đại học với tpht nó khác nhau với thcs là giáo dục phổ cập như nào không mà xu với chả thế ?

theanh90

Xe tăng

Thế nào là tự chủ giáo dục hả cụ? Cụ cho em cái khái niệm phát. Và phân biệt nó với tư nhân hoá trường công.

zaiwaz123

Xe điện

zaiwaz123

Xe điện
Bọn tư bản thì nó tự chủ từ lâu rồi chứ cả thế giới này chắc chỉ có 7 quốc gia kia theo tư bản hả cụ
Bọn tư bản nó không dùng từ " tự chủ" nhé, đừng nhét chữ vào mồm chúng nó, hãy tìm những tài liệu chính thống của bọn tư bản viết về giáo dục xem có từ " tự chủ " nào trong đó không !

duongphong

Xe container
50 cháu 1 lớp thì học cái gì. Khả năng truyền đạt của GV chỉ đến được khoảng 30-40 cháu, khả năng kết nối- trao đổi chỉ được tầm 20 cháu. Vậy khoảng 10 cháu sẽ ko nắm đc cái gì. 20 cháu sẽ ở khoảng lơ mơ. Chỉ có khoảng 20 cháu tốp đầu sẽ có sự quan tâm rèn cặp của gv.
Anh sở tự hạ chuẩn giáo dục HN thấp hơn chuẩn QG. 😅😅
Trích: tt 18/2018/tt-bgđt
Tiêu chí 1.5: Lớp học
Trường có không quá 45 (bốn mươi lăm) lớp. Mỗi lớp ở cấp trung học cơ sở và trung học phổ thông có không quá 40 (bốn mươi) học sinh, lớp tiểu học không quá 35 (ba mươi lăm) học sinh (nếu có).

fundraiser

Xe container
chăngr có free

tính vào thuế nhà đất rồi .

giờ tính thuế nhà cứ khoảng 10 triệu mỗi năm / mỗi nhà 45 mét vuông, cho toàn bộ cư dân trên địa bàn . dư đủ cho trường học phổ thông tại khu vực ấy .

chxhcn mà tính như g7 bên này thì biêtu tình mất chế độ ngay .
E chẳng tin ở 1 Xh nào đó, mà tất cả đều miễn phí, trừ phi đất nước đó nằm trên ổ tài nguyên đào xúc múc lên bán mà dân thì ít nhiw Brunei hay mấy nước nhỏ ở Trung Đông ấy. Bản chất nhà nước vẫn là thu thuế ở đâu đấy để tài trợ cho các dịch vụ công ích. Nguồn thu của hầu hết nhà nước là từ Tài Nguyên, từ Thuế, từ dịch vụ công, từ bán tài sản. Khi nguồn thu tư tài nguyên quá thấp , bán tài sản one-off rồi xong thì chie từ Thuế và Dịch vụ công. Muốn miễn phí dịch vụ công thì thuế cao lên. Thế nên các bác chi thấy mặt tốt của các nước giàu mà ko thấy thuế nó đánh vỡ mồm là ko fair. Mà giờ nhà nước mới nhăm nhe nâng thuế nhà đất, hoặc thuế hạn chế tích tụ thì đaz nhảy dựng lên rôi. Trong cơ cấu thuế nhà đất ở Mỹ, gần các trường tốt thì thuế nhà sẽ cao hơn. Do vậy muốn con học trường tốt mà đúng tuyến thì nộp thuế nhà cao đã. Ở Việt Nam sẽ bị vặn, tôi có con đâu, hay con tôi có học trường đó đâu mà tôi phải trả thuế. Vâng, ko học ko chịu trả thuế thì xin mời chuyển đi chỗ khác. Đất quanh các trường đh xịn ở ta thường đắt vid kinh doanh quá tiện, vậy thì nộp thuế cao hơn nhé.

fundraiser

Xe container
Em ko nhầm cụ ạ, THCS là diện được phổ cập nên được Nhà Nước hỗ trợ giờ xin tự chủ tài chính đồng nghĩa ko nhận hỗ trợ từ Nhà Nước mà sẽ thu học phí để tự chi trả mọi khoản trong quá trình hoạt động như 1 trường Tư thục nhưng nó lại được lợi hơn tư thục ở chỗ được thừa hưởng cơ sở vật chất sẵn có được đầu tư bằng tiền của Nhà Nước do dân đóng thuế mà có. Nếu là trường tư thục họ thu học phí còn tính đến cả yếu tố hoàn vốn cho chi phí đầu tư ban đầu thì học phí mới cao hơn nhiều so với quy định dành cho trường công lập. Hầu hết các trường xin tự chủ tài chính đều là các trường có cơ sở vật chất tốt, mới được đầu tư gần đây nên thu hút học sinh và việc xin tự chủ tài chính rồi nâng học phí rất cao là cách để buộc các trường hợp được học đúng tuyến theo quy định nhưng ko kham nổi học phí phải nhường suất đó cho người khác.
Dân è cổ đóng thuế để nuôi cả bộ máy công chức viên chức cồng kềnh siêu tốn kém và lãng phí, giờ đến cái quyền được đi học của con em theo đúng chính sách phổ cập cũng bị tước mất.
3tr2/tháng học phí chưa bao gồm các khoản khác mà chắc chắn sẽ phải nộp thêm, tính sơ sơ trường có khoảng 40 lớp cho 1600 học sinh thì đã có hơn 5 tỷ/tháng để hoạt động thì quá hời nếu không phải lo hoàn vốn đầu tư xây dựng trường
Toi hoie chút vậy kinh phí sửa chữa trang thiết bị, nâng cấp trường sau này thì lấy ở đâu? Nhà nước cấp hay Trường tự xoay xở?

victory_1980

Xe điện
Bệnh viện tự chủ tài chính bỏ đi rồi mà giờ lại đến trường học,6 triệu 1 tháng so với trường tư như thế nào vậy các cụ
Nước mình nó lạ thế, trong khi nhiều nc họ miễn phí giáo dục phổ thông.
Đây mang tiếng theo định hướng x.h.c.n