[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

caisua

Xe lăn
Con em học Ams thì em ko thấy hiện tượng này ạ. Lớp con em chơi với nhau rất vui. Còn đc cả cô với phụ huynh nữa, đều rất ổn. Nữa phụ huynh lớp xung phong vào Ban PH ạ :D
con em học KHTN cũng ko thấy hiện tượng đó, năm nay đứa út vào CNN nên 3 năm nữa em mới biết về trường này

vihali

Xe container
Hs chuyên khtn ko phân biệt xuất thân, giàu nghèo. Hs toàn đứa giỏi nên vượt ra khỏi khuôn khổ xét nhau vì giàu nghèo rồi mà nể nhau ở thành tích.

Thế còn có rủ nhau đá bóng ko thì chỉ khi có giải trường thì tuyển lớp thuê sân đá chứ trường ko có sân bóng đá. Nếu chơi bóng rổ thì ok vì sân ktx đhqg có mấy rổ.

kvboto

Xe container
Xin tham khảo các cụ, Cấp 3 thì trường chuyên Nguyễn Huệ HĐ so với Yên Hòa thì trường nào tốt hơn, hay hơn ạ ?

thanks

Hp007hp

Xe buýt
năm nay CSP ra đề Toán kiểu khôn lỏi, không fair lắm đối với đa số tụi trẻ con không theo chuyên Toán, khiến cho đa phần các cháu bị điểm Toán dưới 5.
Tụi trẻ ko ôn kiểu thi chuyên thì thi chuyên dưới 5 là bình thường mà cụ, bọn ôn hộc mật chắc cũng 7 thôi. Chứ đề ra kiểu thường toàn 9-10 thì khó phân loại lắm.

Smile1102

Xe container
con em học KHTN cũng ko thấy hiện tượng đó, năm nay đứa út vào CNN nên 3 năm nữa em mới biết về trường này
Hs chuyên khtn ko phân biệt xuất thân, giàu nghèo. Hs toàn đứa giỏi nên vượt ra khỏi khuôn khổ xét nhau vì giàu nghèo rồi mà nể nhau ở thành tích.

Thế còn có rủ nhau đá bóng ko thì chỉ khi có giải trường thì tuyển lớp thuê sân đá chứ trường ko có sân bóng đá. Nếu chơi bóng rổ thì ok vì sân ktx đhqg có mấy rổ.
Vậy nên môi trường cũng lành mạnh, nhìn vào thực lực hơn là tiền hay những thứ khác.

Smile1102

Xe container
À mà anh lớn nhà cụ học KHTN ạ? Hôm trước đâu đó bảo giới thiệu cho con nhà em để làm thông gia nhỉ :D

caisua

Xe lăn
À mà anh lớn nhà cụ học KHTN ạ? Hôm trước đâu đó bảo giới thiệu cho con nhà em để làm thông gia nhỉ :D
Dạ, sau 2 tháng thất nghiệp ở nhà oánh game thì hôm nay nó vừa được gọi đi làm rồi ạ, lương chưa được nửa tiền học phí :)

Smile1102

Xe container
Dạ, sau 2 tháng thất nghiệp ở nhà oánh game thì hôm nay nó vừa được gọi đi làm rồi ạ, lương chưa được nửa tiền học phí :)
Ôi anh ý tốt nghiệp ĐH rồi ạ. Con nhà em mới lên lớp 11 hihi.
Ko bảo em, em có thể tuyển fresher :D

botom

Xe tăng
F1 nhà cụ mới lớp 11 mà tuyển rể sớm thế? Hay cụ xem có thông gia với em không? F1 nhà em năm nhất ĐH, trước cũng học Ams. Alumni với F1 nhà cụ thì chắc bọn nó dễ nói chuyện với nhau lắm :). F1 nhà cụ chuyên gì ạ?

Napolong

Xe điện
Hồi em còn SV, thầy Khánh lúc đó là GĐ trung tâm Hitech của BKHN, thầy dạy bọn em môn truyền động điện, có ngồi tâm sự: "Về cơ bản là tao lo cho chúng mày. Chúng mày học đủ các thứ nhưng không đủ sâu về cái gì. Thằng Tây có thể nó chỉ học vặn 1 con vít thôi, nhưng xã hội cần nó vặn con vít đó, và nó vặn vít giỏi hơn tất cả chúng mày." Sau đó thầy có nói 1 tràng về dự đoán hướng nghiệp tương lai, xu thế ... lúc đó em còn trẻ và vô tư nên không hiểu cũng không nhớ hết.
Sau bao năm nhìn lại thì ý thầy là sự chuyên môn hóa, con người đáp ứng nhu cầu công việc của xã hội đúng thật.
Trùi, một ý kiến cụ nhìn từ hồi đó, như vậy mà giờ cụ lại thấm thía? :P

Napolong

Xe điện

Mùa thi nóng bỏng, tự nhiên các cụ lo cho con cái, mất ăn mất ngủ từng ngày.
Đó là cái lo lắng, quan tâm hiếm có của cha mẹ với tương lai con cháu. Em nghĩ đó cũng là một cái khá hay của xã hội.

caisua

Xe lăn
Cách 6-9 tuổi là vừa đẹp đấy ạ :P. Giờ em bảo có kịp ko ạ, chứ đi làm tận Hưng Yên cũng xa, em hơi ngại khi phải tham gia GiaoThong quá nhiều

Smile1102

Xe container
Cách 6-9 tuổi là vừa đẹp đấy ạ :P. Giờ em bảo có kịp ko ạ, chứ đi làm tận Hưng Yên cũng xa, em hơi ngại khi phải tham gia GiaoThong quá nhiều
Con cụ học gì ở đâu, tiếng Anh tốt ko? Gửi em CV em forward cho nhân sự ạ. Tuy nhiên bên em tuyển cũng gắt, hình như phải làm test ...

Smile1102

Xe container
F1 nhà cụ mới lớp 11 mà tuyển rể sớm thế? Hay cụ xem có thông gia với em không? F1 nhà em năm nhất ĐH, trước cũng học Ams. Alumni với F1 nhà cụ thì chắc bọn nó dễ nói chuyện với nhau lắm :). F1 nhà cụ chuyên gì ạ?
Vâng cụ ơi, cứ tuyển cho chắc ạ :D vì con nhà em vừa lười học vừa lười làm việc nhà :(
Con em học Nga ạ. Con cụ học chuyên gì? Đang học đại học ở đâu rồi ạ?

caisua

Xe lăn
Con cụ học gì ở đâu, tiếng Anh tốt ko? Gửi em CV em forward cho nhân sự ạ. Tuy nhiên bên em tuyển cũng gắt, hình như phải làm test ...
Nó học Quản lý chuỗi cung ứng (logistic & supply chain) ở RMIT nên tiếng Anh và các kỹ năng mềm cũng ổn ạ. Cấp 3 học lớp Lý trường chuyên KHTN nên chắc ko đần mấy. Cho em xin chỗ gửi CV với ạ

Smile1102

Xe container
Nó học Quản lý chuỗi cung ứng (logistic & supply chain) ở RMIT nên tiếng Anh và các kỹ năng mềm cũng ổn ạ. Cấp 3 học lớp Lý trường chuyên KHTN nên chắc ko đần mấy. Cho em xin chỗ gửi CV với ạ
Cụ gửi CV inbox em. Profile ổn ạ, tuy nhiên cty em là cty tư vấn, có thể sẽ ko làm theo nghề cháu học, vào cty sez tham gia các dự án các lĩnh vực khác nhau. Em đang có 1 em cũng học Logistic nhưng đang hỗ trợ em làm dự án công nghệ ạ.
Vậy nên nếu cháu thích học những thứ mới thì okie, còn thích theo nghề đã học thì ko hợp ạ
Cụ cứ bảo cháu cân nhắc, có gì inbox em.

kvboto

Xe container
Hồi em còn SV, thầy Khánh lúc đó là GĐ trung tâm Hitech của BKHN, thầy dạy bọn em môn truyền động điện, có ngồi tâm sự: "Về cơ bản là tao lo cho chúng mày. Chúng mày học đủ các thứ nhưng không đủ sâu về cái gì. Thằng Tây có thể nó chỉ học vặn 1 con vít thôi, nhưng xã hội cần nó vặn con vít đó, và nó vặn vít giỏi hơn tất cả chúng mày." Sau đó thầy có nói 1 tràng về dự đoán hướng nghiệp tương lai, xu thế ... lúc đó em còn trẻ và vô tư nên không hiểu cũng không nhớ hết.
Sau bao năm nhìn lại thì ý thầy là sự chuyên môn hóa, con người đáp ứng nhu cầu công việc của xã hội đúng thật.
Chuyên môn hóa, chuyên sâu lĩnh vực nghề nghiệp,... nó là sự tất yếu của sự phát triển từ thấp đến cao trong tiến trình vận động phát triển của loài người,...

VN ta, sau xóa bỏ bao cấp 1986, các thành phần kinh tế, xản xuất thực sự mới bắt đầu nhen nhóm phát triển, đi lên hầu như từ con số 0, trong khi xung quanh, thế giới nó đã sản xuất đủ thứ,... rồi mãi những năm 199x, và 200x mới có những cơ sở, doanh nghiệp sản xuất, thương mại, dịch vụ,... nhưng cũng mới nhen nhóm,.. chưa có cái gì là nổi trội, là đáng kể,...

Và, giáo dục đại học những năm 9x và 2kx đó cũng chưa biết tập trung chuyên môn sâu cái gì, mà đào tạo theo ngành rộng chung chung,... cũng chỉ là học các cái nguyên lý thuyết cơ bản và học cách sử dụng các hệ thống kỹ thuật có sẵn là tài liệu là các Manual guide, các sách thực hành của các nhà máy, các tổ chức nghề nghiệp,....

Hồi đó, cũng có nhiều ý kiến, các thầy dạy các môn được gọi là chuyên môn, nhưng chỉ ở mức nguyên lý, khái niệm chung,... và được giới thiệu là đại học đào tạo chương trình theo bề rộng như vậy để ra trường làm lĩnh vực nhành, nghề gì cũng được,... và sẽ dễ kiếm việc.

Ví dụ, kỹ sư kỹ thuật điện tử BKHN, học các tất các môn chuyên môn (mức rất là basic chung) và có thể đi kiếm việc ở các lĩnh vực sau mà vẫn được cho là đúng nghành:
- Kỹ thuật phát thanh, truyền hình
- Kỹ thuật mạng viễn thông vô tuyến, hữu tuyến
- Kỹ thuật mạng máy tính
- Lập trình phần mềm máy tính
- Kỹ thuật máy móc thiết bị điện tử y tế
- Kỹ thuật ra da điện tử, không lưu
- Kỹ thuật điện tử điều khiển tự động
- Kỹ thuật điều khiển tín hiệu thông tin hàng hải, đường sắt
- Kỹ thuật sản xuất, sửa chữa, lắp ráp tivi, loa đài, bộ đàm, viba, cáp quang, cáp đồng,...

Đến chục năm gần đây, em thấy các trường đại học đã phân nhỏ các lĩnh vực, nghành ra "hẹp" hơn, còn đào tạo có chuyên sâu đến mức nào hay không ? và sinh viên có đào sâu nghiên cứu hay không thì em cũng kg rõ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Hp007hp

Xe buýt
View attachment 7197748

Mùa thi nóng bỏng, tự nhiên các cụ lo cho con cái, mất ăn mất ngủ từng ngày.
Đó là cái lo lắng, quan tâm hiếm có của cha mẹ với tương lai con cháu. Em nghĩ đó cũng là một cái khá hay của xã hội.
Em thấy kéo lo lắng gia đình khi vào đại học xuống lo khi vào cấp 3 là rất củ chuối của giáo dục. Ngưỡng đh là ngưỡng chọn nghề, giờ thì phổ cập đh, điểm thấp cũng đh, học xong ra ko làm đc gì lại bị các cụ chê. Mở cho lắm trường đh vào giở ông giở thằng :(

caisua

Xe lăn
Vâng cụ ơi, cứ tuyển cho chắc ạ :D vì con nhà em vừa lười học vừa lười làm việc nhà :(
Con em học Nga ạ. Con cụ học chuyên gì? Đang học đại học ở đâu rồi ạ?
chết thật, hồi nó lớp 11 em cũng dọa: mày mà đi du học thì cần phải biết kiếm tiền và tự nấu ăn. Mà đi rửa bát thuê thì 8$/h còn dạy piano thì 30$ nhưng trình ABRSM phải từ grade 5 trở lên họ mới cho dạy. Thế là nó hì hục học đàn đến grade 7/8 và luyện nấu nướng thành đầu bếp hàng đầu ở ... nhà rồi. Giờ thì em lại bảo: mày sẽ lấy được đứa ko biết nấu thôi
Quay trở lại chủ đề chính, em ko biết sau này bọn học chuyên ra có thành người tài được không vì còn thiên thời địa lợi nhân hòa gì đó, nhưng chắc chắn đó là bọn muốn làm gì chúng sẽ làm được ở mức rất tốt

Chỉnh sửa cuối: