[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Website
www.facebook.com
Trường chuyên hay bị đem ra so sánh mà cụ, ví dụ nếu học trường chuyên mà thi dc giải sẽ là ối giời chuyên mà, dc giải thì bình thường còn ko may trượt kỳ thi nào là bị nói tưởng chuyên tn chứ cũng bình thường 😂😂😂
Trường em lứa sn 9x chả mặn mà mấy luôn, gần như là cuộc thi ngoại khóa :))

HoaMaudon

Xe tăng
Ông con nhà em chả học lò gì mà thi thế đếch nào lại đỗ mấy trường chuyên liền. Cứ tưởng nó sẽ chọn chuyên tự nhiên theo trường của bố thì nó lại chọn chuyên sư phạm (chuyên Ams thì chắc chắn nó không chọn vì Amser có xu hướng đi du học mà nó lại thích học Y), mà chuyên sư phạm thì đi hết hơn 1h đồng hồ từ nhà em bằng xe bus. Thế là em mua 1 căn hộ be bé, cho nó ở riêng luôn, 3 năm cấp 3 tự đi chợ, nấu ăn, cuối tuần thì em đón về nhà, nó vào đại học thì về lại với gia đình. Ngoài kỹ năng tư duy của hội chuyên thì giờ kỹ năng chợ búa, nấu nướng, dọn dẹp còn hơn cả bố nó.
Vì Cụ là 1 Chuyên Tổng hợp er khối Bo thuộc thứ dữ ạ, các Thầy Cô sau này nhắc đến Cụ là vẫn còn nhớ ạ

Hổ phụ sanh Hổ tử, có gì lạ đâu ạ :P :P :P

phihanhgia

Xe container
Thời e đầu 8x thì chuyên toán Ams là con tép so với Tổng hợp và Sư phạm, còn kém hơn CVA và Nguyễn Huệ, Sơn Tây. Đề thi dễ quá chả thèm thi😆, giờ thì các cháu nó nổi và có vẻ toàn diện hơn rồi ........
Bác chém quá trời rồi. Trong 20 năm thời 1991-2010, chuyên Toán Ams xa sút nghiêm trọng, thành tích ít. Nhìn số học sinh AMS đi thi IMO thời này là rõ, được 3 bạn. Từ 2011 trở đi thành tích tốt hơn lên.
Từ 1990 về trước thành tích của chuyên toán AMS cũng tốt, đứng thứ 3 cả nước thời đó, chỉ sau chuyên toán tổng hợp, chuyên toán sư phạm.
Chuyên toán CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây chưa bao giờ cùng hạng với chuyên toán AMS. Từ 1985 sau khi Ams thành lập chuyên toán CVA không còn thành tích gì. Chuyên toán AMS kế thừa chính danh chuyên toán CVA rồi. Còn chuyên toán Nguyễn Huệ với Sơn Tây thì chưa bao giờ có học sinh đi IMO. Hà Tây cũ là vùng trũng về giáo dục, chưa bao giờ có thể so sánh được.

Milanista277

Xe buýt
Trường em lứa sn 9x chả mặn mà mấy luôn, gần như là cuộc thi ngoại khóa :))
Khoá mình ngay sau khoá Nguyễn Thành Vinh, bạn cùng lớp mình đi thi nhưng ko dc giải gì nên mấy năm sau đấy trường ko cử hs đi thi nữa ( chắc sợ mất danh tiếng chuyên mà thi ko dc 😭)

Milanista277

Xe buýt
Bác chém quá trời rồi. Trong 20 năm thời 1991-2010, chuyên Toán Ams xa sút nghiêm trọng, thành tích ít. Nhìn số học sinh AMS đi thi IMO thời này là rõ, được 3 bạn. Từ 2011 trở đi thành tích tốt hơn lên.
Từ 1990 về trước thành tích của chuyên toán AMS cũng tốt, đứng thứ 3 cả nước thời đó, chỉ sau chuyên toán tổng hợp, chuyên toán sư phạm.
Chuyên toán CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây chưa bao giờ cùng hạng với chuyên toán AMS. Từ 1985 sau khi Ams thành lập chuyên toán CVA không còn thành tích gì. Chuyên toán AMS kế thừa chính danh chuyên toán CVA rồi. Còn chuyên toán Nguyễn Huệ với Sơn Tây thì chưa bao giờ có học sinh đi IMO. Hà Tây cũ là vùng trũng về giáo dục, chưa bao giờ có thể so sánh được.
Cụ ấy thi Ams chắc tầm 96 thì có thể đúng mà cụ, theo như cụ bảo là 91-2010 bị sa sút mà. Hồi em học chuyên Toán cũng ngang thời cụ ấy thì bọn tỉnh em cũng ko xem Ams là đối thủ chính mà chủ yếu là khối chuyên SP, khối chuyên TH, chuyên Thái Bình, Sp Vinh, Nguyễn Trãi Hải Dương,..nói chung mỗi trường sẽ có 1 thời. Như chuyên LS bọn em có thời kỳ gần như năm nào cũng có hs thi IMO và đoạt giải nhưng cũng có lúc vài năm ko có.

Anita Emi

Xe điện
Ông con nhà em chả học lò gì mà thi thế đếch nào lại đỗ mấy trường chuyên liền. Cứ tưởng nó sẽ chọn chuyên tự nhiên theo trường của bố thì nó lại chọn chuyên sư phạm (chuyên Ams thì chắc chắn nó không chọn vì Amser có xu hướng đi du học mà nó lại thích học Y), mà chuyên sư phạm thì đi hết hơn 1h đồng hồ từ nhà em bằng xe bus. Thế là em mua 1 căn hộ be bé, cho nó ở riêng luôn, 3 năm cấp 3 tự đi chợ, nấu ăn, cuối tuần thì em đón về nhà, nó vào đại học thì về lại với gia đình. Ngoài kỹ năng tư duy của hội chuyên thì giờ kỹ năng chợ búa, nấu nướng, dọn dẹp còn hơn cả bố nó.
Ối giời con cụ tự lập giỏi quá, đúng là con nhà người ta.

Để em mang ra làm ví dụ giáo dục con em :))

haivanphe

Xe container
Ối giời con cụ tự lập giỏi quá, đúng là con nhà người ta.

Để em mang ra làm ví dụ giáo dục con em :))
Có gì đâu ạ, lớp con em cũng có các bạn ở tỉnh lên, ở ký túc xá hoặc thuê trọ ở ngoài tự lập mà. Con em thế là còn sướng khối hơn các bạn ấy rồi.

haivanphe

Xe container

Kỳ thi vào chuyên khoa học tự nhiên đây ạ.

Joker Tiger

Xe tăng
Còn nói về đầu tư trường chuyên hơn trường công ở ngoài thì theo em cũng chưa chuẩn lắm trong bối cảnh trường chuyên mà con em theo học, cón nếu bác nào đã từng học Chuyên Tổng Hợp thì xác nhận lại hộ em xem cơ sở vật chất trường chuyên ngày xưa khổ thế nào so với trường thường. Lớp con em đóng học phí cao hơn, cơ sở vật chất cũng không có gì là hơn so với các trường công ở trung tâm Hà Nội đâu, đi học lại còn xa hơn. Có thể là các bạn đi thi quốc gia được hưởng phần chi từ ngân sách hơn nhưng bố mẹ cũng phải đóng góp thêm đấy ạ.
Em học chuyên toán 6 năm đây, 3 năm cấp 3 không phải đóng học phí, không phải đóng bất cứ tiền gì lại còn có học bổng (được khoảng 9-10 ngàn gì đấy, em không nhớ) nhưng cơ sở vật chất đúng là không hơn gì trường không chuyên. Bạn bè em cũng không ai đi theo con đường khoa học hay liên quan mặc dù nhiều bạn học Bách Khoa, Tổng hợp nên cũng chẳng có ai là GS hay TS. Một số bạn là thủ khoa đầu vào của các trường ĐH nên được đi du học Úc với Pháp (năm 1992) nhưng sau này cũng chả giàu hơn các bạn khác trong lớp. Vì vậy, em nghĩ trường CHUYÊN chỉ là môi trường để tuyển chọn các học sinh năng khiếu thi quốc gia, quốc tế thôi chứ không phải là môi trường đào tạo người tài, mà chức năng đó phải ở các trường đại học.
Con em cũng đang học chuyên toán của KHTN nhưng em bảo nó rằng, cái được lớn nhất là được học và làm bạn với các bạn giỏi, cùng đam mê.

Maner Bolsol

Xe tăng
Chả hiểu kế thừa gì mà đề thi những năm 9x dễ hơn các trường kia, đề cho làm 3 tiếng nhưng có lẽ HSG làm tầm hơn 1 tiếng là xong. Chuyên toán Ams những năm 9x không được coi là sàn đấu trí của HSG toán thi vào cấp 3. Cụ nói Hà Tây là vũng trũng về giáo dục thì chả hiểu gì về giáo dục của Hà Tây rồi, đến nay chuyên NH và ST vẫn là chuyên của HN sau khi sáp nhập, k rõ cụ có phải người học toán ngày trước không??? Miễn bàn luận thêm vì Ams giờ hot trend còn được thổi hơn cả chuyên toán ĐH KHTN và Sư phạm bây giờ, các cháu nó cũng đa năng và đáng khen nhưng môi trường vượt trội thì chưa chắc.

bachlamhqhg

Xe buýt
Em nghĩ cụ bachlamhqhq nên tìm hiểu kỹ thông tin trước khi phát biểu ạ. Mời cụ vào đây xem tỷ lệ học sinh chuyên vào trận chung kết Olympia sẽ rõ ạ: https://vi.wikipedia.org/wiki/Đường_lên_đỉnh_Olympia_-_Chung_kết_năm

Với việc số lượng trường chuyên nhỏ hơn rất nhiều so với trường thường (số lượng học sinh PTTH chuyên chiếm khoảng 2.5-3% học sinh PTTH cả nước), trong khi số lượng học sinh chuyên vào trận trung kết, và thắng giải nhiều hơn nhiều (số học sinh chuyên thắng 12/21 giải, số học sinh chuyên vào trận chung kết là 49/84), thì đây là tỷ lệ lớn đấy ạ.

Chưa kể là nhiều học sinh học giỏi xuất sắc của bọn chuyên lại hay aim các loại học bổng khác (ví dụ A-Star, Asian, etc.), hay tham gia các hoạt động khác nhằm tìm kiếm học bổng vào các trường top ở nước ngoài hơn là tham gia game show này.

Nên theo em không nên lấy cái game show Olympia ra làm thước đo giữa học sinh trường chuyên và trường thường.
Cụ nên đọc kỹ. Cụ trên e nói THẮNG GIẢI cụ nhé, chứ ko phải số lượng thí sinh vào chung kết. E có đếm qua, tỉ lệ thường/chuyên vô địch là 10/11. Cụ có thể đếm lại xem có đúng ko.
Trường chuyên chọn hết các e giỏi nhất từ trường thường rồi mà vô địch cũng tương đương trường thường thì ko đáng tự hào đâu cụ! Đây là cuộc đua ai giỏi nhất thì thắng chứ ko phải đông thì thắng nên cụ đưa số liệu nhiều thường, ít chuyên tham gia cũng ko có ý nghĩa.

botom

Xe tăng
Cụ ấy thi Ams chắc tầm 96 thì có thể đúng mà cụ, theo như cụ bảo là 91-2010 bị sa sút mà. Hồi em học chuyên Toán cũng ngang thời cụ ấy thì bọn tỉnh em cũng ko xem Ams là đối thủ chính mà chủ yếu là khối chuyên SP, khối chuyên TH, chuyên Thái Bình, Sp Vinh, Nguyễn Trãi Hải Dương,..nói chung mỗi trường sẽ có 1 thời. Như chuyên LS bọn em có thời kỳ gần như năm nào cũng có hs thi IMO và đoạt giải nhưng cũng có lúc vài năm ko có.
Chả hiểu kế thừa gì mà đề thi những năm 9x dễ hơn các trường kia, đề cho làm 3 tiếng nhưng có lẽ HSG làm tầm hơn 1 tiếng là xong. Chuyên toán Ams những năm 9x không được coi là sàn đấu trí của HSG toán thi vào cấp 3. Cụ nói Hà Tây là vũng trũng về giáo dục thì chả hiểu gì về giáo dục của Hà Tây rồi, đến nay chuyên NH và ST vẫn là chuyên của HN sau khi sáp nhập, k rõ cụ có phải người học toán ngày trước không??? Miễn bàn luận thêm vì Ams giờ hot trend còn được thổi hơn cả chuyên toán ĐH KHTN và Sư phạm bây giờ, các cháu nó cũng đa năng và đáng khen nhưng môi trường vượt trội thì chưa chắc.
Thời e đầu 8x thì chuyên toán Ams là con tép, đề thi dễ quá còn chả thèm thi, toàn thi chuyên tổng hợp hoặc sư phạm HN để thử sức nhau thôi.

Thời e đầu 8x thì chuyên toán Ams là con tép so với Tổng hợp và Sư phạm, còn kém hơn CVA và Nguyễn Huệ, Sơn Tây. Đề thi dễ quá chả thèm thi😆, giờ thì các cháu nó nổi và có vẻ toàn diện hơn rồi. Học chuyên thành con gà tô màu cho thầy cô và trường, còn mình thì thế nào chỉ có bản thân và cha mẹ hiểu nên bây giờ cần học toàn diện, tăng giao tiếp, kĩ năng lên thì chuyên (đặc biệt là chuyên toán - tài năng nhất trong các lớp chuyên) không còn cần thiết nữa rồi
Mỗi trường chuyên có 1 thế mạnh riêng. Cũng không nên so sánh và nói trường nào hơn trường nào ạ. Thi IMO Toán, thì thành tích KHTN và SP trội hơn (Ams cũng có thành tích, nhưng không so bằng KHTN và SP được). Nhưng nếu so thành tích IMO Vật Lý, thì Ams lại có thành tích trội hơn.

Mỗi trường chuyên lại có một style riêng. Học sinh chuyên Ams thiên về toàn diện, học sinh chuyên SP, KHTN thiên về chuyên sâu môn chuyên etc... Nói chung là cũng không nên so sánh vì mỗi trường có thế mạnh riêng.

Ở thời điểm hiện tại, Ams, CVA, Nguyễn Huệ và Sơn Tây cùng hệ thống quản lý của Sở GDDT, thi chung đề. Điểm chuẩn vào Ams luôn cao nhất, rồi đến CVA, Nguyễn Huệ, Sơn Tây. Trong quá khứ (như cụ Maner đời 8x) nói là Ams kém hơn Nguyễn Huệ, Sơn Tây thì cũng hơi quá lời :).

botom

Xe tăng
Cụ nên đọc kỹ. Cụ trên e nói THẮNG GIẢI cụ nhé, chứ ko phải số lượng thí sinh vào chung kết. E có đếm qua, tỉ lệ thường/chuyên vô địch là 10/11. Cụ có thể đếm lại xem có đúng ko.
Trường chuyên chọn hết các e giỏi nhất từ trường thường rồi mà vô địch cũng tương đương trường thường thì ko đáng tự hào đâu cụ! Đây là cuộc đua ai giỏi nhất thì thắng chứ ko phải đông thì thắng nên cụ đưa số liệu nhiều thường, ít chuyên tham gia cũng ko có ý nghĩa.
Chắc cụ không coi trường năng khiếu là trường chuyên?. Vì nếu cụ coi trường năng khiếu là trường chuyên thì là 12/21 thắng giải đấy cụ. Em đọc bài của cụ, em hiểu cụ nói thắng giải mà. Thế nên em đưa con số thống kê cả thắng giải, lẫn tham gia vào chung kết cho nó rộng hơn, và khách quan nhiều chiều hơn mà cụ. Với cả số lượng trường chuyên ít, mà cũng chỉ được cử 1 bạn đi thi, nhiều trường chuyên còn không cử bạn nào đi thi, vì không có người đăng ký game show Olympia, thì tỷ lệ người thắng giải so với tỷ lệ đại điện đi thi như vậy là lớn quá còn gì nữa cụ. Chứ nếu chuyên ăn hết, thì khác nào bảo hệ thống trường học khác của VN là vứt đi hết :).

bspvietnam

Xe tăng
Thế mà cụ không nói sớm, đang ngồi làm cốc chè bồm, đọc comment của cụ em tý sặc.
Học sinh các trường chuyên không thể, và không nên thi đường lên đỉnh Olympia. Đa số họ sẽ thất bại.
Hiểu đúng bản chất thì Olympia không phải dành cho hs chuyên.
Khoá mình ngay sau khoá Nguyễn Thành Vinh, bạn cùng lớp mình đi thi nhưng ko dc giải gì nên mấy năm sau đấy trường ko cử hs đi thi nữa ( chắc sợ mất danh tiếng chuyên mà thi ko dc 😭)
Ông nào quyết định không cho học sinh chuyên đi thi Olympia, là chuyên gia THƯƠNG MẠI.

bachlamhqhg

Xe buýt
Chắc cụ không coi trường năng khiếu là trường chuyên?. Vì nếu cụ coi trường năng khiếu là trường chuyên thì là 12/21 thắng giải đấy cụ. Em đọc bài của cụ, em hiểu cụ nói thắng giải mà. Thế nên em đưa con số thống kê cả thắng giải, lẫn tham gia vào chung kết cho nó rộng hơn, và khách quan nhiều chiều hơn mà cụ. Với cả số lượng trường chuyên ít, mà cũng chỉ được cử 1 bạn đi thi, nhiều trường chuyên còn không cử bạn nào đi thi, vì không có người đăng ký game show Olympia, thì tỷ lệ người thắng giải so với tỷ lệ đại điện đi thi như vậy là lớn quá còn gì nữa cụ. Chứ nếu chuyên ăn hết, thì khác nào bảo hệ thống trường học khác của VN là vứt đi hết :).
Cụ làm e phải mất công đếm lại, 10/11 cụ nhé!
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Đường_lên_đỉnh_Olympia_-_Chung_kết_năm

Đây là cuộc thi ai giỏi nhất thắng nên chuyên hay ko chuyên cũng phải vượt qua mọi đối thủ để vô địch, ai vô địch thì cũng thi số lần như nhau, loại số lượng đối thủ như nhau thôi, ko phải a chuyên ít người thì phải thi nhiều lần mất sức, a thường đông người thì ít lần đâu cụ.

huyhung123

Xe điện
Mục 1 cụ phát biểu ngược (thực ra là sai) với mẫu số chung của thế giới và Việt Nam đấy.

Của Việt Nam đây:
“Dạy mẫu giáo cốt nhất là giữ mãi tuổi hồn nhiên cho các Cháu”. “Trẻ Em như búp trên cành – Biết ăn, biết ngủ, biết học hành là ngoan”.
"Tiểu học cốt nhất là dạy đức tính để làm người”
“Trung học phải dạy kiến thức cơ bản, học xong sẽ đi làm thợ được ngay, rồi sẽ tiếp tục học lên”.
“Đại học là để đào tạo chuyên gia, nên phải dạy theo phong cách nghiên cứu”.
Cái này e thấy ko đúng.
Chạy đua từ mầm non để học viết chữ, tính toán, thi vào tiểu học xịn tí. Tiểu học đến hết Trung học thì cày cuốc kiến thức, học xong ko thể đi làm đc.
Bậc Trung cấp và Cao đẳng hiện đào tạo thợ, nhưng học xong đều phải đào tạo lại, sinh viên ra gần như chưa biết gì. Đại học thì... thôi, mua điểm chạy điểm ầm ầm.

vnposh

Xe điện
Cụ đi mà cãi nhau với số liệu.

Joker Tiger

Xe tăng
Đọc qua một số còm ở trang 1 và mấy trang cuối, em thấy có cả các cụ đã từng học chuyên và không chuyên quan tâm đến vấn đề của cụ thớt: TRƯỜNG CHUYÊN CÓ TẠO NÊN NGƯỜI TÀI.
Em kết luận là KHÔNG.
Lý do: có cụ nào học chuyên ra được khẳng định là NGƯỜI TÀI đâu. :))
P/s: Em học chuyên nhưng có thuyết phục được vợ không cho thằng cu con thi chuyên đâu. :)) Vợ em bẩu "Ông biết gì mà nói" :-o

vnposh

Xe điện
Số liệu có vđ gì ko cụ? Cụ bảo đa số chuyên THẮNG GIẢI, e nói 191 10 ko đúng hở cụ?

10/11 tỷ lệ còn cao hơn 191 10 ấy chứ?
Là trò chơi, các thí sinh trên còn thắng các giải nho nhỏ như vô địch tuần, vô địch tháng, vô địch quý, tính cụ thể ra thì khoảng 1 10 1 6 thôi.