[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

bachlamhqhg

Xe buýt
Là trò chơi, các thí sinh trên còn thắng các giải nho nhỏ như vô địch tuần, vô địch tháng, vô địch quý, tính cụ thể ra thì khoảng 1 10 1 6 thôi.
Oh, Sao cụ ko nói ngay từ đầu mà nghĩ cả ngày trời rồi mới nói thắng giải là tính cả thắng tuần, tháng, quý? E thì cho rằng người thắng giải là ng vượt qua mọi đối thủ mà ko nhận thất bại. E đọc thì ng ta chỉ nói thắng cuộc thi tuần chứ ko thấy nói thắng giải thi tuần cụ ạ!
Mà 1 10 1 6 như cụ khẳng định, cụ cho e số liệu thống kê vô địch tuần, tháng, quý năm e xem có đúng ko?

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Cụ làm e phải mất công đếm lại, 10/11 cụ nhé!
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Đường_lên_đỉnh_Olympia_-_Chung_kết_năm

Đây là cuộc thi ai giỏi nhất thắng nên chuyên hay ko chuyên cũng phải vượt qua mọi đối thủ để vô địch, ai vô địch thì cũng thi số lần như nhau, loại số lượng đối thủ như nhau thôi, ko phải a chuyên ít người thì phải thi nhiều lần mất sức, a thường đông người thì ít lần đâu cụ.
Thế cụ lại chưa hiểu ý em rồi. Để em viết lại cho rõ hơn, hy vọng cụ hiểu ý em.

1. Thi Olympia mỗi trường chỉ cử 1 đại diện đi thi. Do đó cho dù học sinh chuyên có nhiều người giỏi trong 1 trường, thì cũng chỉ có 1 đại diện đi thi.
2. Số lượng trường chuyên ít hơn trường thường rất nhiều (chỉ bằng khoảng 2%), nên tương ứng vậy, số lượng học sinh chuyên tham gia thi Olympia cũng ít hơn học sinh trường thường. Vì vậy có thể nói phần trăm các bạn chuyên đi thi ẵm giải (trên số bạn chuyên đi thi), là cao hơn rất nhiều phần trăm bạn trường thường đi thi ẵm giải (trên số bạn trường thường đi thi) .
3. Ngoài ra trong thớt cụ nói về "học sinh đoạt giải tháng, năm", cho nên em mới thống kê luôn số liệu các bạn lọt vào vòng thi năm, vì phải thắng thi tháng mới vào được thi năm, đúng không cụ?. Số lượng học sinh chuyên vào vòng thi năm cũng chiếm quá bán. Có nghĩa là số học chuyên thắng cuộc thi quý cũng nhiều tương ứng, đúng không ạ? Mà thi quý thắng nhiều, thì có nghĩa cũng phải thắng thi tháng chứ cụ?.

Với 3 luận điểm bên trên, thì thấy rõ là học sinh chuyên chiếm ưu thế trong cuộc thi còn gì cụ. Nên bỉ bôi trường chuyên không bằng trường thường qua game show Olympia là không nên, và không chính xác. Chưa nói đến, đây cũng chỉ là 1 game show mà thôi, không nói lên gì nhiều.

Còn sau khi em đã viết rõ như trên rồi, mà cụ vẫn không chấp nhận, thì thôi vậy, em xin dừng tranh luận ở đây để khỏi chiếm tài nguyên diễn đàn ạ :).

P.S Cụ đếm lại giúp em, số lượng học sinh chuyên, năng khiếu đoạt giải thi năm Olympia hơn 10 đấy cụ.

Website
www.facebook.com
Đọc qua một số còm ở trang 1 và mấy trang cuối, em thấy có cả các cụ đã từng học chuyên và không chuyên quan tâm đến vấn đề của cụ thớt: TRƯỜNG CHUYÊN CÓ TẠO NÊN NGƯỜI TÀI.
Em kết luận là KHÔNG.
Lý do: có cụ nào học chuyên ra được khẳng định là NGƯỜI TÀI đâu. :))
P/s: Em học chuyên nhưng có thuyết phục được vợ không cho thằng cu con thi chuyên đâu. :)) Vợ em bẩu "Ông biết gì mà nói" :-o
Cũng đúng, em chả đánh Tài mấy, toàn thích đánh Xỉu...

Website
www.facebook.com

1. Thi Olympia mỗi trường chỉ cử 1 đại diện đi thi. Do đó cho dù học sinh chuyên có nhiều người giỏi trong 1 trường, thì cũng chỉ có 1 đại diện đi thi.
2. Số lượng trường chuyên ít hơn trường thường rất nhiều (chỉ bằng khoảng 2%), nên tương ứng vậy, số lượng học sinh chuyên tham gia thi Olympia cũng ít hơn học sinh trường thường. Vì vậy có thể nói phần trăm các bạn chuyên đi thi ẵm giải (trên số bạn chuyên đi thi), là cao hơn rất nhiều phần trăm bạn trường thường đi thi ẵm giải (trên số bạn trường thường đi thi) .
3. Ngoài ra trong thớt cụ nói về "học sinh đoạt giải tháng, năm", cho nên em mới thống kê luôn số liệu các bạn lọt vào vòng thi năm, vì phải thắng thi tháng mới vào được thi năm, đúng không cụ?. Số lượng học sinh chuyên vào vòng thi năm cũng chiếm quá bán. Có nghĩa là số học chuyên thắng cuộc thi quý cũng nhiều tương ứng, đúng không ạ? Mà thi quý thắng nhiều, thì có nghĩa cũng phải thắng thi tháng chứ cụ?.

Với 3 luận điểm bên trên, thì thấy rõ là học sinh chuyên chiếm ưu thế trong cuộc thi còn gì cụ. Nên bỉ bôi trường chuyên không bằng trường thường qua game show Olympia là không nên, và không chính xác. Chưa nói đến, đây cũng chỉ là 1 game show mà thôi, không nói lên gì nhiều.

Còn sau khi em đã viết rõ như trên rồi, mà cụ vẫn không chấp nhận, thì thôi vậy, em xin dừng tranh luận ở đây để khỏi chiếm tài nguyên diễn đàn ạ :).

P.S Cụ đếm lại giúp em, số lượng học sinh chuyên, năng khiếu đoạt giải thi năm Olympia hơn 10 đấy cụ.
Em thấy olympia là cuộc thi thiên về trí nhớ và suy luận nhanh, cũng như kiến thức tổng hợp trải dài qua các môn học, nên cũng ko hấp dẫn và sát với đặc điểm của hs chuyên mấy ạ.
Còn cụ nào bảo giải nhất olympia = giỏi nhất cả nước, thì em thấy buồn cười vãi các cụ :))
Em hồi lớp 4 lớp 5 còn thích xem olympia mấy mục logic, tìm hình còn thiếu, em trả lời đúng hơn hs cấp 3, vậy chả hóa ra trình hs cấp 3 đi thi olympia đó kém hơn em ạ? No!
Chỉ là ai có hứng thú hơn mà thôi!
Mà nhìn chung, thôi thì ng học chuyên chả có gì tài giỏi cả, dẹp, dẹp hết, để cá mè 1 lứa cho vui, cho loạn :))

bachlamhqhg

Xe buýt

Ko hiểu 1 chuyện nhỏ mà cụ dẫn dắt xa quá:
Cụ nhầm rồi. Thắng giải trò chơi này đa số là học sinh các trường chuyên.
Cụ nhầm rồi, tỷ lệ chuyên thường thắng giải 1 9 1 10 thôi!
E chỉ nói cụ trên nói chuyên thắng giải đa số là chưa chính xác, cụ bảo sai là sai ở chỗ nào? Cụ dẫn dắt xa quá!
Số liệu thì đây, do chính cụ kia up lên:

Chẳng phải 10/11 là gì? Các cụ từng học chuyên mà e thấy tư duy logic cứ lộn xộn sao đó, có lẽ chuyên xã hội?

Website
www.facebook.com
Ko hiểu 1 chuyện nhỏ mà cụ dẫn dắt xa quá:

E chỉ nói cụ trên nói chuyên thắng giải đa số là chưa chính xác, cụ bảo sai là sai ở chỗ nào? Cụ dẫn dắt xa quá!
Số liệu thì đây, do chính cụ kia up lên:

Chẳng phải 10/11 là gì? Các cụ từng học chuyên mà e thấy tư duy logic cứ lộn xộn sao đó, có lẽ chuyên xã hội?
:))) 11>10 rồi còn gì cụ ơi, và Thắng giải chứ có phải Vô địch đâu mà cụ cố chứng minh làm gì thế nhỉ haha, cụ nhìn cái số liệu vào chung kết kia kìa, có thấy lệch ko?
Đó là số liệu thuần, các cụ kia còn phân tích thêm về tỉ lệ thì càng thấy ở cái trò chơi leo núi kiến thức phổ thông kia, thiểu số trường chuyên mang tiếng học lệch vẫn dư sức áp đảo số đông trường thường.

vnposh

Xe điện
Oh, Sao cụ ko nói ngay từ đầu mà nghĩ cả ngày trời rồi mới nói thắng giải là tính cả thắng tuần, tháng, quý? E thì cho rằng người thắng giải là ng vượt qua mọi đối thủ mà ko nhận thất bại. E đọc thì ng ta chỉ nói thắng cuộc thi tuần chứ ko thấy nói thắng giải thi tuần cụ ạ!
Mà 1 10 1 6 như cụ khẳng định, cụ cho e số liệu thống kê vô địch tuần, tháng, quý năm e xem có đúng ko?
Cụ tư duy sao thế. Lô gic là phải thắng tuần mới được vào thi tháng, thắng tháng mới vào thi quý,...

Còn tính ra số liệu tuần, tháng, quý thì chỉ cần dẫn từ số liệu các thí sinh vào vòng chung kết năm là ra.

Website
www.facebook.com
Cụ tư duy sao thế. Lô gic là phải thắng tuần mới được vào thi tháng, thắng tháng mới vào thi quý,...
Đắng, cụ nhỉ, kẻ tổn thương lại muốn tổn thương người khác...

bachlamhqhg

Xe buýt

Còn tính ra số liệu tuần, tháng, quý thì chỉ cần dẫn từ số liệu các thí sinh vào vòng chung kết năm là ra.
Cụ tính kiểu gì ra số liệu tuần, quý, tháng từ sl chung kết, e phục cụ luôn! Mặc dù e biết các cụ dùng ngụy biện cá trích để đánh lạc hướng!

vnposh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đến đây nhà cháu tạm kết luận: một là cụ khó khăn về sử dụng ngôn ngữ, hai là cụ không học toán hoặc dốt toán.
Em cũng kết luận giống cụ, khả năng là giống chàng người Đức khoe mình học giỏi toán nhưng tự hào vì mình làm tốt 100% thiết kế, 100% vật liệu, 100% gì nữa ấy em quên rồi, và 3 cái đó tạo nên công trình 300% :))
dân chuyên toán nghe xong cười gần chết :))

Waterblack

Xe tải
1. Người giỏi giúp tạo ra nhiều người giỏi. Đại đa số người giỏi thành công đều có cơ duyên làm việc học tập với người giỏi đi trước.

2. Mô hình trường chuyên hiện nay có tạo ra người giỏi trong các lĩnh vực lý thuyết. Nhưng không giúp tạo ra nhiều người giỏi trong khoa học thực nghiệm, kỹ thuật. Lý do là mô hình thiên về học chay và thiên về thi hsg lấy giải, tức là cho các mục đích khá TẦM THƯỜNG và ngắn hạn.

3. Đa số phụ huynh các cháu trường chuyên, tận dụng trường chuyên là các trường công lập tốt, giá rẻ, môi trường tương đối lành mạnh. 90%-95% trẻ con học trường chuyên để sau này học/làm những ngành nghề có thu nhập tốt, không phải để trở thành các chuyên gia, các nhà nghiên cứu khoa học, sáng chế công nghệ.
Em nghĩ trường chuyên thì họ cũng dạy nhưng cái cơ bản ở mức độ lí thuyết thôi, còn thành chuyên gia nghiên cứu hay không thì nó còn phụ thuộc vào sở trường, đam mê của từng cá nhân, cái đấy thì quyết định ở bậc đại học chứ.

Nhiều khi các cụ cứ nói chuyên toán thì học mỗi toán rồi ra làm lại không động đến toán. Nhưng cái quan trọng của các bạn trường chuyên nhiều khi là cái được học tư duy, phương pháp từ những bài toán, cái này em nghĩ nó quan trọng hơn là giải một bài toán cụ thể nào đó.

vnposh

Xe điện
Hô hô, e thách cụ tính đc đấy, cần e vd tại sao cụ ko tính đc ko? Haha.
Nhà cháu viết bằng chữ cho cụ không bị "rối trí" nhé. :D

Để thắng giải chung kết năm (vô địch hoặc á quân) trò chơi Đường lên đỉnh Olympia của VTV, mỗi thí sinh cần thắng 3 giải thi tuần, tháng, quý.
Số thí sinh HS chuyên đấu giải chung kết năm là 53, tính ra số giải họ đã thắng tuần, tháng, quý là 53 x 3 = 159 giải. Trận chung kết thí sinh HS chuyên thắng 11 (vô địch) + 19 (á quân) = 30 giải. Tổng số giải thắng của thí sinh HS chuyên = 159 + 30 = 189 giải.
Tương tự tính ra số giải của học sinh không chuyên là: (32 x 3) + (10 + 3) = 109 giải.
Tổng số giải đã trao = 189+109 = 298 giải.
Tỷ lệ % giải do học sinh chuyên giữ = 189/298 = 63,42%
Tỷ lệ % giải do học sinh không chuyên giữ = 109/298 = 36,58%

Riêng số giải trận chung kết:
- Chuyên: 11 + 19 = 30 giải; chiếm 69,77% trong tổng số 43 giải.
- Không chuyên: 10+3 = 13 giải, chiếm 30,23% trong tổng số 43 giải.

Như vậy, phát biểu "1 10 1 6" của nhà cháu theo biện luận của cụ ở trên là sai: Chuyên so với Không chuyên chỉ xấp xỉ "1 10 1 4" thôi.:D

Hự.

Xe điện
Em xin trả lời cụ như sau ạ:

1. Trường chuyên chúng ta đang nói đến mới chỉ là trường cấp 3 thôi, làm sao học xong mà ra đi làm được, nếu có làm thì chỉ là đi grab hoặc phụ hồ thôi. Các cháu chỉ ở mức là ươm mầm cho xã hội, trách nhiệm tiếp theo là trường đại học, sau đại học và môi trường làm việc sau này, Anh Ngô Bảo Châu cũng phải đi sang tận Pháp với Mỹ thì mới nổi danh được đấy thôi. Bố mẹ khác thì em không biết chứ đối với cá nhân của em thì con em được học trường tốt, có cơ hội để vào trường đại học tốt (trong nước và ngoài nước), đơn giản thế thôi ạ.

2. Như trường của em ngày xưa và trường con em mới gần đây thì các môn thí nghiệm sẽ dùng chung với trường đại học chứ không có phóng thí nghiệm riêng, lớp học thì cũng có bàn có ghế, có quạt, điều hòa, rèm (bố mẹ có đóng góp). Gần đây thì trường con em có phòng thí nghiệm nhưng vẫn chưa đầy đủ, vẫn nhiều lúc phải lên phòng thí nghiệm của đại học. Em thấy thì các thày cô dạy chuyên trường của em và trường của con em cũng là 1 trong những nhân tố chính để truyền đạt và khuyến khích các con phát triển vì cách dạy khá khác so với trường công thường, hầu như là giảng bài rất nhanh và lướt, các học sinh về tự nghiên cứu sách giáo khoa, chỉ các phần chuyên sâu, mở rộng mới giảng kỹ. Đưa con vào trường chuyên vì có thày cô tốt, các bạn bè tốt và ngoan đối với em thế là đủ lắm rồi ạ.
Em phản biện chút, nếu trường chuyên chỉ để ươm mầm, để vào ĐH tốt, để có môi trường học tập tốt, thày cô tốt.... Ngoài ra, công việc đi làm sau này của các cháu ko nhất thiết đúng theo môn học chuyên, ko đặt nặng vấn đề phải là người tài, hay chuyên gia đúng lĩnh vực học chuyên. Thế liệu chọn môn chuyên nào có quá quan trọng? hay chỉ cần vào được trường chuyên là đủ, học chuyên môn gì cũng ok?

vnposh

Xe điện
Em phản biện chút, nếu trường chuyên chỉ để ươm mầm, để vào ĐH tốt, để có môi trường học tập tốt, thày cô tốt.... Ngoài ra, công việc đi làm sau này của các cháu ko nhất thiết đúng theo môn học chuyên, ko đặt nặng vấn đề phải là người tài, hay chuyên gia đúng lĩnh vực học chuyên. Thế liệu chọn môn chuyên nào có quá quan trọng? hay chỉ cần vào được trường chuyên là đủ, học chuyên môn gì cũng ok?
Trừ thần đồng ra thì không cần phán xét, còn với mọi học sinh chuyên hay nguyện vọng của chúng chiếu theo mọi điều cụ phản biện đều đúng.

VB2016

Xe hơi
Trước cấp 2 e học chuyên Anh, cấp 3 thì học lớp chọn. Đại học thi khối A. Nhưng phải công nhận, tiếng Anh hồi đó học nhiều nên đến giờ vẫn còn nhớ mặc dù bao nhiêu năm ko dùng tiếng Anh