[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Mr. Toàn

Xe điện
"Nhà mà nghèo thì chắc vẫn học trường làng"? Theo em hiểu thì trường chuyên công ở VN vẫn là trường công, học phí không phải đóng. Sao cụ biết hai em đó nếu học ở trường VN (kể cả chuyên) cũng không phát triển được, thậm chí thui chột?

Em ạ cụ, cụ đừng thần thánh hoá VN được không? Cả thế giới tìm được các bạn như bạn này cũng không có mấy đâu mà ở VN không thiếu.
Theo em biết thì đề thi trường chuyên giờ không học ôn thì hầu như không thi được vào đâu. Mà chi phí luyện thi cũng không hề rẻ

Rõ ràng cụ nói cả thế giới ko có mấy! Giờ e tìm kiếm bằng tiếng Việt ra ít nhất 10 e như vậy cụ khoanh tay xin lỗi e nhé?
Em nói thế giới không có mấy đó cụ, mời cụ đọc lại còm em quote cụ.

Cụ tìm đi ạ, cụ chỉ cần tìm một năm ở Mỹ có 10 bạn 12 tuổi vào ĐH top 1% thế giới em khoanh tay xin lỗi cụ ngay. Cụ không tìm được thì sao cụ?

ngvu

Xe buýt
Em học trường chuyên, cả nhà em học trường chuyên.

em thấy môi trường giáo dục ở trường chuyên tốt: cô giáo tốt, phương pháp dạy tốt và tôn trọng học sinh. Bọn em đi học được tập trung và đúng với khả năng hơn là mất thời gian vì những thứ vô bổ vì ở đấy nhìn chung mọi người ý thức được cái gì là cho có lệ, tô vẽ và cái gì là bản chất. Xét về khả năng tư duy, khả năng học thì nói thật là bọn em chấp tất cả các trường thường. Về cơ bản trường chuyên là bước đệm để em bước vào những chỗ xa hơn, cao hơn mà chắc chắn ở trường thường em ko làm được.

Còn về người tài như các cụ đòi hỏi thì các cụ cần định nghĩa người tài là gì: ví dụ như bóng đá các cụ đòi phải là Messi thì em nói thât tỷ lệ đấy rất thấp với toàn xã hội, mà đến Ngô Bảo Châu các cụ còn chửi cơ mà. Còn nếu người tài là những người làm việc chuyên nghiệp, tư tưởng tiến bộ và đóng góp tích cực cho xã hội thì cả trường em làm tốt.

Có cái này rất lạ là nói chung thì học sinh trường em ra không làm cán bộ, dù rất nhiều là con của cán bộ. Ngày tựu trường bói không ra 1 ông tai to mặt lớn về nói chuyện phương pháp thành công.

Milanista277

Xe buýt
Cụ nói đúng, thời em học 84-85 và 89-90 gọi là trường năng khiếu. Thì nói nôm na chỗ đó đúng ra là chỉ để những ông có cái năng lực gì đó hơn hẳn người khác thì vào để luyện. Mà đã gọi là nổi trội, hơn người khác thì có ít thôi, chứ làm gì mà phải thi và chọi 1/20-30.
Còn cách để lựa chọn thì em không phải là chuyên gia GD nên không biết. Thời em học (89-90), trường chuyên (năng khiếu) huyện chỉ có lớp 5 và lớp 8, mỗi lớp có 2 môn chuyên là văn và toán, huyện em làm như này:
Huyện báo về các trường, mỗi trường chọn 2-3 em gì đó, nổi trội nhất về môn văn và toán học lớp 7 (trường cấp 2 của xã), để vào trường chuyên của huyện học. Trường cấp 2 báo cho cả khối 7, chủ nhiệm mỗi lớp nhặt 2 đứa, nghỉ học buổi đó tập trung tại phòng họp của trường, làm bài thi do đích thân hiệu trưởng ra đề bằng mồm, học sinh thi viết luôn, hiệu trưởng coi thi và chấm bài, báo kết quả luôn chiều hôm đó, hôm sau đi thẳng lên trường chuyên của huyện học. Tất cả trong 1 buổi chiều, làm gì có thời gian để tìm thầy, luyện thi vào chuyên, làm gì có chuyện gà bài, buổi chiều đi học bình thường, đùng phát báo vào thi luôn. Vào học trường chuyên của huyện, sáng học văn hóa bình thường, buổi chiều học môn nằng khiếu. Hết kỳ 1, giáo viên đánh giá, thằng nào không đủ điều kiện, về trường cũ học, trường chuyên chuyển học bạ kỳ học đó về trường. Em và một vài thằng bị trả về.
Kỳ sau, nghe nói vài thằng bị trả về tiếp.
Thời em học là như vậy. Chứ không phải chọi 1 đấu 20-30 để vào trường chuyên rồi cứ ở đấy mãi. Đầu vào thì rộng, nhưng có loại dần.
Có thể thời các cụ còn ít người, em sau cụ ~ 5 năm thì việc vào chuyên cũng vẫn thế, thầy cô ở xã gth các em học dc đi thi hsg huyện và chuyên và tỷ lệ khá thấp vì mỗi xã chỉ vài cháu dc đi thi , dân số thấp và hạn chế đối tượng lựa chọn để dc thi . Việc học luôn một lèo mà ko có cơ chế loại cũng có lý do: gần như có thi lại cũng đến 99% các bạn học chuyên lại đỗ lại vì dc học khác hẳn , vậy thì có tuyển lại cũng chỉ tốn thời gian vào các cuộc thi, còn cơ hội các đội tuyển đi thi thì vẫn rộng mở cho các bạn trường thường . Bây việc tăng tỷ lệ chọi vì tỷ lệ dân số tăng , đối tượng tuyển cũng dc mở rộng, nhiều nhà cũng muốn con thi để trải nghiệm, vậy nên cũng ko thể nói tỷ lệ cao là cách tuyển sinh ko đúng dc cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Em nói thế giới không có mấy đó cụ, mời cụ đọc lại còm em quote cụ.

Cụ tìm đi ạ, cụ chỉ cần tìm một năm ở Mỹ có 10 bạn 12 tuổi vào ĐH top 1% thế giới em khoanh tay xin lỗi cụ ngay. Cụ không tìm được thì sao cụ?
Cụ vừa nói thế giới cơ mà, giờ lại giới hạn nước Mỹ và trong chỉ 1 năm? E sẽ tìm kiếm trên toàn thế giới trong vô hạn! Đc ko cụ?

Napolong

Xe điện
Trường chuyên, ĐÚNG RA phải đi tìm kiếm những người có năng khiếu, tố chất về một lĩnh vực nào đó, mang về đào tạo, phát triển cái năng lực sẵn có đó của họ, để họ thành người tài.
Cụ cho em xin cái nơi nào trên quả đất này tìm cái ĐÚNG RA của cụ ở tuổi 15-18 cái, em mua vé mời cụ đi 1 tour. :P

Cụ vừa nói thế giới cơ mà, giờ lại giới hạn nước Mỹ và trong chỉ 1 năm? E sẽ tìm kiếm trên toàn thế giới trong vô hạn! Đc ko cụ?
Em nhờ cụ tìm ở Mỹ là bởi vì (em nghĩ) nó dễ tìm nhất.

Cụ thích tìm ở đâu thì cụ tìm vậy, toàn thế giới, từ xưa đến nay. Rồi cụ chia trung bình trên đầu người, trên năm ra, rồi cụ quay lại bài của cụ, cụ giảng cho em bao nhiêu là nhiều đến mức mà "Các em như thế này ở VN không thiếu"?

tieunhilang

Xe điện
Học sinh chuyên rất thông minh, tự lực, tự cường và đầy tự trọng. Không biết dựa vào người khác. Đó chính là yếu điểm. Để thành công thì phải biết lợi dụng năng lực người khác, các nhà lãnh đạo giỏi cứ thích ... "chọn người có tài có đức", chẳng qua là nó ngu nên chọn thằng có tài để làm việc hộ và có đức để nó không lật kèo lãnh đạo ngược lại nó.
Học chuyên cũng khó làm việc theo nhóm, nếu có làm thì chỉ gánh team thôi.
Ngoài học sinh chuyên ít biết các kĩ năng mềm trong xã hội, những chỗ rượu ngon gái đẹp mà sếp thích.

TamchieumoI

Xe buýt
Thấy các cụ bàn tán phân tích nhiều về người tài từ học sinh trường chuyên, nhà cháu cũng đi học cấp Hai- cấp Ba thời kỳ 80-86 là tuổi bắt đầu được tuyển từ trường xã vào năng khiếu huyện, rồi vào trường chuyên tỉnh (huyện chỉ có cấp Hai, tỉnh thì có cả cấp Hai và cấp Ba). Chả biết như nào nhưng nhà cháu thấy các bạn học giỏi vượt trội so với đám nhà cháu, vào trường chuyên tỉnh từ giữa cấp Hai hoặc đầu cấp Ba thì nhìn chung bây giờ không thành công bằng các bạn học lớp chọn trường thường về vị trí xã hội, chức vụ trong hệ thống chính quyền. Có thể là do tầm nhìn của nhà cháu hạn hẹp chỉ biết loanh quanh ở huyện mình, tỉnh mình vào cái giai đoạn đó chăng? Cháu chỉ đưa ra nhận xét trên phương diện thành công, còn tài năng nhà cháu không dám bàn, chỉ biết khi đi học thì thật sự ngưỡng mộ các bạn được vào học trường chuyên tỉnh…!

bspvietnam

Xe tăng
Em không hoàn toàn đồng ý với ý kiến của cụ. Thời em với cụ là báo cho cả làng đến thi, tức là chọn những em có năng lực bẩm sinh để phát triển tiếp.
Còn thời nay, có cả những em bẩm sinh không có, mà do được đầu tư nhồi nhét để thi vào, đó mới là vấn đề.
Nếu tất cả các tỉnh, các huyện trong cả nước đều có các trường chuyên và phương pháp tuyển dụng rộng rãi, cơ hội mở ra cho tất cả các em có năng khiếu bẩm sinh, để vào đào tạo tiếp, chắc chắn chất lượng học sinh chuyên sẽ khác. Còn như hiện nay, vẫn còn những em là sản phẩm "luyện gà", trong khi các năng khiếu "thô" chưa được phát hiện, và không có cơ hội.
Có thể thời các cụ còn ít người, em sau cụ ~ 5 năm thì việc vào chuyên cũng vẫn thế, thầy cô ở xã gth các em học dc đi thi hsg huyện và chuyên và tỷ lệ khá thấp vì mỗi xã chỉ vài cháu dc đi thi , dân số thấp và hạn chế đối tượng lựa chọn để dc thi . Việc học luôn một lèo mà ko có cơ chế loại cũng có lý do: gần như có thi lại cũng đến 99% các bạn học chuyên lại đỗ lại vì dc học khác hẳn , vậy thì có tuyển lại cũng chỉ tốn thời gian vào các cuộc thi, còn cơ hội các đội tuyển đi thi thì vẫn rộng mở cho các bạn trường thường . Bây việc tăng tỷ lệ chọi vì tỷ lệ dân số tăng , đối tượng tuyển cũng dc mở rộng, nhiều nhà cũng muốn con thi để trải nghiệm, vậy nên cũng ko thể nói tỷ lệ cao là cách tuyển sinh ko đúng dc cụ ạ.

Chả biết như nào nhưng nhà cháu thấy các bạn học giỏi vượt trội so với đám nhà cháu, vào trường chuyên tỉnh từ giữa cấp Hai hoặc đầu cấp Ba thì nhìn chung bây giờ không thành công bằng các bạn học lớp chọn trường thường về vị trí xã hội, chức vụ trong hệ thống chính quyền.
Nếu đây là thước đo về thành công/nhân tài, thì em chắc tất cả các cụ đều đồng ý là trường chuyên không đào tạo nổi nhân tài. Thế này thì khác gì nhìn vào trường năng khiếu bóng đá rồi nói là không có cái HCV Toán quốc tế nào đâu.

bachlamhqhg

Xe buýt
Em nhờ cụ tìm ở Mỹ là bởi vì (em nghĩ) nó dễ tìm nhất.

Cụ thích tìm ở đâu thì cụ tìm vậy, toàn thế giới, từ xưa đến nay. Rồi cụ chia trung bình trên đầu người, trên năm ra, rồi cụ quay lại bài của cụ, cụ giảng cho em bao nhiêu là nhiều đến mức mà "Các em như thế này ở VN không thiếu"?
E thấy cụ lập luận tiền hậu bất nhất nên e troll cụ tí thôi, không cần phải nhân chia phức tạp thế đâu cụ, cụ dẫn câu chuyện đi xa quá, e thấy mệt. Haha!

phihanhgia

Xe container
Hệ thống GDVN đang có những quy định về tuổi của học sinh vô cùng cứng nhắc, vô cùng phản khoa học, làm thui chột rất nhiều trẻ tài năng phát triển sớm hơn bình thường, cũng như lãng phí nguồn lực XH.

Có nhiều trẻ ở tuổi 10-13 đã có thể vào học Đại học. Những trẻ này ở tuổi 13-16 là đã có thể tốt nghiệp đại học, và ở tuổi 18-20 đã có thể hoàn thành PhD.

Mỗi năm, VN có thể lãng phí hàng chục trẻ (phát triển sớm 5-8 năm) như vậy. Còn với những trẻ phát triển sớm 2-3 năm về năng lực học thuật, có thể lãng phí thời gian của hàng trăm học sinh mỗi năm.

Alisa và Vicky Ngô chỉ là 2 ví dụ rất điển hình cho những trẻ bị lãng phí. Những trẻ khác không có cơ may tiếp cận cơ hội du học sớm từ cấp 2 như vậy.

Nếu ông Bộ trưởng GD biết lắng nghe thì nên ngay lập tức nới lỏng các quy định về độ tuổi học sinh, cũng như mở ra quy trình kiểm tra đơn giản để cho trẻ phát triển năng lực học sớm, được học vượt cấp, phù hợp với khả năng của trẻ.

Hai chị e bé gái này nếu vẫn ở VN thì không biết giờ này học hành ntn? Nhà mà nghèo thì chắc vẫn trường làng, còn có đk ở tp thì vẫn phải học theo đúng tuổi thôi. Thế mới thấy gd VN vẫn lạc hậu quá. Hai e này ở VN có học trường chuyên thì cũng chả phát huy được như ở nc ngoài, thậm chí là thui chột, ko phát triển đc.

https://vietnamnet.vn/co-be-viet-12-tuoi-vao-dai-hoc-top-1-the-gioi-824095.html
Chắc VN ko thiếu những tài năng như vậy, nền gd lạc hậu đang kìm hãm các e.

Napolong

Xe điện
Thấy các cụ bàn tán phân tích nhiều về người tài từ học sinh trường chuyên, nhà cháu cũng đi học cấp Hai- cấp Ba thời kỳ 80-86 là tuổi bắt đầu được tuyển từ trường xã vào năng khiếu huyện, rồi vào trường chuyên tỉnh (huyện chỉ có cấp Hai, tỉnh thì có cả cấp Hai và cấp Ba). Chả biết như nào nhưng nhà cháu thấy các bạn học giỏi vượt trội so với đám nhà cháu, vào trường chuyên tỉnh từ giữa cấp Hai hoặc đầu cấp Ba thì nhìn chung bây giờ không thành công bằng các bạn học lớp chọn trường thường về vị trí xã hội, chức vụ trong hệ thống chính quyền. Có thể là do tầm nhìn của nhà cháu hạn hẹp chỉ biết loanh quanh ở huyện mình, tỉnh mình vào cái giai đoạn đó chăng? Cháu chỉ đưa ra nhận xét trên phương diện thành công, còn tài năng nhà cháu không dám bàn, chỉ biết khi đi học thì thật sự ngưỡng mộ các bạn được vào học trường chuyên tỉnh…!
về vị trí xã hội, chức vụ trong hệ thống chính quyền:

Hai lý do cụ ạ:
Một, để đạt được mục tiêu ấy, cần nhiều kỹ năng khác nhau, trong đó ít nhiều có những yếu tố khá phi năng lực con người,
Hai, có nhiều dạng khác nhau của sự thành đạt. Đơn giản những người học giỏi quanh cụ họ chọn kiểu khác, có đúng không?

Em gửi thêm bài, cụ tham khảo:

MasterX

Xe tải
Học suốt, hoạt động ngoại khóa suốt ngày. Đi từ sáng đến đêm mới về. Ngày nào cũng như ngày nào. Chả nhờ mơ được gì việc nhà đâu ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Cụ cho em xin cái nơi nào trên quả đất này tìm cái ĐÚNG RA của cụ ở tuổi 15-18 cái, em mua vé mời cụ đi 1 tour. :P
Cái loại như em mà chỉ được ra cái đúng ra ấy, thì đã không ngồi đây, cào bàn phím cho người như cụ mất thời gian cào lại :)
Tuy nhiên, em có thể gợi ý thế này.
Một công ty của HQ họ tài trợ cho cuộc thi đường lên đỉnh Olimpia, cấu trúc thi của nó thì "đám gà chọi" vào là mắc tóc hết. Những em giải nhất tháng và năm cũng không phải từ trường chuyên hết. Thế rồi, thằng Úc nó tài trợ mấy chục nghìn đô, mấy em giải nhất năm sang đó học. Thế là thằng Úc nó không mất công đào tạo 12 năm, nhưng nó có những em gỏi toàn diện về cả khoa học xã hội và tự nhiên + thêm ngoại ngữ. chả nhẽ thằng Hàn và thằng Úc nó ngu đến mức không vào luôn trường chuyên chọn, mà phải mất công cả năm đi chọn trên phạm vi cả nước, một năm mới được một người.

TamchieumoI

Xe buýt
về vị trí xã hội, chức vụ trong hệ thống chính quyền:

Hai lý do cụ ạ:
Một, để đạt được mục tiêu ấy, cần nhiều kỹ năng khác nhau, trong đó ít nhiều có những yếu tố khá phi năng lực con người,
Hai, có nhiều dạng khác nhau của sự thành đạt. Đơn giản những người học giỏi quanh cụ họ chọn kiểu khác, có đúng không?

Em gửi thêm bài, cụ tham khảo:
Theo cháu không phải họ như họ bây giờ (các bạn học giỏi vượt trội thời đó so với đám chúng cháu) là do họ chọn đâu ạ. Cháu có cảm tưởng họ có vẻ thu mình, khép kín nữa kia.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cái loại như em mà chỉ được ra cái đúng ra ấy, thì đã không ngồi đây, cào bàn phím cho người như cụ mất thời gian cào lại :)
Tuy nhiên, em có thể gợi ý thế này.
Một công ty của HQ họ tài trợ cho cuộc thi đường lên đỉnh Olimpia, cấu trúc thi của nó thì "đám gà chọi" vào là mắc tóc hết. Những em giải nhất tháng và năm cũng không phải từ trường chuyên hết. Thế rồi, thằng Úc nó tài trợ mấy chục nghìn đô, mấy em giải nhất năm sang đó học. Thế là thằng Úc nó không mất công đào tạo 12 năm, nhưng nó có những em gỏi toàn diện về cả khoa học xã hội và tự nhiên + thêm ngoại ngữ. chả nhẽ thằng Hàn và thằng Úc nó ngu đến mức không vào luôn trường chuyên chọn, mà phải mất công cả năm đi chọn trên phạm vi cả nước, một năm mới được một người.
Cụ google cái này GATE programs (Gifted and Talented Education) sẽ có điều cụ tìm

burjkhalifa

Xe hơi
Các bác cãi nhau hăng thật. Trường chuyên cũng là trường học. Nó tốt hơn mặt bằng chung, thầy cô cũng tốt hơn. Học ở trường chuyên thì xác suất để sau này thành người tử tế, có kiến thức, có chuyên môn là cao. Còn việc thành người tài hay không thì do chính bản thân từng cá nhân + nỗ lực + kiên trì + may mắn...

Có một điều người thành công, người giỏi & để có thể tồn tại & phát triển, cạnh tranh được trong thế giới phẳng này thì đều phải học, đều phải có trình độ, kiến thức. Còn học sớm hay muộn thì tuỳ từng người, có nhiều người tuổi trẻ chơi suốt rồi đến khi cần thì có thể tập trung & thu nạp kiến thức nhanh chóng. Trường học chỉ là phương tiện thôi, phương tiện tốt thì đảm bảo hơn... còn đến đích như thế nào thì do mỗi chúng ta

vnposh

Xe điện
Hai chị e bé gái này nếu vẫn ở VN thì không biết giờ này học hành ntn? Nhà mà nghèo thì chắc vẫn trường làng, còn có đk ở tp thì vẫn phải học theo đúng tuổi thôi. Thế mới thấy gd VN vẫn lạc hậu quá. Hai e này ở VN có học trường chuyên thì cũng chả phát huy được như ở nc ngoài, thậm chí là thui chột, ko phát triển đc.

https://vietnamnet.vn/co-be-viet-12-tuoi-vao-dai-hoc-top-1-the-gioi-824095.html
Chắc VN ko thiếu những tài năng như vậy, nền gd lạc hậu đang kìm hãm các e.
"Cái hay" của người viết bài cũng là "cái hay" trong việc quảng cáo của AUT là "1%" (một phần trăm). :D

AUT cũng là trường tốt, nếu để xếp hạng top thì vào nhóm 500. Thứ hạng tùy theo tổ chức đánh giá và tùy theo chuyên ngành: Hạng #365 theo USNews, Hạng #451 theo QS, Nhóm 201-250 và 41 ĐH trẻ theo Times Higher Education (THE),...

ĐH AUT về cơ bản "vừa sức" với đa số du học sinh Việt Nam.