[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

vihali

Xe container
Đầu vào trường chuyên hầu hết đã giỏi, lại được học tập cùng nhau nên khả năng (xác suất) thành công sau này chắc chắn cao hơn rồi. Câu hỏi đặt ra chỉ là nhà nước có nên tài trợ/bỏ ngân sách để tài trợ chủ yếu cho trường chuyên hay không thôi.
Quả vậy. Đầu vào cao nên hs chuyên thực ra có tố chất rồi. Trường chuyên chính ra là nơi tập trung hs giỏi học cùng nhau chứ chương trình chả khác gì chtr ngoài, trừ chtr đội tuyển cho khoảng 10%.

Thành công sau này, nếu có công của trường chuyên, có lẽ là môi trường ko làm cho hs hư đi mà thôi chứ pp giảng dạy khá bảo thủ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Có thể chắc chắn là các cháu đang học trường chuyên mà được học tập tại các trường QT tốt thì sau này các cháu còn phát triển vượt bậc hơn học trường chuyên rất nhiều. Nhất là ở khả năng ngoại ngữ.

• Vodka
Reactions: BKG

duongphong

Xe container
Có thể chắc chắn là các cháu đang học trường chuyên mà được học tập tại các trường QT tốt thì sau này các cháu còn phát triển vượt bậc hơn học trường chuyên rất nhiều. Nhất là ở khả năng ngoại ngữ.
Ý cụ các cháu học chuyên kém ngoại ngữ hơn mấy trường QT? :D

bachlamhqhg

Xe buýt
Ý cụ các cháu học chuyên kém ngoại ngữ hơn mấy trường QT? :D
Nếu chỉ tính tiếng anh được đào tạo trong khuôn viên của 2 loại trường thì chắc chắn là như vậy!
Nghĩa là cùng 1 cháu nếu học trường chuyên thì ngoại ngữ đương nhiên sẽ kém hơn nếu đc học trường QT.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Quả vậy. Đầu vào cao nên hs chuyên thực ra có tố chất rồi. Trường chuyên chính ra là nơi tập trung hs giỏi học cùng nhau chứ chương trình chả khác gì chtr ngoài, trừ chtr đội tuyển cho khoảng 10%.

Thành công sau này, nếu có công của trường chuyên, có lẽ là môi trường ko làm cho hs hư đi mà thôi chứ pp giảng dạy khá bảo thủ.
Tôi like mạnh ý bôi đậm.

Học sinh trường chuyên giỏi, đúng. Nhưng không phải vì trường chuyên dạy giỏi. VN ta có mấy tài năng được quốc tế ghi nhận như Đặng Thái Sơn, Ngô Bảo Châu... đều là con nhà nòi, cha mẹ phát hiện và giáo dưỡng chứ không phải do trường chuyên bồi tạo.

duongphong

Xe container
Nếu chỉ tính tiếng anh được đào tạo trong khuôn viên của 2 loại trường thì chắc chắn là như vậy!
Nghĩa là cùng 1 cháu nếu học trường chuyên thì ngoại ngữ đương nhiên sẽ kém hơn nếu đc học trường QT.
Cụ có con số thống kê thang điểm cụ thể trường QT nào đó, đem so sánh tiếng anh chuyên Am?

duongphong

Xe container
Chưa hiểu cụ mang trường Am ra so với mục đích gì? Tất cả các trường chuyên ở VN đều giống trường Am?
Cụ đang nói các cháu học trường QT giỏi tiếng anh. Em hỏi cụ lấy gì thang điểm gì để đánh giá? Em lấy VD so sánh với Am thì sao? Vậy cụ định so sánh HS giỏi tiếng anh trường QT với trường nào?
Vì em seach google thì rất ít thấy các cháu trường QT tham gia sân chơi trong nước hay Quốc tế...Cụ nói giỏi thì phải có tiêu chí đánh giá giỏi. :)

NNS

Xe ngựa
trường thường còn đào tạo người tài thì dĩ nhiên chuyên nó có chứ sao? mật độ hs giỏi nó đông hơn nhiều dĩ nhiên xác suất gắp đc thằng tài cao hơn trường phổ thông chứ.
ko cứ học giỏi sẽ giàu nhưng sure cmnl 1 điểu là học giỏi nó khó hư

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ đang nói các cháu học trường QT giỏi tiếng anh. Em hỏi cụ lấy gì thang điểm gì để đánh giá? Em lấy VD so sánh với Am thì sao? Vậy cụ định so sánh HS giỏi tiếng anh trường QT với trường nào?
Vì em seach google thì rất ít thấy các cháu trường QT tham gia sân chơi trong nước hay Quốc tế...Cụ nói giỏi thì phải có tiêu chí đánh giá giỏi. :)
Cụ đọc kỹ post này rồi hãy tranh luận:
Cụ có hiểu vđ ko?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Không phải là trường chuyên đào tạo lên người tài, mà trường chuyên là môi trường học tập phù hợp với người tài.
Không thể giáo dục theo kiểu cào bằng, mọi học sinh học ở các trường giống hệt nhau, dù tư chất, điều kiện tài chính khác nhau.
Chúng ta chấp nhận có trường quốc tế, trường tư cho con nhà giàu, trường bổ túc, trung tâm giáo dục thường xuyên cho học sinh học kém hoặc không theo được chương trình bình thường, trường học dành cho học sinh khuyết tật v.v... Thì việc có riêng những trường dành cho các học sinh có tố chất tốt, học giỏi v.v... cũng bình thường thôi.

Website
www.facebook.com
Chắc chắn là hs trường chuyên ko sai chính tả, tạo "NÊN" chứ ko phải tạo "LÊN" ạ.

Trục

Xe ba gác
Thế hệ em đâm đầu vào chuyên đa số do ham thích thôi cụ ạ, chứ ngày đó ít người tính mong đè đầu cưỡi cổ.
Cũng không hẳn cụ ạ, chúng ta vào chuyên là do bệnh thành tích của bố mẹ. Hẳn rồi, có đứa con học giỏi, đó là niềm tự hào của gia đình. Còn phía trẻ con thì thấy mọi người ngưỡng mộ mình, thế là mình thích thôi.
Thế hệ của cụ, của em, coi như đã bỏ, vì sai định hướng ngay từ đầu.
Giờ vẫn trường đó, lớp đó, nhưng con người đã khác.

Cũng không hẳn cụ ạ, chúng ta vào chuyên là do bệnh thành tích của bố mẹ. Hẳn rồi, có đứa con học giỏi, đó là niềm tự hào của gia đình. Còn phía trẻ con thì thấy mọi người ngưỡng mộ mình, thế là mình thích thôi.
Cái này thì cũng không hẳn. Em xưa bắt đầu đi học trường thường, thì học dễ quá, nên toàn quậy trong lớp, bị cô giáo cho hạnh kiểm TB. Sau được chuyển sang trường chuyên, học chương trình phù hợp với học lực của mình, vừa thích học hơn, vừa đỡ quậy hơn. Giờ thằng cu nhà em cũng thế, học trường làng hai năm thì cậu kêu chán, năm sau em đuổi sang trường chuyên xem có đỡ chán không.

Patriots

Xe lăn
Có chứ cụ chủ, Châu Ngô là một ví dụ, ngày còn nhỏ đến cấp ba năm nào chẳng đi thì TP với cháu, nhưng cháu không bao giờ vượt qua kỳ thi TP được để vào đội tuyển quốc gia. Hôm nay Châu Ngô nổi tiếng làm rạng ranh đất nước, còn cháu là con người bình thường với cơm áo , gạo tiền

CCCK

Xe tăng
Chào các cụ/mợ. Nay mát giời rảnh rỗi, em lạm bàn Trường Chuyên chút nhân đọc bài của bạn Ts Thành về trường Ams.
Em thuộc thế hệ 7x đời giữa, lúc nhỏ đi học thì ít đi chơi thì nhiều. Do điều kiện hộ khẩu nên em chưa được học mẫu giáo (mầm non) ngày nào, đã vậy còn đi học lớp 1 chậm hơn tháng. Nói sơ vậy các cụ hiểu là phụ huynh em không quá chú tâm, cũng không ép buộc, định hướng hay gây áp lực gì về học hành.
Lên lớp 3, cả nước có phong trào xây dựng trường điểm, Tp em cũng có 2-3 trường. Nhà em khu đó nên nghiễm nhiên em chuyển vào trường điểm lớp chọn. Cứ vậy em học hết cấp 1 và 2 nhàn tênh. Thích học Lý nên lớp 9 em mới đi học thêm Toán và Lý.
Và rồi em cũng đỗ chuyên Lý. Lúc đó thấy vừa vui vừa có phần căng thẳng do cả Tp chỉ có một trường chuyên, mỗi chuyên chỉ 1 lớp chừng 30 hs tạo thành áp lực và sự cạnh tranh giữa chính các bạn trong lớp.
Khi chưa học chuyên thì thôi, học rồi thì phải chạy đua các cụ ạ. Em thừa nhận học trường chuyên thì đa số giáo viên giỏi, lúc đó là vậy vì các tỉnh sẽ dồn lực trọng điểm đào tạo gà nòi để thi thố lấy tiếng. Giờ thì em nghe nói có một số giáo viên ko giỏi nhưng bằng quan hệ vẫn vào dạy chuyên.
Tất lẽ dĩ ngẫu, học sinh đã qua tuyển chọn gắt gao thì đa số học lực khá, cộng thêm thày giỏi và học như trâu bò thì đương nhiên thành tích sẽ hơn trường thường. Nhưng đó chỉ là thành tích điểm số, giải thưởng. Để đánh đổi cái đó là thời gian, sức lực và học lệch.
Sau này học đại học em cũng học chung với một số bạn xuất phát dân chuyên các tỉnh khác trong đó có Ams.
Phải thừa nhận một điều, cùng học đại học nhưng đa số các hs chuyên cũ thì học khá và chú tâm học hành hơn. Cái này em nghĩ nó nằm trong tiềm thức, bản năng chứ ko phải do trường chuyên tạo lên.
Giờ đây sau hơn 20 năm tốt nghiệp Đh. Nhìn lại thì em thấy vài vấn đề sau:
-Hầu hết các bạn cũ trường chuyên không gắng cho con cái học chuyên nhất là Toán Lý Hoá vì quá mệt
-Không nhiều học sinh chuyên làm tiến sĩ giáo sư. Và rất hài là hầu hết các bạn giờ có bằng Tiến sĩ lúc đi học học lực rất bình thường.
-Có một số người đã có chức vụ kha khá khoá em thì hình như ko có ai chuyên cả.

Từ bản thân và bạn bè em thấy rằng. Trường chuyên ở VN không tạo lên người tài, mà đa số hs chuyên thực lực họ đã có một chút khá. Nếu gặp được điều kiện phát huy tốt thì thành tài, còn không thì cũng bình dân ngày 2 bữa như em.
Có cụ nói thế hệ 7x hiếm có lãnh đạo cấp bộ ngành nào dân chuyên. Cái đó đúng thôi, vì ở VN muốn lên lãnh đạo cần 90% là yếu tố khác chứ không phải học giỏi hay không. Phải cỡ như con 3X, mới ba mấy tuổi đã làm hiệu phó trường Kiến Trúc HCM thì mới là tài năng thực thụ phải không ạ.
Em không có ý so sánh với các trường hàng đầu thế giới, nơi đã sản sinh bao tổng thống, nhà khoa học lỗi lạc, nhà kinh tế tài ba...vì Trường của họ ngoài tuyển người tài thì chắc sự đào tạo của họ nó cũng khác, em chưa vinh dự đặt chân đến nên ko dám lạm bàn.
Em viết đây để các cụ/mợ đang có con ngấp nghé chuyên có thêm tí tham khảo.

Quan điểm của em thì nếu con học tốt và thực sự tự mình ham thích, học ko quá cực nhọc thì để con phấn đấu, học chuyên cũng tốt vì đa số bạn bè ham học không lo chơi bời. Còn nếu con mình vừa vừa thì không nên cả nhà cùng cố, chuyên không quyết định sự thành bại tương lai.
Đám chuyên hay “lói” ngọng “nắm” cụ ạ.

Napolong

Xe điện
Có liên quan nhiều đến mô hình trường chuyên,

Khoảng tháng 03 năm nay, Toà soạn TT có một diễn đàn tập trung về chủ đề thi HSG.

Khoảng 2-30 bài viết và nhiều bình luận. Em nghĩ trước khi được xã hội và lãnh đạo giáo dục có một quy định mới, chắc trường chuyên nên chủ động thay đổi để thích ứng với hiện tại đã.

Napolong

Xe điện
Có chứ cụ chủ, Châu Ngô là một ví dụ, ngày còn nhỏ đến cấp ba năm nào chẳng đi thì TP với cháu, nhưng cháu không bao giờ vượt qua kỳ thi TP được để vào đội tuyển quốc gia. Hôm nay Châu Ngô nổi tiếng làm rạng ranh đất nước, còn cháu là con người bình thường với cơm áo , gạo tiền
Chắc cụ khiêm tốn quá, chứ ngoài một số nhân tài được xã hội thừa nhận rộng rãi, thì cá nhân nào cũng đều có câu chuyện và sự nghiệp riêng của mình. Việc so sánh là không nên và cũng không thể.

Ngay cả anh Châu trước khi có thành quả nghiên cứu, rồi giải thưởng, cũng đã phải chật vật đời sống, chứ không được bình thản nhờ rạng danh đâu ạ.