[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

vnposh

Xe điện
E ko hiểu là mình có thì ghét trường chuyên không, nhưng e thấy trường chuyên là 1 sự bất công. Ở chỗ e ở, trường chuyên thực sự là dành cho nhà giàu và quan chức. Cái này rõ ràng luôn. E ủng hộ xóa bỏ chuyên để tạo ra công bằng trong XH vì bản thân các e thi được mấy cái giải thưởng không đáng lĩnh hàng trăm triệu như vậy vì cái đấy có tạo ra của cải vật chất gì cho xã hội? Hay chỉ phục vụ bệnh thành tích. Hàng tháng e vẫn đóng thuế thu nhập 1 khoản kha khá và số tiền ấy đã bị lãng phí 1 phần rất vô ích vào giáo dục công.
Đã định không tiếp nhời cụ nữa vì cụ đã "tiễn" nhà cháu dzồi.

Dưng cụ nói "Hàng tháng e vẫn đóng thuế thu nhập 1 khoản kha khá và số tiền ấy đã bị lãng phí 1 phần rất vô ích vào giáo dục công." thì quả thấy cụ tư duy một cách kỳ quái.

cuckhoai

Xe tăng
E ko hiểu là mình có thì ghét trường chuyên không, nhưng e thấy trường chuyên là 1 sự bất công. Ở chỗ e ở, trường chuyên thực sự là dành cho nhà giàu và quan chức. Cái này rõ ràng luôn. E ủng hộ xóa bỏ chuyên để tạo ra công bằng trong XH vì bản thân các e thi được mấy cái giải thưởng không đáng lĩnh hàng trăm triệu như vậy vì cái đấy có tạo ra của cải vật chất gì cho xã hội? Hay chỉ phục vụ bệnh thành tích. Hàng tháng e vẫn đóng thuế thu nhập 1 khoản kha khá và số tiền ấy đã bị lãng phí 1 phần rất vô ích vào giáo dục công.
Em trao đổi với cụ vài ý một thôi nhé:
- Em không biết cụ ở đâu, nhưng để vào trường chuyên ở Hà Nội kể cả giàu và quan chức khó đấy nếu không có năng lực thực sự. Một vài ngoại lệ em không tính.
- Nếu cụ không lo được cho con cụ vào được trường chuyên là lỗi do cụ, không phải lỗi do trường chuyên. Cái này chắc cụ hiểu ý em.

BopCoi

Xe tải
Em trao đổi với cụ vài ý một thôi nhé:
- Em không biết cụ ở đâu, nhưng để vào trường chuyên ở Hà Nội kể cả giàu và quan chức khó đấy nếu không có năng lực thực sự. Một vài ngoại lệ em không tính.
- Nếu cụ không lo được cho con cụ vào được trường chuyên là lỗi do cụ, không phải lỗi do trường chuyên. Cái này chắc cụ hiểu ý em.
E ko ở HN và tỉnh e cũng làng nhàng nên số lượng như vậy trên toàn quốc chiếm đa số so với HN hay SG.
E ko có ý định cho con học trường chuyên vì trường công ở VN cái nào cũng tệ kể cả chuyên nên từ bé con e đã toàn học tư (trường QT) mặc dù đáng ra con e phải được hưởng phúc lợi từ trường công, nhưng thực sự e ko dám giao con e cho trường công dạy dỗ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
E ko có ý định cho con học trường chuyên vì trường công ở VN cái nào cũng tệ kể cả chuyên nên từ bé con e đã toàn học tư (trường QT) mặc dù đáng ra con e phải được hưởng phúc lợi từ trường công, nhưng thực sự e ko dám giao con e cho trường công dạy dỗ.
Hi hi hi, bố mẹ cháu lại tin tưởng hoàn toàn vào chất lượng trường công và sau này nếu có con, cháu cũng tin tưởng hoàn toàn vào chất lượng trường công.

cuckhoai

Xe tăng
E ko ở HN và tỉnh e cũng làng nhàng nên số lượng như vậy trên toàn quốc chiếm đa số so với HN hay SG.
Em định quất còm trên của cụ, nhưng thôi quất còm này cũng được. Cụ nói cụ nộp thuế TNCN nên đòi hỏi phải có sự công bằng, nhưng theo em biết tỷ trọng thuế TNCN trong tổng thu NSNN rất thấp, tỷ trọng cao là thuế BĐS, GTGT, phí và lệ phí ... mà mấy cái này "bọn" giầu nó đóng là chính. Cụ ở tỉnh làng nhàng mà cho con học trường QT thì cũng kinh đới. Cháu học trường nào vậy cụ?

vnposh

Xe điện
Chuyên hay không chuyên cũng không quá quan trọng, quan trọng là con sống hợp lý với khả năng của mình. Ai cũng có number riêng của mình, nên cứ thoải mái thì sẽ dễ dàng hơn....
Cũng không nên dễ dãi thế cụ ạ.

Học sinh Anh không có A level thì đừng mơ Y, Dược.
Học sinh Mỹ không thi hoặc thi được điểm SAT làng nhàng thì đừng mơ học đại học tốt.

Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng có câu thần chú "Hôm nay không đổ mồ hôi trên thao trường, thì ngày mai sẽ đổ máu trên chiến trường".

vnposh

Xe điện
Hi hi hi, bố mẹ cháu lại tin tưởng hoàn toàn vào chất lượng trường công và sau này nếu có con, cháu cũng tin tưởng hoàn toàn vào chất lượng trường công.
Mặc dù cháu lựa chọn học trường tư thục, nhưng những người như bố mẹ cháu hoàn toàn hiểu được giá trị của những trường công như THPT Chu Văn An, Kim Liên, Chuyên Amsterdam,... của Hà Nội.

cuckhoai

Xe tăng
Hiện tại Google vẫn chưa thu phí người dùng cụ ạ. Cụ thử tìm với từ khóa 200 trường THPT có điểm thi đại học cao nhất tham khảo nhé. Sau đó cụ chém " bọn" chuyên chọn cũng chưa muộn.

cuckhoai

Xe tăng
Cũng không nên dễ dãi thế cụ ạ.

Học sinh Anh không có A level thì đừng mơ Y, Dược.
Học sinh Mỹ không thi hoặc thi được điểm SAT làng nhàng thì đừng mơ học đại học tốt.

Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng có câu thần chú "Hôm nay không đổ mồ hôi trên thao trường, thì ngày mai sẽ đổ máu trên chiến trường".
Giờ nhiều bạn trẻ đi xin việc nhưng yêu cầu: việc nhàn, lương cao, môi trường làm việc thoải mái. Khi hỏi em hay cháu làm được gì cho DN thì bẩu cháu chưa biết. =))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hiện tại Google vẫn chưa thu phí người dùng cụ ạ. Cụ thử tìm với từ khóa 200 trường THPT có điểm thi đại học cao nhất tham khảo nhé. Sau đó cụ chém " bọn" chuyên chọn cũng chưa muộn.
Hi hi hi, trường dân lập Nguyễn Siêu còn không lọt vào nổi danh sách 200 trường THPT có điểm thi đại học cao nhất.
An ủi một chút đây là số liệu 2010, khi đó cháu vẫn chưa là học sinh dân lập Nguyễn Siêu, nên cũng không thấy xấu hổ lắm.
Nguồn: https://vnexpress.net/200-truong-thpt-co-diem-thi-dai-hoc-cao-nhat-nuoc-2172599.html

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng

vnposh

Xe điện
Hi hi hi, trường dân lập Nguyễn Siêu còn không lọt vào nổi danh sách 200 trường THPT có điểm thi đại học cao nhất.
An ủi một chút đây là số liệu 2010, khi đó cháu vẫn chưa là học sinh dân lập Nguyễn Siêu, nên cũng không thấy xấu hổ lắm.
Nguồn: https://vnexpress.net/200-truong-thpt-co-diem-thi-dai-hoc-cao-nhat-nuoc-2172599.html
Bảng xếp hạng chỉ có tính tham khảo, tương đối vì có một số lượng lớn học sinh không thi đại học trong nước.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

BopCoi

Xe tải
Em định quất còm trên của cụ, nhưng thôi quất còm này cũng được. Cụ nói cụ nộp thuế TNCN nên đòi hỏi phải có sự công bằng, nhưng theo em biết tỷ trọng thuế TNCN trong tổng thu NSNN rất thấp, tỷ trọng cao là thuế BĐS, GTGT, phí và lệ phí ... mà mấy cái này "bọn" giầu nó đóng là chính. Cụ ở tỉnh làng nhàng mà cho con học trường QT thì cũng kinh đới. Cháu học trường nào vậy cụ?
Vâng, về thuế thì e mới chỉ nói thuế TNCN đóng hàng tháng, ngoài ra chi tiêu khác e đều phải đóng thuế. Vd mua ô tô, nhà + đất và tiêu dùng hàng tháng e chưa kịp kể với cụ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên giả hiệu, chuyên làng nhàng mới có chuyện con nhà giàu (ko học giỏi nhé) vào đc và theo đc. Còn chuyên mà như tn, sp, cnn, ams mà dốt vào thì chỉ có tủi nhục và bật sới chứ ở đó mà bất công. Còn con nhà giài, quan chức lại giỏi nữa vào chuyên có j sai, nếu ko nói là hoan nghênh nhiệt liệt.

Số thi giải ít lắm và đó chỉ là 1 tiêu chí nhỏ để lập chuyên.
Lợi ích và mặt tích cực của tr chuyên lấn át phần tiêu cực (mà tất yếu sẽ có dù là chuyên hay ko).

Núp dưới cái nộp thuế đòi công bằng kiểu xóa chuyên chỉ là 1 ý kiến thiển cận khi ko nhìn ra mặt tích cực của chuyên.
Tỉ lệ chọi (mà là số hs giỏi chọi nhau) để vào chuyên nói lên khát vọng, mong muốn, nhu cầu của xh rồi nên ý kiến của cụ chỉ là cho có thôi.

Cụ ko muốn cho con học chuyên cũng chỉ là cụ muốn còn để vào học con của cụ cứ chọi đã. Mà e là tư duy của cụ ko đủ sắc để tạo nên đứa con thu đc vào chuyên đáu. Thế nên ước mơ chỉ là ước mơ, nong muốn mãi là muốn mong =))

Cụ đọc bài này giải ngố xem nc Anh- 1 nc pt có nền gd đt tốt ng ta có chuyên công ko, nsnn có chi cho tr công chuyên ko nhé. Đừng bảo nc Anh ngu hơn cụ =))

P/s: Cụ ở tỉnh lẻ mà có tr qte cho con học từ nhỏ à?
Gió to nhỉ :)) xin cho biết tên tỉnh, tên trường?
Giọng cụ giống cái nick ngẫn ngẫn hay trích báo lắm.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Có thể bác nói đúng, vì lớp cháu du học 22/24 bạn.
Những năm gần đây có thể thêm một số bạn có quá trình học xuất sắc hoặc đoạt giải các kỳ thi quốc tế, quốc gia được tuyển thẳng nữa, nên bảng "thi đấu" có tính chất tham khảo là vậy.

BopCoi

Xe tải
Điểm thi cao ko khẳng định đc điều gì ngoài khả năng cày bừa. Và tỉnh e chắc ko có cái nào trong list đó. Và điều nữa e thấy trường tư tốt hơn nên e cũng ko quan tâm đến cái list đó kể cả e ở HN.

bomon

Xe tăng
Tùy quan điểm mỗi người về công bằng và bất công thôi, đối với em đầu tư môi trường học như nhau cho 1 học sinh ham học, thích học với 1 học sinh không thích học chỉ thích luyện "kỹ năng sống" trong rừng hay quán game, đó mới là sự bất công và lãng phí.
Quan điểm hiện đại hơn về công bằng trong xã hội phải tính tới lựa chọn, trách nhiệm và nỗ lực của mỗi người. Không phải chia cục tiền đều nhau là công bằng.