[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

LaziCat

Xe lăn
Nếu nói học trường QT toàn nhà có đk thì đúng, nhưng ko thể kết luận học trường Quốc tế thì giỏi hơn trường công được :)) Thường thì các cháu học rất giỏi lại toàn con nhà nghèo ;))
Nhiều trường tư thục nhưng lại gắn mác Quốc tế giả cầy để đánh vào tâm lý sính ngoại của các phụ huynh. Mặt bằng chung chất lượng học của mấy trường "cuốc tế" ấy khó mà so sánh với trường công. Em chứng kiến một số case học từ Quốc tế Á Châu, Tây Úc, Việt Úc... rồi. Tiếng Anh chả đâu ra đâu còn mấy môn Toán, Lý, Hoá, Tiếng Việt rỗng tuyếch luôn, đến viết 1 đoạn văn tiếng Việt cơ bản cũng không ra hồn thì làm ăn gì nữa :D.

thichlexus

Xe điện
Em lại phải còm lần nữa:
Ở Hà Nôi:
Cấp 2: Mời cụ tham khảo trường Cầu Giấy, Nguyễn Tất Thành, Thanh Xuân
Cấp 3: Mời cụ tham khảo công Top 1: Kim Liên , Phan Đình Phùng, Việt Đức
Đỉnh chóp: AMS, CNN
Còn trong SG em tin các cháu còn năng động hơn khá nhiều. Vì thật ra muôn làm gì cũng phải có kinh phí. Các cháu phải đi vận động gây quỹ mà cái này "xin " trong dễ hơn. Lời 1 bé chuyên
Hóa Lê hồng phong khi nghe kể về quá trình vận động gây quỹ ở Hà Nội.
Top1 cấp 3 công cụ liệt kê thiếu 2 trường đầu bảng Chu Văn An, Yên Hòa rồi

sinichit52

Xe container
Top1 cấp 3 công cụ liệt kê thiếu 2 trường đầu bảng Chu Văn An, Yên Hòa rồi
2 trường này em biết là top1 Hà Nội. Nhưng với em CVA là ngoại hạng. Xếp vào top thì thiệt, xếp vào chuyên thì hơi non do có cả hệ thường. Còn Yên Hòa theo em về học thuật có vẻ ổn nhưng hoạt động ngoại khóa, kỹ năng mềm hơi yếu. Bởi vậy em mới còm như thế ạ.

tunglam2806

Xe tăng
cụ ạ, cấp 3 PTNK cụ nói làm gì ạ? và được bao nhiêu trường làm được ạ? cái em cần là các bé cấp 1, 2 học được những kỹ năng e nêu ra chứ không phài bạc mặt ở các lớp học thêm ạ.
Mợ muốn có 1 góc nhìn bớt định kiến hơn về trường công theo em nên đến những trường tốt như CG, NTT, TX, NTL... Chưa cần phải đến mấy cái trường như AM, CNN...

Không ai phủ nhận học quốc tế có cơ sở vật chất, giáo trình, môi trường hướng ngoại toàn cầu hơn công nhiều. Nhưng cứ bỉ bôi trường công là học kém tiếng anh, kỹ năng (mà thật ra em méo hiểu kỹ năng sống hay kỹ năng gì nữa ) em thấy chưa đúng lắm. Các bạn trường công đi du học chả thua kém bố con thằng nào hết.

emperortan

Xe hơi
Thực ra nếu cho học trường công mà học trường top thì chẳng thua gì thậm chí ăn đứt các trường tư, trường quốc tế. Còn muốn vào các trường quốc tế chất lượng cao thì cũng khó không kém gì mấy trường công top. Còn hạng làng nhàng thì khó so sánh, vấn đề là cụ thớt cho con học ở trường tầm nào? Sức học cháu ra sao? Định hướng gia đình thế nào?

Chứ e nói thẳng bỏ qua vấn đề tiền nong đi, giả sử học phí 2 bên như nhau nhé, thì học công hay tư nó đều có ưu/nhược điểm riêng, tuỳ theo định hướng gia đình mà lựa chọn. Chứ không phải có điều kiện thì auto trường tư quốc tế tốt hơn trường công đâu các cụ ạ! Đấy là suy nghĩ hoàn toàn sai lầm.

Mountain Men

Xe buýt
Công có nhiều công mà tư cũng có nhiều loại tư.
Quan trọng là khẩu vị cụ!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vâng, các trường còn có những cuộc thi thố kinh doanh gây quỹ từ thiện, thành lập hội nhóm trổ tài kinh doanh, debate......... Những hoạt động đó không một trường công nào có.
Toàn mấy trò vô bổ thôi, nghe thì kêu nhưng ko ích gì. E tưởng đại học làm đúng kiểu kinh tế xịn cơ.
Giống mấy trường mầm non tư thục, toàn ra vẻ học tiếng Anh, võ, lập trình... nhưng ko dạy đi ị, đi tè... Kết quả 5 tuổi vẫn đóng bỉm!

Sunny family

Xe đạp
Toàn mấy trò vô bổ thôi, nghe thì kêu nhưng ko ích gì. E tưởng đại học làm đúng kiểu kinh tế xịn cơ.
Giống mấy trường mầm non tư thục, toàn ra vẻ học tiếng Anh, võ, lập trình... nhưng ko dạy đi ị, đi tè... Kết quả 5 tuổi vẫn đóng bỉm!
tâp cho bé kiến thức về tiền bạc, tư duy từ bé thì ko vô bổ đâu cụ ạ. còn chuyện ko dạy đi nặng đi nhẹ dẫn đến 5 tuổi phải đóng bỉm thì e chưa thấy, 3 tuổi đã bỏ bỉm hết rồi ạ. cả công lẫn tư.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
tâp cho bé kiến thức về tiền bạc, tư duy từ bé thì ko vô bổ đâu cụ ạ. còn chuyện ko dạy đi nặng đi nhẹ dẫn đến 5 tuổi phải đóng bỉm thì e chưa thấy, 3 tuổi đã bỏ bỉm hết rồi ạ. cả công lẫn tư.
Thế mợ tìm hiểu lại đi, hi!
Túm lại, trường tư thì hay có các môn nghe rất kêu nhưng học lớt phớt; được đưa ra với mục đích tăng học phí là chính. Phụ huynh tốn tiền nhưng con cái không được gì vào người!
Trường công thì ko có môn nào kêu, toàn cơ bản và yêu cầu rèn kỹ, nặng.

alceste

Xe điện
Hỏi xin ý kiến lại bảo vào khoe khoang. thế tôi khoe của nhà tôi có bao nhiêu chưa nào. Trình cụ cứ thế này thì trình độ dân trí bao giờ mới khá được. tôi nghiêng vể quốc tế, nhưng tôi muốn nghe thêm các ý kiến trái chiều thì có gì sai nào. văn minh lên chứ.
Mợ có thể tôn trọng diễn đàn và người đọc bằng các viết hoa đầu câu, để dấu câu đúng vị trí và ngắt câu đúng ngữ pháp được không ạ? Em đọc nói thật rất tức mắt.

Mợ con mới có 4 tuổi, tức là mợ sinh năm khoảng 9x, nói hơi thô là nhà em có thể đẻ được ra mợ, mà mợ nói năng hơi thiếu tôn trọng người khác quá ạ. Xin lỗi vì comment hơi thẳng.

Sứa.

Xe điện
Nhiều trường tư thục nhưng lại gắn mác Quốc tế giả cầy để đánh vào tâm lý sính ngoại của các phụ huynh. Mặt bằng chung chất lượng học của mấy trường "cuốc tế" ấy khó mà so sánh với trường công. Em chứng kiến một số case học từ Quốc tế Á Châu, Tây Úc, Việt Úc... rồi. Tiếng Anh chả đâu ra đâu còn mấy môn Toán, Lý, Hoá, Tiếng Việt rỗng tuyếch luôn, đến viết 1 đoạn văn tiếng Việt cơ bản cũng không ra hồn thì làm ăn gì nữa :D.
Cách đây cả chục năm đã có tư tưởng định hướng của các gđ có tiền: Học PT khó quá thì vào trường QT, sau đó đi du học NN. Thì ĐH trong nước ko đỗ thì đi du học, cứ có tiền là xong hết :))
Và để thỏa mãn cái sự vô trách nhiệm của phụ huynh như trên chỉ cần có tiền và học TA kha khá là đc :D

alceste

Xe điện
Vâng, các trường còn có những cuộc thi thố kinh doanh gây quỹ từ thiện, thành lập hội nhóm trổ tài kinh doanh, debate......... Những hoạt động đó không một trường công nào có.
Hẳn là ko trường công nào có :D Ko biết mợđã biếtđược bao nhiêu trường công ở thời này (tức là đừng tham chiếu lại thời năm 199x - 200x khichúng ta thời đang đi học vì mọi thứ đã thay đổi nhiều lắm rồi).

Và cũng để mợ thêm thông tin, debate ko phải cái gì ghê gớm lắm đâu, giáo dục Tây Âu cũng ko phổ biến và đề cao cái đó. Chỉ có các nền giáo dục, nhất là Mỹ mới có nhiều thôi mợ nhé. Tùy văn hóa từng nước và giá trị từng nước, cá nhân em thì ko đánh giá cao kỹ năng debate.

sinichit52

Xe container
Em định thôi nhưng vì có trường hợp F1 của cụ hiep luc nên em lại còm tiếp.
Các cháu đã rất tuyệt vời khi dám có suy nghĩ như vậy. Bất kể phát minh hay sáng chế nào cũng bắt đầu băng mồ hôi, nước mắt và rất nhiều tiền.
Các cháu có ý tưởng muốn ra thành phẩm thì phải vào Lab. Em tin chắc Lab đấy không tồn tại ở các trường cấp 3 thuộc SGD, nếu có chỉ tồn tại ở các trường ĐH. Nếu có Lab rồi thì lại phải có kinh phí để nghiên cứu, mua vật tư. Cái này đừng hy vọng có kinh phí ở bậc PTTH, có rất ít ở bậc ĐH. mà nó tập trung ở viện nghiên cứu và các doanh nghiệp sản xuất.
Bởi vậy, với các cháu cấp 3 ta hãy hoan hỷ, hạnh phúc trước những ý tưởng của các cháu, chứ đừng xét nét quá về quá trình nghiêncứu.
Giờ quay ngược lại với chủ đề của thớt. Chắc chắn là trường QT sẽ có phòng Lab. Nhưng hs được sử dụng như thế nào. Ví dụ với đề án của F1 nhà cụ hiep luc thì các trường QT cho hs làm đến đâu để xứng đáng với học phí đã thu. Đấy chính là cái em đang quan tâm ở hệ thống giáo dục QT.
P/s: Cụ hiep luc ơi, bé này có phải bé thông thạo 3 ngoại ngữ không. Nếu cháu có ý định đi y dược, hay y sinh ở Đức cụ nhớ bảo cháu xin giấy chứng nhận đã tham gia phát triển dự án ở doanh nghiệp nhé. Ngành này ở Đức yêu cầu thực tâp tại doanh nghiệp trước khi học Uni đấy ạ.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
cụ ạ, cấp 3 PTNK cụ nói làm gì ạ? và được bao nhiêu trường làm được ạ? cái em cần là các bé cấp 1, 2 học được những kỹ năng e nêu ra chứ không phài bạc mặt ở các lớp học thêm ạ.
Mợ muốn ví dụ về trường công thì mình đưa ví dụ người thật việc thật đó, PTNK nó là trường công và nó không hề thua bất cứ trường QT nào ở VN về mọi mặt. Nó cũng hoàn toàn không có chuyện dạy thêm học thêm.
Nhưng có vẻ mợ không khách quan, mà đang cố chứng minh trường QT hơn trường công, nên có nói gì cũng vô ích.

Sứa.

Xe điện
Mợ muốn ví dụ về trường công thì mình đưa ví dụ người thật việc thật đó, PTNK nó là trường công và nó không hề thua bất cứ trường QT nào ở VN về mọi mặt. Nó cũng hoàn toàn không có chuyện dạy thêm học thêm.
Nhưng có vẻ mợ không khách quan, mà đang cố chứng minh trường QT hơn trường công, nên có nói gì cũng vô ích.
Seeding trường QT cũng nên :D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em định thôi nhưng vì có trường hợp F1 của cụ hiep luc nên em lại còm tiếp.
Các cháu đã rất tuyệt vời khi dám có suy nghĩ như vậy. Bất kể phát minh hay sáng chế nào cũng bắt đầu băng mồ hôi, nước mắt và rất nhiều tiền.
Các cháu có ý tưởng muốn ra thành phẩm thì phải vào Lab. Em tin chắc Lab đấy không tồn tại ở các trường cấp 3 thuộc SGD, nếu có chỉ tồn tại ở các trường ĐH. Nếu có Lab rồi thì lại phải có kinh phí để nghiên cứu, mua vật tư. Cái này đừng hy vọng có kinh phí ở bậc PTTH, có rất ít ở bậc ĐH. mà nó tập trung ở viện nghiên cứu và các doanh nghiệp sản xuất.
Bởi vậy, với các cháu cấp 3 ta hãy hoan hỷ, hạnh phúc trước những ý tưởng của các cháu, chứ đừng xét nét quá về quá trình nghiêncứu.
Giờ quay ngược lại với chủ đề của thớt. Chắc chắn là trường QT sẽ có phòng Lab. Nhưng hs được sử dụng như thế nào. Ví dụ với đề án của F1 nhà cụ hiep luc thì các trường QT cho hs làm đến đâu để xứng đáng với học phí đã thu. Đấy chính là cái em đang quan tâm ở hệ thống giáo dục QT.
P/s: Cụ hiep luc ơi, bé này có phải bé thông thạo 3 ngoại ngữ không. Nếu cháu có ý định đi y dược, hay y sinh ở Đức cụ nhớ bảo cháu xin giấy chứng nhận đã tham gia phát triển dự án ở doanh nghiệp nhé. Ngành này ở Đức yêu cầu thực tâp tại doanh nghiệp trước khi học Uni đấy ạ.
Đúng rồi cụ à, bé có tham gia nhiều nghiên cứu. Trường bé học có đặc quyền ưu tiên được sử dụng các thư viện, và phòng thí nghiệm của các trường thuộc ĐHQG TPHCM như Bách Khoa, Khoa học tự nhiên, đại học quốc tế. Và sử dụng Lab của Viện Tế Bào Gốc.
Bé đang định hướng du học Đức ngành công nghệ sinh học hoặc kỹ thuật y sinh.
Các chứng nhận tham gia phát triển dự án đã có rồi cụ ạ.
Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khiếp mỗi cái việc bé như mắt muỗi là chọn trường cho con mà cccm đã um tý mẹt lên rồi. Chọn chồng, lựa vợ là việc lớn nhất trong đời thì nhiều khi lại cứ nhắm mắt đưa thân :))

alceste

Xe điện
Khiếp mỗi cái việc bé như mắt muỗi là chọn trường cho con mà cccm đã um tý mẹt lên rồi. Chọn chồng, lựa vợ là việc lớn nhất trong đời thì nhiều khi lại cứ nhắm mắt đưa thân :))
Đưa chân rồi thì khéo ko có quyền chọn nữa mà lại vui chơi có thưởng đấy cụ Bất ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đưa chân rồi thì khéo ko có quyền chọn nữa mà lại vui chơi có thưởng đấy cụ Bất ạ.
Thấy các cụ cứ nói trường lớp, công tư chứ nhà em thì chỉ thích gần nhà thôi. Hồi gái đầu nhà em tưởng tạch trường c3 gần nhà có người bảo muốn cho học Chu không ? em lắc đầu luôn. Thật 100%!

sinichit52

Xe container
Đúng rồi cụ à, bé có tham gia nhiều nghiên cứu. Trường bé học có đặc quyền ưu tiên được sử dụng các thư viện, và phòng thí nghiệm của các trường thuộc ĐHQG TPHCM như Bách Khoa, Khoa học tự nhiên, đại học quốc tế. Và sử dụng Lab của Viện Tế Bào Gốc.
Bé đang định hướng du học Đức ngành công nghệ sinh học hoặc kỹ thuật y sinh.
Các chứng nhận tham gia phát triển dự án đã có rồi cụ ạ.
Cảm ơn cụ.
Thảo nào, người nhà em bảo PTNK tương đương với KHTN ngoài này. Như vậy nó không thuộc SGD rồi, ta khoing tính vào trường công cấp 3, mà tính vào chuyên Bộ cụ nhỉ.