[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

Vinsa35

Xe tải
Lớp con em nhà đại gia ko thiếu nên cũng tùy mong muốn và mục tiêu của gia đình thôi. Chứ ko thể nói ko có tiền mới học công đc.
Mỗi loại đều có ưu nhược điểm riêng, nên gia đình nào muốn con phát triển hướng nào thì vào loại trường đó.
vâng, 10 đại gia thì 9 đại gia cho con học trường xịn chứ ko phải tất cả, sorry cụ.
Em làm về dịch vụ nên cụ cứ yên tâm về số liệu

dheIa

Xe điện
Chưa chắc, con e học Vin thôi (chưa bàn đến quốc tế) Nó viết Văn đã rất thoải mái, có sao viết vậy, ko phải viết theo khuôn mẫu hay theo cảm nghĩ của ng khác.

Văn đấy ra ngoài thi thì điểm thấp là hẳn rồi, miễn bàn nhưng tư tưởng nó thoải mái. Và ... (Thôi nói ra lại cãi nhau và bị chụp quan điểm, xì lốp :))
Thế bạn học công hay tư? Nếu bạn còn trẻ quá thì lùi thêm nhịp nữa là các cụ nhà bạn học tư hay công? Có ai làm sao ko :D

Smile1102

Xe container
vâng, 10 đại gia thì 9 đại gia cho con học trường xịn chứ ko phải tất cả, sorry cụ.
Em làm về dịch vụ nên cụ cứ yên tâm về số liệu
Cụ thu thập số liệu ntn ạ em hơi tò mò chút ví dụ
1. định nghĩa đại gia: thu nhập hay tài sản ntn là đại gia?
2. Mẫu thu thập của bên cụ là bao ng gia đình trên tổng số đại gia? Tỉ lệ học trường quốc tế là bao nhiêu? (Em hiểu có 3 loại qte, công và tư)
3. Cấp 3 thì tỉ lệ tương ứng ra sao?

Không thể phủ nhận các gia đình có dkien ngày càng chọn hệ tư và qte nhiều hơn tuy nhiên như em nói mõii loại hình đều có ưu và nhược cũng như công hay tư hay qte thì cũng có this và that thôi. Gia đình tùy vào mong muốn mà chọn.
Ngay cả ở nc ngoài, cũng có rất nhiều trường công các cấp là dream school của con nhà giàu.

dheIa

Xe điện
Có tiền thì vẫn có thể học công bình thường cụ ơi, nhưng tiền ko nhiều thì chắc chắn ko học quốc tế được ạ.
Đấy! Học qt để chứng tỏ đông xèng! Cứ thẳng thớm như thế ngay từ đầu thì ai nói gì chứ. Đằng này lại cứ cố gắng chứng minh qt ưu việt hơn. Quốc tế mà như cái qt Mỹ vừa rồi í nhở?
Cứ bảo đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền nữa đi :P

starview

Xe tăng
Muốn điểm cao là do PH và học sinh muốn chứ cô có ép đâu nhỉ. Cứ học tốt là auto điểm cao thôi.
Nhà mình 2 đứa học trường công. Cô có mở học thêm nhưng PH thích cho con đi học thì đăng ký không thì thôi. Mấy đứa học tốt nhât lớp thì chẳng đứa nào đi học thêm lớp của cô dạy cả. Mà điểm kiểm tra thì chấm chéo các lớp để đảm bảo công bằng cô không thiên vị được hay trù dập được.
Trường công nào mà hay thế cụ?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ trên kia bảo "Nếu có tiền thì chả tội gì cho con học công" em chỉ muốn chỉ ra rằng đó là ý kiến riêng của cụ ý, kp phải tất cả mọi ng.
Học quốc tế vs trường tư theo e thấy đa số là để thể hiện đẳng cấp của bố mẹ so với thiên hạ.
Còn nãy giờ tất cả các cụ khen trường quốc tế chỉ ra được mỗi cái ưu điểm là English, chấm hết. Quan điểm của em thì English nó cũng chỉ là 1 loại ngôn ngữ, những cái khác quan trọng hơn!

chichihua

Xe buýt
Trường công nào mà hay thế cụ?
Nhiều trường mà cụ, trường con em là trường điểm của thành phố mà có học thêm j đâu. Con em đến lớp 4 toán khó quá e mới cho đi học 1 tuần 1 buổi. Học cấp 1 mà ko thi thố giải này giải kia thì chỉ cần chăm 1 chút.

tunglam2806

Xe tăng
Lớp con em nhà đại gia ko thiếu nên cũng tùy mong muốn và mục tiêu của gia đình thôi. Chứ ko thể nói ko có tiền mới học công đc.
Mỗi loại đều có ưu nhược điểm riêng, nên gia đình nào muốn con phát triển hướng nào thì vào loại trường đó.
Hì hì. Lớp con em cũng có vài bạn gia đình chắc không phải nghĩ nhiều đến tiền nữa. Họ vẫn cho con học công chắc có lý do gì đó. Cũng ôn luyện tướt bơ với mục tiêu chuyên chọn.

Mỗi gia đình có định hướng khác nhau. Mỗi loại hình có ưu nhược điểm riêng. Chọn sao cho phù hợp với mình thôi chứ bảo không tiền mới cho con học công nghe nó buổn cười.

tado261

Xe tăng
Muốn điểm cao là do PH và học sinh muốn chứ cô có ép đâu nhỉ. Cứ học tốt là auto điểm cao thôi.
Nhà mình 2 đứa học trường công. Cô có mở học thêm nhưng PH thích cho con đi học thì đăng ký không thì thôi. Mấy đứa học tốt nhât lớp thì chẳng đứa nào đi học thêm lớp của cô dạy cả. Mà điểm kiểm tra thì chấm chéo các lớp để đảm bảo công bằng cô không thiên vị được hay trù dập được.
Nhà em cũng thấy đúng như cụ nói. Mấy đứa giỏi ở lớp ko đứa nào học cô chủ nhiệm, cuối năm vẫn đứng đầu.

dheIa

Xe điện
Ko hiểu ý cụ. Nhờ cụ diễn giải lại trc khi reply
Có gì đâu, ý mình là bạn học trường công hay tư, xa hơn chút là phụ huynh nhà bạn, thời các cụ chắc chưa có trường tư chứ đừng nói qt nhỉ? Từ trường công ra cả mà có ai ko trưởng thành ko...?

Vietnh77

Đi bộ
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Em thấy cụ nên cho bé nhà học trường Công cho chắc chắc!
Vì "trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12" của cụ rất có thể là trường dởm! Vì ngay trong tên trường có rất nhiều bất ổn:
1. Trường là trường hệ quốc tế (mục đích chính là đào tạo cho con em người nước ngoài tại Việt Nam) hay là trường có thành phần tên là quốc tế?
2. Trường tây úc là trường gì? Miền tây nước úc, tiểu bang phía tây nước úc, hay là kết hợp giữa tây (Pháp) và Úc?
3. Mầm non lên đến lớp 12 có vẻ giống trường Liên cấp, không giống hệ thống trường quốc tế lắm.
....

Maner Bolsol

Xe tăng
Em có con trai 2k5, trước học Vinschool từ lớp 6 tới lớp 12 ạ. Em cảm thấy vô cùng tuyệt vời vì không những con có môi trường tốt, thầy cô nhẹ nhàng yêu mến, con có các bạn cùng học giỏi và ngoan, mà các phụ huynh còn có thêm mối quan hệ xã hội chất lượng ạ.

Tóm lại, cho con học trường tư cũng là sự đầu tư tiềm năng ạ.
Các trường tư chất lượng thì môi trường xung quanh đứa trẻ là rất tốt. Các hoạt động của học sinh trường tư cũng đa dạng, quan tâm đến sự phát triển toàn diện của học sinh. Việc học thì tùy năng lực từng đứa nhưng tiếng Anh thì cơ bản mức sàn cao hơn so với trường công (không so với hệ chuyên Anh).

emperortan

Xe hơi
Ưu điểm học trường quốc tế:

- Ngôn ngữ quốc tế, văn hoá quốc tế, công dân toàn cầu

- Tiếp xúc với tầng lớp đại gia, đẳng cấp cao, dễ dàng tạo dựng mạng lưới quan hệ tương lai rất có ích

- Cơ sở vật chất tốt, nhiều hoạt động, phát triển toàn diện

Nhược điểm:

- Dễ thoát ly ra nước ngoài nhưng lại khó hoà nhập với chính VN, nếu làm việc hay học tập lên cao trong nước sẽ vất vả hơn các bạn trường công nhiều

- Ít va chạm các tầng lớp xã hội và quen được hưởng thụ các quyền lợi cao hơn các bạn đồng trang lứa vô tình sẽ làm giảm mức độ khôn khéo và khả năng chịu đựng vốn rất cần cho cuộc sống.

Tuỳ theo mục đích của gia đình, khả năng tài chính và mức độ hiểu biết của cha mẹ mà cho con học thôi. Ví dụ nhà đại gia cho con học trường quốc tế thì cái vấn đề ưu điểm số 2 thường được quan tâm đặc biệt, khi họ muốn con cái họ sau này sẽ tận dụng được mạng lưới quan hệ từ thời đi học để tiếp nối sự nghiệp của họ. Chứ nếu không có ưu điểm số 2 này thì chắc nhiều người sẽ cho con học trường công dù có tiền, do không phải nhà nào cũng định hướng cho con định cư nước ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Học Vin hệ Cam là TA ngon rồi.

DCMAD

Xe máy
Định thoát Việt thì sang hẳn bển mà học. Ở VN thì toàn thể loại quốc tế giả cầy, nửa mùa. Cu Thăng Long TV nó lại chửi cho thối mũi không có lỗ lẻ mà chui, nghe trào phúng thật.

taiadau

Xe điện
Đấy! Học qt để chứng tỏ đông xèng! Cứ thẳng thớm như thế ngay từ đầu thì ai nói gì chứ. Đằng này lại cứ cố gắng chứng minh qt ưu việt hơn. Quốc tế mà như cái qt Mỹ vừa rồi í nhở?
Cụ thế này lại bóp méo ý của em rồi. Em chỉ khẳng định học qte thì buộc phải nhiều tiền thôi, còn ưu việt hay ko thì tự mỗi gia đình đánh giá vì em biết rằng để thay đổi quan điểm của các cụ trên này... gần như là điều ko thể, vậy ko nên cố gắng làm gì :D

Tony_Le

Xe container
Cái Cuốc Tế Mỹ vừa rồi nó cũng tồn tại loanh quanh 20 năm rồi, nhiều lứa học sinh ra trường chất lượng tốt và bố mẹ chúng thu hồi đủ cả vốn lẫn lời. Mới bung bét mấy nay thôi. Không nên vơ đũa và hằn học với trường cuốc tế khi không trong cuộc, không biết rõ về nó và cả những người có nhiều tiền hơn mình, họ không ngu đâu, chỉ là một phút lơ đễnh thôi.

PhongFood

Xe điện
Nhiều trường mà cụ, trường con em là trường điểm của thành phố mà có học thêm j đâu. Con em đến lớp 4 toán khó quá e mới cho đi học 1 tuần 1 buổi. Học cấp 1 mà ko thi thố giải này giải kia thì chỉ cần chăm 1 chút.
Chả có cái trường điểm nào mà HS không học thêm. HS không học thêm thi không thể thi vào được trường điểm.
Trường mà không tổ chức học thêm thì không thể trở thành trường điểm. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Học quốc tế vs trường tư theo e thấy đa số là để thể hiện đẳng cấp của bố mẹ so với thiên hạ.
Còn nãy giờ tất cả các cụ khen trường quốc tế chỉ ra được mỗi cái ưu điểm là English, chấm hết. Quan điểm của em thì English nó cũng chỉ là 1 loại ngôn ngữ, những cái khác quan trọng hơn!
Có nhiều người còn do hoàn cảnh nữa!
2 đứa F1 nhà ông anh vợ (bên vợ chỉ có 2 anh em) từ bé nếu không theo phụ huynh lang thang các nước thì học trường QT (Ciputra) do cả 2 phụ huynh chúng đều làm ở Bộ NG.
Nhưng vào cấp III là chúng chuyển ra ngoài. Đứa đầu vẫn đang học ĐH NG, vừa hết năm thứ 2, đứa sau dốt hơn chút năm nay hướng Sờ Mít (vào trong kia học).
Ông anh vợ rất thích con út nhà em, cứ có điều kiện lại đón nó để chơi với chúng, vì có vẻ chúng hơn "ngơ ngơ" (như con út nhận xét về anh chị họ của nó)!

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Có nhiều người còn do hoàn cảnh nữa!
2 đứa F1 nhà ông anh vợ (bên vợ chỉ có 2 anh em) từ bé nếu không theo phụ huynh lang thang các nước thì học trường QT (Ciputra) do cả 2 phụ huynh chúng đều làm ở Bộ NG.
Nhưng vào cấp III là chúng chuyển ra ngoài. Đứa đầu vẫn đang học ĐH NG vừa hết năm thứ 2, đứa sau dốt hơn chút năm nay hướng Sờ Mít (vào trong kia học).
Ông anh vợ rất thích con út nhà em, cứ có điều kiện lại đón nó để chơi với chúng, vì có vẻ chúng hơn "ngơ ngơ" (như con út nhận xét về anh chị họ của nó)!
Tụi Unis quả là hơi lơ ngơ, nhưng những gì tụi nó đã làm được, thì người nhớn cũng phải thừa nhận đấy bác.
Vì tụi nó dũng cảm và nghĩ ra đủ thứ.
Trước hết, nó bắt học sinh phải bơi tôn tốt một tý. Rồi học đàn kèn sáo, thợ mộc, .....

Tôi có lần chứng kiến, lâu rồi, tụi nó ra đề bài: Nhà trường cấp 2 suất học bổng, và tài trợ 50%; phần 2 suất 50% còn lại, tụi bây nhặt về đây.
Điều kiện: không xin phụ huynh, và cần chứng từ minh bạch.
Vậy là, tụi nó làm đủ trò: khi đá bóng thì bày thịt ra nướng và bán và vận động phụ huynh đến xem để mua.
Tổ chức biểu diễn âm nhạc ở đâu đó, và bán vé (không rẻ, mặc dù buổi diễn bị chê là như shjt).
Ra BQL khu Ciputra đề nghị bán dịch vụ vệ sinh đường phố gì đó, và chém cũng khá đắt.
.....

Và, tụi nó nhặt về đủ học bổng cho 2 bạn học sinh.

Tôi nghĩ, đấy là cái họ muốn dạy bọn trẻ con, chứ họ có lẽ không biết cách dạy những gì vĩ đại và chấn động và nừng nẫy.
Cũng vì thế, tui kiên quyết không cho con học ở đây. 😁