[TNGT] Trung Tâm Tư vấn, Hỗ Trợ Pháp Lý Xử Lý Vi Phạm Và Tai Nạn Giao Thông OF

Nấm mỡ

Xe điện
Quan điểm của em là Như thế này. Tóm lại, luôn luôn là miễn phí, dính đến tí thù lao, lợi nhuận e là cái sự FUN nó bớt đi ít nhiều.
Em cũng nghĩ kiếm tiền thì các cụ luật sư danh giá trên OF kiếm ở đâu chả được.
Ở đây, nếu OFers giúp được nhau - kể cả giúp nhau đến được với chỗ xử lý chính quy & uy tín - xong ngồi với nhau làm bữa beer thoải mái có mà hơn chán vạn cái kiểu ăn bánh trả tiền. Nhìn ở góc độ giúp bắt mạch kê đơn cho các vấn đề giao thông, hội này cũng giống như hội Bác sỹ OF thôi mà :D

theanh212

Xe điện
Em không hoàn toàn phản bác "pháp nhân" ở đây, nhưng anh em phải xem xét kỹ nó có thực tế và hợp lý để xây một pháp nhân trong lòng một pháp nhân thuộc diễn đàn này hay không? Dính đến ông nhà nước thì mệt lắm. Nếu mà gọi cho có pháp nhân nhé, thì em lập m.i.a nó Công ty TNHH OTV - website là otofun.com.vn chẳng hạn song song với Công ty CP OTV - otofun.net, website mới này chỉ chuyên việc mà bác chủ thread đưa ra nêu trên. Mà em tin chắc chắn là chẳng ông ofer nào tham gia đâu nếu lôi cái gọi là tư cách pháp nhân ở đây. Bác thử vào mục các Hội xem, sinh hoạt còn hơn pháp nhân nhiều lắm lắm.
Cụ hiểu nhầm ý em roài. "tư cách pháp nhân" ở đây ko có nghĩa là lập cty này nọ, mà đơn giản thành lập một trung tâm hay hội gì đó với tôn chỉ như bác chủ thớt nêu, chứ "ảo" để làm gì, free thì cũng ko bền, mà chúng ta tư vấn hỗ trợ tức là sẽ phải làm việc với cơ quan công quyền cơ mà, các cụ lấy cái "Hội ảo" ra mà "lên phường trình bày" à?. "Danh có chính thì ngôn mới thuận" đúng ko các cụ?
Em văn dốt võ nhát, lời nói có thể khó nghe, nhưng thật, có gì mong các cụ bỏ quá cho. Nếu giúp được gì cho cộng đồng thì em luôn ủng hỗ hết mình.

cwise

Xe container
Cụ hiểu nhầm ý em roài. "tư cách pháp nhân" ở đây ko có nghĩa là lập cty này nọ, mà đơn giản thành lập một trung tâm hay hội gì đó với tôn chỉ như bác chủ thớt nêu, chứ "ảo" để làm gì, free thì cũng ko bền, mà chúng ta tư vấn hỗ trợ tức là sẽ phải làm việc với cơ quan công quyền cơ mà, các cụ lấy cái "Hội ảo" ra mà "lên phường trình bày" à?. "Danh có chính thì ngôn mới thuận" đúng ko các cụ?
Em văn dốt võ nhát, lời nói có thể khó nghe, nhưng thật, có gì mong các cụ bỏ quá cho. Nếu giúp được gì cho cộng đồng thì em luôn ủng hỗ hết mình.
Không đâu bác ơi, pháp nhân là pháp nhân, có quy định pháp luật hẳn hoi. Bác tưởng thành lập một hội, hay trung tâm là đơn giản ạ? Thành lập công ty dễ gấp vạn lần thành lập cái hôi, hay trung tâm này. Nhất là với cái tiêu chí thế này, không hề đơn giản đâu ạ, trừ khi có "quan hệ" cực tốt, rồi thời gian. Và để điều hành một cái Hội ấy theo quy định pháp luật thì quá mệt mỏi luôn, trong khi không phải ai cũng rảnh rang, ít nhiều thì cơm áo gạo tiền nó cũng chi phối. Ngoài ra, đã thành lập trung tâm hay hội theo pháp nhân thì kiểu gì cũng phải có thù lao, lợi nhuận, rắc rối lắm ạ, vì không có kinh phí thì khó mà hoạt động. Hơn nữa, cái Hội này vì nó là một pháp nhân, vậy thì quan hệ của nó với BĐH OF và với OTV là như thế nào? Không hề thực tế tí nào. Ý của em là Không phải hội theo pháp nhân gì cả bác ạ, rất kinh. Khi có việc thì cái Hội được lập trên OF này cử đại diện anh em đi cùng, coi như bạn bè, thậm chí là người đại diện (rất đơn giản). Thực chất việc này vẫn đang diễn ra, một số bác bị giữ giấy tờ sau đó kêu gọi một số anh em đi cùng thế là ok. Cái điều quan trọng ở đây là nâng cấp cái việc đi giúp đỡ nhau đó nó chính quy hơn bằng việc thành lập trung tâm như chủ thớt và "cấp" hẳn một khu vực riêng biệt, có ban quản trị đàng hoàng. Ki lên trình bày, cơ quan chính quyền cần gì biết OF là ai, dở hơi mà vỗ ngực tôi là OFEr đây ạ? chúng ta cũng không cần phải xưng OF, chúng ta là những công dân tuân thủ pháp luật, thế là đủ. Gọi là ảo thôi, nhưng toàn anh em thật cả mà bác, yên tâm là không có tí ảo nào cả, ai bảo là free là không bền vì đơn giản nó gắn chặt quyền lợi của mỗi người trong cái xã hội loạn lạc bây giờ, và chính vì phi lợi nhuận nên mọi người mỡi dễ hiểu và thông cảm bác nhé, dinh đến tí tiền, cho dù một cắc bạc nhỏ cũng lắm chuyện. Ai cảm thấy không cần hoặc Trung tâm này không giúp thì thôi, nhờ người khác, Vì đây là tình nguyện, miễn phí nên Kinh phí của Hội ảo có thể xử lý bằng việc cụ thể, như bác litiume nói xong làm bữa beer. Thế là ổn nhất ạ.

Em ví dụ thế này, em được biết OF Bắc Giang là mô hình để nhiều người học tập về tính chuyên nghiệp. Gần đây, OF Bắc Giang đã được TP hay tỉnh cấp phép thành lập pháp nhân, tất nhiên không phải là tên OF Bắc Giang mà là Câu lạc bộ xe máy, ô tô gì đó (em xin lỗi không nhớ tên). Tuy nhiên với Trung tâm này, BĐH đứng ra kêu gọi thành lập giống một Hội ở trên OF là được, ngắn gọn và dễ hiểu. Và Hội này có vị trí đặc biệt, không chỉ hỗ trợ, tư vấn về tai nạn mà tất tật các vấn đề liên quan đến giao thông hàng ngày.

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Em cũng nghĩ kiếm tiền thì các cụ luật sư danh giá trên OF kiếm ở đâu chả được.
Ở đây, nếu OFers giúp được nhau - kể cả giúp nhau đến được với chỗ xử lý chính quy & uy tín - xong ngồi với nhau làm bữa beer thoải mái có mà hơn chán vạn cái kiểu ăn bánh trả tiền. Nhìn ở góc độ giúp bắt mạch kê đơn cho các vấn đề giao thông, hội này cũng giống như hội Bác sỹ OF thôi mà :D
Chính xác là thế này đây ạ. Em cũng nghĩ thêm là đặt lại tên cho ngắn gọn: Trung tâm giải quyết sự cố giao thông OF. Tất tật các việc liên quan đến giao thông: hỏng hóc, chết máy, thủng lốp, tai nạn,......

waterfall

Xe buýt
Cháu chả giám ý kiến nhiều, chỉ góp vài ý thế này thôi ạ. Theo cháu nếu thành lập trung tâm với mục đích tư vấn và hỗ trợ về pháp lý thì phải có tư cách pháp nhân mới được công nhận. Còn nếu trung tâm lập ra chỉ mục đích tư vấn mà không có tư cách pháp nhân thì chỉ giúp được về kiến thức và kinh nghiệm hoặc hướng dẫn làm các thủ tục giấy tờ nếu dính đến công lý.
Như vậy mục đích ban đầu của việc thành lập trung tâm đã không trọn vẹn. Tốt nhất là có tư cách pháp nhân, để được như thế chắc phải có 1 văn phòng luật sư nào đó đỡ đầu các cụ nhỉ?
Các cụ luật sư vào tư vấn giúp cháu cái ạ!

cwise

Xe container
Cháu chả giám ý kiến nhiều, chỉ góp vài ý thế này thôi ạ. Theo cháu nếu thành lập trung tâm với mục đích tư vấn và hỗ trợ về pháp lý thì phải có tư cách pháp nhân mới được công nhận. Còn nếu trung tâm lập ra chỉ mục đích tư vấn mà không có tư cách pháp nhân thì chỉ giúp được về kiến thức và kinh nghiệm hoặc hướng dẫn làm các thủ tục giấy tờ nếu dính đến công lý.
Như vậy mục đích ban đầu của việc thành lập trung tâm đã không trọn vẹn. Tốt nhất là có tư cách pháp nhân, để được như thế chắc phải có 1 văn phòng luật sư nào đó đỡ đầu các cụ nhỉ?
Các cụ luật sư vào tư vấn giúp cháu cái ạ!
Bác có hiểu là để thành lập được pháp nhân nó khó như thế nào không? K dễ như công ty đâu. Tư vấn và hỗ trợ pháp lý là một phần nhỏ thôi, quan điểm của em là phải làm tuốt hết có thể, nói chung là có nhiều rào cản, khó khăn. Em thì không phản đối việc có pháp nhân. Vì có pháp nhân hay không pháp nhân thì cũng vì quyền lợi của OFER, góp phần cải thiện xã hội. Tuy nhiên, với nhiều ý kiến cứ đề nghị thành lập pháp nhân mà chưa căn cứ vào tình hình thực tế thì em chỉ xin ngồi nghe và chờ. Như em đã nghĩ nếu dính đến thù lao, lợi nhuận thì khả năng giải tán là rất cao.

laimoi007

Xe hơi
Em nhất trí với chủ trương này!!!

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Về ý tưởng, em ủng hộ. Tuy nhiên, các cụ cần phải xem lại cho kỹ các quy định của pháp luật về lập hội, lập quỹ để tránh những hệ luỵ về sau.

cwise

Xe container
Về ý tưởng, em ủng hộ. Tuy nhiên, các cụ cần phải xem lại cho kỹ các quy định của pháp luật về lập hội, lập quỹ để tránh những hệ luỵ về sau.
Lập Hôi, Quỹ khó gấp vạn lần lập công ty. Đề nghị các bác cân nhắc, xem xét kỹ lưỡng tình hình thực tế mà em đã nói ở trên.

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Vâng, và lập công ty có ngành nghề kinh doanh phù hợp mục tiêu tôn chỉ như cụ chủ thớt đề ra cũng khó gấp 1/2 vạn lần công ty bình thường.#:-s

Lập Hôi, Quỹ khó gấp vạn lần lập công ty. Đề nghị các bác cân nhắc, xem xét kỹ lưỡng tình hình thực tế mà em đã nói ở trên.

shuttle bus

Xe tăng
Vâng, và lập công ty có ngành nghề kinh doanh phù hợp mục tiêu tôn chỉ như cụ chủ thớt đề ra cũng khó gấp 1/2 vạn lần công ty bình thường.#:-s
Cám ơn hai cụ đã góp ý và cho ý kiến quý giá ! (b)
Vì đây mới là trên ý tưởng nên có nhiều cái còn thiếu sót và bất cập. Chính vì thế em rất cần những lời góp ý, ý kiến của các cụ để giúp cho ý tưởng này sẽ sớm thành hiện thực. Hi vọng tới đây sẽ được gặp các cụ để xin các cụ chỉ giáo thêm (b) !

cwise

Xe container
Cám ơn hai cụ đã góp ý và cho ý kiến quý giá ! (b)
Vì đây mới là trên ý tưởng nên có nhiều cái còn thiếu sót và bất cập. Chính vì thế em rất cần những lời góp ý, ý kiến của các cụ để giúp cho ý tưởng này sẽ sớm thành hiện thực. Hi vọng tới đây sẽ được gặp các cụ để xin các cụ chỉ giáo thêm (b) !
Đang trong giai đoạn vận động tranh cử, xin ý kến cử tri, :Dem tiếp tục xin các bác ý kiến đóng góp.

shuttle bus

Xe tăng
@ all : Em xin cảm ơn các cụ, các mợ đã ủng hộ và góp ý, cho ý kiến về ý tưởng này. Kính mong các cụ tiếp tục góp ý và cho ý kiến để em sắp xếp lại, chỉnh sửa...sao cho phù hợp với thực tế và khả thi nhất !

blackpaint

Xe container
Em hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của cụ.

theanh212

Xe điện
Nhiều cụ nói thành lập hội ảo, tư vấn, hỗ trợ trên tinh thần giúp đỡ nhau là chính. Như vậy thực tế chúng ta đã, đang làm rồi. Nhưng chỉ là tình nguyện thôi, mà ít cụ vác tù và hàng tổng nhiều lần lắm, một hai lần thì ok, nhiều thì e rằng ...khó. Ý tưởng của cụ chủ là có lẽ chính là có tư cách pháp nhân (có tôn chỉ, mục tiêu...và cả thù lao nữa), hoạt động nghiêm túc, chính quy. Mà em vẫn muốn phải như thế mới bền được, ai làm thì phải gắn trách nhiệm và quyền lợi vào. Chứ ko chúng ta hô hào lập này nọ làm gì, cứ để như thế này, vẫn có hiệu quả đấy thôi. Thậm chí em còn muốn lập hẳn một cty như mục tiêu tôn chỉ của cụ chủ thớt, gắn liền với otofun và các ofer( nhưng trên danh nghĩa pháp luật thì ko).

cwise

Xe container
Nhiều cụ nói thành lập hội ảo, tư vấn, hỗ trợ trên tinh thần giúp đỡ nhau là chính. Như vậy thực tế chúng ta đã, đang làm rồi. Nhưng chỉ là tình nguyện thôi, mà ít cụ vác tù và hàng tổng nhiều lần lắm, một hai lần thì ok, nhiều thì e rằng ...khó. Ý tưởng của cụ chủ là có lẽ chính là có tư cách pháp nhân (có tôn chỉ, mục tiêu...và cả thù lao nữa), hoạt động nghiêm túc, chính quy. Mà em vẫn muốn phải như thế mới bền được, ai làm thì phải gắn trách nhiệm và quyền lợi vào. Chứ ko chúng ta hô hào lập này nọ làm gì, cứ để như thế này, vẫn có hiệu quả đấy thôi. Thậm chí em còn muốn lập hẳn một cty như mục tiêu tôn chỉ của cụ chủ thớt, gắn liền với otofun và các ofer( nhưng trên danh nghĩa pháp luật thì ko).
Em hoàn toàn hiểu ý kiến của bác, cũng rất có lý. Đúng là đã và đang làm, nhưng chưa chính quy về một mối, vẫn còn đâu đó, rời rạc và chắp vá, hiệu quả vừa vửa dăm ba trường hợp lèo tèo, không tiếng vang. Có gắn trách nhiệm song song với quyền lợi nó có khác. Em cũng mong muốn nó "pháp nhân", nhưng làm gì cũng phải xem xét vào thực tế, trên quan điểm nhìn nhận của em với những gì đã, đang có thì OF với sức của mình chỉ nên lập một Hội như các Hội khác nhưng ở vị trí đặc biệt. Em giả định: Trung tâm có khu riêng "ngang cơ" với Tình huống dở khóc, dở cười, tin tức TNGT, có thể đặt trong box Chung tay xdvhgt hoặc AT-KNLX; cũng có sticky thread (cơ cấu tổ chức, điều lệ,...) và normal thread là các vụ việc cụ thể.

Tribute

Xe container
Em ủng hộ ý tưởng này, em có một vài ý kiến đóng góp:

1. Để thực hiện được như tôn chỉ, mục đích đề ra là Hỗ trợ pháp lý xử lý các tình huống giao thông thực sự có hiệu quả, hoạt động có thu - chi thì Trung Tâm phải có "danh chính ngôn thuận" tức là 1 tổ chức có tư cách pháp nhân, có quan hệ và tiếng nói nhất định với các cơ quan quản lý NN liên quan. Điều này có lẽ vượt ra ngoài tầm diễn đàn.

2. Nếu với tôn chỉ Hỗ trợ các thành viên OF trên tinh thần tương thân tương ái, giúp dỡ lẫn nhau thì ở đâu đó trên diễn đàn đã và đang tồn tại dưới nhiều group khác nhau, nhiều cách làm và mức độ khác nhau. Bây giờ tập hợp lại để hoạt động có tổ chức hơn, quy củ hơn dưới danh nghĩa 1 trung tâm trợ giúp về ATGT của OF.

Em nghĩ trong khuôn khổ diễn đàn thì nên tập hợp lại các thành viên có khả năng, có chuyên môn, có lòng nhiệt tình, có quan hệ đưa vào hoạt động như một phần hoạt động của OF dưới danh nghĩa diễn đàn Otofun. Cũng có thể gọi nó là Trung tâm trợ giúp của Otofun với đầy đủ bộ máy tổ chức, quy chế hoạt động như cụ chủ đưa ra. Quá trình hoạt động sẽ nâng tầm dần và tùy theo phạm vi, mức độ ảnh hưởng, khả năng chuyên môn mà nâng cấp tổ chức.

HungHanh2011

Xe đạp
Em là lái mới, chưa biết gì nhiều nhưng trước tiên xin tham gia bằng tinh thần đã. Sau này có thể làm được gì sẽ xin việc sau. 1 phiếu cho ý tưởng hay cho cộng đồng OF

theanh212

Xe điện
Vâng, em đồng ý với ý kiến của cụ tribute. Thực hiện ý 2 trước, xem tình hình hoạt động ra sao rồi có thể củng cố duy trì, nếu ko được, sẽ làm ý 1.