[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

PenII

Xe buýt
Nghe nắm bắt ý chính thôi bạn trẻ , chính tả là cái j

AngleSword

Xe tải
Kenia vs mấy nước châu Phi khác đang là điểm đến cực hot của khách du lịch QT đó cụ.:)
Turkmenistan là nước CH Trung Á thuộc LX cũ cũng nổi tiếng kha khá, xứ sở của nhiều điệu múa dân gian tưng bừng náo nhiệt.

Còn VN chắc kiểu mấy nước Vanuatu, Tonga, Palau gì đó mà hỏi nhiều cụ ở đây chắc cũng chịu nếu không tra GG =))
Cụ cho em hỏi mấy nước Vanuatu, Tonga, Palau.. trong lịch sử có liên quan hay giao chiến gì với nước ta để ghi chú trong sách sử nước ta không ạ, và hệ quả để lại có những điểm tích cực, tiêu cực gì ạ.
Trên phương diện quốc tế.
- Vị trí địa lý họ nằm ở khu vực nào ạ, vị trí đó xét trên phương diện giao thương vận tải quốc tế so với nước ta thì thế nào ạ.
- Quy mô dân số, diện tích của họ thế nào so với nước ta ?
- Nước ta đã, đang giữ những vị trí nào trong các tổ chức thế giới, liên hợp quốc.
Em thấy cụ so sánh trong mối quan hệ giữa nước ta với các nước TQ hay Châu Âu ( những nước đã từng có chiến tranh ) lại chỉ ngang bằng như khi so sánh nước ta với những quốc đảo nhỏ bé kia ( chưa từng xuất hiện trong sử sách ) rồi cười sằng sặc.
Thì em cho rằng :
1, Cụ là người tự ti, tiểu nhược, không có hoặc không còn lòng tự tôn dân tộc.
2, Cụ khoe cụ đi mấy chục nước, rồi kết luận như vậy. ( Ý là nước ta chả có giá trị gì trong mắt người dân của họ ). Mà không chỉ rõ ra tại sao dân họ lại như thế " ví dụ như do Giáo dục, truyền thông,...". Điều này khác gì cụ ẩn ý dân tộc ta hèn kém. Thế thì khác gì cụ đang tự nhục.
3, Cụ và một cụ nữa nói rằng " nhiều cụ nghĩ VN ta ngang Nhật , Hàn " . Đấy là các cụ ấy nghĩ hay do 2 cụ nói là người ta nghĩ. Cụ chụp mũ như vậy là để làm gì. Tôi chưa thấy bất cứ cụ nào trong đây mang Nhật Hàn ra so sánh với nước ta ngoài 2 cụ. Rất nhiều người trong đó có tôi đều biết chúng ta còn kém họ rất nhiều, nhưng không phải bất cứ điều gì của chúng ta cũng đều là tồi tệ.
Xin lỗi các cụ, giọng văn của các cụ nghe ngứa tai lắm. Các cụ đi nhiều hiểu lắm, học rộng tài cao thì ứng cử đại biểu nhân dân, tham mưu tham vấn giúp đồng bào phát triển hơn. Bỉ bôi tiêu cực liệu có tốt hơn không, hay các cụ đang ở Việt Nam trên giấy, trên MXH.
Tất nhiên rồi, đây là phản ứng của riêng tôi khi đọc những bình luận bỉ bôi của các cụ, nó không đại diện cho bất kỳ ai khác. Tôi tôn trọng các quan điểm khác biệt cũng như khinh bỉ lối tư duy miệt thị dân tộc. Các cụ có thể đồng ý hoặc không đồng ý với ý kiến của tôi đó là quyền của các cụ, phải không nào.

meotamthe

Xe cút kít
Ô, có vụ dán tem ạ? Sao em ko nghe nhờ :-o

Xem thời sự thì em chỉ nghe là TQ trả đũa trả thìa gì đó vụ Nhật Hàn hạn chế visa ngắn hạn cho khách du lịch TQ. Với khách có visa rồi thì khi nhập cảnh thủ tục hơi loằng ngoằng tí. Cụ thể là dù có kết quả âm tính ở đầu bay thì cũng vẫn phải test lại ở đầu đến. Xem cảnh chọc ngoáy lấy mẫu ở nhà thì sợ chứ Nhật nó làm gọn lắm. Lấy mẫu xong vào khu cách ly ngủ độ tiếng là có kết quả. Âm là đc đi tiếp!

E mới nghe thế. Còn nếu có vụ dán nhãn thì đúng là Nhật nghịc dại zồi :|
Báo ĐL còn đăng nữa mà, nói chung rất chi là dại dột

Hoang1988

Xe tải
Nó rào toàn bộ biên thì phải có âm mưu gì dài lâu lắm đây,e thắc mắc lâu rồi nhưng giờ có vẻ hé dần rồi
''Âm mưu'' của Tàu thâm độc lắm, nó muốn ngăn người Việt ta sang lậu bên nó, tương tự cách anh Trump làm tường biên giới với Mexico.

dhela

Xe tăng
Báo ĐL còn đăng nữa mà, nói chung rất chi là dại dột
Em tìm thử tin tiếng Anh tiếng Nhật đều ko đc.
Có khả năng việc đeo thẻ (chỉ thực hiện trong khu vực sân bay) là để dễ quản lý việc phân luồng xét nghiệm trước khi làm thủ tục nhập cảnh thôi ạ.
Công dân Nhật mà hồi hương về từ TQ dịp này chắc cũng bị cho đeo thẻ thế í chứ.

(Như bạn em, hộ chiếu Nhật, thiếu mũi tiêm thứ 3 thôi cũng bị phát thẻ vàng, phải vào ngoáy mũi và chịu giám sát cấm túc tại nhà trong 3 ngày. Cùng hội chờ có 2 thanh niên Nhật khác, ko có mũi tiêm nào thì bị phát thẻ đỏ, ko rõ cấm túc bao nhiêu ngày)

Chứ em nghĩ ko có hàm ý tag để phân biệt ngươi là người TQ đâu. Chả nhẽ Nhật mà lại zốt thế :)

Cơ mà đã ghét thì chỉ cần cái cớ. Thế là Chị Na lên tiếng :D

bmt1986

Xe tăng
Học cách sống mà không cần Trung Quốc đi các cụ.

Chứ giờ nhìn đâu cũng thấy China :))

Tự lực win - win thoai. Nó xây quả rào biên giới là đủ hiểu roài.

Phuclongchau

Xe điện
''Âm mưu'' của Tàu thâm độc lắm, nó muốn ngăn người Việt ta sang lậu bên nó, tương tự cách anh Trump làm tường biên giới với Mexico.
Em nghĩ còn hơn cái chúng ta hay nghĩ nhưng mà thôi,chả nói nữa không lại đi bằng vành :)

Bang lang

Xe điện
Phía bên TQ không mở tour du lịch sang VN , có đường bay nhưng không có tour, du lịch tự túc dân nó biết đi sao
Tháng 1 em lên Sapa thấy toàn dân tàu, lúc đó Vẫn đóng biên ko cho sang, ko biết bọn nó sang bằng j, hay là bơi qua sông Nhỉ?

antidau

Xe container
Tháng 1 em lên Sapa thấy toàn dân tàu, lúc đó Vẫn đóng biên ko cho sang, ko biết bọn nó sang bằng j, hay là bơi qua sông Nhỉ?
Lúc đó biên mở rồi cụ
Mở từ 8 tháng 1
Ở tp Lào Cai có quận Cốc Lếu có đường Lương Khánh Thiện, Lê Văn Hưu không khác gì phố BXD ở Đồ Sơn trước dịch Covid toàn Tàu lượn lờ mà :))

hitle888

Xe điện
Học cách sống mà không cần Trung Quốc đi các cụ.

Chứ giờ nhìn đâu cũng thấy China :))

Tự lực win - win thoai. Nó xây quả rào biên giới là đủ hiểu roài.
Hêhhe, đi ngược 1-2 nước thì cá tính, đi ngược phần còn lại của thế giới trừ Tàu ra chả nước nào dám đâu cụ ạ

Lá me xanh

Xe tải
Ko phải đâu, mùng 3 em xuống Lào Cai nhưng vẫn chưa mở, bảo mùng 8 giống cụ.
Chắc bọn sang đây làm việc thôi cụ, hoặc có thể là Đài Loan, chứ tq nó đi sang bằng máy bay thì vẫn đc nhưng về thì phải cách ly 1 tuần tới nửa tháng, chả ai đi nước ngoài nếu k có việc cần kíp đâu

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sợ nhất là cái tâm người Vn ta, họ thấy khách tàu họ khinh ra mặt. Cái chính là hệ thống truyền thông định hướng của Vn nó làm cái gì đâu á. Không nói được đơn giản là phân biệt rõ đâu là khách đâu là bạn và đâu là thù. Giờ mà mở mồm là đế quốc Mỹ, đế ở đâu nữa mà đế, căm thù ở đâu nữa căm thù. Nào là thế lực thù địch, nào là chống phá đoảng và nn... Chúng ta tuyên truyền kém, giáo dục kém, nên dân chúng họ có tư duy làm du lịch kém.
Tụi tây, tàu nó sang Vn không phải để ăn Hamburger hay ăn sủi cảo. Nó sang để ăn phở, ăn mì quảng, ăn món ăn truyền thống của Vn, và họ qua đây không phải để xem Tom Cruise, không phải xem Dương Mịch, Triệu Lệ Dĩnh, họ qua Vn để xem văn hóa truyền thống Vn, để xem con người Vn, để thưởng thức không gian mới lạ, con người bản địa, văn hóa truyền thống, văn hóa đương đại của chúng ta. Chứ không phải qua Vn để ăn Hamburger và xem múa bale thứ nữa mùa què quặt.
Hy vọng những người làm du lịch trong nay mai họ biết được còm này. Chứ cán bộ ta hiện nay thì bó tay rồi. Tiền thì cầm của khách mà mồm thì lẫm bẩm chửi thề người ta. Xin lổi một đi không bao giờ trở lại, con cháu họ cũng không cho trở lại. Vì đơn giản Vn chỉ là con số bét bảng trong hàng triệu lựa chọn của khách du lịch.
Cụ nói nặng lời quá, mình đang làm du lịch văn hóa đây. Và người Việt nói chung thân thiện.

Bang lang

Xe điện
Chắc bọn sang đây làm việc thôi cụ, hoặc có thể là Đài Loan, chứ tq nó đi sang bằng máy bay thì vẫn đc nhưng về thì phải cách ly 1 tuần tới nửa tháng, chả ai đi nước ngoài nếu k có việc cần kíp đâu
Căn bản em thấy toàn hội trẻ, phụ nữ độc thân nữa,

haivina

Xe điện
Các tỉnh vùng sâu, xa phía Nam của TQ nó cũng ko giàu để đi chỗ khác thì lại vẫn đổ sang VN thôi, vừa tiện đường vừa gần vừa rẻ. Mỗi tỉnh của nó bằng cả dân số VN rồi nên nó sang phát là lại ngập ngay.

The Tank

Xe điện
Tàu nó xây quả rào dân 2 bên vùng biên khổ phết. Tết nhất phải hẹn ngày giờ, mang đồ ra rào chúc tụng, nhậu nhẹt. :(