[Funland] Trung Quốc khai hoả tên lửa

thefinalgoal

Xe tải
Em nghĩ ĐL vẫn là cái bẫy lớn mà Mỹ đặt ngay trước nhà TQ. TQ chiếm ĐL bằng vũ lực vẫn là hạ sách nhất trong các hạ sách.
Nếu TQ doạ ĐL, các công nghệ và tinh hoa ĐL rời đi thì Mỹ sẽ để lại đó thùng thuốc nổ cho TQ.
Nếu TQ dùng vũ lực chiếm ĐL thì Hàn với Nhật chắc phải chi 50% GDP cho quốc phòng :D. Thùng thuốc nổ ở ĐL càng to thì tất cả các nước xung quanh điều sợ dã tâm của TQ.
Em nghĩ TQ vĩnh viễn sẽ ko chiếm ĐL bằng vũ lực, nhiều lắm thì phong toả.

trantien

Xe tăng
Chả biết cái vụ Pelosi thăm ĐL là do phía Mỹ đòi sang hay ĐL đề xuất chứ kết quả đang yên đang lành thì bị TQ kiếm cớ gây chuyện, giờ tên lửa nó bắn qua đầu, máy bay tàu bè nó áp sát hàng ngày cũng phải nhịn. TQ thì cái trò lấn tới nó giỏi lắm, hiện nó cứ vùng EEZ của Đài nó tung hoành, sau có khi vùng nội thủy nó cũng đụng chạm dần dần là Đài mệt rồi.

Đúng là đang yên đang lành lại tự đi cắm mảnh sành vào mít :))
Mụ kia là Hoa Nam nó cài cắm mà cụ -;)

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Các cụ cứ trầm trọng hoá.
Em thấy giống có thằng hàng xóm côn đồ, đứng trước cửa nhà hò hét chửi bới vác gậy ra múa may chán rồi về.
Em ngồi trong nhà làm ấm trà ngồi uống, xem nó múa võ cho vui. Điện cho mấy ông khác bẩu: đấy các bác xem cái thằng chí phèo, nó đòi tẩn em đấy. Các ông kìa cũng gật gù bẩu: nó cũng đòi doạ tẩn tao đấy. Quan ngại vãi chưởng. Ông nào cũng ngồi uống trà, gật gù quan ngại.
Hôm sau mỗi thằng đút tiền cho thằng đầu gấu làng bên về múa võ trước mặt nhà thằng đầu gấu lại cho vui. Xong hỏi mua vài cái gậy cất sẵn trong nhà.
Hôm nào thằng chí phèo mà động tay thật với thằng nào thì cả mấy thằng tẩn hội đồng cho đi luôn 😁

Những mặt hàng thiết yếu như lương thực thì chỉ cần thiếu hụt vài đơn vị % thôi thì dẫn tới độ nghiêng cán cân cùng cầu rất mạnh. Không phải thiếu hụt 5% thì mỗi người chỉ cần nhịn ăn 5% đâu ạ.
Em dùng từ bạo loạn thì hơi quá nhưng khủng hoảng lương thực thì chắc hơn.
Cụ nhìn giá dầu xem, bọn tây âu mua được của thằng khác nhưng tình trạng từ cuối năm trước đến nay thế nào!

căngthẳng

Xe tăng
5% thiếu hụt TQ nó không mua của nước ngoài khác được à cụ?
Việt Nam Mất 5% kim ngạch xk đó mới là toi chứ nó ko có nguồn này xoay nguồn khác
chua kể nguồn nguyên liệu máy móc đầu vào từ Tq mà thiếu thì căng cú đúp

Tập chỉ giỏi đâm dao sau lưng anh em, đồng chí thôi. Chứ lên võ đài đánh trực diện thì đái ra quần từ lúc bước qua vòng dây!
Tập sách dép cho Putin nhé! Tháng 11 tới không thể tái cử được, trừ khi chơi trò bẩn sau lưng tiếp.....

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Tàu nó cũng phải làm cái gì đó để dlv của nó lẫn của nước khác mới có cái để tưởng tượng, thoả mãn chứ. Ngắm rau muống đột biến nhiều cũng gây ảo giác.
Người Hán có câu rất nổi tiếng: Nếu ko Dục d.âm được thì ta Thủ d.âm, nếu ko Thủ d.âm đc thì ta Ảo d.âm.

HuyArt

Xe lăn
Tàu mà đánh là lại ăn một series cấm vận vào mồm. Không chết nhưng chậm đà phát triển khoảng 20-30 năm. Trong khi nếu vẫn chung sống êm đẹp như thời obama trở về trước thì có thể đến 2030 là Tàu bắt kịp Mỹ về gdp. Tàu chậm 30 năm thì may ra đến 2050 mới có cửa đuổi kịp Mỹ.
Cũng giống như Nga, nếu để Nga với EU chơi thân với nhau, thì Nga vẫn phát triển ở mức trung bình khá đến khá, còn EU sẽ dần giảm bớt phụ thuộc vào Mỹ. Khi đó phạm vi ảnh hưởng của Mỹ chắc chỉ còn bắc Mỹ với Nhật Hàn, từ siêu cường quốc tế tụt xuống thành cường quốc khu vực.
Trong lúc mình phât triển chậm, thì cách tốt nhất để giữ ghế siêu cường là làm cho bọn bám đuôi phát triển chậm hơn, suy thoái càng tốt.
Nói gì thì nói, từ khi Nga nổ súng là Nga đã thua rồi. Kịch bản đẹp nhất cho Nga là gỡ cấm vận,chơi với cả thế giới, bao gồm Mỹ và EU, không nổ súng mà vẫn giữ được Crimea, bảo vệ được dân nói tiếng Nga ở Donbass. Nhưng mà Mỹ ngu gì mà để Nga làm được bằng đấy việc chứ.
Cũng như Tàu mà nổ súng thịt Đài thì Tàu cũng thua. Như trong cuộc đua F1, thằng dẫn đầu không cần chạy nhanh hơn, chỉ cần vừa chạy vừa thả vỏ chuối hay vài viên gạch ra đường là mình sẽ mãi dẫn đầu.
Món lợi ngàn năm khác món lợi 30 - 50 năm cụ nhóe

DurexXL

Xe lăn
Người Hán có câu rất nổi tiếng: Nếu ko Dục d.âm được thì ta Thủ d.âm, nếu ko Thủ d.âm đc thì ta Ảo d.âm.
Cụ cho em nguyên văn câu tiếng Hán và nguồn gốc của nó
Cảm ơn Cụ

DurexXL

Xe lăn
Nội thủy có 12 hải lý thôi, em nghĩ TQ cũng chưa leo thang đến mức đó. Có thể TQ cứ nói mồm khoanh vùng đó nhưng thực tế không có hoạt động nào.
Nội thuỷ là phần nước bên trong đường cơ sở
12 hải lý tính từ đường cơ sở thì đó là Lãnh hải Cụ ạ
Đường cơ sở là đường nối các đảo ven bờ

Nội thuỷ là coi như nó vào sát cmn cửa biển rồi
Dân cởi chuồng tắm biển ở bãi là thấy tàu to súng lớn rồi đấy Lão

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Team tím đâu cả rồi, hãy vào đây lên đỉnh tiếp đi các cụ!
Ghê vậy, giờ chống khựa cũng bị xếp vào team tím à? Các cụ pro nga quả thật ko có tính dân tộc gì cả.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em nguyên văn câu tiếng Hán và nguồn gốc của nó
Cảm ơn Cụ
Cụ hỏi vậy thì chắc cụ biết rồi chứ:
Câu tục ngữ nổi tiếng của Hán: Núi ko chuyển đc thì Đường chuyển, Đường ko chuyển đc thì Người chuyển.
Sự hão huyền ko thể thằng Người khác bằng năng lực thực tế thì có thể thắng Người khác bằng tinh thần.

A98

Xe container
Ghê vậy, giờ chống khựa cũng bị xếp vào team tím à? Các cụ pro nga quả thật ko có tính dân tộc gì cả.
Em, cụ, và các cụ khác hay tham gia tranh cãi châm chọc chủ đề thời sự đều nhẵn mặt nhau cả, cụ biết rõ team đỏ gồm những ai, team tím gồm những ai mà.
Ngoài ra, cụ chụp mũ nhanh gớm.

A98

Xe container
Cụ hỏi vậy thì chắc cụ biết rồi chứ:
Câu tục ngữ nổi tiếng của Hán: Núi ko chuyển đc thì Đường chuyển, Đường ko chuyển đc thì Người chuyển.
Sự hão huyền ko thể thằng Người khác bằng năng lực thực tế thì có thể thắng Người khác bằng tinh thần.
Câu kia là Tàu trong mắt cụ, phỏng ạ?

aladanh

Xe tăng
Em, cụ, và các cụ khác hay tham gia tranh cãi châm chọc chủ đề thời sự đều nhẵn mặt nhau cả, cụ biết rõ team đỏ gồm những ai, team tím gồm những ai mà.
Tím đỏ hay hồng em toàn thấy mấy ông Việt vật nhau

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩa là pro nga sẽ pro khựa? Ủng hộ khựa khắp các mặt trận?
Vậy em mới nói ko có tính dân tộc. Mà phi dân tộc thì phi chính nghĩa. Các cụ cứ vì lợi ích dân tộc khác để cãi cọ với những người vì lợi ích dân tộc họ trong đó có chính các cụ.

A98

Xe container
Nghĩa là pro nga sẽ pro khựa? Ủng hộ khựa khắp các mặt trận?
Vậy em mới nói ko có tính dân tộc. Mà phi dân tộc thì phi chính nghĩa. Các cụ cứ vì lợi ích dân tộc khác để cãi cọ với những người vì lợi ích dân tộc họ trong đó có chính các cụ.
Không, nghĩa là fan Mỹ sẽ lên đỉnh trong tình huống này.