[Funland] Trump sẽ nói về bộ mặt thật của Joe Biden- trực tiếp vào ngày mai

Puma tn

Xe buýt
tôi cũng ở mẽo có 6 năm thôi, ko nhiều nhưng mà đủ biết. mẽo của các ông 50/50, việt nam mới hay xem thế giới chứ n ng chỉ xem tin tức local thôi.
các ông cứ lấy mẽo ra dọa làm gì
cụ 5banhxe nói hợp lý. thông tin thiếu gì, ai cũng biết trumph kd phạm pháp trốn thuế lách luật bằng nhiều cách khác nhau.
bao nhiêu video, tape, record, document của chính trump chứ chẳng phải fake media gì mà sao ko xem để rõ hơn những gì phe dân chủ ng ta nói. chửi phe dân chủ ngu thì thua. bên mỹ 2 phe cũng ko bao giờ nhân nhượng nhau but, 2 phe nó chửi nhau mà nó vẫn là ng mỹ.còn đây khẳng định châc chắn ai là tổng thống mà lại ko fai dân mỹ.
chờ xem trump in hay out.

6 năm ở mẽo mà giọng văn vẫn thế này thì trước khi đi thế nào ? Mà nói thật nhé cất ***** mấy cái ảnh đi . Choè ai ? Quốc tịch mỹ mà nhận thức ngu thì vẫn bị nói chứ sống 6 năm nói lên cái gì

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Việc chưa ai đạt đến (thực ra là nhiều nước họ vẫn bầu đầu người ko có gì lạ) không có nghĩa là hài lòng với hiện tại, nhất là khi nó đang xuất hiện những dấu hiệu xấu. Cụ đọc tiếp đi:
Institutions like these developed in Europe and the United States in various political and historical circumstances, and the impulses that fostered them were not always themselves democratic.
Đó là từ điển, để cụ có các khái niệm cơ bản làm gốc.

Còn thực tế hiện nay, thể chế dân chủ Mỹ đã trở thành công cụ cho 1 tầng lớp dùng để điều hành đất nước theo ý họ. 10 năm nữa không có thay đổi gì đáng kể, có lẽ người VN học dần tiếng Trung là vừa.
Tốt rồi, ít nhất cụ cũng thấy là cái dân chủ lý tưởng, phổ thông đầu phiếu của cụ không phải là loại dân chủ duy nhất, và cũng không phải lúc nào cũng phù hợp với hiện thực. Ngoài loại dân chủ đó ra còn có các loại dân chủ khác. Bước đầu như thế là rất triển vọng, ít ra cụ cũng tiến bộ hơn và hiểu biết hơn 1 chút khi bắt đầu mở thớt :D.
Ngày nghỉ em dành thời gian trêu cụ đến đây thôi. Chúc cụ vui tiếp với các cụ khác và có cuối tuần vui vẻ :D

5banhxe

Xe điện
Tốt rồi, ít nhất cụ cũng thấy là cái dân chủ lý tưởng, phổ thông đầu phiếu của cụ không phải là loại dân chủ duy nhất, và cũng không phải lúc nào cũng phù hợp với hiện thực. Ngoài loại dân chủ đó ra còn có các loại dân chủ khác. Bước đầu như thế là rất triển vọng, ít ra cụ cũng tiến bộ hơn và hiểu biết hơn 1 chút khi bắt đầu mở thớt :D.
Ngày nghỉ em dành thời gian trêu cụ đến đây thôi. Chúc cụ vui tiếp với các cụ khác và có cuối tuần vui vẻ :D
Dân chủ chỉ có 1, còn lại là những nỗ lực đạt tới dân chủ hoặc không dân chủ.
Các dạng mà cụ đề cập là các dạng thoả hiệp, nhà cháu nói nhiều rồi, hy sinh 1 phần dân chủ đổi lấy những thứ khác. Chúc cụ nghỉ cuối tuần vui vẻ.

automobilechecker

[Tịch thu bằng lái]
Em lo cho tương lai CHum quá vì thấy oobama, vk ck nhà clin tơn ủng hộ Joe

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Làm tổng thống vất vả bỏ cm, thôi anh Trump nghỉ để người khác giúp cho.

Hien do

Xe tăng
6 năm ở mẽo mà giọng văn vẫn thế này thì trước khi đi thế nào ? Mà nói thật nhé cất ***** mấy cái ảnh đi . Choè ai ? Quốc tịch mỹ mà nhận thức ngu thì vẫn bị nói chứ sống 6 năm nói lên cái gì
Không phải hằn học như thế, cứ trái ý là lồng lộn lên thế à.Đọc hiểu có vần đề thì đừng chửi ng khác ngu.Còn tôi úp ảnh vì có ng hỏi đã đc hít dân chủ tây chưa.Mở mồm ra là gào lên để át đi tiếng nói của ng khác thế à?

Happymom

Xe buýt
Bin Đen vừa già vừa chả có tí oai của tông thống tí nào. Ra múa may tí cho vui thôi.

Puma tn

Xe buýt
Không phải hằn học như thế, cứ trái ý là lồng lộn lên thế à.Đọc hiểu có vần đề thì đừng chửi ng khác ngu.Còn tôi úp ảnh vì có ng hỏi đã đc hít dân chủ tây chưa.Mở mồm ra là gào lên để át đi tiếng nói của ng khác thế à?
Cụ à ! Tôi theo dõi thớt này lâu rồi . Nhưng chỉ theo dõi chứ chưa có đóng góp gì . Một số cụ tôi thấy nói nhiều ý đúng . Có cụ tôi thấy ý kiến ngô nghê . Nhưng cũng không thầy cần tranh luận với ai . Đến khi đọc còm của cụ . Thấy chẳng dùng luận điểm , luận cứ gì . Giọng thì khệnh khạng . Quăng ba cái ảnh đểu lên thấy ngứa mắt lên nói đôi lời . Còn cụ nói tôi hằn học thì ko đúng đâu , cụ có gì để tôi phải hằn học với cụ ? Nếu cụ có hiểu biết và thành công thì cụ có thể phân tích cho các cụ trên này nghe và nể phục , chứ đâu cần quăng mấy tấm hình lên ( biểu hiện của sự thiếu tự tin đấy )

lacettiGG

Xe điện
chưa sống thì nói dựa, phán đoán thôi...

Nhận thức là cả quá trình
Hồi còn trẻ e có kb với 2 đứa người Pháp sống ở Hongkong, năm 97 HK trở về Tq, nó than buồn với e, m thì quen đọc báo oảng rồi thành ra ra rả dạy nó là Anh cướp của TQ nên giờ phải trả lại Tq, buồn nỗi gì... sau đó mất bạn.
Nói chung m nói cũng ko sai, nhưng hồi đó chỉ quanh quẩn xó bếp nên cách nhìn nhận rất 1 chiều.
Khi lớn sống và chứng kiến 1 số lần bầu cử ở nước ngoài, người dân nó rộn ràng, tranh luận trong mọi góc phố; khi có kq kẻ khóc người cười, cả khóc vì hanh phúc.... mới chợt giật mình là chưa bao giờ m có cảm xúc đó
Giống em. Hồi trước gặp mấy đứa HongKong, Thượng Hải hỏi nó mày ở TQ thế này thế nọ thế là nó phật ý luôn :)) Trong thâm tâm tụi nó luôn coi mình không cùng mâm với hội mainland đâu. Mà có chơi với bọn nó mới thấy nó khác biệt hoàn toàn, mặc dù cùng nói tiếng Tàu :D

metalins

Xe tăng
Các cụ đi sai chủ đề rồi, ở đây không bàn nguyên nhân tại sao nó thế, cam đoan nhà cháu nắm chắc hơn 2 cụ. Ở đây bàn kết quả. Với thể chế bầu cử như ở Mỹ, về lý thuyết 1 người có thể trúng cử tống thổng chỉ với 25,1% phiếu phổ thông và người kia thất bại với 74,9% phiếu phổ thông.

Để tiếp tục tranh luận, cần làm rõ DÂN CHỦ là cái gì, thì mới biết Mỹ có dân chủ không, và vì sao.

Lấy tạm định nghĩa của Wiki do cụ Larry Diamond giáo sư Stanford chuyên dạy về chính trị xã hội học nêu ra, như sau:
Một chế độ dân chủ bao gồm bốn yếu tố chính:
  1. Một hệ thống chính trị cho việc lựa chọn và thay thế các chính phủ thông qua bầu cử tự do và công bằng.
  2. Sự tham gia tích cực của công dân, trong chính trị và đời sống dân sự.
  3. Bảo vệ quyền con người của mọi công dân.
  4. Pháp quyền, trong đó tất cả mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật, không ai đứng trên luật pháp.
Hiện nay ở Mỹ:
Số 1: Bầu cử thì tự do nhưng không công bằng. Các ứng cử viên nhận sự ủng hộ của giới tài phiệt sẽ nhận quỹ tài trợ vượt trội. Thể chế bầu cử không thể hiện các cử tri có quyền bình đẳng (bằng chứng đã nêu)
Số 2: Chính trị ở Mỹ vẫn là của giới tinh hoa
Số 3: Đây là tôn chỉ, khẩu hiệu chứ không phải thực tế. Covid và BLM vừa rồi là minh chứng cho thấy quyền con người ở Mỹ và châu Âu khác biệt cỡ nào.
Số 4: Người có tiền ở đâu cũng bình đẳng hơn trước pháp luật. Jeffrey Epstein didn't kill himself.
Em đoán cụ ko chỉ nắm chắc hơn 2 ng bọn em mà còn hơn cả 300tr ng Mỹ ấy chứ. Bọn em trà dư tửu hậu, chém gió giết thời gian cõi OF này tý thôi cụ ở cao quá mà cũng cất công bỏ thời gian cúi xuống tiếp chuyện bọn em thì thật là lãng phí. Xưa Abraham Lincoln mới chỉ giải phóng nô lệ cho 1/2 nc Mỹ. Giờ với trình độ của cụ, em nghĩ cụ cứ phải giải phóng cho cả nc Mỹ khỏi ách nô lệ thì mới xứng tầm.

Go on

Xe điện
Bình thường em ko ưa 100. Nhưng vẫn mong cụ 100 tái cử. Đúng chỉ ông ấy mới có thể trị TQ. Mọi mưu kế của TQ đối phó 100 phá sản vì tính khí thất thường của ông ấy.
Chắc cụ cũng biết nhưng chưa nói hết, tính khí thất thường của ông ta nằm trong tính toán chứ ko phải như 1 ng ko bình thường. Khi mà 1 ng có hành động bất thường mà lại nắm trong tay đỉnh cao quyền lực thì cách duy nhất để ng khác làm cho ng bất thường đó hài lòng là chấp nhận nhún nhường trong đàm phán. Bởi vốn dĩ mình đã là cửa dưới so vs Trump nên phải biết điều vs lão thì còn cửa sống ko thì có thể chết. Bởi vậy mà Trump hủy bỏ, ký lại hoặc ký hiệp định mới thường có lợi cho Mỹ hơn các tổng thống khác.

automobilechecker

[Tịch thu bằng lái]
Dù sao em vẫn thích Chum vì ổng đè thằng khựa đang hung hoăng :))

Happymom

Xe buýt
em đồng quan điểm ạ. Ob và đảng của ông ta tạo điều kiện cho khựa hoành hành kinh quá! lần này mà lại vào tay Bin thì khựa đang xuống nước lại đc thể à ? Không được.

Happykiss

Xe buýt
100 ko hề ghét Khựa, thậm chí con gái và con rể của 100 còn là những người làm ăn với Khựa rất khăng khít và từ trước đây rồi.

Vấn đề là lợi ích phải được đảm bảo thì mọi thứ mới dừng lại.

Biden hay 100 thắng cử vẫn vậy thôi, chỉ có điều cách đàm phán của 100 và Biden sẽ thể hiện theo cách khác. Mỹ có thể nhượng cho Khựa cái này nhưng cái khác Khựa phải nhượng cho Mỹ - Đây là cách phe dân chủ sẽ đàm phán. Cụ thể ở đây là nhân quyền chẳng hạn. Kiểu kiểu như thế chứ không bao giờ Mỹ thôi ko tìm kiếm lợi ích cả.

Jamebonds

Xe container
100 ko hề ghét Khựa, thậm chí con gái và con rể của 100 còn là những người làm ăn với Khựa rất khăng khít và từ trước đây rồi.

Vấn đề là lợi ích phải được đảm bảo thì mọi thứ mới dừng lại.

Biden hay 100 thắng cử vẫn vậy thôi, chỉ có điều cách đàm phán của 100 và Biden sẽ thể hiện theo cách khác. Mỹ có thể nhượng cho Khựa cái này nhưng cái khác Khựa phải nhượng cho Mỹ - Đây là cách phe dân chủ sẽ đàm phán. Cụ thể ở đây là nhân quyền chẳng hạn. Kiểu kiểu như thế chứ không bao giờ Mỹ thôi ko tìm kiếm lợi ích cả.
với tính cách hiếu chiến, lại là thương gia và bậc thầy đàm phán trong BĐS, rồi cố vấn Navaro là người trực tiếp viết cuốn "chết dưới tay TQ" và đặc tính diều hâu của Đảng Cộng thì việc chống TQ của chính quyền 100 sẽ quyết liệt hơn Biden và Oảng dân chủ rất rất nhiều

xebetong

Xe container
Nhà cháu không định hơn thua gì với cụ hay bất cứ cụ nào nên nếu phải dùng đến các thủ thuật nguỵ biện thì nhà cháu nhường.
Cụ lui là đúng :)
Cụ kia là thầy cãi và có cả một đám fan hâm mộ sắp kéo đến :)
Em chẳng hiểu tranh luận kiểu lan man không bao giờ dứt có gì hay mà nhiều cụ ham thế :), chắc cái món này người ta gọi là "triết học"