[Funland] Truc tiep o noi con bao so 8

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em theo dõi cơn não này từ khi nó ở ngoài Hoàng sa và thấy nó thật khó đoán.
Lúc ở ngoài Hoàng sa, gió khoảng 110km/h; đến khi đi vào khu vực gần Đà nẵng là 120km/h, tuy nhiên nhìn hình mây vệ tinh và ảnh hồng ngoại thì thấy vệt mây ko to, và ko tích quá nhiều nhiệt. Thêm nữa bây giờ là mùa thu rồi, biển không nóng (nguồn cấp năng lượng cho bão khi hơi nước bay lên).
Vậy mà chỉ di chuyển đến khu vực biển ngang với Huế nó nâng được cấp gió lên 155km/h, với mắt bão nhìn rõ (và nếu theo cấp của Mỹ, nó là Cat3, với gió giật lên đến >200km/h) (em xem mà giật cả mình). Mà điểm quái là là hoàn lưu của cơn bão khá bé so với cấp bão lớn như vậy.
Cũng may là trong khoảng di chuyển gần bờ thì nó hạ 1 cấp, gió xuống khoảng 140km/h.
Nhưng khi nó quệt qua bờ vào chập tối hôm qua (8h30-9h00) ở khu vực Nam định-Thái bình thì gió mưa ở Hn ko có to, nhất là ít mưa so với 1 cơn bão cỡ lớn như vậy, thêm nữa nhìn hình vệ tinh thì đám mây tản rất nhanh. (mưa là yếu tố giải tỏa năng lượng cho bão)

Vậy em kết luận chủ quan là cơn bão này thuộc dạng "chơi đô ping/ thuốc lắc", sức thật ko khỏe, va cái là tụt sức luôn. Tuy nhiên nơi chịu va chạm đầu tiên của nó sẽ lãnh đủ quả "đốt sức" này :(, nhất là các công trình ven biển (cách bờ biển khoảng 30km), bè lồng nuôi thủy sản,.... Trong khi có cái may, trong cái rủi là sẽ ko có mưa lớn gây ngập lụt.

Hiện nay hoàn lưu của bão qua ảnh vệ tinh khá tản mát, còn dự báo thì ko thống nhất, ông thì cho là sẽ đi dọc theo Quảng ninh rồi sang Trung quốc; ông thì cho là sẽ cắt qua vinh Bắc bộ, mạnh lên thành bão rồi bổ vào đảo Hải nam.

tranhgochay

Xe buýt
Em vừa liên lạc với nhà ông bạn ở TH - TB, ko Liên lạc được, cả DD và Line. Lo quá

tienpham1102

Xe tăng
hic hic....nhà em ở Kiến Xương - TB bay mất nóc roài......:((

Sao0nlineS

Xe hơi
Cố gắng lên cụ ! Sau cơn mưa trời lại sáng .

sidecardesigner

Xe điện
:(em gọi bằng mobi thì bình thường, nhà cháu bay cái quạt thông gió, nói chung là thành phố cũng chẳng thiệt hại gì nhiều, bà con nông dân coi như mất trắng rồi ;(, ở thành phố mà còn bay cả cái gốc cây xà cừ to tướng :( cháu cảm thấy may nhất là ko vỡ đê mợ ạ
Nhà mợ này cũng ở TB ạ? nhà cháu ở Bồ xuyên đây.
Nhà đứa cháu họ đang ở với cháu trên này mùa màng thấy bảo mất trắng rồi, hoa màu bị bão cuốn sạch+ ngập lụt. May mà mới gặt xong chứ ko còn thiệt hại nặng nữa.

xíchhộp2008

Đi bộ
Em gọi về quê vẫn không được, cả máy di động và máy bàn, cả mobi và vịt teo, sốt ruột quá, không biết tình hình thế nào, có cụ nào ở Quỳnh Phụ không, cho em tí thông tin?

tuntin0910

Xe tải
Em vừa liên lạc với nhà ông bạn ở TH - TB, ko Liên lạc được, cả DD và Line. Lo quá
em cũng gọi điện về Thái Bình nhưng ko thể liên lạc được, cả DĐ và máy bàn. Sốt ruột quá, ko biết tình hình các cụ ở nhà thế nào nữa. Từ sáng đến giờ không tập trung làm việc được. Tối qua còn gọi được, mà sáng nay ko tín hiệu gì cả, cuối tuần này về xem sao.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
giờ đã hết bão chưa ạ, hnay e phải xuống Thái Bình viếng....

zuzu

Xe đạp
Tầm này TB chắc đang ngập!

Hà nội, nắng ráo rồi, em đi phơi quần áo đây!

tranhgochay

Xe buýt
CẬP NHẬT..................

Nhà a bạn em ở TH - TB bị cây mít đằng sau đổ vào Bếp làm sập bếp, nhà nuôi vịt nên tan nát hết hơn 5000 quả trứng. Chuồng vịt bị tốc mái, vịt chạy đầy đồng, hiên trái nhà tuy đã Gia cố , nhưng vẫn bị tốc mái.

Hàng xóm cũng gánh nguyên hậu quả, nước ngập đến sân, may chưa ngập nhà. Không có thiệt hại về Người.

Tin tức tiếp tục được cập nhật....................

TVPL

Xe container
Vừa cập nhật được tình hình quê em đây (HP):
Bão về, mưa bé nhưng gió giật khủng khiếp từ 2:00 đến 6 giờ sáng, hiện đã tạnh mưa, im gió. Thiệt hại:
- Bay mất mái tôn nhà dưới của đứa em, hàng xóm nhiều nhà bị tương tự, không có thiệt hại về người.
- Cột điện đổ ngổn ngang, đứt sạch cả dây dợ cố định thế mà em gọi về nhà vẫn có chuông, gọi từ đêm qua đến trưa nay vẫn chuông làm em lo sốt vó (VNPT nhá)
- Cây đa chỗ chùa gần nhà cỡ 3 người ôm cũng bị giật đổ.
- Cột phát sóng sau nhà em vẫn y nguyên, may thía :)

blackpaint

Xe container
Khổ thân quê mình-TB từ qua đến nay gọi liên tục về nhà cập nhật, bảo ông bà đừng ra đường vì cây đổ nhiều lắm, nhà tốc mái cũng nhiều. Khổ nhất là ng dân vùng biển, cứ bão về là lo mất người, mất của. Thôi cũng mong sao không có ai thiệt mạng.

vandinh

Xe container
Thấy bảo có cái giàn khoan ngoài biển đang trôi, không biết như thế nào.

hic hic, hôm qua em gọid diện về bố mẹ em còn tự tin : bão bao nhiêu lần rồi còn phải hỏi :(
sáng nay em gọi về thì thấy bảo thành phố tan hoang lắm, 20 năm rồi bão mới ghê thế này :( và lần đầu tiên trong đời em ko gọi được điện thoại thế này :(( :( hic hic, hoa màu mất hết nhưng may nhất là đến giờ chưa tháy có thônhg tin bảo vỡ đê ạ :(
Phù, anh bạn em vừa nhắn cái tin: "Sóng có 1 vạch. Nhà ko có vấn đề j". Nhận được tin mà em nhẹ cả người. May thế!

tuntin0910

Xe tải
Khổ thân quê mình-TB từ qua đến nay gọi liên tục về nhà cập nhật, bảo ông bà đừng ra đường vì cây đổ nhiều lắm, nhà tốc mái cũng nhiều. Khổ nhất là ng dân vùng biển, cứ bão về là lo mất người, mất của. Thôi cũng mong sao không có ai thiệt mạng.
cụ ơi, nhà bố mẹ cháu ở Tiền Hải, cách biển có 8km đường chim bay. gọi cho các cụ từ sáng đến giờ vưỡn chưa được. Tối qua gọi cho các cụ, thì các cụ bảo mấy cây trước nhà đổ hết rồi. Nhà bên bị tốc mái hiên. Còn sáng nay thì chả tin tức được giề.

cụ ơi, nhà bố mẹ cháu ở Tiền Hải, cách biển có 8km đường chim bay. gọi cho các cụ từ sáng đến giờ vưỡn chưa được. Tối qua gọi cho các cụ, thì các cụ bảo mấy cây trước nhà đổ hết rồi. Nhà bên bị tốc mái hiên. Còn sáng nay thì chả tin tức được giề.
Ơ. thế nhà cụ gần nhà em à? Ko gọi được đâu cụ ơi! May ra lên tầng 3, tầng 4 thì có sóng. Em vừa phải nhờ người bạn phi từ thành phố về thăm xem tình hình hình thế nào đấy. Được tin mọi người ở nhà vẫn bình an, em nhẹ cả người.

CO THUONG

Xe tải
Tháp cao tận 180m, lại một đống dây dợ loằng ngoằng ở giữa tháp thế kia thì gió giật 13 chống làm sao được #:-s

180m thì nhằm nhò gì cụ, mọi vấn đề tư vấn, thiết kế đã phải tính toán trước rồi chứ,
Cháu nghĩ tất cả các loại tháp kiểu thế này đều đã được tính toán để có độ bền vĩnh cửu và chống chọi được với mọi điều kiện thời tiết