[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vưng cụ, trước mắt cháu dùng phân gà ủ vậy.
nhà mình ko dùng phân gà vì nóng đất + tồn dư kháng sinh, hoá chất từ thức ăn công nghiệp vẫn còn nên rất hại đất

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cho em hỏi tý
Mình mua npk về pha nước tưới được ko .có cần ngâm cho đỡ xót cây ko
NPK quá liều cây sẽ bị xót (cũng giống như tưới nước tiểu thôi).
Bác tìm đọc khuyến cáo với loại cây trồng bác đang muốn tưới rồi theo đúng liều lượng là được!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Trồng rau cũng k cần bón nhiều đâu, khoảng dăm tháng bón một ít phân trùn quế hay phân bò (bán sẵn) là đủ, k nên bón phân vô cơ.
Quan trọng là đủ ánh sáng.
Mùa hè thì đơn giản nhưng mùa đông-xuân thì khó hơn vì rau mọc chậm mà sâu bọ ăn thì nhanh.

coolpix8700

Xe ngựa
Phân trâu bò là tốt nhất rồi cụ. Phân gà cháu phải ủ với Trico 2 tháng mới dùng.
Phân trâu (còn rất ít) bò bây giờ đang là nguồn ô nhiễm.
Ngày xưa, thời HTX phân trâu-bò bị liệt kê rất thấp trong các nhóm phân được đóng để ghi điểm!
Phân gà, rồi mới đến phân lợn, là những nguồn phân rất giầu dinh dưỡng. Tất nhiên đã giầu dinh dưỡng mà bón nhiều thì cây bị xót!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Góp vui với các cụ, nhà em chỉ có mấy mét vuông thôi nhưng mùa hè cũng được khoảng 3 -4 bữa rau sach/tuần, cụ nào có sân thượng vài chục m2 là đủ rau ăn cho cả nhà:

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
t
Em trồng loại f1 quả màu vàng mua ở NN1. H
E hiện đang trồng giống của Nhật, cũng là lần đầu trồng giống của Nhật nhưng mọi người đều có phản hồi rất tốt. Hạt giống cũng max hơn hàng bán sẵn ở nn rất rất nhiều :) mà thôi cùng công trồng miễn nó ngon là được :)

Quả này cũng giống trước e mua ở NN1 :)

coolpix8700

Xe ngựa
Góp vui với các cụ, nhà em chỉ có mấy mét vuông thôi nhưng mùa hè cũng được khoảng 3 -4 bữa rau sach/tuần, cụ nào có sân thượng vài chục m2 là đủ rau ăn cho cả nhà:

Trồng rau cho nhà mình ăn mà bác lại trồng rau muống hạt?
Ngày xưa rau muống hạt chỉ được trồng trong các doanh trại bộ đội, chỉ có lính mới phải ăn loại rau này vì chẳng còn lựa chọn nào khác. Năng suất cao, nhưng rau muống hạt ăn rất bở. Để phân biệt rau muống hạt với rau muống thường rất dễ, thân cây muống thường nhẵn, còn thân cây muống hạt sầu sùi.
Gần đây rau muống hạt lên ngôi (cùng với rau dền đỏ) vì nằm trong danh mục cây công nghệ cao của tập đoàn vinh gờ dúp!

tienaka

Xe điện
Tuần em về quê thăm các cụ một lần. Rau củ quả nội ngoại cho đầy :D

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em định mua hạt về quê cho mẹ chồng em trồng ạ.
Nếu bà mới trồng thì mua giống bình thường rẻ thôi, rẻ nhất xuống Nông Nghiệp 1 mua. Hoặc lên mạng online sớt dưa lưới giống Thái cũng rẻ. Trồng thạo muốn trồng cao cấp hơn thì hạt dưa Nhật. Nhưng hạt dưa Nhật thì đắt hơn nhiều lần dưa Thái :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

hahuanvn

Xe buýt
nhà mình ko dùng phân gà vì nóng đất + tồn dư kháng sinh, hoá chất từ thức ăn công nghiệp vẫn còn nên rất hại đất
Làng em chuyên dùng phân chim(cút), gà để trồng hoa từ nhiều năm nay, hoa nó vẫn tươi tốt, và hầu hết dùng loại này.

hahuanvn

Xe buýt
Ngày xưa rau muống hạt chỉ được trồng trong các doanh trại bộ đội, chỉ có lính mới phải ăn loại rau này vì chẳng còn lựa chọn nào khác. Năng suất cao, nhưng rau muống hạt ăn rất bở. Để phân biệt rau muống hạt với rau muống thường rất dễ, thân cây muống thường nhẵn, còn thân cây muống hạt sầu sùi.
Gần đây rau muống hạt lên ngôi (cùng với rau dền đỏ) vì nằm trong danh mục cây công nghệ cao của tập đoàn vinh gờ dúp!
Em thấy rau muống hạt, cây nó non, mượt, nhìn thì ngon nhưng ăn không ngon, nhạt toẹt.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thì sao nhỉ? K hiểu ý cụ?
Rau muống hạt thu hoạch non, xào ăn hơi bị ngon.