[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

ubisapro

Xe trâu
E trồng cũng hòm hòm rùi ợ. Trước cửa nhà e cũng làm 10 thùng xốp trồng rùi. Khoảng 2 tuần về nhà ngoại, 1-2 tháng về quê e lại mang rau lên ăn nên cũng ko thiếu rau :D Cây ớt e cũng đánh sang chậu mới, bê nguyên bầu sang đó ợ. Lá ko héo tí nào, ngược lại tốt um như ảnh, cơ mà chẳng thấy quả :((

Nhà e đang quả trĩu mà do trồng trậu bé quá, nên đánh sang thùng to, mà từ ngày đánh sang lá tốt um, quả thì chưa có quả nào mới điên :((

Sân thượng nhà cụ còn rộng lắm. Thoải mái trồng thêm nhiều cây ưa thích :)

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nhà em trồng mỗi loại này trên sân thượng

Cụ cho hỏi là trồng lan có phải có mái che ko cụ.
Em làm giàn có lưới chống nắng rồi mà nghe lời đứa bạn phải lợp thêm tấm lợp thông minh để che mưa.
Em thì ko thích trồng cây vì hồi bé trồng quá nhiều rồi, nhưng phải làm để cho gấu nó trồng, mà gấu nhà em lại thích hoa lan. :D

ubisapro

Xe trâu
Rau siêu thị cũng có loại trồng đất. Nhưng về độ ngon thì thua rau nhà trồng là chắc chắn ợ :D Chưa bàn đến việc tự chăm vài chậu cẩn thận và khác với trồng để bán. Riêng việc rau hái xuống ăn luôn đã là ngon rùi ợ.

Có thể em dễ tính nên chả phân biệt được cái nào thuỷ canh, cái nào trồng đất.
Siêu thị giờ cũng bán chủ yếu rau thuỷ canh

Trác Mộ Thu

Xe điện
Rau nhạt hơn trồng đất cụ ạ, em từng làm nhưng bỏ rồi
Thực ra trồng trên mái chơi vui là chính nên trồng thuỷ sinh ko hợp lắm.
Chiều lên tưới cây nhổ cỏ, xới đất, bón phân nó có cái thú riêng phỏng cụ. :D

ubisapro

Xe trâu
E ko trồng nhưng e nhìn thấy vài người trồng nhiều rùi ợ. Em chưa thấy họ lớp mái chống mưa cho lan, chỉ làm lưới chống nắng và chịu khó phun tưới thôi.

Em làm giàn có lưới chống nắng rồi mà nghe lời đứa bạn phải lợp thêm tấm lợp thông minh để che mưa.
Em thì ko thích trồng cây vì hồi bé trồng quá nhiều rồi, nhưng phải làm để cho gấu nó trồng, mà gấu nhà em lại thích hoa lan. :D

Tướng cướp

Xe điện
Nhà em, em làm mái nhựa sáng cụ ạ, ko mưa dầm là tèo hết.

Longp01

Xe tăng
Lan cụ phải có lưới che, ra nắng trực tiếp nó cháy lá.
Thực ra trồng trên mái chơi vui là chính nên trồng thuỷ sinh ko hợp lắm.
Chiều lên tưới cây nhổ cỏ, xới đất, bón phân nó có cái thú riêng phỏng cụ. :D
Vầng, chỗ đấy còn là chỗ hút thuốc cụa em mà không bị soi =))=))=))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Lan cụ phải có lưới che, ra nắng trực tiếp nó cháy lá.

Vầng, chỗ đấy còn là chỗ hút thuốc cụa em mà không bị soi =))=))=))
Vâng. Em làm cả lưới chống nắng và tấm nhựa lấy sáng để che mưa rồi.
Gấu em cũng soi chuyện hút thuốc kinh lắm nhưng em chỉ lên sân chơi tầng 4 hút thôi.

Tướng cướp

Xe điện
Vâng. Em cám ơn cụ.
Vậy là em yên tâm rồi.
Đứa bạn em chơi lan lâu rồi cũng bảo em như vậy.
Lan phi điệp thích hợp mấy món này, thì nó rất tốt cụ ạ:
-Vỏ thông New zealand loại 9-12mm và 18-25mm (50k/kg)
-Vỏ thông Việt nam loại 3-4cm (10k/kg)
-Dớn trắng Chi Lê (50k/100g)
-Phân trùn quế Vermis (40k/kg)
Cụ dùng chậu sành loại đáy có 5 lỗ, đk 20cm, cụ bỏ một lớp vỏ thông VN (đến nửa chậu), cụ bỏ một lớp thật mỏng dớn Chi Lê, sau đó cụ bốc một nắm phân trùn quế bỏ vào, sau đó cụ rắc 2 nắm vỏ thông 18-25, tiếp tục cụ rắc một nắm vỏ thông 9-12, và đặt kie phi điệp lên trên, sau đó rắc vài sợi dớn và một nắm nhỏ phân xung quanh gốc cây, cách gốc khoảng 2cm.
Thế là xong, trời nắng thì khoảng 6h chiều phun tưới cho vườn, trời mưa thì thôi, vòi phun cụ mua loại phun xương ấy.
Vật tư ở trên cụ vào Shopee gõ là ra.
Nếu có điều kiện thì mua máy bơm, pec phun, ổ cắm hẹn giờ để làm giàn phun tự động, thì cụ không phải chăm sóc thêm gì cả, hàng ngày cứ việc ngắm thôi.
Nhớ là phi điệp thì phải treo, không côn trùng hoặc chuột bọ nó phá.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cụ dùng chậu sành loại đáy có 5 lỗ, đk 20cm, cụ bỏ một lớp vỏ thông VN (đến nửa chậu), cụ bỏ một lớp thật mỏng dớn Chi Lê, sau đó cụ bốc một nắm phân trùn quế bỏ vào, sau đó cụ rắc 2 nắm vỏ thông 18-25, tiếp tục cụ rắc một nắm vỏ thông 9-12, và đặt kie phi điệp lên trên, sau đó rắc vài sợi dớn và một nắm nhỏ phân xung quanh gốc cây, cách gốc khoảng 2cm.
Thế là xong, trời nắng thì khoảng 6h chiều phun tưới cho vườn, trời mưa thì thôi, vòi phun cụ mua loại phun xương ấy.
Nếu có điều kiện thì mua máy bơm, pec phun, ổ cắm hẹn giờ để làm giàn phun tự động, thì cụ không phải chăm sóc thêm gì cả, hàng ngày cứ việc ngắm thôi.
Em ghi nhớ lời cụ dặn về truyền đạt lại cho gấu em.
Riêng vụ giàn phun tự động thì em sẽ tự làm.
Gấu em cả đời chả được trồng cây nên thích, chứ em hồi bé nhà trồng đơn vị tính bằng 1000m2 nên giờ sợ lắm rồi. :))

Tướng cướp

Xe điện
Em ghi nhớ lời cụ dặn về truyền đạt lại cho gấu em.
Riêng vụ giàn phun tự động thì em sẽ tự làm.
Gấu em cả đời chả được trồng cây nên thích, chứ em hồi bé nhà trồng đơn vị tính bằng 1000m2 nên giờ sợ lắm rồi. :))
Cụ mua pec loại này nó bền

Còn đây là ổ cắm hẹn giờ

Nếu đường nước có áp thì cụ mua cái này để ngắt áp

Le80

Xe buýt
Các cụ các mợ chia sẻ vụ làm đất bón phân đi: nhà em thỉnh thoảng tưới nước gạo ( toàn đóng chai dồn gần tuần có mùi chua mới tưới), làm 1 thùng xốp to ủ đồ thừa như rau, quả... nhưng thấy đất không cải thiện mấy, năm nay trồng mồng tơi thấy lên chậm, lá nhỏ. Có cụ nào dùng đất (tribat,...), phân đóng gói sẵn không ? Em có ông anh làm trang trại hữu cơ, định hôm nào nhờ mang về cho ít phân trùn quế - dùng cải tạo đất chắc ok nhỉ

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Các cụ các mợ chia sẻ vụ làm đất bón phân đi: nhà em thỉnh thoảng tưới nước gạo ( toàn đóng chai dồn gần tuần có mùi chua mới tưới), làm 1 thùng xốp to ủ đồ thừa như rau, quả... nhưng thấy đất không cải thiện mấy, năm nay trồng mồng tơi thấy lên chậm, lá nhỏ. Có cụ nào dùng đất (tribat,...), phân đóng gói sẵn không ? Em có ông anh làm trang trại hữu cơ, định hôm nào nhờ mang về cho ít phân trùn quế - dùng cải tạo đất chắc ok nhỉ
Cụ thử dùng đất thịt đi, đất tribat đắt mà cũng ít dinh dưỡng. Cụ dùng đất thịt trộn với phân trùn quế, phân vi sinh. Bón lót thêm phân rác cũng được. Cụ lấy xương cá ủ với đất và chế phẩm em vào 1 thùng. Xong múc cái đất ý bón lót với đất trồng rau, cứ ăn xong 1 lượt lại bổ sung 1 lần là ok :) còn nếu trồng cây ăn quả có thể trôn trực tiếp với nấm trico xong để tầm 10 ngày rồi trồng, thì cái xương cá ải từ từ nó dưỡng đất :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Đúng là chăm lan có khác :) e note lại để đọc :)

coolpix8700

Xe ngựa
Nước gạo thì ngoài giầu Vitamin B1 ra, gần như rất ít các chất dinh dưỡng khác!
Cây trồng ngoài các chất vi dinh dưỡng như khoáng, còn cần những chất khác như N, P, K.
Nếu chậu nhỏ, cây mọc nhanh thì đất trong chậu bị cây hút hết chất dinh dưỡng rất nhanh.
Muốn cây phát triển tốt thì phải thường xuyên thay đất.
Đất bán sẵn thì yên tâm họ không chỉ sử dụng phân hóa học, mà còn được bổ sung cả các thể loại chất kích thích sinh trưởng.
Về nguyên tắc, cây không hút được chất dinh dưỡng trong đất dưới dạng các hợp chất phức tạp, mà chỉ ở các dạng i ông đơn giản, ví dụ như đạm thì chỉ có thể được cây hấp thụ ở 2 dạng đơn giản là +NH4 hay -NO3. Dù có cho vào đất dạng gì thì đạm cũng phải được phân hủy về 2 dạng đơn giản đó cây mới nhận được!
Nhiều người trồng cây hữu cơ, cố tránh chất hóa học, kỳ cạch tìm mua a xít humic mà không biết là cái thứ được quảng cáo rất hữu cơ này hoàn toàn được tổng hợp bằng hóa học, nguồn gốc tầu. Kể cả có quảng cáo được chiết xuất từ dầu mỏ cũng không đúng (dầu mỏ chỉ là cái nguồn mà từ đó người ta phát hiện được tác dụng của thứ a xít này với cây trồng)!
Muốn tránh hóa học thì chỉ còn cách sau mỗi đợt trồng ra ngoài bờ sông Hồng đào đất phù sa về thay hết đất trong chậu!

BELKIN

Xe đạp
Cây lan ưa ẩm nhưng không ướt, cần nắng khoảng 50-70% lượng sáng nhưng không chiếu trực tiếp vào cây, thoáng gió. Cần nhất là làm mái che nắng chiếu trực tiếp, có thể làm một khoảng mái mái che mưa những lúc mưa quá nhiều thì có thể di chuyển cây vào để tránh thối gốc, thối lá và giảm nguy cơ bệnh.

tuongthenao

Xe hơi
Rau này nahf em trồng lần nào cũng bị chết, hay do hơi kém nắng nhỉ?

Nhà em trồng trên sân thượng rau lên nhanh lắm (em nghĩ rau này chỉ cần chỗ thoáng thôi), em đã trồng mấy loại như húng chó, tía tô, kinh giới, dau răm.... chỉ việc lấy cành và giúi xuống chậu thôi, xong tưới hàng ngày và sẽ có rau ăn :)

babeo

Xe điện
Nhà em có vườn rộng gần 3 ngàn m2 gieo trồng tự nhiên được gì ăn đó cụ ạ, tất cả ko dùng bất cứ hoá chất gì, cắt cỏ để luôn tại đó, rồi rơm, rồi trấu, rồi phân trâu mua về rải kín vườn cho tốt đất. Em đọc cuốn "Cuộc cách mạng 1 cọng rơm" của cụ người Nhật tuần trước thấy mình làm đúng như cụ ấy bảo, hay phết.

Nhà em trồng 3 hốc mướp leo lên giàn quả nhiều kinh khủng, còn Bí đỏ thì không ra được quả nào toàn để ăn ngọn, tuần rồi vợ em phá hết bí đi chuẩn bị trồng cây gì em ko để ý lắm.
Lá mơ thì ăn thoải mái.
Giờ chuẩn bị để trồng Cà Chua và trồng Bầu rồi
Em ít chụp ảnh và dùng Laptop nên ko biết lấy ảnh ở điện thoại ra đây ntn cả, hihi...
Thi thoảng bên Box nhà vườn em up ít ảnh nhà vườn tải từ FB xuống thôi mợ ạ
Cụ cho hỏi cụ mua phân trâu ở đâu đấy ? Giá rổ thế nào ạ ?