[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Le80

Xe buýt
Nước gạo thì ngoài giầu Vitamin B1 ra, gần như rất ít các chất dinh dưỡng khác!
Cây trồng ngoài các chất vi dinh dưỡng như khoáng, còn cần những chất khác như N, P, K.
Nếu chậu nhỏ, cây mọc nhanh thì đất trong chậu bị cây hút hết chất dinh dưỡng rất nhanh.
Muốn cây phát triển tốt thì phải thường xuyên thay đất.
Đất bán sẵn thì yên tâm họ không chỉ sử dụng phân hóa học, mà còn được bổ sung cả các thể loại chất kích thích sinh trưởng.
Về nguyên tắc, cây không hút được chất dinh dưỡng trong đất dưới dạng các hợp chất phức tạp, mà chỉ ở các dạng i ông đơn giản, ví dụ như đạm thì chỉ có thể được cây hấp thụ ở 2 dạng đơn giản là +NH4 hay -NO3. Dù có cho vào đất dạng gì thì đạm cũng phải được phân hủy về 2 dạng đơn giản đó cây mới nhận được!
Nhiều người trồng cây hữu cơ, cố tránh chất hóa học, kỳ cạch tìm mua a xít humic mà không biết là cái thứ được quảng cáo rất hữu cơ này hoàn toàn được tổng hợp bằng hóa học, nguồn gốc tầu. Kể cả có quảng cáo được chiết xuất từ dầu mỏ cũng không đúng (dầu mỏ chỉ là cái nguồn mà từ đó người ta phát hiện được tác dụng của thứ a xít này với cây trồng)!
Muốn tránh hóa học thì chỉ còn cách sau mỗi đợt trồng ra ngoài bờ sông Hồng đào đất phù sa về thay hết đất trong chậu!
Cụ thử dùng đất thịt đi, đất tribat đắt mà cũng ít dinh dưỡng. Cụ dùng đất thịt trộn với phân trùn quế, phân vi sinh. Bón lót thêm phân rác cũng được. Cụ lấy xương cá ủ với đất và chế phẩm em vào 1 thùng. Xong múc cái đất ý bón lót với đất trồng rau, cứ ăn xong 1 lượt lại bổ sung 1 lần là ok :) còn nếu trồng cây ăn quả có thể trôn trực tiếp với nấm trico xong để tầm 10 ngày rồi trồng, thì cái xương cá ải từ từ nó dưỡng đất :)
Cám ơn cụ/mợ tư vấn, đất thì em đang dùng đất thịt pha, cây trồng hiện tại em chủ yếu trồng rau thơm (húng quế, húng bạc hà, hẹ, lá lốt,..) một số loại rau mà chuột ít phá (dền, mồng tơi,..), thỉnh thoảng có mấy chậu khoai tây.
Cái vụ trang trại hữu cơ trên chủ yếu về chăn nuôi (lợn, gà), không phải trồng trọt nên em định lấy ít phân trùn quế về cải tạo đất sẵn có chứ sau mỗi đợt trồng lại thay đất oải lắm :D

Namtroc

Xe điện
Món này e chịu thôi

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cám ơn cụ/mợ tư vấn, đất thì em đang dùng đất thịt pha, cây trồng hiện tại em chủ yếu trồng rau thơm (húng quế, húng bạc hà, hẹ, lá lốt,..) một số loại rau mà chuột ít phá (dền, mồng tơi,..), thỉnh thoảng có mấy chậu khoai tây.
Cái vụ trang trại hữu cơ trên chủ yếu về chăn nuôi (lợn, gà), không phải trồng trọt nên em định lấy ít phân trùn quế về cải tạo đất sẵn có chứ sau mỗi đợt trồng lại thay đất oải lắm :D
Sau mỗi đợt trồng e cũng chỉ bổ sung thêm phân, trấu thôi. Chứ e ko thay đất :)

thangbibo1978

Xe tải
Nhà cháu cứ trộn thêm trấu và phân gà, cuốc đất cho phơi ải khỏang 1 tuẦn là ok hết ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ cho hỏi cụ mua phân trâu ở đâu đấy ? Giá rổ thế nào ạ ?
Nhà tớ nhờ bác làm vườn thu gom hộ ở dân rồi thuê xe công nông trở về, hết chục triệu tiền phân trâu để rải vườn rau, và chục triệu để bón gốc cây ăn quả
Giá thì ko để ý bao nhiêu tiền 1 bao vì bà xã thanh toán, keke

huydu90

Xe hơi
Em cũng mới tập tòe trồng mấy cây dua chuột. Dưa lưới dưa lê bầu và mướp. Cũng tự ủ rác nhà bếp bằng chế phẩm EM. Hiện mới được thu hoach dC mấy quả dua chuột. Các loại khác mới trồng có cây mới lên có cây đang ra hoa. Đang dự định tiếp theo sẽ trồng rau xanh. Cụ có thể tư vấn cho e cụ thế số loại cây trồng theo tầng nhiều, vừa, và ít nắng đc ko?
Dạ cụ có thể search trên mạng để chọn loại rau nhé cho dễ nhé. Ngày trước, ở chung cư cũ nhà em trên cao là dàn (em trồng bầu, với mướp là chủ yếu), tiếp theo mồng tơi dưới giàn, (cụ kéo giàn cho mồng tơi leo lên chung sẽ thu hoạch được nhiều hơn), bên cạnh mồng tơi là ít cà, tầng 2 em trồng rau muống, xà lách, cải, đáy em để khay trồng rau mầm cụ ạ. Cây gia vị thì em trồng hành lá :D (nhưng xài 2-3 đợt là hết), gừng để lấy lá + củ. Do ban công nhỏ nên anh chỉ làm được ăn có mấy bữa trong tuần thôi, quan trọng là vui. Trước em còn làm cái thùng để nuôi trùng quế + ủ rác nữa, khá hiệu quả. h về nhà mới chả trồng được gì, nhìn các cụ mà thèm:D.
Tuy nhiên các cụ nhớ hông phải cứ bón nhiều phân là cây tốt và trồng ở nhà tức là rau organic, nếu bón quá thừa dù hữu cơ hay vô cơ thì ta vẫn nạp chất không tốt vào mình :D :D

babeo

Xe điện
Nhà tớ nhờ bác làm vườn thu gom hộ ở dân rồi thuê xe công nông trở về, hết chục triệu tiền phân trâu để rải vườn rau, và chục triệu để bón gốc cây ăn quả
Giá thì ko để ý bao nhiêu tiền 1 bao vì bà xã thanh toán, keke
Phải đi gom lẻ thì cũng ngại nhỉ, trước đây nhà cháu toàn bón phân gà. Có phân trâu bón tốt hơn. Cám ơn cụ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Phải đi gom lẻ thì cũng ngại nhỉ, trước đây nhà cháu toàn bón phân gà. Có phân trâu bón tốt hơn. Cám ơn cụ.
thuê dân họ gom chứ, mình sao mà đi gom được

vieteuro

Xe container
Giàn bí nhà cụ sai quả thật , cụ có phun thuốc bảo vệ không ?
Bí em trồng cứ ra quả non là bị bọ xít đốt thối.

Thỉnh thoảng cụ bảu mợ nude lên tưới cho bí nó mau lớn tăng sức đề kháng :)) :)) :))

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ cho hỏi cụ mua phân trâu ở đâu đấy ? Giá rổ thế nào ạ ?
Như nhà e trồng sân thượng ko gần động hay chỗ thả trâu, e toàn mua phân ngoài cửa hàng bán có cả phân bò ủ sẵn rồi :)

babeo

Xe điện
Như nhà e trồng sân thượng ko gần động hay chỗ thả trâu, e toàn mua phân ngoài cửa hàng bán có cả phân bò ủ sẵn rồi :)
Vâng trồng sân thượng thì mua phân ủ sẵn cho tiện. Cháu đang nghiêng về nông nghiệp thuận tự nhiên, dùng lá cây che phủ đất , giảm lượng phân bón.

vieteuro

Xe container
E trồng cũng hòm hòm rùi ợ. Trước cửa nhà e cũng làm 10 thùng xốp trồng rùi. Khoảng 2 tuần về nhà ngoại, 1-2 tháng về quê e lại mang rau lên ăn nên cũng ko thiếu rau :D Cây ớt e cũng đánh sang chậu mới, bê nguyên bầu sang đó ợ. Lá ko héo tí nào, ngược lại tốt um như ảnh, cơ mà chẳng thấy quả :((
Cụ mua phân gà về ủ xong trộn với đất cho em
Vừa trĩu quả lại cay xè

vieteuro

Xe container
Nước gạo thì ngoài giầu Vitamin B1 ra, gần như rất ít các chất dinh dưỡng khác!
Cây trồng ngoài các chất vi dinh dưỡng như khoáng, còn cần những chất khác như N, P, K.
Nếu chậu nhỏ, cây mọc nhanh thì đất trong chậu bị cây hút hết chất dinh dưỡng rất nhanh.
Muốn cây phát triển tốt thì phải thường xuyên thay đất.
Đất bán sẵn thì yên tâm họ không chỉ sử dụng phân hóa học, mà còn được bổ sung cả các thể loại chất kích thích sinh trưởng.
Về nguyên tắc, cây không hút được chất dinh dưỡng trong đất dưới dạng các hợp chất phức tạp, mà chỉ ở các dạng i ông đơn giản, ví dụ như đạm thì chỉ có thể được cây hấp thụ ở 2 dạng đơn giản là +NH4 hay -NO3. Dù có cho vào đất dạng gì thì đạm cũng phải được phân hủy về 2 dạng đơn giản đó cây mới nhận được!
Nhiều người trồng cây hữu cơ, cố tránh chất hóa học, kỳ cạch tìm mua a xít humic mà không biết là cái thứ được quảng cáo rất hữu cơ này hoàn toàn được tổng hợp bằng hóa học, nguồn gốc tầu. Kể cả có quảng cáo được chiết xuất từ dầu mỏ cũng không đúng (dầu mỏ chỉ là cái nguồn mà từ đó người ta phát hiện được tác dụng của thứ a xít này với cây trồng)!
Muốn tránh hóa học thì chỉ còn cách sau mỗi đợt trồng ra ngoài bờ sông Hồng đào đất phù sa về thay hết đất trong chậu!
Cụ cho em hỏi tý
Mình mua npk về pha nước tưới được ko .có cần ngâm cho đỡ xót cây ko

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thanks cụ e vừa tự thu phấn cây dua lưới nhà e đc 2 hôm rồi đang hồi hộp ngóng nó có đậu ko để bọc quả
E thụ xong bọc luôn. Nếu ko đậu bỏ túi. Đậu thì cũng ko bị con gì châm :). Cụ trồng dưa lưới giống gì? E chắc 1 tuần nữa cũng phải giúp tụi nó xxx với nhau :))

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ cho em hỏi tý
Mình mua npk về pha nước tưới được ko .có cần ngâm cho đỡ xót cây ko
Phân npk ko pha cũng được. Cụ cho một ít vào đất xa gốc cây một chút, hàng ngày tưới nó tự ngấm xuống. Còn nếu oha tưới thì cây con còn non pha cực loãng, lớn hone chút pha đậm hơn :)
Vưng cụ, trước mắt cháu dùng phân gà ủ vậy.
E sợ dùng nhiều phân gà nó nóng cây, dùng phân bò ok hơn ý :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhà cháu cứ trộn thêm trấu và phân gà, cuốc đất cho phơi ải khỏang 1 tuẦn là ok hết ạ
Cụ trộn thêm tí đỗ tương xay nữa. Rắc như vôi ít thế thôi mà đỗ tương nó nóng vừa chết vi trùng lại tơi xốp đất và cung cấp dinh dưỡng :) mà đỗ tương nóng nên là cũng phải để ải 1 tuần cùng với phân và trấu rồi mới trồng :)

ubisapro

Xe trâu
Cụ cứ vào các trang trại chăn nuôi rồi hỏi mua. Giá thì khá vô cùng, có chỗ rẻ bất ngờ. Như Nhạc mẫu e trên Sơn tây, đợt đầu mua phân gà thì 20k/1 bao tải nhỏ. Sau kiếm được cái trang trại lợn đang thừa phân, ra mua 50k/17 bao tải to phân lợn :)). Phơi khô xong em lên, lấy gậy đập nhỏ rùi cho vào túi ni lông or thùng kín, bỏ cốp xe mang về vô tư :D