[CCCĐ] Trở lại Hà Giang, chuyến đi của nhà HorsePower.

minck

Xe container
Sông Nho Quế đặc biệt vì nó len lỏi giữa các dãy nũi cao, nó òn đặc biệt vì chảy trở lại TQ. Với làm nước xanh ngọc vào mùa đông, và đục vào mùa hè. Giờ nho Quế ngay tại diểm đỉnh Mã Pì Lènh đã có diện mạo mới.
Luôn luôn xung đọt giữa phát triễn kinh tế và gìn giữ môi trường, cảnh quan nguyên thuỷ. Nhất là lại ở điểm thăm quan nổi tiếng nhất vùng phía Bắc. Sự can thiệp của con người giờ làm cho cảnh quan đỉnh Mà Pì Lèng mất đi hoàn toàn sự hấp dẫn của hùnh vĩ mà hoang sơ. Đẹp mà khốc liệt, khắc nghiệt mà trong lành....
Cụ quả là thiên tài...Đã nắn dòng dc sông Nho Quế chảy sang TQ... :))
Còn theo nhà cháu dc biết:
Sông Nho Quế chảy vào Việt Nam từ địa phận thôn Séo Lủng xã Lũng Cú huyện Đồng Văn, đi qua hẻm núi Tu Sản rồi chạy dọc theo đèo Mã Pì Lèng. Khi đến Mèo Vạc thì tách ra chảy theo hướng Đông – Đông Nam vào địa phận Cao Bằng, cuối cùng đổ nước vào sông Gâm.

thành đông

Xe điện
Sông Nho Quế chảy vào Việt Nam từ địa phận thôn Séo Lủng xã Lũng Cú huyện Đồng Văn, đi qua hẻm núi Tu Sản rồi chạy dọc theo đèo Mã Pì Lèng. Khi đến Mèo Vạc thì tách ra chảy theo hướng Đông – Đông Nam vào địa phận Cao Bằng, cuối cùng đổ nước vào sông Gâm.
Cụ chủ nhầm sông Kỳ cùng thôi có gì đâu.

HorsePower

Xe container
Vậy hả cụ, em cũng chưa check lại thông tin. Cám ơn cụ minck đã chỉnh sửa.

HorsePower

Xe container
Cụ chủ nhầm sông Kỳ cùng thôi có gì đâu.
Cũng cám ơn cụ Thành Đông, trước tiên là theo cùng em bài này, comment và bảo vệ.
Chuyện nhầm nhọt là thường, mà có nhầm cụ minck mới lên tiếng, và cụ ấy quan tâm nên mới đọc kỹ và chỉnh cho.

HorsePower

Xe container
Cửa hang bên kia khá rộng. Thiên nhiên bên ngoài sáng trong.

HorsePower

Xe container
Ở mình thì phải vào Rừng Quốc gia, hay công viên quốc gia, khu bảo tồn....mới có được cảnh này, chứ ở bển, đâu đâu cũng vậy.

HorsePower

Xe container
Đá vôi là loại đá xốp nên cây có tthẻ bãm vào và hút nước, dưỡng chất từ các khe đá. Để mọc lên cái cây cỡ kia phải mất khá nhiều năm, có khi cả trăm năm chứ chẳng chơi.

Lơ lững ngọn giáo giời. Tham quan qua đây rơi trúng, đầu thai làm con bọ hung.

HorsePower

Xe container
Chính đi dọc sông lại hay hơn đi chính trên Hồ.

HorsePower

Xe container
Đây là lý do mọi ng tìm đến thiên nhiên, chẳng phải thấy nó đẹp quá mà ồ à...mà để quên hết cái nhỏ nhặt cuộc đời, tìm cái thư thái đầu óc.
1 đám mây trắng lấp ló sau rặng núi cũng cho đầu óc chút thơ thẩn. Đang thơ với thẩn thì phạch phạch chiếc thuyền máy đối diện tạo. 1 đợt sóng làm thuyền chòng chành.

redtn2002

Xe hơi
Các cụ đều "hay" cả. Em thích các cụ rồi đới.
Nếu chỉ biết chê, không biết khen, không biết nhận lỗi và không biết tự giễu cợt bản thân mình thì chán chết.

redtn2002

Xe hơi
Có nhiều người kêu ca phàn nàn Hồ Ba Bể chán, đi chẳng có gì.... và nhiều địa danh bị chê như vậy.
Tuy nhiên, đi hồ Ba Bể là để thưởng thức cái tĩnh lặng, xả hết mệt mỏi thông qua việc ngồi thuyền ngắm cảnh một cách an nhàn thư thái.
Vì vậy, sẽ hợp lý nếu dành một ít thời gian ghé qua đó. Còn ở đó nhiều thì chán là đúng rồi.

HorsePower

Xe container
Các cụ đều "hay" cả. Em thích các cụ rồi đới.
Nếu chỉ biết chê, không biết khen, không biết nhận lỗi và không biết tự giễu cợt bản thân mình thì chán chết.
Em cũng hiểu cụ redtn2002 nói đến khen chê cái gì, và vì sao phải nhận lôĩ cái gì?

Hồ 3 bể đúng là chỉ có thiên nhiên thôi. Tìm kiếm vui chơi giải trí vui vẻ phấn chấn thì ko phải.
Em chỉ thấy mình có thiên nhiên đẹp nhưng chỉ để nó đẹp kiểu hoang sơ mà chưa biết khai thác về giáo dục, kinh tế.
Là ra 1 tour giáo dục thiên nhiên môi trường cho học sinh, cho đi thăm quan, gìn giữ cảnh quan, đi nhặt rác 1 buổi, giảng về khí hậu, địa hình, địa chất...thì lợi ích hơn cả ngàn tiết học trong máy lạnh.

HorsePower

Xe container
Bên bờ nước lác đác người dân, trẻ con....

HorsePower

Xe container
Trời xanh ngắt như ở những nước cận bắc bán cầu.

Cây cối dc giữ gìn có khác

HorsePower

Xe container
Hang đẹp quá lão ơi :). Nhìn yên bình thật!
Đúng là cái thớt này chỉ gây hứng cho cụ ở 3 bể. Đám ảnh Hà Giang của cụ chất lượng quá, em chả có cửa nào so.
Nên quay lại đây nhé cụ dmd. Nếu ko đi cùng đoàn em đã dừng ở hang này lâu hơn.

dmdviet

Xe cút kít
Đúng là cái thớt này chỉ gây hứng cho cụ ở 3 bể. Đám ảnh Hà Giang của cụ chất lượng quá, em chả có cửa nào so.
Nên quay lại đây nhé cụ dmd. Nếu ko đi cùng đoàn em đã dừng ở hang này lâu hơn.
Em có lịch trình cung này rồi cụ ơi. Hà Giang còn Bắc mê em chưa qua, lướt Bắc Mê về 279 ra Ba Bể là đủ 1 cung đẹp he he!

redtn2002

Xe hơi
Thị trấn Bắc Mê năm em đi (2008) chỉ có duy nhất một cái nhà nghỉ. Chăn đệm thơm phức, mùa hè ngủ vẫn mát chỉ cần quạt nên không có điều hòa. Ấn tượng nhất với Bắc Mê của em là đêm hôm mò mẫm đi từ Cao Bằng sang, chỉ thấy người ta đốt nương đỏ rực, cách mấy cây số vẫn nhìn thấy.
Sáng ngủ dậy lượn ra chợ nhìn thấy một chậu to trắng tinh, hỏi ra thì ra là mỡ lợn, chậu bên cạnh còn đặc biệt hơn, toàn miếng lổn nhổn hóa ra là... tóp mỡ.

HorsePower

Xe container
Em có lịch trình cung này rồi cụ ơi. Hà Giang còn Bắc mê em chưa qua, lướt Bắc Mê về 279 ra Ba Bể là đủ 1 cung đẹp he he!
Gấu nhà em gợi ý. Hà giang còn phải đến Bắc Mê, Hoàng Su Phì, Xí mần. Những điểm ko đặc biệt nhưng là những điểm dừng giữa những cung đường đep mê hồn.