[Funland] Trò bẩn lừa sinh viên mới lên HN.

muca

Xe tăng
Cậu SV sang nhà em xin bát gạo về nấu cơm, em hỏi thì nó phàn nàn bị lừa:
Cháu mới lên HN thuê phòng trọ nhà anh A, ngoài tiền phòng ở phải đặt cọc 3tr khi nào chuyển đi thì lấy lại tiền cọc. Ở đc nửa tháng bị anh B đuổi đi.
Anh B nói: tao mới là chủ nhà này, thằng A nó thuê lại căn nhà của tao, nó ko trả tiền thuê nhà nên tao lấy lại nhà, chúng mày dọn đi. Tiền cọc thì gặp thằng A mà đòi.
Vài ngày sau anh A gọi điện chửi bới đe doạ: cái điều hoà chúng mày làm hỏng, 3tr ko đủ sửa mày quay lại đền cho tao. Mày học trường đấy tao biết rồi, tao ko để yên đâu.

Thằng bé sợ hãi ko dám quay lại, vẫn sợ bọn kia tìm đến trường đánh. Ko dám xin tiền bố mẹ vì ở quê nghèo. Em động viên mãi thằng cu SV mới đồng ý lên xe em chở đến.

Đến nơi thấy 2 thằng tranh ảnh đầy người đang ăn cơm với 3 con phều.
Em nói ban đầu chúng nó vẫn cãi. Em chốt cứng:

"Thôi dell nói nhiều nữa, 2 cầu thủ và 3 ca sỹ nghe cho rõ anh nói này: anh biết cả chỗ chúng mày mua đồ chơi đấy. Anh sẽ để yên cho chúng mày hoạt động nghệ thuật ở đây với điều kiện: trả lại 3tr + nửa tháng tiền nhà cho thằng này và ko lừa thêm đứa nào. Nếu chúng mày ko đồng ý với ý kiến của anh thì nói luôn để anh còn vào việc".
Bọn nó chỉ trả lại đc 3,5tr và xin 1tr vì hết tiền.

Em chở thằng cu SV về mà ko chắc chúng nó có dở trò lừa bịp tiếp không.
Tuyệt vời cụ ạ, xã hội nhiều người như cụ thì tốt biết bao, em cũng có đứa em c.bị lên thủ đô ở trọ đi học mà cũng thấy lo lo

MuathuHN252

Xe cút kít

xukthal

Xe lăn
E thấy có dòng sinh viên nhập học nhận phòng KTX đó ạ. Nên nghĩ vừa vào năm nhất ạ
Mấy thằng đi lừa là bọn lêu lổng nhà gần trường đó, lừa bọn SV1 mới bỡ ngỡ vào trường.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mấy thằng đi lừa là bọn lêu lổng nhà gần trường đó, lừa bọn SV1 mới bỡ ngỡ vào trường.
Vâng. E lại tưởng bạn cụ. Cả hội mới vô năm nhất mà đã nghĩ dc trò này thì e cũng phục thật

Tung.khabarovsk

Xe đạp
Nhà e cũng cho thuê trọ,có 4 gia đình mua được đất hà nội này,có gia đình trọ gần 15 năm rồi,không hiểu sao người thuê trọ ăn nên làm ra còn chủ nhà cứ lẹt đẹt,vui cho họ nhưng cũng buồn cho mình..haizzzz

Duyvu2019

Xe hơi
Nhóc nhà tôi năm 1 thuê nhà, ở cùng gia đình chủ luôn.
Hỏng cái vòi sen tắm lão chủ đòi 300k (tự nó tắc, gỉ nước liên tục, báo chủ họ thay) nhóc ko nộp. Khi con bé đi học lão chủ đòi 2 bạn cùng ở với nó, hai đứa kia sợ cả chủ lẫn nể nhóc nên làm bài nộp 200k phần hai đứa đó! Còn 100k về lão chủ đòi tiếp, con bé xuống vác luật và hợp đồng ra tuyên bố ko trả. Lúc sau con dâu lão đem 100k nên đưa bảo em nộp cho bố chị cho yên.
Thêm vào những chuyện trước đó nữa nên tháng sau nó chấm dứt hợp đồng, lão chủ lôi đủ thứ ra để trừ bớt tiền cọc.
Qua nhiều chủ trọ con bé và bạn nó đã ở, nó kết luận bọn bẩn bựa nhiều hơn người đàng hoàng . Và thêm nữa là bọn đi thuê trọ quá nhát ko dám bảo vệ mình nên hay bị bắt nạt và chủ trọ phát triển dần thói xấu.
E nghĩ người gặp chuyện xấu thì hay kể, còn bình thường hoặc Ok ít kể nên cảm giác đó thôi cụ.
Chứ xưa e trọ vs làm việc HN 15 năm cũng qua 5-6 chỗ trọ, tất cả đều thấy ổn, họ sòng phẳng, có người hơi khôn tí thôi nhưng ko quá mức. Mấy đứa bạn thân e cũng thế cả.
Chuyện người trọ mất dạy cũng nhiều mà chủ trọ bố láo cũng ko thiếu, nó là mặt trái của xh vs chỉ là 1 góc nhỏ chứ ko phải số đông.
Thế nên cái kết luận cụ nói e nghĩ nó ko mang tính đại chúng nên cụ cũng ko nên nhìn nhận tiêu cực quá nv.

Xe bọ xít

Xe container
Cậu SV sang nhà em xin bát gạo về nấu cơm, em hỏi thì nó phàn nàn bị lừa:
Cháu mới lên HN thuê phòng trọ nhà anh A, ngoài tiền phòng ở phải đặt cọc 3tr khi nào chuyển đi thì lấy lại tiền cọc. Ở đc nửa tháng bị anh B đuổi đi.
Anh B nói: tao mới là chủ nhà này, thằng A nó thuê lại căn nhà của tao, nó ko trả tiền thuê nhà nên tao lấy lại nhà, chúng mày dọn đi. Tiền cọc thì gặp thằng A mà đòi.
Vài ngày sau anh A gọi điện chửi bới đe doạ: cái điều hoà chúng mày làm hỏng, 3tr ko đủ sửa mày quay lại đền cho tao. Mày học trường đấy tao biết rồi, tao ko để yên đâu.

Thằng bé sợ hãi ko dám quay lại, vẫn sợ bọn kia tìm đến trường đánh. Ko dám xin tiền bố mẹ vì ở quê nghèo. Em động viên mãi thằng cu SV mới đồng ý lên xe em chở đến.

Đến nơi thấy 2 thằng tranh ảnh đầy người đang ăn cơm với 3 con phều.
Em nói ban đầu chúng nó vẫn cãi. Em chốt cứng:

"Thôi dell nói nhiều nữa, 2 cầu thủ và 3 ca sỹ nghe cho rõ anh nói này: anh biết cả chỗ chúng mày mua đồ chơi đấy. Anh sẽ để yên cho chúng mày hoạt động nghệ thuật ở đây với điều kiện: trả lại 3tr + nửa tháng tiền nhà cho thằng này và ko lừa thêm đứa nào. Nếu chúng mày ko đồng ý với ý kiến của anh thì nói luôn để anh còn vào việc".
Bọn nó chỉ trả lại đc 3,5tr và xin 1tr vì hết tiền.

Em chở thằng cu SV về mà ko chắc chúng nó có dở trò lừa bịp tiếp không.
XH cần nhiều người như Cụ, vì bản chất Xh giờ là đi ăn bẩn, đi lừa người yếu thế, và ít ai lên tiếng, chính quyền thì thờ ơ làm ngơ nên người yếu thế bị lừa chỉ còn biết ngậm ngùi, chẳng ai báo chính quyền nữa. Vì vậy, thành phần đi lừa, ăn chặn ngày càng nhiều vì thấy dễ dàng quá và làm chẳng bị sao. Bởi luật mình để xử đc, để cấu thành tội nó nhiều giai đoạn quá và lực lượng chức năng cũng chẳng buồn làm, đúng là XH đang phát triển nên đủ mọi thứ cần giải quyết. Con người thì càng ngày càng hèn và thân ai người ấy lo, chính quyền thì báo cũng như ko làm cho thành phần ăn bẩn ntn trong XH ngày càng nhiều. Chỉ khổ người yếu thế, mấy ai mà gặp được người như Cụ, và đội kia nó vẫn tiếp tục sống và lừa đúng bài như câu chuyện của cụ, và cụ cũng ko đủ sức để dăn đe cũng như đòi quyền lợi cho người yếu thế mãi đc, chỉ có chính quyền và luật pháp. Mong rằng luật pháp, cụ thể là xxx nên có để án để dẹp bọn lừa vặt này, thì mới mong Xh tốt đẹp lên đc.

doctor103

Xe điện
các trường phổ thông ở xa các trường ĐH có lẽ ngoài việc dạy kiến thức để học sinh thi THPT Quốc Gia thì nên tổ chức thêm lớp huấn luyện các kỹ năng khi đến các nơi ở mới nữa :|

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
các trường phổ thông ở xa các trường ĐH có lẽ ngoài việc dạy kiến thức để học sinh thi THPT Quốc Gia thì nên tổ chức thêm lớp huấn luyện các kỹ năng khi đến các nơi ở mới nữa :|
Trường đời dậy sao hết được cụ.
Mất học phí thì ắt thu đc cái khác.

TONGIA

Xe lừa
Em thuê trọ bao năm ở HN.
Toàn gặp chủ nhà tử tế.

Thi thoảng rảnh lại về thăm.
Có chủ nhà vẫn duy trì quan hệ đến tận giờ như anh em,

Đáng ra Đoàn Thanh Niên hoặc Hội Liên Hiệp Thanh Niên phải là đầu mối hỗ trợ SV bằng những việc cụ thể, thiết thực sát sườn.
Nhưng cuối cùng chỉ "toàn những lời chan chứa, còn hơn gió hơn mưa".
Nói phét giỏi, báo cáo hay thôi. Thế mà có dạo còn dập dòm thành lập Bộ Thanh Niên, rất tào lao.

thanhvn8020

Xe tải
Nhớ hồi em là sv ở Hà Nội thì món thịnh hành là môi giới việc làm gia sư xong rẽ qua bán vé máy bay này nọ, rồi chịu mất cọc. Và cái nghề gì mà cầm mỗi cái kính hay cái máy ảnh đi rao bán khắp, nói là đồ mới nhặt được hay sao đó, không biết nay còn nữa không. Thằng bạn em thấy ham trót lỡ hỏi phát bị nó bám cho như đỉa.

cerato87

Xe tải
Còn trò bẩn của bọn trung tâm gia sư môi giới ma cô, nó bắt cọc xong dạy đc vài buổi bị cho nghỉ mà ko đòi đc cọc. E đi đòi tiền cho bạn gái mà bị 2 con mực nó rượt 😥

MuathuHN252

Xe cút kít
Còn trò bẩn của bọn trung tâm gia sư môi giới ma cô, nó bắt cọc xong dạy đc vài buổi bị cho nghỉ mà ko đòi đc cọc. E đi đòi tiền cho bạn gái mà bị 2 con mực nó rượt 😥
Em họ em vừa định kí hợp đồng với 1 bên trung tâm gia sư mà bị em gàn lại. Cno gài điều khoản ntn: đồng ý nhận lớp là đóng 50% lương tháng đầu, sau đó mới cho địa chỉ nhà học sinh và sdt phụ huynh, cam kết dạy thử 1 buổi đầu miễn phí.
Em bảo nó hỏi bọn trung tâm là thế dạy thử 1 buổi xong phụ huynh hs éo ưng mình, đòi đổi gia sư thì thế nào. Chúng nó bảo sẽ sắp xếp cho mình lớp khác đến khi nào có lớp thì thôi.

TungThoc

Xe điện
Cụ Pháo cứng thật.
Đến bao giờ có quy định trường đủ ít nhất 70% số phòng ký túc xá mới được duyệt chỉ tiêu tuyển sinh.
Cứ như bây giờ ném các cháu ra xã hội là miếng mồi ngon cho bọn lừa đảo, trộm cướp.
F1 nhà em cũng bắt đầu cuộc sống SV xa nhà, em dặn dò bao nhiêu vẫn thấy thiếu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà e cũng cho thuê trọ,có 4 gia đình mua được đất hà nội này,có gia đình trọ gần 15 năm rồi,không hiểu sao người thuê trọ ăn nên làm ra còn chủ nhà cứ lẹt đẹt,vui cho họ nhưng cũng buồn cho mình..haizzzz
Kụ có lương khô đều nên chả lăn lộn nữa... Nên đột biến thì khó ợ

cha biet chi

Xe điện
Cụ ở đâu cho e xin cái tên và địa chỉ.có dịp em đi hà nội em mời cụ cốc cà phe cám ơn lòng tốt của cụ giúp đỡ các em.

fundraiser

Xe container
Cụ chất quá. Xã hội cần có nhiều người như cụ.

Diep1979

Xe container
Cám ơn cụ, cám ơn tấm lòng của cụ với cuộc đời