[Funland] Trình độ y bác sỹ VN khỏi phải bàn cãi

a_cheng

Xe điện
Em còn nghe nói là sinh viên y khoa bên họ toàn mổ trên mô hình, vì luật pháp ko cho phép thực hành trên tử thi thật, còn sinh viên mình thì được vào nhà xác mổ thật luôn, không biết đúng không nhỉ?
về công tác đào tạo thì ta sao bằng tây cụ ơi, thiếu tùm lum từ xác cho đến mô hình, dụng cụ.. có điều đi viện thì được làm nhiều hơn, từ tiêm truyền, điều trị, đưa xét nghiệm đến dọn kho, khuân vác bàn ghế... đủ cả ;))

Puppet

Xe buýt
Ở VN lĩnh vực nào cũng giỏi cả, quan trọng là lđ có phát huy được các điểm mạnh đó hay không?
Không đổ lỗi cho lđ được mà do tính cách, văn hóa người Việt ko nhìn xa trông rộng. Lúc nào cũng chỉ muốn có lợi cho mỗi gia đình mình ko muốn cống hiến cho xã hội nên ko có những công trình, phát minh cho cộng đồng, vì thế VN cũng không thể trở thành cường quốc nếu tự bản thân mỗi người ko thay đổi

Chĩm111

Xe điện
Em sống ở nước ngoài từ Á Âu đến Mỹ đủ cả nhưng chưa bao giờ coi VN xấu xí. Xã hội nào cũng có mặt tốt mặt xấu, và mình thì thế nào cũng vẫn là người VN. Em dăm năm nữa sang đầu 5x thì chắc cũng về thôi.
Mà cụ đừng coi nặng quốc tịch. Em lấy passport USA cũng chỉ để đi chơi cho dễ đỡ phải xin visa thôi chứ chẳng coi mình là 1 phần của nước Mỹ bao giờ :)
Có nhiều trải nghiệm để rút ra kết luận rằng mỗi nơi, mỗi chỗ đều có giá trị riêng của nó, phỏng cụ!
Cụ đi nhiều, với tuổi hơn 40 rồi, những trải nghiệm được hòa với vốn sống nên những kết luận của cụ thực sự rất sâu sắc ạ!
Mời cụ 1 ly nhá!

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ nói sai chắc chắn luôn. Ko ai chê quê cha đất tổ cả. Cho dù là kẻ cực đoan nhất , chống + nhất. Họ chê nhóm điều hành đn thôi. Nhóm này ko phải là quê cha đất tổ nên chê là điều cho phép. Chúng ta chê nhóm này hàng ngày đó thôi. Nhan nhản các thớt hàng ngày luôn. Như vậy cụ cũng cho là chê chửi quê hương sao ? Tư tưởng họ khác biệt mình. Không có nghĩa mình bắt họ phải theo. Nên đặt nhẹ vấn đề và cần cởi mở hơn cụ ạ.
Còn nói về chủ đề. Bs VN chúng ta giỏi vì đc thực hành nhiều. Chăm hay ko bằng quen tay. Nhưng chuyên sâu thì còn phải học hỏi nhiều lắm. 1 lĩnh vực nhỏ không đem so với tổng quan đc.
Mấy cái loại đó thì em càng chửi, bởi chúng nó đã phắn khỏi đất nc thì chả còn cái tư cách j để đòi hỏi cả. Những cái chê trách, chỉ trích ấy chỉ những người đang sống trên đất nc đc quyền lên tiếng.
Ko đến lượt lũ phản trắc, ko đưa ra đc giải pháp mà chỉ giỏi xuyên tạc cực đoan về đất nc. Cứ chê lãnh đạo, giới cầm quyền nhưng giờ bảo thằng nào, hội nhóm nào đủ sức lật đổ để lên thay thì có đứa nào đủ khả năng ko. Ngay cả việc chĩa mỏ về đất nc xuyên tạc hòng kích động ng dân còn ko làm nổi thì chúng nó lấy tư cách j để đòi hỏi chính quyền phải thế này thế nọ theo ý chúng nó.
Giờ vẫn còn nhiều đứa ngu đòi dân chủ kiểu Mẽo rồi đa Oẳng này nọ. Trong khi mô hình Mẽo áp dụng triệt để vào thằng m.Nam rồi vận hành như 1 đống shi.t ra sao thì chả bao giờ chúng nó dám đoái hoài đến.
VN mới chỉ thực sự mở cửa đc 25 năm nhưng có rất nhiều đứa cứ thích lôi Hàn với Nhật ra làm tiêu chuẩn, trong khi nhìn khắp TG có đc mấy thằng như Jap, Kor. Những đứa so sánh vậy có # j so bố mẹ chúng nó với Trump, Thái Anh Văn rồi chê bố mẹ mình là kém cỏi.
Nói chung em là thằng theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, đứa nào thích chê bai đất nc cứ việc miễn là hàng ngày mày vẫn đang sống trên đất VN và đồng hành cùng tổ quốc. Còn 3 cái loại mang tư tưởng cột điện chỉ muốn bỏ nc, đi xứ # bằng đc thì éo có tư cách lên tiếng về đất nc.
Ko phải ngẫu nhiên mà tất cả các còm của em gần như kbg bợ mít bọn Âu - Mẽo, thậm chí còn ghét đám Jap, Kor bởi chúng nó mang nặng tư tưởng coi thường VN.

Tunglam7749

Xe máy
Chuyển sang bệnh viện chợ rẫy mới không bị cắt 2 lá phổi... chứ còn để ở Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP thì coi xong. Bệnh viện chợ rẫy nó hơn hẳn 1 đẳng cấp... có chỗ nọ chỗ kia không phải đâu cũng tốt hết đâu
Bệnh viện nhiệt đới chuyên môn khác nên nó mới chuyển viện sau khi xong nhiệm vụ của nó.
Cụ nói thế khác nào bảo thằng thợ xây sửa điện nước kém.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nghề em làm liên quan và tiếp xúc với ngành y rất nhiều. Nói bs Việt Nam giỏi không? Quá giỏi ở các BV tuyến cuối, thành phố lớn. Quá kém ở các BV tuyến huyện, nhất là tỉnh lẻ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ làm e thấy như đang ở thiên đường ấy :D, sau vụ Covid e hết mơ giấc mơ Mỹ rồi

Chĩm111

Xe điện
Mấy cái loại đó thì em càng chửi, bởi chúng nó đã phắn khỏi đất nc thì chả còn cái tư cách j để đòi hỏi cả. Những cái chê trách, chỉ trích ấy chỉ giành cho những người đang sống trên đất nc.
Ko đến lượt lũ phản trắc, ko đưa ra đc giải pháp mà chỉ giỏi xuyên tạc cực đoan về đất nc. Cứ chê lãnh đạo, giới cầm quyền nhưng giờ bảo thằng nào, hội nhóm nào đủ sức lật đổ để lên thay thì có đứa nào đủ khả năng ko. Ngay cả việc chĩa mỏ về đất nc xuyên tạc hòng kích động ng dân còn ko làm nổi thì chúng nó lấy tư cách j để đòi hỏi chính quyền phải thế này thế nọ theo ý chúng nó. Giờ vẫn còn nhiều thằng ngu đòi dân chủ kiểu Mẽo rồi đa Oẳng này nọ đây. Trong khi mô hình Mẽo áp dụng triệt để vào thằng m.Nam rồi vận hành như 1 đống shi.t ra sao thì chả bao giờ chúng nó dám đoái hoài đến.
VN mới chỉ thực sự mở cửa đc 25 năm nhưng có rất nhiều đứa cứ thích lôi Hàn với Nhật ra làm tiêu chuẩn, trong khi nhìn khắp TG có đc mấy thằng như Jap, Kor. Những đứa so sánh vậy có # j so bố mẹ mình với Trump, Thái Anh Văn rồi chê bố mẹ mình là kém cỏi.
Nói chung em là thằng theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, đứa nào thích chê bai đất nc cứ việc miễn là hàng ngày mày vẫn đang sống trên đất VN và đồng hành cùng tổ quốc. Còn 3 cái loại mang tư tưởng cột điện chỉ muốn bỏ nc, đi xứ # bằng đc thì éo có tư cách lên tiếng về đất nc.
Ko phải ngẫu nhiên mà tất cả các còm của em gần như kbg bợ mít bọn Âu - Mẽo, thậm chí còn ghét đám Jap, Kor bởi chúng nó mang nặng tư tưởng coi thường VN.
Đồng ý với quan điểm của cụ!

maitrang1972

Xe điện
Riêng nói về cầm dao mổ thì Việt Nam! Số 2 ko ai dám nhận số 1
Thằng bẹn em đi trao đổi bs với qđ pháp lúc mới sang bọn pháp nó bẩu mày nhìn mà học
Bẹn em nó bảo ca ntn ngày tao làm vài ca. Bọn pháp ko tim bảo nó biểu diễn, nó làm nhoay nhoáy bọn kia mắt tròn xoe
Bọn nó năm mổ vài ca như vậy thôi đâu có như mình ngày thịt vài phát
Vụ mổ e nghĩ chăm hay ko bằng tay quen thôi
Em đồng ý với cụ.
Ngay cả các bác nông dân nhà mình ( ngày xưa, bây giờ không biết thế nào), để tiến hành 1 ca phẫu thuật triệt sản cũng làm nhoáy phát là xong. CHỉ cần 1 con dao lam, 1 ít nhọ nồi với lá khoai lang, chả ca nào bị nhiễm trùng hay tử vong cả :D :P . Đấy là em nói về chuyên ngành phẫu thuật hoạn lợn thiến me, heo bò gà chó; đố dân Tây làm được đấy. =)) =)) =))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Riêng nói về cầm dao mổ thì Việt Nam! Số 2 ko ai dám nhận số 1
Thằng bẹn em đi trao đổi bs với qđ pháp lúc mới sang bọn pháp nó bẩu mày nhìn mà học
Bẹn em nó bảo ca ntn ngày tao làm vài ca. Bọn pháp ko tim bảo nó biểu diễn, nó làm nhoay nhoáy bọn kia mắt tròn xoe
Bọn nó năm mổ vài ca như vậy thôi đâu có như mình ngày thịt vài phát
Vụ mổ e nghĩ chăm hay ko bằng tay quen thôi
Xưa cố gs 3T nhờ thực nghiệm liên tục ở chiến trường mới có phương pháp mổ gan mang tên ông....điều mà hội đồng Y khoa Pháp không công nhận ngay vì thiếu minh chứng về khcb bác ạ. Khoa học làm nền tảng cho kỹ thuật phát triển và kỹ thuật bổ trợ cho khoa học khám phá chứ không phải kỹ thuật tạo ra khoa học.

Bác hình dung là nếu chú cóp nào cũng có nhiều G.Floyd để tỳ đầu thì Mỹ ngày nào cũng có cả ngàn chú đai đúng như anh em 6x7+5 đã nói sang mà láo với cóp Mẽo. Cho nên việc thực nghiệm tự do, không ràng buộc là cái khó ở các nơi khác.

Kỹ thuật y khoa nó cũng tương tự như việc bác sinh sống trong thời dịch bệnh ở nước ngoài thôi....việc thực hành chính là thích nghi, tương tự như thời dịch bệnh lượng người Việt tự lực cánh sinh ở lại là phần lớn và họ đều thích nghi với hoàn cảnh sống, chả ai mò về - cái này có thể coi như kỹ thuật Y khoa nội địa

Còn lượng người vốn dĩ bác thấy trên vài chuyến....thì đấy đa phần là lượng không thích nghi nổi vì điều kiện & ràng buộc nó khác bác ạ cho nên phải hô to để về sớm - cái này có thể coi như kỹ thuật Y khoa ngoại. ;))

Trớ trêu thay lại là thế. :)

Chĩm111

Xe điện
Nghề em làm liên quan và tiếp xúc với ngành y rất nhiều. Nói bs Việt Nam giỏi không? Quá giỏi ở các BV tuyến cuối, thành phố lớn. Quá kém ở các BV tuyến huyện, nhất là tỉnh lẻ.
Đúng là em thấy ở tuyến TW, các bác sỹ có trình độ giỏi ở tầm quốc tế khá nhiều, hầu như chuyên nghành nào cũng có. Còn ở các cấp huyện đến tỉnh thì trình độ còn kém nhiều.
Mấy năm gần đây, em thấy có dự án Bệnh viện vệ tinh, nhiều người trong nghành đánh giá cao vì đã đào tạo, cầm tay chỉ việc từ các bác sỹ, chuyên gia của bệnh viện tuyến đầu, khiến cho trình độ, tay nghề của các bác sỹ một số tuyến địa phương tiến bộ nhiều, đặc biệt ở nghành tim, phụ sản chẳng hạn, cụ nhỉ?

poiuy

Xe ba gác
Việt nạm kém hơn ở khoản dịch vụ kém, bệnh viện quá tải nên gây cảm giác BS ít quan tâm đến BN, BS cũng không có thời gian và thói quen giải thích cặn kẽ cho BN. Mấy cái đó là chưa bằng nước ngoài còn trình độ thì không kém hơn.

Hai_75

Xe điện
Mặt bằng chung em thấy tây lông y tế tốt hơn ở VN là không phải bàn cãi.
Chủ thớt có tiền có quan hệ nên tiếp cận được các bác sỹ đầu ngành tại VN thì chắc chắn là trình độ cao hơn các bác sỹ làng nhàng của tây lông là đúng rồi.

vjtcon

Xe điện
BV tuyến cuối tập trung toàn các....Siêu nhân từ lò Y HN. Các siêu nhân này học như con trâu, toàn 9-10đ ạ. Nên trình độ cao cũng là dễ hiểu. Mà lò Y HN này lạ lắm, nhiều tiền k trụ nổi đâu ạ, chả hỉu sao chê xiền :D

harman_kardon

Xe điện
Mấy cái loại đó thì em càng chửi, bởi chúng nó đã phắn khỏi đất nc thì chả còn cái tư cách j để đòi hỏi cả. Những cái chê trách, chỉ trích ấy chỉ những người đang sống trên đất nc đc quyền lên tiếng.
Ko đến lượt lũ phản trắc, ko đưa ra đc giải pháp mà chỉ giỏi xuyên tạc cực đoan về đất nc. Cứ chê lãnh đạo, giới cầm quyền nhưng giờ bảo thằng nào, hội nhóm nào đủ sức lật đổ để lên thay thì có đứa nào đủ khả năng ko. Ngay cả việc chĩa mỏ về đất nc xuyên tạc hòng kích động ng dân còn ko làm nổi thì chúng nó lấy tư cách j để đòi hỏi chính quyền phải thế này thế nọ theo ý chúng nó.
Giờ vẫn còn nhiều đứa ngu đòi dân chủ kiểu Mẽo rồi đa Oẳng này nọ. Trong khi mô hình Mẽo áp dụng triệt để vào thằng m.Nam rồi vận hành như 1 đống shi.t ra sao thì chả bao giờ chúng nó dám đoái hoài đến.
VN mới chỉ thực sự mở cửa đc 25 năm nhưng có rất nhiều đứa cứ thích lôi Hàn với Nhật ra làm tiêu chuẩn, trong khi nhìn khắp TG có đc mấy thằng như Jap, Kor. Những đứa so sánh vậy có # j so bố mẹ chúng nó với Trump, Thái Anh Văn rồi chê bố mẹ mình là kém cỏi.
Em tôn trọng quan điểm của cụ. Nhưng em cũng tôn trọng quan điểm của ng khác. Ko ép buộc ai phải giống mình cả. Âu mỹ cũng phải mướt mồ hôi sôi nc mắt mới có tiền. Bợ mít nó chi vậy. Nó có cho ko mình xu nào đâu cụ ơi . Tuy nhiên có lẽ cụ phải chửi cả hàng chục triệu đồng bào mình rồi. Số này nhiều lắm. Tuy chưa có con số thống kê rõ ràng. Nhưng các thớt trên này và nhiều dd khác con số này chiếm quá đông và chiếm số đa. Cụ chửi sao cho xuể đây ? Rất may cho cụ là dd này sẽ treo bánh và khóa số những ai...... :D. Nếu tự do và ko e dè không xúc phạm, em thiết nghĩa cụ sẽ lĩnh đủ ghạch đá để xây BT rồi :D. Nên suy nghĩ cởi mở và thân thiện hơn. Là người VN dân tộc VN , cho dù ở đâu trên thế giới này . Họ đều có quyền lo lắng , có quyền lên tiếng khen chê cả. Cụ hay bất cứ ai đó không cấm cản nổi đâu ạ. Nhẹ nhàng thanh thản thảnh thơi ko sướng hơn sao. Nặng nề chi cho sầu :)).

Tunglam7749

Xe máy
Việt nạm kém hơn ở khoản dịch vụ kém, bệnh viện quá tải nên gây cảm giác BS ít quan tâm đến BN, BS cũng không có thời gian và thói quen giải thích cặn kẽ cho BN. Mấy cái đó là chưa bằng nước ngoài còn trình độ thì không kém hơn.
Bệnh nhân nên tìm hiểu trước khi hỏi cụ ạ. Ko chịu đọc hướng dẫn mà đã hỏi thì ai mà đủ sức trả lời.

xebuyt

Xe tăng
Quá tải ở các tuyến trên là do chăm sóc SK ban đầu ko tốt phải ko cụ?
Cái này chắc cụ cũng biết, một phần do trình độ, một phần do tâm lý... hai cái này cứ đan xen nhau thành ra cứ khó mãi.
Giờ chỉ trông mong các lãnh đạo có tầm nhìn để cải tổ, thay đổi thế nào thôi :)

ceconam

Xe điện
E ko có ý phản biện hay chê bai BS VN. Nhưng nếu cụ so sánh bs vn chỗ cụ tiếp xúc thì chắc cũng phải so với các bs hàng đầu ở bển mới có tí gọi là cân bằng, hơn nữa theo e thì mọi sự so sánh đều khập khiễng... chủ quan thì e vẫn nghĩ VN đi sau các nước đó vài chục năm thì chắc cũng ko sai đc, nói đi nói lại thì VN chỉ có bs đầu ngành ở HN, HCM thì có thể tin tưởng, các tỉnh lẻ thì hên xui lắm

poiuy

Xe ba gác
Bệnh nhân nên tìm hiểu trước khi hỏi cụ ạ. Ko chịu đọc hướng dẫn mà đã hỏi thì ai mà đủ sức trả lời.
Thế mới là dịch vụ. Nước ngoài người ta thừa thời gian nên có thể phục vụ cả những thứ đó mà ko ý kiến gì.