[Funland] Trình độ y bác sỹ VN khỏi phải bàn cãi

TPCN

Xe đạp
còm này chuẩn. Thử tưởng tượng 1 ông ngày mổ cả trăm con gà với 1 ông cả tuần thịt được vài con thì đương nhiên tay nghề ông làm thịt nhiều sẽ chuẩn hơn. Chỉ có điều là thịt nhiều quá tới lúc mệt quá lại dễ để quên cây kéo trong bụng gà thì toi :))
Chuyện khâu với mổ VN cháu nghĩ làm tốt hơn, thứ nhất là bs mổ phải mổ khá nhiều và tay nhỏ khóe léo hơn các bác Tây
Chuyện 1 chị đẻ bên Đức đây, nghe mà hãi

Kính hai cụ 1000 ly, có thể ngoài lề nhưng em cũng coi Việt Nam hay bất kì xã hội nào cũng có mặt tốt, xấu của nó. Một số người mở mồm hoặc Comment toàn những vấn đề tiêu cực chả bao giờ nói về tích cực và tất nhiên ngoài đời em ko bao giờ dám chơi với những ng như vậy!
Những người chỉ nhìn thấy tiêu cực tự họ sẽ tiêu cực trong hành vi của mình, rát là ko tốt, ko chỉ ko tốt cho họ mà còn cho người thân, bạn bè xung quanh

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện khâu với mổ VN cháu nghĩ làm tốt hơn, thứ nhất là bs mổ phải mổ khá nhiều và tay nhỏ khóe léo hơn các bác Tây
Chuyện 1 chị đẻ bên Đức đây, nghe mà hãi
Khâu tĩ gà tây nó cũng khác gà ta cụ nhoé :))

Xuân Bách

Xe buýt
Đấy là cụ đang nói đến những tuyến đầu ngành của ta rồi cụ kết luận cả nước ta. Số liệu này không đại diện cho toàn thể.

cụ nói cụ chữa ở Sing hay Uk nhưng cụ không nói đó là viện nào bên đó.

VoCan

Xe điện
Chuyển sang bệnh viện chợ rẫy mới không bị cắt 2 lá phổi... chứ còn để ở Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP thì coi xong. Bệnh viện chợ rẫy nó hơn hẳn 1 đẳng cấp... có chỗ nọ chỗ kia không phải đâu cũng tốt hết đâu
Em nghĩ chúng ta ngồi ngoài không nắm rõ thì đừng nói những lời như vậy , nói vậy không khác gì phủ nhận công sức của các bác sĩ bv NĐ. Những người có chuyên môn còn chưa nói gì , le ve bên ngoài thì thôi cụ ạ.

Rong rêu

Xe điện
So sánh tay nghề thì cũng khó lắm, nhiều bệnh của người Việt, Tây sẽ lúng túng khi chữa, vì nhiều khi chúng nó ít "sáng tạo", kiểu được ăn cả, ngã về mo như bs Việt.

Còn riêng mổ tim, phẫu thuật các kiểu thì Tây nó cũng khủng khiếp lắm.

Kitcat

Xe container
Hóng phong trào cột điện tây đổ bộ Vn
Toàn con cháu các cụ đi du học từ lúc dưới 18 tuổi về và người lao động chui cấp thấp về thôi ạ. Cột điện ngu gì mà về VN. Nói thẳng như thế.
Ô nhiễm hít bụi mịn, uống nước dầu thải, thu nhập hàng tháng tính theo bình quân đầu người thì chi tới hơn 50% thậm chí 90% cho việc ăn uống hàng ngày. Sống như thế làm gì có cơ hội hưởng thụ cuộc sống. Thực phẩm thì bẩn. Với cái mặt bằng dân chúng khổ sở như thế, thì quay về dù mình có giàu mình vẫn sống trong 1 xã hội bất ổn và thiếu văn minh. Nghèo đói sinh đạo tặc mà lị

Henry 27

Xe tăng
Đọc còm của cụ thì tóm lại tây vẫn là nhất. Em cũng tha thiết mong cụ tham gia các nhóm máy bay fun bên Tây cho sang choảng cái thằng người cụ ak. Chơi otofun Việt làm gì.

Chuyện bác sĩ VN giỏi thì ko chỉ VN còn cả thế giới hộ thừa nhận, cứ cái j giỏi thì cụ lại lấy lý do khác để lấp đi. Bác sĩ thì thực hành giỏi để cứu người là quan trọng nhất cụ còn bắt ngta chuyên sâu gì nữa? Xin cụ chỉ cho 1 hướng để ngta còn phấn đấu. Hay là Ai Eo phải 8.0 đổ lên, mắt phải xanh mũi phải lỗ mới vừa lòng cụ

Còn đất nước nào ko có tiêu cực cụ chỉ em phát. Cụ đưa cho Tây nhà cụ cái đề bài thế này cho nó giải nhé:

Lãnh đạo phải làm sao để đưa đất nước lên số 1 TG như các anh chê chửi vẫn muốn. Nguyên liệu:

- 1945 95% dân số mù chữ.
- 1980 tạm kết thúc chiến tranh, thực tế dai dẳng đến cuối năm 8x.
- Thoát cấm vận được 30 năm.
- Trước khi thoát cấm vận công chức lương 13kg gạo 1 tháng, cái lốp xe còn phải chia đôi.

Cụ tìm cả cái trời Tây kiếm giúp em 1 siêu nhân nào với nguyên liệu như thế đưa được đất nước lên số 1 hộ em phát. Còn giàu mạnh sẵn như Mỹ, em làm tổng thống thì vẫn số 1 thôi.
Tư duy của cụ mà đòi làm tổng thống Mỹ. Cái đề bài cụ đưa ra Nhật, Hàn, giải xong từ lâu.

vansj

Xe hơi
theo e thì bác sĩ ở bển ko có được thực hành nhiều như bác sĩ việt nam được. mà có thì toàn ca nhẹ hoặc kiểu bệnh giai đoạn đầu. còn ở VN thì đa số đến lúc bệnh nặng mới đến bệnh viện nên kinh nghiệm thực hành kiểu mổ sẻ của bác sĩ của VN hơn hẳn .

tinn

Xe đạp
Việt Nam đang ngày càng đáng sống, các cột điện đi rồi phải cố chê bôi để thể hiện mình đi là đúng, giờ khen chả khác nào tụi nó nhận sai

cưỡi chổi

Xe lăn
Bs VN mình phải làm vc quá nhiều nên 1 số chuyên môn giỏi. Cái này em công nhận. Tuy nhiên cơ sở vật chất quá kém. Làm vc quá nhiều cũng căng thẳng gây bức xúc.
Còn anh 91 kia rất may mắn là Số lượng bn nặng ko nhiều. Bs cả nc tập chung chữa trị. Nhưng số lượng như âu mỹ thì anh ta cũng thăng rồi.
BN91 mà nhập viện ở nước mẹ của anh ấy thì khả năng cao là cúng 49 ngày rồi

myob

Xe tăng
Để chữa bệnh cần có nhiều yếu tố mới có thể khiến cho người bệnh khỏi được. Tất nhiên yếu tố chuyên môn, tay nghề bác sỹ đóng vai trò quan trọng nhất, tuy nhiên “yếu tố con người” luôn thay đổi, ngay cả bác sỹ giỏi cũng mắc sai lầm....và nền y học tiên tiến không chấp nhận sai lầm mang yếu tố con người đó. Vì vậy “ giai đoạn chuẩn đoán” đóng vai trò rất quan trọng trong các bước chữa bệnh, và ở Việt nam chúng ta bước chuẩn đoán không thực sự bắt kịp thế giới vì giá thành, điều kiện kinh tế để mua sắm trang thiết bị còn eo hẹp. Việc chuẩn đoán tốt sẽ khiến cho các bước tiến hành chữa trị chuẩn sác hơn, đúng hơn, giảm yếu tố con người trong điều trị bệnh nhân. Ví dụ khi gãy chân sẽ được chụp x quang, chụp cộng hưởng từ- ct scanner, thử máu, thử phản hứng kháng sinh....để đảm bảo chắc chắn các bước cần thiết can thiệp từ bác sỹ được rõ ràng, dễ dàng...
Ở Việt nam chúng ta có dân số động, đk sống chưa cao nên các ca bệnh nhiều, bác sỹ chỉ tập trung chữa bệnh đã quá tải...các nước phát triển ngoài chữa bệnh, họ còn nghiên cứu xác định nguyên nhân gây bệnh để phát triển biện pháp phòng chống, phát triển thuốc men, thiết bị y tế...
Ví dụ: xe ô tô bị hỏng một bộ phận nào đó. Thợ Việt nam sẽ phải căn cứ vào biểu hiện hỏng để xác định nguyên nhân, rồi tháo toàn bộ máy móc khu vực nghi hỏng hóc để kiểm tra, sửa chữa...những thứ đó phụ thuộc vào tay nghề, kinh nghiệm của thợ...ai còn non mới vào nghề sẽ rất vất vả. Nhưng ở các nước phát triển, để giảm thiểu thời gian sửa chữa...họ phát triển phần mềm chuẩn đoán để phát hiện rõ bộ phận nào hỏng....nếu bộ phận đó hỏng nhiều lần thì sẽ tiến hành cái tiến để chấm dứt tình trạng hỏng đó....

Gato2009

Xe điện
Đây là trường hợp duy nhất covit khó quá, quá tầm Bệnh Viện nhiệt đới nên phải chuyển Tuyến trên. Chữa covit là một phác đồ chung toàn quốc.. các bệnh viện như Huế, quảng ninh, thanh hoá, vĩnh phúc... đều làm theo và online với nhau hàng ngày...nó trả có gì ghê gớm cả...ai cũng muốn lập công chữa dứt điểm bệnh viện mình KHÔNG MUỐN chuyển sang bệnh viện khác cả. Trường hợp chú người anh là trường hợp DUY NHÂT bệnh viện nhiệt đới phải CHUYỂN ...Mặc dù. giám đốc bệnh viện muốn đc chữa khỏi tại bệnh viện mình chứ không phải chuyển sang Bệnh Viện khác.
Không phải so sánh ngây ngô giữa thằng thợ xây sửa điện nước kém vì đây là so sánh khập khiễng... vì chữa covit trên toàn quốc từ các bệnh viện Thanh Hoá, Huế , Quảng Ninh chữa trong nốt nhạc . Trả có cái bệnh viện nào trên toàn quốc chữa hơn 300 bệnh nhân covit theo cái tư duy “Bệnh viện nhiệt đới chuyên môn khác nên nó mới chuyển viện sau khi xong nhiệm vụ của nó.” Tất cả các bệnh viện nhiệt đới các tỉnh đều cố gắng chữa khỏi dứt điểm bệnh nhân tại chỗ... khó quá thì chuyển lên tuyến trên. Trường hợp này bệnh nhân khỏi covit từ lâu nhưng không thể phục hồi..loay hoay ngâm tôm .. tý thì cắt 2 lá phổi... chuyển viện 1 phát thì ngay lập tức bệnh nhân tiến triển rõ.
Mà đừng nghĩ Bệnh viện nhiệt nhiệt đới tuyến Tỉnh hơn Khoa nhiệt đới thuộc Bệnh Viện TW nhé... không hơn về trình độ đâu có khi kém nhé.. bệnh nhân nặng nhất đầu tiên TQ là chữa khỏi covit tại chợ rẫy đó.
(...Mới đây, bệnh nhân Li Ding - người nhiễm COVID-19 đầu tiên và nặng nhất tại Việt Nam, sau khi khỏi bệnh hoàn toàn đã viết thư cảm ơn các y bác sĩ Bệnh viện Chợ Rẫy, đặc biệt là bác sĩ Nguyễn Ngọc Sang và Võ Ngọc Anh Thơ (Phó trưởng khoa Bệnh Nhiệt đới) - hai người trực tiếp tham gia điều trị cho ông...)
Em ko hiểu hết lên ko phản biện được gì...em chỉ có chút thắc mắc là tại sao bv NĐ lại để bn nặng đến thế mới chuyển sang CR nhỉ ( nặng đến mức em có cảm giác gần như BN đó xác định cmn rồi), trong suốt quá trình ông này điều trị ở N Đ thi hội chẩn với toàn chuyên gia đầu ngành và cả bộ YT...vậy tại sao lại ko chuyển sớm đi mà lại để BN tệ hại đế mức gần như hết hy vọng rồi mới chuyển viện, chuyển sớm thì có phải là tốt hơn rất nhiều không. Giờ lại ầm ỹ lên là phịc hồi thần kỳ...

h_mdc

Xe điện
Các lãnh đạo phải nghĩ cách để dân các nước đổ về VN chữa bệnh, nhân rộng du lịch nghỉ dưỡng chữa bệnh chẳng hạn, vừa hạt dẻ vừa an tâm.

Làm răng, nâng zú, hút mỡ thấy các vẹt kều toàn về nước làm vì chị phí hạt quá rẻ so với làm ở bển

vumanhkien

Xe buýt
Trình độ người VN phải nói khá là cao, vấn đề khó là do cơ chế và các điều kiện khác nên họ không phát huy được thôi. Như y tế thì cơ sở vật chất và các yếu tố khác quyết định cũng rất nhiều.

tienaka

Xe điện
Đây là cụ đang nhờ được bs đầu ngành của Việt Nam! Khám. Tuy nhiên khi cụ hỏi lại bên kia thì đều được ngta nhận ra chứng tỏ trình độ của bs bên kia đã cũng ngang mấy bs đầu ngành bên mình. Vậy e hỏi chút bs bên đó cụ đang hỏi là ở cấp nào
Em có đứa cháu bên tiệp đang chuẩn bị đi học y. Nhìn trường nó có cái kế hoạch 8 năm mới ra trường là e thấy có vẻ ổn hơn ở Việt Nam! Rùi

vừa đi vừa láii

Xe container
Em ko hiểu hết lên ko phản biện được gì...em chỉ có chút thắc mắc là tại sao bv NĐ lại để bn nặng đến thế mới chuyển sang CR nhỉ ( nặng đến mức em có cảm giác gần như BN đó xác định cmn rồi), trong suốt quá trình ông này điều trị ở N Đ thi hội chẩn với toàn chuyên gia đầu ngành và cả bộ YT...vậy tại sao lại ko chuyển sớm đi mà lại để BN tệ hại đế mức gần như hết hy vọng rồi mới chuyển viện, chuyển sớm thì có phải là tốt hơn rất nhiều không. Giờ lại ầm ỹ lên là phịc hồi thần kỳ...
Em nhớ là bệnh nhân 91 đã thoát khỏi nguy kịch tại bv Nhiệt đới, tuy nhiên hồi phục rất chậm. Sang CR thì nhanh hơn. ;))
Thú thực là em nghĩ ông này tèo vì nặng quá. Cố chữa cho ông để lấy kinh nghiệm :(. May cho ông là các bs quá giỏi :)

Bestyce

Xe hơi
Có 1 điều kiện mà các bác sỹ ở Việt Nam khác với các nước đang phát triển đó là các bác sỹ được thực hiện rất nhiều ca mổ và khám chữa bệnh, đặc biệt là những bệnh viện lớn và bác sỹ ít phải chịu những áp lực về điều kiện pháp lý đề được khám chữa bệnh và chịu trách nhiệm đối kết quả khám chữa bệnh. Có lẽ đó là lý do, những bác sỹ ở Việt Nam có kinh nghiệm và tay nghề cao hơn hẳn so với bác sỹ ở các nước đnag phát triển.