[Funland] Trình độ y bác sỹ VN khỏi phải bàn cãi

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ số lg bác sỹ /1000 dân của VN thấp, bác sỹ VN hơi quá tải, bù lại trăm hay không bằng tay quen, ở VN mỗi năm bác sỹ mổ với khám cho 1000 bệnh nhân, tay nghề ăn đứt bác sỹ Mỹ chỉ mổ khám cho 100 bệnh nhân.

Nghịch lý là nếu tăng được số lg bác sỹ/1000 dân, thì tay nghề bs sẽ đi xuống.

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
Cột điện Tây em éo care lắm.
Chỉ q.tâm mấy cột điện gốc VN đã x.định lượn khỏi đất nc thì đến lúc bệnh tật hoặc sắp chết đừng có mò về. Bởi mò về # éo tự chửi mình ngu.
Phải uyển chuyển linh hoạt tùy cơ chọn chỗ ăn ở hốc đớp

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ở mấy nc pt ấy ngày lễ nó nghỉ khám luôn, e nghe thế.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Em cũng éo biết chỉ biết là nếu có bệnh và thậm chí bệnh nặng khi vào viện khám thì đi từ sáng tinh mơ sau khi xếp hàng bốc số đóng tiền các kiểu để gặp được bs thăm khám thì thời gian khám chắc khoảng 1p ( 60s) thậm chí người bệnh còn chưa kịp trình bày.

Dở người

Xe điện
Giỏi hay không tính sau chứ y tế Việt Nam em xác nhận được cái là nhanh. Nhanh dã man ạ.
Bạn em bị u nang buồng trứng, u bằng trái trứng vịt rồi. Nó sống ở Thụy Điển, lấy thằng Thụy Điển hẳn hỏi, kinh tế ổn định, bảo hiểm mua cao mà đi khám, qua được cửa bác sỹ gia đình, vào đến bệnh viện bác sỹ cứ bảo chờ, chờ đấy.
Đến lúc nó đau quá, cương quyết đòi mổ, bác sỹ gia đình rồi bác sỹ bệnh viện ok, xếp lịch mổ thì hỡi ôi, chờ gần 2 tháng. Khiếp hồn, nó đặt lịch phi về Việt Nam. Đúng 3 ngày tính cả thời gian làm xét nghiệm các kiểu, bác sỹ Y dược đã mổ xong. Còn bảo nó ca này đơn giản ấy mà, có gì đâu mà lo.
Sau vụ mổ u, nó xác định luôn đau phát đặt lịch về Việt Nam luôn. Cứ chờ bác sỹ Tây chắc chết rồi vẫn chưa đến lịch khám.
Có topic nào có cụ ở Đức chia sẻ, có cô bé du học sinh đau mắt, khám đi khám lại ở Đức mấy tháng mãi không dứt, cuối cùng mất 1 mắt. Trong khi nếu ở Việt Nam chắc xong trong vài ngày.
Chứ còn viêm họng với đau răng, chờ đến lịch khám thì bệnh cũng khỏi, sau những cơn đau triền miên.
Chị Nguyễn bá Ý Nhi, bác sỹ siêu âm cực xịn ở dalat chả kể, bả sang Pháp học nâng cao tay nghề. Bác sỹ nước bạn đưa vào phòng siêu âm hướng dẫn, bả đọc kết quả còn nhanh gấp 3 lần. Bác sỹ Pháp ngã ngửa ra, bả mới bảo ngày tao siêu âm không dưới 50 bệnh nhân, gấp 5-7 lần bệnh nhân của mày. Mỗi cái máy móc thì Tây xịn thật, ứng dụng nhiều kỹ thuật mới mà bác sỹ mình cần update.
Đấy là chưa kể bác sỹ phẫu thuật Việt Nam thì khỏi nói, mổ như mổ gà. Giờ bác sỹ Tây sang Việt Nam học mổ đầy vì có bệnh nhân để thực tập. Chứ bên nước các bản, tháng xếp lịch 5 ca thì bác sỹ mổ đông hơn bệnh nhân.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ quá cực đoan. Ứng xử như vậy khác nào những ng 3 xọc kia. Tổ quốc ko của riêng ai. Tốt khen xấu chê và cần phải lắng nghe và học hỏi. Những ng sinh ra ở vn . Vì 1 lý do nào đó ng ta ra đi. Sinh sống trên 1 nền văn hóa XH khác. Thấy cái gì hơn ng ta khen. Thấy cái gì xấu ng ta chê dở. Vn chúng ta . Giỏi về chống dịch vì người dân đã quá quen thuộc và luôn phải căng mình ứng phó bệnh tật. Phương tây cả trăm năm nay. Họ đâu có kinh nghiệm gì nên dân chúng chủ quan. Chứ thuốc chữa bệnh của hết phương tây phát minh nghiên cứu ra. Vn phải đi mua và học hỏi. Còn khướt mới so sánh với ng ta đc. Trăm năm nữa , hoặc vn sinh ra vài chục thần đồng mang khối óc siêu đẳng may ra đuổi kịp. Nói đâu xa cái tượng đài kéo dài lừng lững cát linh hà đông đó.
Ng ta khen có gì sai ? Ng ta chê chỗ nào ko đúng ? Đến các quan chức CP như anh nghẹo còn cho con qua. Các đại gia bỏ tỷ đô mua nhà nữa là. Xứ ng ta ko tốt ko đẹp, có họa điên mới sang. Ko nên vì 1 mảng mà nghĩ nc mình cái gì cũng giỏi cả. Con tôi cũng 2 QT. Nhưng chẳng qua để chúng nó kế thừa gia sản cho dễ dàng về mặt pháp lý sau này. Và chuẩn bị dự phòng những thứ xấu nhất có thể sảy ra. Đời những ng như chúng tôi sau theo ông theo bà. Đám con cháu sau này chúng nó cũng chỉ biết đây là quê cha mẹ nó thôi. Làm gì còn cảnh tiếp lửa về quê hương nữa. Cho dù mình có nhét vào đầu chúng nó hàng ngày về VN cũng vậy. 1 thực tế mặt trái ai cũng phải thừa nhận và chấp nhận. Thế giới phẳng rồi. Đâu thanh bình đâu an lạc đó là nơi đáng sống. Đâu cũng có mặt phải và trái. Mình nên chọn lựa và cân bằng sao cho phù hợp với bản thân mình.
Ơ, thế em nói sai j ah? Những đứa chê bai đất nc, rời bỏ để đi bằng đc sang nc # để hưởng 1 cs tốt hơn thì hãy giữ đúng lý tưởng lúc ra đi khi chúng nó về già và c.bị xuống lỗ.
Còn chơi tiêu chuẩn kép lúc trẻ khỏe mạnh thì rời bỏ đất nc kỳ đc. Đến lúc già yếu méo hưởng thụ đc nữa lại muốn về rồi chậc lưỡi "cuộc đời như bóng câu qua thềm, tiền bạc chỉ là phù du" thì mấy cái loại đấy em chả bao giờ phải gợn mồm khi chửi.
Em nói thật với cụ cái trò chê suông là cái trò dễ nhất mà ếu ai cũng làm đc hết nên đừng nói cái thằng biết chê là thằng khôn. Còn cứ hễ đất nc khó khăn là bỏ tổ quốc thì làm mịa dân Hy Lạp đi, hợp với gen của lũ mang tư tưởng vong quốc ấy lắm.
Đã ko làm ăn đc cái j ngay trên đất mẹ thì lúc ra đi cứ lẳng lặng mà đi, âm thầm mà làm giàu, p/triển sự nghiệp trên đất khách. Ko ai ngta phê phán hay chỉ trích j đâu, thậm chí ngta còn khen ngợi vì biết làm giàu trên xứ người.
Còn cái loại mang lý tưởng cột điện, chửi đất nc để đc ra đi, sang bển xong quay cổ dè bỉu đất nc thì như em đã nói. Đến lúc già yếu, sắp chết đừng có mò về lại VN mua slot chôn thây. Bởi như vậy chỉ tự khẳng định cái ngu của mình khi chửi đất nc thôi.

just for fun

Xe lăn
Em cũng éo biết chỉ biết là nếu có bệnh và thậm chí bệnh nặng khi vào viện khám thì đi từ sáng tinh mơ sau khi xếp hàng bốc số đóng tiền các kiểu để gặp được bs thăm khám thì thời gian khám chắc khoảng 1p ( 60s) thậm chí người bệnh còn chưa kịp trình bày.
Cụ có tin là nếu ở các nước phát triển khi cụ đau ốm đợi được lượt khám có khi cụ tự khỏi rồi ko?

hoangduc.sbr

Xe container
Giỏi hay không tính sau chứ y tế Việt Nam em xác nhận được cái là nhanh. Nhanh dã man ạ.
Bạn em bị u nang buồng trứng, u bằng trái trứng vịt rồi. Nó sống ở Thụy Điển, lấy thằng Thụy Điển hẳn hỏi, kinh tế ổn định, bảo hiểm mua cao mà đi khám, qua được cửa bác sỹ gia đình, vào đến bệnh viện bác sỹ cứ bảo chờ, chờ đấy.
Đến lúc nó đau quá, cương quyết đòi mổ, bác sỹ gia đình rồi bác sỹ bệnh viện ok, xếp lịch mổ thì hỡi ôi, chờ gần 2 tháng. Khiếp hồn, nó đặt lịch phi về Việt Nam. Đúng 3 ngày tính cả thời gian làm xét nghiệm các kiểu, bác sỹ Y dược đã mổ xong. Còn bảo nó ca này đơn giản ấy mà, có gì đâu mà lo.
Sau vụ mổ u, nó xác định luôn đau phát đặt lịch về Việt Nam luôn. Cứ chờ bác sỹ Tây chắc chết rồi vẫn chưa đến lịch khám.
Có topic nào có cụ ở Đức chia sẻ, có cô bé du học sinh đau mắt, khám đi khám lại ở Đức mấy tháng mãi không dứt, cuối cùng mất 1 mắt. Trong khi nếu ở Việt Nam chắc xong trong vài ngày.
Chứ còn viêm họng với đau răng, chờ đến lịch khám thì bệnh cũng khỏi, sau những cơn đau triền miên.
Chị Nguyễn bá Ý Nhi, bác sỹ siêu âm cực xịn ở dalat chả kể, bả sang Pháp học nâng cao tay nghề. Bác sỹ nước bạn đưa vào phòng siêu âm hướng dẫn, bả đọc kết quả còn nhanh gấp 3 lần. Bác sỹ Pháp ngã ngửa ra, bả mới bảo ngày tao siêu âm không dưới 50 bệnh nhân, gấp 5-7 lần bệnh nhân của mày. Mỗi cái máy móc thì Tây xịn thật, ứng dụng nhiều kỹ thuật mới mà bác sỹ mình cần update.
Đấy là chưa kể bác sỹ phẫu thuật Việt Nam thì khỏi nói, mổ như mổ gà. Giờ bác sỹ Tây sang Việt Nam học mổ đầy vì có bệnh nhân để thực tập. Chứ bên nước các bản, tháng xếp lịch 5 ca thì bác sỹ mổ đông hơn bệnh nhân.
Người nhà em có cái răng trẩu mà bác sĩ Jap nó hẹn cho nửa năm ko nhổ nổi. Cuối cùng về R-H-M phát làm trong phút mốt.

Cá nhân em đây, tự nhiên ù tai, tự thấy có vẻ viêm ống tai từ tai xuống họng. Đặt hẹn bs thì nó bảo ko quá nghiêm trọng, lịch khám chờ 6 tuần.
Đến lúc khám được thì khỏi mịa rồi

hoangduc.sbr

Xe container
Cá nhân em đây, tự nhiên ù tai, tự thấy có vẻ viêm ống tai từ tai xuống họng. Đặt hẹn bs thì nó bảo ko quá nghiêm trọng, lịch khám chờ 6 tuần.
Đến lúc khám được thì khỏi mịa rồi
Thế cụ may hơn bạn em rồi, hồi 2010 c.bị tốt nghiệp mà nó chơi Dota với Diablo nhiều quá. Lúc nào cũng đeo tai nghe gaming khư khư trên đầu. Cuối cùng ù mịa tai, mà cứ tưởng chỉ bị đau đầu ù tai b/thường nên để mãi nửa tháng sau mới sang khoa tai mũi họng B.Mai khám (nếu nó sang luôn bv Tai - mũi - họng cũng ở trong BM là chữa đc rồi). Cuối cùng ko chữa kịp, chuyển sang bv T-M-H thì bảo đến sớm 2-3 ngày thì còn chữa đc. Thế là tai trái bị điếc từ đó đến giờ.

Mũi tên bạc

Xe container
Việt Nam thì rất khó có những nhà khoa học nổi tiếng, những phát minh để đời như ở trời Tây nhưng nếu để sử dụng các phát minh, Thành tựu khoa học của nhân loại, cải tiến cho phù hợp,... thì Việt Nam là số 1 thế giới!

JAMINETEA

Xe tải
Bs VN mình phải làm vc quá nhiều nên 1 số chuyên môn giỏi. Cái này em công nhận. Tuy nhiên cơ sở vật chất quá kém. Làm vc quá nhiều cũng căng thẳng gây bức xúc.
Còn anh 91 kia rất may mắn là Số lượng bn nặng ko nhiều. Bs cả nc tập chung chữa trị. Nhưng số lượng như âu mỹ thì anh ta cũng thăng rồi.
Nhất trí và cùng quan điểm với cụ :)

Mũi tên bạc

Xe container
Đọc đoạn cuối của cụ em giảm stress! :D

AnNV2304

Xe hơi
Em còn nghe nói là sinh viên y khoa bên họ toàn mổ trên mô hình, vì luật pháp ko cho phép thực hành trên tử thi thật, còn sinh viên mình thì được vào nhà xác mổ thật luôn, không biết đúng không nhỉ?

a_cheng

Xe điện
Tay nghề bs VN thì các cụ khỏi lo. Trăm hay không bằng tay quen mà. Em là người trong ngành nên cũng biết khá rõ. Từ hồi sinh viên, nghe giám đốc viện E giao ban nói vui, đội chuyên gia Sing sang ta xem mổ, bất ngờ vì bác sỹ của ta mới Thạc sỹ, thậm chí có ông lười còn chửa thèm học lên ths đã được đứng mổ chính, mà mổ nhoay nhoáy điệu nghệ. Trong khi đó ở Sing chỉ tiến sỹ mới được mổ như vậy, mấy anh bằng cấp kiểu kia chỉ đứng phụ thôi :D.
Rồi bà cô bên vợ em vài năm trước bị u cạnh cột sống, vị trí rất khó mổ vì dễ gây liệt. Thế mà Việt Đức mổ ngon choét, sau 3 hôm đã đẩy về viện tỉnh. Ở viện tỉnh hơn tuần, cô đi lại như bình thường, làm mấy bà bệnh nhân bên cạnh còn hỏi " thế bà lên HN mổ cái gì?" :)). Trong khi hôm đó cũng có 1 tiến sỹ bên Pháp qua, bên ta nhường cho mổ 1 ca thì lại liệt ( tất nhiên nó còn tuỳ thuộc nhiều thứ, có thể bn kia nặng hơn, ca mổ phức tạp hơn...)
Còn các cụ cứ chê cơ sở vật chất của mình, nhưng ca đẻ ở VN mình có 3 triệu, bên Mỹ nó 300 triệu thì nó mới có tiền đầu tư cơ sở vật chất, bác sỹ y tá mới không phải nghĩ đến tiền chứ :)).
Hồi em mới ra trường, nói chuyện cùng thằng bs người Úc qua VN mình học. Nó hỏi em lương tháng bao nhiêu, em bảo lương tao 150$/ tháng ( lương bs mới ra trường hệ số 2.34). Nó không tin, sau cứ cười em mãi, bảo là lương 1 tháng của mày bằng số tiền 1 lần tao khám, làm thủ thuật cho 1 bệnh nhân bên Úc :)) ( thu nhập của nó sau thuế là khoảng 100.000 đô Úc 1 năm, khoảng 1 tỷ 7 VNĐ hồi đó).

harman_kardon

Xe điện
Ơ, thế em nói sai j ah? Những đứa chê bai đất nc, rời bỏ để đi bằng đc sang nc # để hưởng 1 cs tốt hơn thì hãy giữ đúng lý tưởng lúc ra đi khi chúng nó về già và c.bị xuống lỗ.
Còn chơi tiêu chuẩn kép lúc trẻ khỏe mạnh thì rời bỏ đất nc kỳ đc. Đến lúc già yếu méo hưởng thụ đc nữa lại muốn về rồi chậc lưỡi "cuộc đời như bóng câu qua thềm, tiền bạc chỉ là phù du" thì mấy cái loại đấy em chả bao giờ phải gợn mồm khi chửi.
Em nói thật với cụ cái trò chê suông là cái trò dễ nhất mà ếu ai cũng làm đc hết nên đừng nói cái thằng biết chê là thằng khôn. Còn cứ hễ đất nc khó khăn là bỏ tổ quốc thì làm mịa dân Hy Lạp đi, hợp với gen của lũ mang tư tưởng vong quốc ấy lắm.
Đã ko làm ăn đc cái j ngay trên đất mẹ thì lúc ra đi cứ lẳng lặng mà đi, âm thầm mà làm giàu, p/triển sự nghiệp trên đất khách. Ko ai ngta phê phán hay chỉ trích j đâu, thậm chí ngta còn khen ngợi vì biết làm giàu trên xứ người.
Còn cái loại mang lý tưởng cột điện, chửi đất nc để đc ra đi, sang bển xong quay cổ dè bỉu đất nc thì như em đã nói. Đến lúc già yếu, sắp chết đừng có mò về lại VN mua slot chôn thây. Bởi như vậy chỉ tự khẳng định cái ngu của mình khi chửi đất nc thôi.
Cụ nói sai chắc chắn luôn. Ko ai chê quê cha đất tổ cả. Cho dù là kẻ cực đoan nhất , chống + nhất. Họ chê nhóm điều hành đn thôi. Nhóm này ko phải là quê cha đất tổ nên chê là điều cho phép. Chúng ta chê nhóm này hàng ngày đó thôi. Nhan nhản các thớt hàng ngày luôn. Như vậy cụ cũng cho là chê chửi quê hương sao ? Tư tưởng họ khác biệt mình. Không có nghĩa mình bắt họ phải theo. Nên đặt nhẹ vấn đề và cần cởi mở hơn cụ ạ.
Còn nói về chủ đề. Bs VN chúng ta giỏi vì đc thực hành nhiều. Chăm hay ko bằng quen tay. Nhưng chuyên sâu thì còn phải học hỏi nhiều lắm. 1 lĩnh vực nhỏ không đem so với tổng quan đc.

Dở người

Xe điện
Em còn nghe nói là sinh viên y khoa bên họ toàn mổ trên mô hình, vì luật pháp ko cho phép thực hành trên tử thi thật, còn sinh viên mình thì được vào nhà xác mổ thật luôn, không biết đúng không nhỉ?
Không đâu cụ,
Xét về đào tạo, sinh viên học y Âu, Mỹ được đào tạo rất tốt, máy móc dụng cụ, xác hiến thoải mái. Mổ xác người thật cũng xuất phát từ châu Âu mà.
Có điều do công tác chăm sóc sức khỏe của Tây tốt, người bệnh không nhiều, quan điểm y tế cũng khác biệt nên cơ hội thực hành trên bệnh nhân không nhiều bằng Việt Nam thôi. Ví dụ như tai nạn, bên Âu Mỹ số lượng người tai nạn giao thông sao nhiều như Việt Nam được. Bác sỹ mình mổ tay chân, bó xương như mổ gà vậy thôi. Thêm quả đẻ mổ bác sỹ Việt vô địch, trung tâm y tế cấp huyện là mổ ngon lành. Bên tây làm gì có nhiều bệnh nhân như thế mà thực tập.
Chứ tiến bộ về y khoa mỗi ngày, mỗi giờ y tế Việt phải học của các bạn tây nhiều.

harman_kardon

Xe điện
Ah quên, hồi em 15 tuổi, em cũng cực đoan còn hơn cả cụ cơ, nhưng gđ cho em thoát ly sớm, vị thành niên em đã tung hoành ngang dọc đơn thân độc túi rồi ạ :)). Nên em đã nhìn nhận có sự khác biệt và cởi mở rất nhiều. Em yêu Bác Giáp, Bác Hồ vì họ là anh hùng dân tộc nhưng em ghét nhóm hiện nay lắm ạ, vì họ tàn phá thì nhiều cái tốt chẳng đc bao nhiêu ( nhưng em thích họ ở lần chống dịch này, em hoàn toàn ủng hộ.) Đó sự khác biệt là ở chỗ đây. Cái gì tốt em yêu, cái gì xấu em ghét. Cụ đừng úm em là chửi quê hương nhá :D.