[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

chemotech

Xe điện
Có bài hát nào mà ai nghe cũng phải đứng nghiêm từ bà Osin đến ông CTN, bài hát đấy của Nhạc Sĩ Văn Cao thì tất nhiên là ông ấy hơn rồi

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đây là ca khúc.
Ca khúc của Phạm Duy bỏ đi phần lời, phần giai điệu nghe rất ngang, không hay.
Nếu cụ thích taste giai điệu, e tặng cụ bài Dạ khúc của Phạm Duy ... phần lời :D

Joke, cụ nghe thử bài này, cũng là 1 bài về Mẹ:

Lò Văn Sò

Xe hơi
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Cụ Cao vẫn cao hơn

7years

Xe điện
Cụ Cao thì hơn hẳn cụ thấp rồi

Năm 1947, sau chiến thắng sông Lô, Văn Cao viết trường ca Sông Lô, ca khúc ghi dấu ấn trong lịch sử tân nhạc. Phạm Duy viết: "Đó là tác phẩm vĩ đại... chẳng thua bất cứ một tuyệt phẩm nào của nhạc cổ điển Tây phương... Bài này đánh dấu sự trưởng thành của Tân nhạc". Cũng theo ý kiến của Phạm Duy, Trường ca sông Lô phải là đỉnh cao nhất của nhạc kháng chiến nói riêng, của tân nhạc Việt Nam nói chung và Văn Cao là "cha đẻ" của hùng ca, trường ca Việt Nam

Cụ Sơn tiếng là sáng tác 600 bài nhưng đến 650 bài nghe như đấm vào tai, 50 bài còn lại na ná nhau, khá là nhàm về âm điệu, ca từ thì lủng củng

Cụ Cao thì ối giời buồn tàn thu, ngày mua, sông lô, tiến quân ca, mùa xuân đầu tiên... nghe nó ối giời ơi hơn nhiều

7years

Xe điện
À cái bài đám ma đấy các cụ nhầm đó

Của cụ Lưu hữu phước. Bài này cả 2 chế độ dùng trong quốc tang lời khác nhau. Cụ Phước còn có bài tiếng gọi thanh niên được vnch làm quốc ca nữa, sửa lời

Hồn tử sỹ thì gốc nhạc là hát giang trường hận, sau thành hồn tử sỹ thì đổi lời. Trước cách mạng tháng 8 thì các ban nhạc hát suốt, sau đổi nhạc đám ma thì nghe ghê ghê.

Đêm khuya âm u
Ai khóc than trong gió đàn
Sóng cuốn Trưng Nữ Vương
Gợi muôn ngàn bên nước tràn
Hồn ai đang thổn thức trên sôngHồng quân Nam đang khóc non sông
Sát khí ngất đất bao lớp thây muôn bóng huyền
Không gian như lắng nghe bao oan hồn
Đang xao xuyến xót thương hai Nữ hoàng tuẫn thân

Thành

Đêm khuya âm u
Ai khóc than trong sương mù?
Gió rít qua lũy tre như nghiến răng vương mối thù
Hồn ai kia đau xót chơi vơ

Đại khái cụ Phước so cụ Cao tương đương mà cụ Cao cũng có bài không quân vn thành quân chủng không quân ca của vnch

Chứ cụ Sơn chỉ nhạc sỹ hàng rong kiểu cụ gì cũng 600 bài trong sg nhẫn cỏ em trao thôi

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Muốn biết ai vĩ đại hơn thì phải hỏi.........người phụ nữ của họ.

Big Bang

Xe điện
Nếu cụ thích taste giai điệu, e tặng cụ bài Dạ khúc của Phạm Duy ... phần lời :D

Joke, cụ nghe thử bài này, cũng là 1 bài về Mẹ:
Chẳng nói lên điều gì. Bỏ hết lời đi, mà phần âm nhạc làm cho ta rung động, đấy là phần âm nhạc truyền cảm. Phần nhạc của Phạm Duy chưa làm được điều đó

cadilac30

Xe tăng

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Từ VĨ ĐẠI trong trường hợp này em nghe sao sao ấy !!!!

ca_voi_xanh

Xe buýt
Chẳng nói lên điều gì. Bỏ hết lời đi, mà phần âm nhạc làm cho ta rung động, đấy là phần âm nhạc truyền cảm. Phần nhạc của Phạm Duy chưa làm được điều đó
Phạm Duy em ko đánh giá cao về đạo đức lắm.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
:) khó chiều cụ. Thử 1 series nữa, nên nghe những bản ghi chất lượng chứ nhạc mạng ko đủ chất lượng để share

Cụ Phạm Tuyên nhận xét trong bài báo Cụ trích đây:
"Tác phẩm này như một cách minh họa thơ, một lối hát thơ nên phần nhạc không lời thể hiện hơi ít, chưa thể lột tả hết được các sắc thái tình cảm. Ông cho rằng mình “thích phần dạo đầu và phần kết thúc của tác phẩm bởi cách thể hiện mới lạ và đầy sáng tạo.”
Phần nhạc của Phạm Duy không hay đâu Cụ.

sonvg

Xe điện
Cụ Trịnh theo thị trường, tán gái rắc thính các kiểu, thanh niên mà nghêu ngao đc đôi bài thì trứng rụng tứ tung. Cụ Văn thì kiểu chính thống, vẽ tranh bằng nhạc.

cocsku

Xe cút kít
Mỗi người đều có cái hay riêng. Tôi không thích chê bai người này để nâng tầm người kia. Âm nhạc Việt nam cần cả 2 người.

cadan

Xe container
Em nghĩ là hiếm có tác giả nào nhận được sự tìm tòi thể nghiệm các cách phối ghép hòa tấu, độc tấu, cover lại nhiều như Trịnh Công Sơn. Guitar, piano, saxophone, đủ cả.

Các tác giả khác cũng có, nhưng hầu như là không đủ bài để làm thành nguyên một album. Đặng Thế Phong? Cung Tiến? Nguyễn Văn Tý? Trầm Tử Thiêng? Vũ Thành An? Trần Thiện Thanh?

May ra thì có Lam Phương mới sáng tác nhiều và dày gần như vậy.

Công lực sáng tác và độ phủ của Trịnh cũng tỷ lệ nghịch với dáng vóc gày gò ấy.

Vậy đã gọi là đáng nể chưa ạ? Ví dụ chỉ có Trịnh mới có 1 se ri để các quán cafe tha hồ bật liền tù tì cho khách nghe dư lày.

Không phải là Phạm Duy, cũng không thể là Văn Cao

Đây không phải nói tới tầm vóc ai hơn ai

Mà là sự thừa nhận của giới chuyên môn, những người làm nghề, các ca sỹ, nhạc sỹ, nhạc công, rồi mới tới những người thưởng thức âm nhạc, như chúng ta

Đó gọi là tầm ảnh hưởng

Thật thú vị, dù Trịnh tự nhận tác phẩm của mình là "ca khúc" chứ không phải là "nhạc khúc" - ý rằng phần ca từ được coi trọng hơn. Thì mỗi khi giai điệu của nhạc Trịnh cất lên, hầu như người ta đều nhận ra ngay. Hay là vì các giai điệu này chung 1 công thức, như ai đó ở thơt đã bị xóa cho rằng nhạc Trịnh lặp lại và tầm thường? E rằng, không phải vậy.

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện

Cụ muốn tìm hiếu đánh giá, làm cái vote trên #1 để OFER vote thôi
Theo em thì Văn Cao đa tài hơn.
Nhạc trinhjnghe đc 1,2 bài thôi. Còn lại sướt mướt buồn quá. Nghe chỉ thấy cuộc đời vô nghĩa âm u, buôn thảm. Nên e chép cả 1 bộ sưu tập nhạc trịnh, nhưng ko bảo giờ nghe trên usb của xe.

Văn Cao em thích nhất bài Mùa Xuân Đầu Tiên

Còn Trịnh thì em thích bài Biển nhớ

cadan

Xe container
Cụ Trịnh theo thị trường, tán gái rắc thính các kiểu, thanh niên mà nghêu ngao đc đôi bài thì trứng rụng tứ tung. Cụ Văn thì kiểu chính thống, vẽ tranh bằng nhạc.
Bạn e đi tán gái thời SV, hát Trịnh thì toàn bại. Nhạc gì mà buồn như kẻ thất tình, nói tâm tư của kẻ bị bỏ lại

Gái nào đi thích cái sự thiếu sức sống (như chính tác giả của nó)

Bản thân Trịnh, năm 28 tuổi, trên đỉnh vinh quang, trả lời phỏng vấn tạp chí Times (1 điều hiếm thời ấy) tự nhận mình:

Tôi là một nghệ sỹ đích thực - một nghệ sỹ đích thực là kẻ chỉ biết mô tả sự bất lực của mình trong cuộc sống

Chỉnh sửa cuối:

sonvg

Xe điện
Bạn e đi tán gái thời SV, hát Trịnh thì toàn bại. Nhạc gì mà buồn như kẻ thất tình, nói tâm tư của kẻ bị bỏ lại

Gái nào đi thích cái sự thiếu sức sống (như chính tác giả của nó)

Bản thân Trịnh, năm 28 tuổi, trên đỉnh vinh quan, trả lời phỏng vấn tạp chí Times (1 điều hiếm thời ấy) tự nhận mình:

Tôi là một nghệ sỹ đích thực - một nghệ sỹ đích thực là kẻ chỉ biết mô tả sự bất lực của mình trong cuộc sống
Bạn cụ chắc thuộc tuýp cá biệt rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng