[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ.
Ngày bé thích Khánh Ly vì ở nhà bố hay bật.
Suốt thời đi học phổ thông đến mấy nămmđầu đại học cũng nghe, lùng mua đĩa, khi có internet thì down. Down cả từ thời mạng qua điện thoại, down đc nửa bài thì đứt...
Không có album nào em ko có.
Nhưng sự thay đổi bắt đầu từ khi em sang Pháp học, cái Ipod mang theo có đủ hết các album thì bỗng 1 lần ngồi xe tàu điện ở Nantes đợt mùa đông tuyết hơi lất phất rơi nghe nhạc Trịnh thấy ko thể vào đc.
Lúc đấy xa nhà, cô đơn, lại mùa đông lạnh lẽo ... ko thể nghe nổi.
Sau đợt đấy nghe ko còn thấy hay mà chỉ nghe đc hoà tấu.
Giờ thì rất ít khi nghe, thi thoảng nghe lại các bài phản chiến thôi.
Nghe Khánh Ly nghe live mới hay cụ ạ, mọi băng đĩa đều xếp xó hết. Ca sỹ thế hệ Khánh Ly dồn hết tâm ý vào bài hát, trau chuốt từng ly từng tý, và rất hiểu tâm ý nhạc sỹ. Nghe phê lắm, cảm giác nghe KL live khó diễn tả, đúng là nữ hoàng chân đất, giọng hát mai thúy :D

mongcam

Xe hơi
Theo tiêu đề cụ chỉ thớt, cả 2 người này không ai Vĩ đại cả, em ko bàn tiếp

XPQ

Xe cút kít
Còn bài "Tiếng nước tôi" nữa cụ.
Bài Tình ca của cụ Duy là "Tôi yêu tiếng nước tôi ....". Vượt lên trên cái luyến ái tình nam nữ, tình ca của cụ Duy là bài ca tình yêu với quê hương đất nước. Tác giả trải lòng mình bằng giai điệu quê hương, tiếng nói giống nòi.....bla ...bla.....:D

Bài Tình ca của cụ Duy là "Tôi yêu tiếng nước tôi ....". Vượt lên trên cái luyến ái tình nam nữ, tình ca của cụ Duy là bài ca tình yêu với quê hương đất nước. Tác giả trải lòng mình bằng giai điệu quê hương, tiếng nói giống nòi.....bla ...bla.....:D
Kinh....cứ như ngồi cạnh ông Phạm Duy lúc ổng sáng tác. :))

HnA

Xe tăng
Không thể so sánh được , vì nó khập khiễng.

do hoi

Xe buýt
Khi cả nước chào cờ thì có "Tiến quân ca". 54 thì có Tiến về Hà nội. 75 thì có Mùa xuân đầu tiên. Tình ca thì có Suối mơ, Thiên thai. Mốc lịch sử nào của đất nước đều có dấu ấn cụ Văn Cao. Cụ ông nhà em ( cũng là nhạc sỹ ) nói là chỉ cần Tiến quân ca và Hồn tử sỹ là đủ đứng trên tất cả rồi. Thằng nào yêu ghét mặc kệ vì kiểu gì chúng nó cũng không bằng được

Chỉnh sửa cuối:

SanHoBien

Xe container
Mỗi người mỗi thể loại nhạc khác nhau thì làm sao mà so sánh được :P

SanHoBien

Xe container
Khi cả nước chào cờ thì có "Tiến quân ca". Khi truy điệu thì có Hồn tử sỹ. 54 thì có Tiến về Hà nội. 75 thì có Mùa xuân đầu tiên. Tình ca thì có Suối mơ, Thiên thai. Mốc lịch sử nào của đất nước đều có dấu ấn cụ Văn Cao. Cụ ông nhà em ( cũng là nhạc sỹ ) nói là chỉ cần Tiến quân ca và Hồn tử sỹ là đủ đứng trên tất cả rồi. Thằng nào yêu ghét mặc kệ vì kiểu gì chúng nó cũng không bằng được
Cụ nói phải đấy cụ :P

scorp8x

Xe container
Khi cả nước chào cờ thì có "Tiến quân ca". Khi truy điệu thì có Hồn tử sỹ. 54 thì có Tiến về Hà nội. 75 thì có Mùa xuân đầu tiên. Tình ca thì có Suối mơ, Thiên thai. Mốc lịch sử nào của đất nước đều có dấu ấn cụ Văn Cao. Cụ ông nhà em ( cũng là nhạc sỹ ) nói là chỉ cần Tiến quân ca và Hồn tử sỹ là đủ đứng trên tất cả rồi. Thằng nào yêu ghét mặc kệ vì kiểu gì chúng nó cũng không bằng được
Chỉ riêng các bài bác liệt kê cũng đủ kết luận về cụ VC rồi :)

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Khi sinh thời, nhạc sĩ Văn Cao và Trịnh Công Sơn là những người bạn của nhau. Trịnh Công Sơn gọi âm nhạc của Văn Cao là âm nhạc của thần tiên bay bổng còn Văn Cao gọi Trịnh Công Sơn là người của thơ ca.
Trịnh Công Sơn đã từng tâm sự: "Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi la đà đi giữa cõi con người. Anh cứ bay và tôi cứ chìm khuất. Bay và chìm trong những thân phận riêng tư.... "
Còn cụ Văn Cao khi nói về Trịnh Công Sơn thì tâm sự: "Tôi gọi Trịnh Công Sơn là người của thơ ca (Chantre) bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ... Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra"

Trong nghệ thuật, đối với những người nghệ sĩ thực thụ thì mọi so sánh đều là khập khiễng cả. Như cụ Xuân Diệu đã nói: "Mọi lý thuyết đều màu xám Và cây đời vĩnh viễn xanh tươi"

;;)

rachfan

Xe container
Hehe cụ ei. "Hồn tử sĩ" của nhạc sĩ Lưu Hữu Phước cụ ợ.

Nhạc sĩ Lưu Hữu Phước nắm hai kỷ lục thế giới mà chắc chắn sẽ không ai phá được:

- Tác giả của đồng thời 2 bài Quốc ca khi còn đang sống (Bài "Tiếng gọi công dân" Quốc ca của VNCH, và bài "Giải phóng miền Nam" Quốc ca của Mặt trận dân tộc giải phóng Miền Nam Việt nam).

- Bài hát được một quốc gia lấy làm Quốc ca trong khi chính tác giả đang chiến đấu chống lại quốc gia đó

do hoi

Xe buýt
Hehe cụ ei. "Hồn tử sĩ" của nhạc sĩ Lưu Hữu Phước cụ ợ.

Nhạc sĩ Lưu Hữu Phước nắm hai kỷ lục thế giới mà chắc chắn sẽ không ai phá được:

- Tác giả của đồng thời 2 bài Quốc ca khi còn đang sống (Bài "Tiếng gọi công dân" Quốc ca của VNCH, và bài "Giải phóng miền Nam" Quốc ca của Mặt trận dân tộc giải phóng Miền Nam Việt nam).

- Bài hát được một quốc gia lấy làm Quốc ca trong khi chính tác giả đang chiến đấu chống lại quốc gia đó
Oé. Em nhầm

Dinh Lap.

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

2 ông này chẳng ai xứng đáng với mỹ từ "vĩ đại" cả :)).

vietpq75hanes

Xe container
Rất nhiều sáng tác của Trịnh Công Sơn có ảnh hưởng bởi tôn giáo, nghe lời hát có vẻ rất dung dị, đời thường nhưng để hiểu được lời bài hát của ông không đơn giản, Văn Cao thì khác, tình ca lãng mạn, cách mạng có, nhiều bài như vọng về từ miền xa xăm nào đó, người nghe nếu cảm được thì như đang trôi bồng bềnh ở miền ký ức vô thường.
Mấy bài mình thích nghe nhất: Suối mơ, Bến Xuân, Thiên Thai, Đàn chim việt, Trường ca Sông Lô. Muốn hiểu được nhạc Văn Cao cũng phải đọc lịch sử, các tích cổ.

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]

"Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi la đà đi giữa cõi con người. Anh cứ bay và tôi cứ chìm khuất. Bay và chìm trong những thân phận riêng tư..."
- Trịnh Công Sơn.

Big Bang

Xe điện
Cụ nghe thử bài này của Phạm Duy xem biết đâu cụ đổi ý? Bài này viết khi PD còn rất trẻ

Cụ thích kiểu nhạc gì sẽ tìm cho cụ 1 bài của PD khớp với taste của cụ. PD viết nhạc như máy in :D kiểu gì cũng có
Đây là ca khúc.
Ca khúc của Phạm Duy bỏ đi phần lời, phần giai điệu nghe rất ngang, không hay.

Trạng thái
Thớt đang đóng