[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

dtrung

Xe điện

quainhan383

Xe tải
Trịnh Công Sơn nghe hòa tấu em lại thích hơn nghe ca sĩ hát
Vâng, tại vì giai điệu nó dễ nge ạ. Và vì cụ cũng biết giai điệu đó rồi nên cụ liên tưởng đến lời ngay ạ.....

polizia

Xe container
Trịnh Công Sơn nghe hòa tấu em lại thích hơn nghe ca sĩ hát
Em cũng giống cụ.
Ngày bé thích Khánh Ly vì ở nhà bố hay bật.
Suốt thời đi học phổ thông đến mấy nămmđầu đại học cũng nghe, lùng mua đĩa, khi có internet thì down. Down cả từ thời mạng qua điện thoại, down đc nửa bài thì đứt...
Không có album nào em ko có.
Nhưng sự thay đổi bắt đầu từ khi em sang Pháp học, cái Ipod mang theo có đủ hết các album thì bỗng 1 lần ngồi xe tàu điện ở Nantes đợt mùa đông tuyết hơi lất phất rơi nghe nhạc Trịnh thấy ko thể vào đc.
Lúc đấy xa nhà, cô đơn, lại mùa đông lạnh lẽo ... ko thể nghe nổi.
Sau đợt đấy nghe ko còn thấy hay mà chỉ nghe đc hoà tấu.
Giờ thì rất ít khi nghe, thi thoảng nghe lại các bài phản chiến thôi.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em yêu cái đẹp, bao gồm cả những giai điệu đẹp.

Để đánh giá tác phẩm hay tác giả không ai khác hơn chính là người nghe, là khán giả, chứ đâu cần cái gì cũng phải có chuyên môn sâu mới được đánh giá ?

Em nghe nhạc thập cẩm nhưng hầu như không nghe nhạc Trịnh bởi nó uỷ mị, sầu não và nhiều khi cảm giác thê lương, hoặc cũng có thể đơn giản nhạc trịnh không để lại ấn tượng gì cho em cả. Ca từ của nhạc Trịnh em cũng chẳng thích, tính triết lý với em nó không cao như nhiều cụ vẫn ca tụng, em chỉ thấy ca từ đó chỉ thể hiện được cái sự hào nhoáng bên ngoài, nó là cái gì đó hết sức “bên ngoài” ( Chắc có cụ bảo e ko hiểu nhạc Trịnh, cũng ko sao :) )

Em thích nhạc của nhạc sĩ Văn Cao hơn, có gì đấy đẹp đẽ, đôi khi là kiêu hùng nhưng lại có gì đấy giản dị, gần gũi mà thân thương.

Đẹp trong sự giản dị, với em là đỉnh cao của cái đẹp chứ không cần phải quá nhiều “son phấn” như nhạc Trịnh.

Em hết

vietnamcongtru

Xe buýt
Nhạc Trịnh không cần "son phấn" mà là bản chất nhạc sĩ và con người giai đoạn ấy như vậy. Đọc thư tình Trịnh gửi Dao Ánh hay các tác phẩm tản văn Phạm Công Thiện, hồi ký nhạc sĩ Lê Văn Lộc..mới hiểu được cái không gian thấm đẫm triết học thời đó.Chỉ có những người mượn nhạc Trịnh như đồ trang sức, ra vẻ ta đây cũng phong lưu nhã nhặn mới đáng nói đến(mà thật ra đó là cách sống, cách xử sự của người ta, người ngoài cũng không nên bàn).
P/S: em cũng không thích nhạc Trịnh lắm.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em cũng thích âm nhạc mang âm hưởng dân ca nữa, thích nhạc quê mình như: quan họ, ca trù, xẩm, nhã nhạc ...

Nếu xét về tính tự sự và chiêm nghiệm cuộc đời, em nghĩ nhạc Trịnh cũng không qua được hát xẩm, cũng lại ca từ mộc mạc, gần gũi, không đao to búa lớn . . . chỉ tiếc nó cứ mai một dần, tiếc tiếc là

Thôi thì sở thích mỗi người, cũng là thẩm mỹ âm nhạc nữa, nên việc ai nấy vui :) nhờ thớt mà em biết thêm về nhạc sĩ Văn Cao.

Em vẫn không thích nhạc trịnh :)

Em hết

vietnamcongtru

Xe buýt
Do đặc thù công việc(và bản tính dễ dãi) nên em nhạc nào cũng nhảy. Như ở phương xa lâu ngày chưa về thăm quê, nghe bài "Nắng chiều" ai không bồi hồi xúc động. Lúc thất tình(hay phá sản) ngồi một mình nghe "Đời đá vàng" còn gì thấm thía bằng? Hay sau chầu nhậu túy lúy với những người anh em miền đất mũi hiếu khách, nằm đung đưa võng nghe "Áo mới mới Cà Mau" mới thương hơn tình người chân chất....
Nhạc Việt Nam ta cũng hay thật :D

Bluehelmet

Xe buýt

tomtomchát

Xe container
So sánh vô nghĩa. Ai thích nhạc cụ nào nhất thì sẽ là nhất trong lòng người đó!
Còn như e đánh giá cao ca khúc của cả 2 cụ và nhiều cụ ns khác nữa, mỗi cụ 1 vẻ.
Khi chọn nghe mỗi bản thấy hay cũng còn tùy tâm trạng, thời điểm, lứa tuổi.... của người nghe nữa.

Về mặt cá nhân e thì "Làng tôi" là ca khúc đuối nhất cả về mặt giai điệu cũng như ca từ trong số các ca khúc mà cụ VC đã viết.
iêm thích cái Làng này hơn, có thể Làng kia quen quá goỳ :)

HuyArt

Xe lăn
với chế độ độc tài thì nếu không phải phe mình thì tức là phe đối lập, làm gì có lực lượng thứ 3 :D
Tài năng chung của cả 2 nhân vật đều giống nhau ở chỗ họ : Dứt khoát không để bị lợi dụng như một công cụ cho chiến tranh, Tình bạn giữ hai nhạc sỹ cũng là một ví dụ minh họa cho điều đó.
Mỗi người một vẻ tùy theo khí chất tính cách mà cách hành xử khác nhau để thể hiện mong muốn trên.

em xin trích phần cuối link bác dẫn mà em cho là rất hay về TCS
"Viết câu chuyện này theo trí nhớ và cách kể của cha tôi, tôi muốn ghi lại một cách trung thực một câu chuyện về người nhạc sĩ thiên tài.Gần như với sáng tạo, ông chối bỏ mọi sự áp đặt và định hướng thậm chí luôn luôn tìm cách chống lại nó. Nhiều nghệ sĩ vẫn bị các nhà chính trị lợi dụng một cách hồn nhiên."

Còn chung sở thích bới móc khuyết điểm cá nhân thì trong thớt này cũng có cặp đôi lão cun01 và lão Huyart :D. Em gọi đó là môn nghệ thuật móc cống kaka

tài năng trong môn nghệ thuật móc công mà bình phẩm về tài năng trong lĩnh vực âm nhạc là các bác biết kết quả nó ra sao rồi đấy :D
Mình chả mấy khi gặp các đối tượng trên OF, nên khó mà biết khuyết điểm cá nhân của ai đó để mà "bới móc"
Nếu coi 1 số thành phần thiểu năng trí tuệ trong các còm hoặc thớt nào cũng nhảy vào tám chuyện rồi tỏ ra nguy hiểm là "khuyết điểm cá nhân" thì mình nhận lỗi:D
Mình rất ghét bọn bàn chuyện nghệ thuật mà cứ cố lái tý chính trị vào cho có vẻ thạo đời, kỳ thực như làm tình bằng ngón tay út, kekeke

HuyArt

Xe lăn
Hì, em thì không tìm hiểu sâu về tử vi lắm mà thích khoản xem tướng hơn nhưng bạn em thì đam mê tử vi lắm, lại còn có thói quen cứ nhậu nhẹt hay hỏi ngày tháng năm sinh rồi phán, em can mãi, cả về thực tế lẫn tâm linh, điều này không tốt chút nào.

Quay lại vụ tử vi, bọn em là cũng thử thầy danh tiếng đó thôi, kì thực em cũng quan sát thực tế 2 thằng cu 2 nhà, cùng lá số như thế nhưng con nhà nào thì có đặc điểm con nhà đó luôn, cũng không có nhiều điểm chung lắm. Ngoài ra con nhà em là 2 cháu gái sinh đôi cùng trứng, nhà ông anh bên vợ thì đi thái lan thụ tinh nhân tạo , đặt thành công 2 phôi, nào ngờ 1 phôi lại thành sinh đôi nên đẻ ra 3 thằng cu, có 2 thằng giống nhau như con em, thằng còn lại thì khác. Em đưa case này cho anh em xem tử vi nhưng vẫn còn cãi nhau nhiều đấy. Cụ thể từ con nhà em thôi, sinh đôi cùng trứng, hồi bé mặt mũi giống nhau, tính cách cũng gần tương tự nhưng càng lớn càng khác.
Hai ae sinh đôi cùng trứng, cùng năm, cùng ngày, cùng giờ, thậm chí chênh nhau chỉ vài phút nên đương nhiên lá số giống hệt nhau, nếu có truyền tinh từ bố thì cũng giống y hịt nốt, cung phúc đức cũng y hịt là lẽ đương nhiên.
Nhưng ngoài cung phúc đức trong lá số(Dòng họ) thì các đương sự còn phúc đức của bản thân, nôm na là từ vô lượng kiếp trước. Rồi sau này 1 ae sinh đôi cũng lấy vợ khác nhau, sinh con khác nhau nên dần lá số tử vi cũng cho các nghiệm khác nhau
Cái món tiền kiếp mới là tham số rất ảo, cái này chị Yến 3 vàng rất thạo

TUCSON9389

Xe điện
Cụ sai đấy.
Tính cách của tác giả được thể hiện qua tác phẩm nha b-)b-)b-)b-)b-)b-)b-)
Ý em là ảnh hưởng là sự hâm mộ của công chúng đối với các bài hát mà ô sáng tác. Trên thế giới có nhiều nsy là gay và vẫn được công chúng ủng hộ đấy thôi. Bới móc đời tư người khác có làm ng ta giảm nổi tiếng đi ko hay mình hèn hạ thêm. Việ bới này cũng chỉ là "nghe nói, nghe kể lại, suy ra" chứ đâu có ngủ với ô ấy ngày nào mà nói cứ như đúng rồi ấy. Khinh

HuyArt

Xe lăn
Chả hiểu sao mình bị xì hơi lốp cả hai nick
Cụ hiểu mà, hỏi thế lại làm ae tâm tư:D
Tuy góc nhìn khác nhau, nhưng kỳ thực em quý những người như cụ, ít nhất còn chịu khó đọc và có quan điểm riêng. Hơn đứt nhiều sốp phơ đã dốt còn nát trên này.
Cơ mà cũng giống các nick hay bị thích chữ vào mặt, tên nick thường phải gắn số nguyên tố kèm theo như thẻ bài lính hoặc số tù, chứng tỏ các tiền án tiền sự khó nói cũng dày như mo nang,kekeke...Em đồ rằng cụ và các quý cụ bị vào sổ đen cũng có chút vấn đề đấy ạ
Tỷ như ko nói đến ngược chiều hay xuôi dòng, ********* hay cấp tiến, nhưng việc cứ thường xuyên vi phạm nội quy cũng là điều không nên
Rượu chúng ta cứ uống nếu ko bị cấm, nhưng uống xong phê quá mà đi tiểu vào tủ lạnh cũng ko hay, phỏng cụ?
Em cũng hay gắt hơn mức cần thiết, nhưng mới chỉ bị rút thẻ vàng 2 lần, là vì em luôn chấp nhận luật chơi ở bất cứ chỗ nào mình tham gia, cụ tham khảo cho vui

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vâng! cái khập khiễng đầu tiên là đem so một người đàn ông binh thường với một người là đàn ông về mặt hình hài nhưng ...... :P

Văn nghệ sĩ lâu năm ở Saigon ai chẳng biết những bóng hồng được "vẽ" ra (Diễm) thậm chí thêu dệt (Hoàng Anh) hay "đâm sầm ngã ngửa" ông nhạc sĩ gốc Huế vào để mượn chút danh trong buổi đầu "nam tiến" (Bống) chỉ là cái bình phong cho một sự thật mà ..... :))

Em chỉ nói đến đó và không nói thêm gì nữa!

Anh có thể dối lừa một người suốt đời, một số người cùng một lúc nhưng không thể nói dối tất cả mọi người cùng một lúc! [-X
Hai zzza, cũng văn thơ xổ ra dài long thòng như ai nhưng mà lại không có long mẫn cảm với những cảm xúc của số đông được thăng hoa qua một cá nhân và trở thành giá trị văn hóa của cả cộng đồng. Cũng nhưu Maradona là một chú nghiện, nhưng trước khi đó vẫn có bàn thắng đẹp. Việc nao ra việc đó.
Trường hợp tương tự là cụ Xuân Diệu, nhiều ông phịch gãy giường nhưng bảo đi đong gái thì cũng đến " em ơi, ịt" ;))

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Ý em là ảnh hưởng là sự hâm mộ của công chúng đối với các bài hát mà ô sáng tác. Trên thế giới có nhiều nsy là gay và vẫn được công chúng ủng hộ
đấy thôi. Bới móc đời tư người khác có làm ng ta giảm nổi tiếng đi ko hay mình hèn hạ thêm. Việ bới này cũng chỉ là "nghe nói, nghe kể lại, suy ra" chứ đâu có ngủ với ô ấy ngày nào mà nói cứ như đúng rồi ấy. Khinh
Hâm mộ thì vô cùng.
Có khi cả cái đám hâm mộ đứng chật cả cái sân vận động chửa chắc đã ăn được đám dăm chục người ngồi trong cái khán phòng con con nghe hát vo nha :D
Vỡ ra chửa ah mợ ???

Trạng thái
Thớt đang đóng