[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
cụ Văn Cao thành danh vì nhạc nhưng chết vì thơ
Còn họa thì trung dung
Em thấy Thơ dễ thể hiện con người nhất, nên cụ ấy chết vì Thơ là đúng rồi. Có thời gian dài, cụ Cao phải đi minh họa sách báo lấy tiền kiếm sống.
Tập thơ của cụ Cao khi còn sống.
Và Trường ca "Những người trên cửa biển"

fanmu1234

Xe container
Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D
Viết theo đơn đặt hàng, như thế là quá chuẩn rồi cụ

fanmu1234

Xe container
Theo em một nhạc sĩ vĩ đại là phải có một tác phẩm được sử dụng nhiều nhất trong mọi tầng lớp của xã hội. Ở Việt Nam bây giờ bản nhạc được sử dụng nhiều nhất là Hồn Tử Sĩ chứ không phải Tiến Quân Ca hay Nối Vòng Tay Lớn. Vì thế so với cụ Lưu Hữu Phước thì 2 cụ này tuổi tôm
Cụ này fun vãi.

fanmu1234

Xe container
Cụ nhầm nhé. Sáng thứ 2 nào các con em cũng hát nhạc cụ Cao. Mà cứ cái gì có chữ "Đại hội" là cả hội trường lại nghe nhạc cụ Cao nhá.
Cụ so thế thì không ổn rồi.

Ngày nào cũng có người chết, và ở SG có đám ma nam giới, là hội kèn tây lại chơi bài "tình cha" của Ngọc Sơn nhé :D:D:D

fanmu1234

Xe container
Nói về tử vi thì nhiều cái cũng buồn cười lắm. 2 ông bạn em , vợ đẻ vào cùng 1 bệnh viện và sinh cách nhau có 15 phút và cùng 1 giờ theo đúng quan điểm tử vi chứ không phải cuối giờ nọ hay đầu giờ kia. Cách đây mấy năm 2 đồng chí cùng bọn em đi xem tử vi của 1 thầy khá nổi tiếng, để thử xác định độ chính xác dự báo của tử vi, bọn em thống nhất chỉ có 1 ông đưa ngày giờ sinh của con để xem . Thầy an sao lập lá số rồi phân tích rất chi tiết. Sau khi nghe xong cả bọn em đều cười , ông B là ông không đưa lá số phán luôn, lời bình của thầy khá chính xác về mệnh, thân, phúc đức, bố mẹ, gia đình, con cái nhưng nó lại giống của con em chứ còn con của ông A là ông đưa ngày giờ sinh thì lệch nhiều lắm thầy ạ.
Số mạng của con, theo tự vi thì hình như còn phụ thuộc vào tuổi cha mẹ 1 phần nữa

Lái phi thuyền

[Tịch thu bằng lái]
Văn Cao thì đỉnh của đỉnh rồi, quan điểm của em cụ Trịnh Công Sơn sáng tác rất hay nhưng trình chưa thể so được với cụ Văn Cao

Eagle No.1

Xe buýt
Thớt lắm trí thức quá nhể,

Em bên bóng đá thử so sánh sang thể này xem nó có nhẹ nhàng đi không:

- Cụ Văn Cao so với danh thủ bóng đá Brazin Socrates - Huyền thoại mà ít người biết ngoài đời ông còn là Nhà lý luận, Bác sỹ, Tiến sỹ, Viết nhạc... Trong bóng đá tất nhiên ông cũng là 1 nghệ sỹ được cả Thế giới thừa nhận. Đa tài và nhân cách lớn.

- Bác Sơn “nát” so với Da vít Béc căm cũng danh thủ người Anh và Man U. Nhưng có mỗi mấy quả tạt tạt, đầu tóc thời trang bán áo cho mấy con ranh thằng sến là chính. Sau lấy con vợ quắm Pai gơn sợ nó như chó cún rồi vào sâu bít. Bác Sơn nát cũng sâu bít kiểu tinh vi với đôi ba gái ấm ớ.

Thật sự hồi nhỏ cs thiếu thốn, hàng xóm có cái đầu Akai nhai đi nhai lại Sơn ca 7 của bác “nát” làm nhiều thanh niên nhiễm cmn luôn cùng Tuấn Vũ, tưởng nhầm âm nhạc ấy là chân trời góc bể.
Em thấy như con kẹc, em thích nghe “Khắp nơi ca hát” 8h sáng Chủ nhật hơn. Người nó phơi phới khác,
Cụ VC và cụ TCS nói về nhau lời lẽ rất lịch sự và trân trọng Tài năng lẫn nhau. Còn cụ nói là so sánh nhẹ nhàng nhưng nghe như sỉ nhục kẻ thù.

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
Thớt lắm trí thức quá nhể,

Em bên bóng đá thử so sánh sang thể này xem nó có nhẹ nhàng đi không:

- Cụ Văn Cao so với danh thủ bóng đá Brazin Socrates - Huyền thoại mà ít người biết ngoài đời ông còn là Nhà lý luận, Bác sỹ, Tiến sỹ, Viết nhạc... Trong bóng đá tất nhiên ông cũng là 1 nghệ sỹ được cả Thế giới thừa nhận. Đa tài và nhân cách lớn.

- Bác Sơn “nát” so với Da vít Béc căm cũng danh thủ người Anh và Man U. Nhưng có mỗi mấy quả tạt tạt, đầu tóc thời trang bán áo cho mấy con ranh thằng sến là chính. Sau lấy con vợ quắm Pai gơn sợ nó như chó cún rồi vào sâu bít. Bác Sơn nát cũng sâu bít kiểu tinh vi với đôi ba gái ấm ớ.

Thật sự hồi nhỏ cs thiếu thốn, hàng xóm có cái đầu Akai nhai đi nhai lại Sơn ca 7 của bác “nát” làm nhiều thanh niên nhiễm cmn luôn cùng Tuấn Vũ, tưởng nhầm âm nhạc ấy là chân trời góc bể.
Em thấy như con kẹc, em thích nghe “Khắp nơi ca hát” 8h sáng Chủ nhật hơn. Người nó phơi phới khác,
cụ so sánh thô mà em ngẫm thấy đúng quá

Grand 2016

Xe tăng
không có ai được gọi là vĩ đại. Họ là những người tài năng.

Havo

Xe Cứu Trợ

Ngày nào cũng có người chết, và ở SG có đám ma nam giới, là hội kèn tây lại chơi bài "tình cha" của Ngọc Sơn nhé :D:D:D
Trong Nam đám ma ngta bật "Một cõi đi về" nhiều mà, nhất là gia đình có người hay đi chùa.

vietnamcongtru

Xe buýt
Đám tang trong Nam hay mở(hoặc chơi nhạc) bài "Cát bụi", "Lòng mẹ", "Tình cha", "Một cõi đi về"

VictorV

Xe hơi
Nhờ thớt này em mới mò bài nông trường - biên giới để nghe. Thật là kinh dị :) Có khi nào TCS nhờ ai đó viết bừa không?!?!

16 tuổi cụ VC viết ca khúc đầu tiên Buồn tàn thu...một bài buồn nhưng bài cuối cùng cụ viết lại vui tươi. Biết đâu cụ không buồn chán như chúng ta vẫn thương cảm cho cụ thì sao nhỉ.

Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D

Sơn Takira

Xe tải
Nhờ thớt này em mới mò bài nông trường - biên giới để nghe. Thật là kinh dị :) Có khi nào TCS nhờ ai đó viết bừa không?!?!

16 tuổi cụ VC viết ca khúc đầu tiên Buồn tàn thu...một bài buồn nhưng bài cuối cùng cụ viết lại vui tươi. Biết đâu cụ không buồn chán như chúng ta vẫn thương cảm cho cụ thì sao nhỉ.
Bài cuối cùng của cụ VC vừa buồn vừa bi, nhưng bi nhiều hơn. Trong đó có nói lên nỗi niềm của cụ mong muốn từ nay kết thúc, là lại đc sáng tác, lại được làm thơ... nhưng cái án 25 năm cho bài hát cuối cùng đó đã cướp đi tất cả. Tưởng như nó là một khởi đầu mới, hoá ra nó lại là dấu chấm hết cho một thiên tài :(

TUCSON9389

Xe điện
Hâm mộ TcS thì dân xích lô 3 gác đông lắm.
Ông Văn Cao không được thế đâu nhề
Lái giỏi phết, ban đầu chỉ định nói là giới tính của nhạc sỹ nó ko ảnh hưởng đến sự hâm mộ của công chúng đối với các tác phẩm mà nhạc sỹ sáng tác. Còn ai hơn ai đi bàn làm cái éo gì cho mất thời gian. Bb

Eagle No.1

Xe buýt
Thì em chỉ là thằng quần đùi chạy nhông chứ sao so đc với các cụ VC với TCS cụ,
Em thấy bất nhẫn cụ ạ. Cụ TCS là nhạc sỹ đã mất, cụ ấy để lại cho đời 1 gia tài âm nhạc rất lớn. Có thể cụ ko thích dòng nhạc của cụ TCS nhưng cụ TCS có đáng bị nặng lời như thế ko?

SesameStreet

Xe điện
Cả 2 cụ này và cụ Nguyễn Đình Thi là những người toàn tài.
Làm thơ, viết văn, sáng tác nhạc, hội họa, môn nào cũng giỏi.

Azeglio

Xe điện

Em tính toán thì ngu. Em ví dụ thôi nhé:

SG ngày có 10 anh chết (xin các anh thứ lỗi). Đám ma mỗi anh có 500 vị tham gia. Mỗi ngày có 5.000 vị nghe "Tình cha". Mỗi tuần có 35.000 vị nghe cũng bài đấy. Cụ thử tra số học sinh cả nước là bao nhiêu ạ.

Chưa kể đến "đại hội". Mà "đại hội" lên sóng quốc gia thì bao nhiêu người được nghe đây.

Trạng thái
Thớt đang đóng