[Thảo luận] Trị thói xấu chen ngang như thế nào?

Tribute

Xe container
Cụ có biết i30 đó màu gì không? Hay nhớ đc biển số nào ko :D
Cụ hỏi thế có ý gì không ợ? em có chụp cả ảnh con xe đó, nhưng cái đt còi của em chụp không rõ biển số vì đèn xe em rọi vào biển nó lóa mất. Mà em cũng chả quan tâm làm gì.

@All:
Em đưa tình huống này lên để các cụ OF cùng chém, mỗi người mỗi ý, để cùng nhau rút kinh nghiệm trên đường thôi.

Em thấy là sau bao nhiêu năm thời kinh tế bao cấp, cái gì cũng thiếu thốn nên làm cái gì cũng chen lấn xô đẩy nó ngấm vào máu thịt mấy đời của dân ta rồi, nên sửa không phải dễ. Có 1 điều lạ là nếu dân VN ra nước ngoài thì chẳng ai bảo ai tự nhiên chấp hành mọi thứ khá văn minh trật tự, chả kém người bản địa là mấy. Nhưng chỉ cần về đến sân bay VN là bắt đầu chen lấn xô đẩy, mất lịch sự. Có lẽ sự văn minh nó không chỉ nằm ở trong nội tại mỗi con người mà nó bị chi phối quá lớn bởi XH. Vậy nên em muốn đưa ra chủ đề này để cộng đồng (ít nhất là anh em OF) góp một phần nho nhỏ vào cái sự văn minh giao thông của XH ta.

Cảm ơn các cụ đã tham gia góp ý. Mọi ý kiến đều có lý và bổ ích cho không chỉ riêng chủ thớt mà còn cho tất cả anh em OF chúng ta.

heroesdaubu

Xe điện
Ối giời, đi đường dài em gặp suốt ở các trạm soát vé! Nào 12, 24, 45 chỗ các thể loại thi nhau chen ngang trước đầu xe em để qua trạm trước! Em cho các anh ấy làm anh ngay, chả phải ý kiến gì sất, ý kiến là nát bét như chơi!:))

Laceti2010

Xe tăng
Cụ đi xe gì để em tránh a.

longvu

Xe tăng
Mới nhất, chiều nay 15/10, em còn tí bị con công chen ngang cơ. Của đáng tội, trên đường Nguyễn Văn Linh ở Hải phòng, con công đi làn giữa, em đi làn trái nhất. 2 xe đều đi rất chậm, thế quái nào em lại thấy con công đánh lái sang trái, định nhoi đầu sang làn bên trái, ngay mũi xe em, sát sạt đâu độ 30 phân. Nếu ở HN, chắc em dấn tới cho chú công xuống tiền đền. Nhưng là đất HP, nhiều hoa cải dại lắm :)) nên em phải phanh gấp, cho chú công đó ngoi lên, đè đầu em. Tránh voi chả xấu mặt nào, các cụ nhể. :))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ hỏi thế có ý gì không ợ? em có chụp cả ảnh con xe đó, nhưng cái đt còi của em chụp không rõ biển số vì đèn xe em rọi vào biển nó lóa mất. Mà em cũng chả quan tâm làm gì.

@All:
Em đưa tình huống này lên để các cụ OF cùng chém, mỗi người mỗi ý, để cùng nhau rút kinh nghiệm trên đường thôi.

Em thấy là sau bao nhiêu năm thời kinh tế bao cấp, cái gì cũng thiếu thốn nên làm cái gì cũng chen lấn xô đẩy nó ngấm vào máu thịt mấy đời của dân ta rồi, nên sửa không phải dễ. Có 1 điều lạ là nếu dân VN ra nước ngoài thì chẳng ai bảo ai tự nhiên chấp hành mọi thứ khá văn minh trật tự, chả kém người bản địa là mấy. Nhưng chỉ cần về đến sân bay VN là bắt đầu chen lấn xô đẩy, mất lịch sự. Có lẽ sự văn minh nó không chỉ nằm ở trong nội tại mỗi con người mà nó bị chi phối quá lớn bởi XH. Vậy nên em muốn đưa ra chủ đề này để cộng đồng (ít nhất là anh em OF) góp một phần nho nhỏ vào cái sự văn minh giao thông của XH ta.

Cảm ơn các cụ đã tham gia góp ý. Mọi ý kiến đều có lý và bổ ích cho không chỉ riêng chủ thớt mà còn cho tất cả anh em OF chúng ta.
Cái máu chen ngang nó ngấm sâu lắm rồi! Mà nhiều lúc chẳng hiểu chen để làm gì! Cụ có tin rất nhiều lần em đứng im ngay chính giữa cái cầu thang lên máy bay mất mấy phút vì bà con hai bên cứ chen vào để lên trước không?^:)^ Thế nên về sau em rút kinh nghiệm đứng tách hẳn ra cho bà con lên hết rồi đủng đỉnh lên sau! Ghế mình có số rồi, chả ai tranh được!

VP_Statham

Xe tải
ôi cái văn hóa bản sắc quê hương, có phải ở đâu cũng có đâu !!!

xanoxa

Xe tải
Sẽ trị được bệnh chen ngang, nếu bác có tinh thần như : Phan Đình Giót (lấy thân mình lấp lỗ châu mai) hay Bế Văn Đàn (lấy thân mình làm giá súng) hay Tô Vĩnh Diện (lấy thân mình chèn pháo) hay Nguyễn Thị Định (còn cái lai quần cũng đánh), nghĩa là không sợ gì cả. Nhưng bây giờ không còn là thời chiến tranh nữa, một điều nhịn chín điều lành. Trước hết là có lợi cho mình, sau đó có lợi cho gia đình & xã hội. Tuy nhiên thói xấu chen ngang đó phải được lên án để từng bước dẹp bỏ, đặc biệt là đối với các bác tài taxi, xe tải, xe container và cả 2B nữa.

trungnn

Xe tăng
Cái máu chen ngang nó ngấm sâu lắm rồi! Mà nhiều lúc chẳng hiểu chen để làm gì! Cụ có tin rất nhiều lần em đứng im ngay chính giữa cái cầu thang lên máy bay mất mấy phút vì bà con hai bên cứ chen vào để lên trước không?^:)^ Thế nên về sau em rút kinh nghiệm đứng tách hẳn ra cho bà con lên hết rồi đủng đỉnh lên sau! Ghế mình có số rồi, chả ai tranh được!
Em cũng như cụ đới. Đi máy bay toàn lên sau cùng, xuống cũng xuống cuối cùng vì em nhỏ người không chen lấn lại được. Hôm trước em đi Korea về đang ngủ ngon bỗng có 1 mùi chân bay qua, tỉnh luôn thấy 1 chị VN mình ngồi sau gác lên thành ghế của em.

bvhadelpiero

Xe lăn
Iem có cách đới, hay là lần sau mền chủ động chen trc cho đỡ bị cay mũi ;)