[Thảo luận] Trị thói xấu chen ngang như thế nào?

ThanhTungTB

Xe điện
hhic ... Mình cũng chạy INOVA màu bạc biển 17LD . nhưng hôm t7 mình chỉ vào Trần khát chân thôi nha .thật 100% đấy ....=))

LeTai1979

Xe cút kít
Ra đường nên lấy chữ nhẫn làm đầu, nó nhất thì mình về nhì vậy.

viet1235

Xe buýt
Lắp cản sau thôi bác ơi lắp cản trước trông xấu lắm

Tribute

Xe container
Ra đường nên lấy chữ nhẫn làm đầu, nó nhất thì mình về nhì vậy.
Vâng, em cũng luôn nghĩ vậy, nhưng về nhì mãi rồi đâm bị "cả vú lấp miệng em" nên vặc lại chút thôi.

FujiS5200

Xe điện
Quan điểm của em trong vụ này là nếu họ xi nhan đàng hoàng thì mình nhường (vì có thể là họ cần phải lách ra để chuẩn bị rẽ trái). Còn riêng ông nào đi bố láo lách ngang thì còn lâu em mới nhường. Nếu họ vẫn chơi quá thì em cũng dí luôn.
Em cũng thường xuyên phải từ lề phải đường lách ra làn ngoài cùng để quay đầu xe (đúng luật nhé), em cứ từ từ đi ra, xi nhan trái để sang làn. Bác nào oánh pha, nháy còi không cho thì em nhường bác íh lên trước, em lách ra sau. Xe nào không ý kiến và có ý đi chậm lại thì em lách ra luôn (và tất nhiên có thầm cảm ơn bác íh tí tẹo)

SonataHQ

Xe điện
Với tình trạng giao thông tại HN, việc kìm chế là vô cùng quan trọng, việc nhường nhịn cũng nên được đề cao các Bác ạ. thực ra nhường cho người khác cũng là có lợi cho mình rất nhiều. Trường hợp của Bác chủ thớt cũng là bất đắc dĩ thôi, chú I 30 về làm tý cana chắc sạch ngay ấy mà.

tuanzs

Xe container
Ngày nào em cũng bị chen ngang vài phát như vậy (chả thèm đếm nữa) - em nhường quen rồi.
Phải có đến >90% là đi láo, còn lại là do lái mới hoặc chị em.
Nhiều lần cũng phát cáu văng nọ kia nghĩ cũng thấy xấu hổ vì sao mình lại bậy thế chứ.

Smee april

Xe điện
Em cũng cùng tâm sự như cụ chủ đấy ạ. Em là nữ, nhiều cụ thấy tài nữ như em là nhường. Đúng là các cụ rất galant ạ. Nhưng mà em không dám lợi dụng điều đó. Em nghĩ rằng nếu có việc gì đặc biệt thì có thể hạ kính xuống vẫy tay xin một cái chắc các tài khác nhường ngay không phân biệt giới tính. Em có chị bạn cao niên còn khen em là không chửi tục trong những tình huống bị tạt đầu chứ chị ấy bảo các cô khác trong cơ quan khi lái xe vẫn chửi tục như thường. Em choáng.

Nói chung phụ nữ thì tay lái yếu nên các anh thông cảm trừ một số LX tài năng đến nỗi ngồi trước vô lăng lại cứ nhìn vào maà hình điện thoại di đông để nhắn tin mặc kệ các xe khác còi hay tắc đường. Em xin lỗi các mợ em thống kê: đa số LX nhắn tin khi đang lưu thông là nữ và teen.

Thỉnh thoảng em có việc đi xa, hôm vừa rồi được nghe một câu thế này aj: "Trông cũng sáng sủa thế mà đi làm lái xe". Khỏi phải nói là em băn khoăn như thế nào. Về nhà nghĩ mãi mơí hiểu: ở quê của mẹ nuôi em, có phong traò đi XKLĐ, thường là chỉ học hết phổ thông là đi, vài năm về mua cái xe chạy thuê. Bà con nghiễm nhiên coi đó là một "nghề dành cho người ít học" - từ của u em, các cụ đừng ném đá nhé. Hoá ra đô thị với nông thôn, cách hiểu nhiều khi cũng khác nhau.

Sau hôm đó, em lại băn khoăn: bao giờ thì văn hoá của người cầm lái của người VN mới được coi là cao nhể???

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cũng cùng tâm sự như cụ chủ đấy ạ. Em là nữ, nhiều cụ thấy tài nữ như em là nhường. Đúng là các cụ rất galant ạ. Nhưng mà em không dám lợi dụng điều đó. Em nghĩ rằng nếu có việc gì đặc biệt thì có thể hạ kính xuống vẫy tay xin một cái chắc các tài khác nhường ngay không phân biệt giới tính. Em có chị bạn cao niên còn khen em là không chửi tục trong những tình huống bị tạt đầu chứ chị ấy bảo các cô khác trong cơ quan khi lái xe vẫn chửi tục như thường. Em choáng.

Nói chung phụ nữ thì tay lái yếu nên các anh thông cảm trừ một số LX tài năng đến nỗi ngồi trước vô lăng lại cứ nhìn vào maà hình điện thoại di đông để nhắn tin mặc kệ các xe khác còi hay tắc đường. Em xin lỗi các mợ em thống kê: đa số LX nhắn tin khi đang lưu thông là nữ và teen.

Thỉnh thoảng em có việc đi xa, hôm vừa rồi được nghe một câu thế này aj: "Trông cũng sáng sủa thế mà đi làm lái xe". Khỏi phải nói là em băn khoăn như thế nào. Về nhà nghĩ mãi mơí hiểu: ở quê của mẹ nuôi em, có phong traò đi XKLĐ, thường là chỉ học hết phổ thông là đi, vài năm về mua cái xe chạy thuê. Bà con nghiễm nhiên coi đó là một "nghề dành cho người ít học" - từ của u em, các cụ đừng ném đá nhé. Hoá ra đô thị với nông thôn, cách hiểu nhiều khi cũng khác nhau.

Sau hôm đó, em lại băn khoăn: bao giờ thì văn hoá của người cầm lái của người VN mới được coi là cao nhể???
Thôi chết! Thầy giáo Đại học của em (GS-TS đấy ạ) và đang là Sếp của em toàn tự lái con S-Class của mình thôi ợ! Bọn em thỉnh thoảng có trêu Thầy là người lạ sẽ bảo Thầy đang lái thuê đấy ạ!

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu thấy chả việc giề phải luồn lách, cướp đường, chèn ép lẫn nhau. Đa phần - đa phần thui nhá - lúc có việc gì vội, nhà cháu cứ hạ kính giơ tay xin, kèm theo tẹo vẻ mặt tươi tỉnh biết ơn là được các bác tài khác nhường đường ;;)

Tribute

Xe container

Thôi chết! Thầy giáo Đại học của em (GS-TS đấy ạ) và đang là Sếp của em toàn tự lái con S-Class của mình thôi ợ! Bọn em thỉnh thoảng có trêu Thầy là người lạ sẽ bảo Thầy đang lái thuê đấy ạ!
Em không hiểu đâu nhé!!!, các cụ duyên kỳ ngộ gì vậy???

boKhoai2008

Xe buýt
Bình tĩnh và chấp nhận thua tí cho lành cụ ạ!
Em đã bị một bác Kia Buổi Sáng gác cả cái gương hậu lên má lõm 1 tí và kiss một vệt to đùng vào hốc bánh bên phụ tại nagx tư Giải Phóng hướng sang Lê Duẩn! Xe em cao, xe bác ấy thấp và em đi thẳng đúng làn nên khi bác ấy ghé vào vênh cả gương hậu của bác ấy lên mới biết! Đường đông nên đi luôn và sau đó nộp cho gara 0,7 củ để gò và sơn lại! :(

Còn cái dòng màu đỏ thì em can cụ! Cụ làm thì cụ bảo vệ được xe cụ thật nhưng khi xảy ra va chạm với 2B hoặc người đi bộ thì họ sẽ lĩnh đòn đủ! Em đã bị 1 phát đâm ngang 2 cụ đi trên 1 cái 2B sang đường vuông góc hướng em đi không thèm xi nhan hay nhìn ngó gì cả! *** Ếch nhà em nứt 1 tí và bật mấy cái chốt ra còn họ thì chỉ cà nhắc tí thôi! Vụ đó mà có cái cản thì 2 ông kia gãy chân là nhẹ!
Các hãng xe bây giờ đã có tính đến chuyện giàm xung lực để tránh chấn thương tối đa cho người đi bộ hoặc 2B bị xe ô tô đâm phải! Đó là tính nhân đạo và nên được phát huy!:41::41::41:
Cụ nói chí lí, nhà cháu thấy cụ nào nháy nháy pha là nhà cháu nhường, cụ nào chen cháu cũng nhường để khi cháu chen không thấy áy náy ;)). Nhường nhịn nhau có khi đi nhanh hơn là chen lấn, tuy nhiên với mấy bố 2B thì vẫn phải cận thận, có nhường rồi nhưng kiều gì cũng phải để lại vài ba phệt ở đầu xe làm tin. Nhà cháu hãi hãi là.

HobbyDriver

Xe tăng
Cụ nói chí lí, nhà cháu thấy cụ nào nháy nháy pha là nhà cháu nhường, cụ nào chen cháu cũng nhường để khi cháu chen không thấy áy náy ;)). Nhường nhịn nhau có khi đi nhanh hơn là chen lấn, tuy nhiên với mấy bố 2B thì vẫn phải cận thận, có nhường rồi nhưng kiều gì cũng phải để lại vài ba phệt ở đầu xe làm tin. Nhà cháu hãi hãi là.
Nhà cháu cũng vậy. Mà các bác ấy tạt đầu vuông 90o rồi có khi vẫn mắng mình, khổ thế.

ryannguyen712

Xe máy
Em lành tính, lại xót vợ 2 nên toàn nhường thôi :(

springsea

[Tịch thu bằng lái]
:-o:-o Ah à bắt được cụ chủ thớt dám chẹt e nha, xước xe e rồi :((:(( cụ mời riệu e đê :D

fuxe

Xe container
Em thì chả hiểu mấy cụ bảo " hạ kính vẫy tay " ? thế thì bỏ cái đèn xi nhan đi cho nó đỡ nhức mắt nhể !
Zá mà lái xe ở hà lội được như lái máy cày ở ruộng quê nhà mình thì sướng ...

MiTa

Xe lăn
Em cũng chúa ghét cái kiểu chen ngang này, cũng thường xuyên ép những thằng chen ngang cho đến khi nào không ép được nữa thì thôi, nhưng không dám cương như Cụ.

Chen ngang đã là văn hóa của VN rồi các Cụ ah, xếp hàng gửi xe - cũng chen ngang, làm thủ tục sân bay( nếu Cụ không đứng dang rộng ra) cũng chen ngang( có người còn chui qua rào), nói chung là ở đâu đông đúc là có chen ngang rất nhiều.
Lần em cảm thấy nhục nhất là đang xếp hàng để vào xem film ở Sing, mọi người các quốc tịch đang nghiêm chỉnh xếp hàng thì em nghe phía trước có mấy bạn thanh niên nam nữ đứng nói cười rôm rả bằng tiếng Việt, đang vội mừng vì có đống hương thì bỗng đâu từ phía sau mấy bạn nữa chui qua rào vào đứng cùng và tám tiếp câu chuyện, làm em câm miệng hết dám nói tiếng Việt. Ra tới sân bay đang xếp hàng làm thủ tục( lúc đó trước mặt em là hơn chục khách Việt) thì mọi người phía trước xé miếng dán ở vali ném xuống đất để nv làm thủ tục dán miếng khác, em chẳng dám nói gì, lẳng lặng nhặt được gần chục miếng đem bỏ thùng rác, cũng chẳng buồn tiếp chuyện với các đồng hương.

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Đầu Nguyễn Hữu Thọ Linh Đàm ra Giải Phóng sáng này chả có vài chú khôn lỏi vượt bên trái cả hàng xe xếp hàng rồi đến chỗ nào không đi được nữa thì ép cứng ngắc một xe đang xếp hàng để lách vào hàng :(( 80% là mấy bố taxi, hôm vừa rồi có chú taxi Innova ép chú lái xe của em làm đến huỵnh cả lốp trước vào vỉa hè, điên quá em mở cửa nhẩy xuống chặn xe lại tát cho chú taxi 3 phát, quay lại xe ngồi rồi mà vẫn chưa hết điên. :((

Vụ chen ngang ở Vịt Ngan mình còn có quả thanh toán siêu thị, kiên nhẫn xếp hàng chờ đến lượt thanh toán, chuẩn bị bỏ đồ lên bàn thanh toán thì có một chị nhảy vào kêu em ơi nhường chị cái, chị có ít thôi rồi cứ thản nhiên tính tiền, vừa xong lại tiếp đến một anh giai nhảy xổ vào... ngao ngán lắm chả nhẽ lại cãi nhau, mà nhắc họ là xếp hàng đi thì mặt họ lại cứ trơ ra cười cười, đến chán. Xong đến lúc em thanh toán em mắng cho đứa thu ngân siêu thị một trận vì nếu nó cứ đúng lượt mà thanh toán thì chả có ai chen ngang được cả, vì có chen ngang cũng không thanh toán được thì lại phải xếp hàng thôi.

Ví dụ thực tế với các cụ cho vui là ở Hongkong hay Singapore ý, em đó các cụ chen ngang bắt taxi được đới :)) có chen ngang đươc thì tài xế taxi nó cũng chả chở, vậy là lại xếp hàng nghiêm chỉnh :))

donguoi

Xe tải
nếu em tạt đầu bác mà sau đó nháy đèn hazard "cám ơn" thì bác bỏ qua nhé