[Funland] Trẻ con mấy tuổi thì cho đi học tiếng anh ?

Atmosphere

Xe tải
Con nhóc nhà em 4 tuổi, đội Joly suốt ngày gọi bảo anh ơi cho bé đi học tiếng anh cho phát triển ngôn ngữ tốt. Em bảo nhóc nhà anh tiếng việc còn chưa sõi, học tiếng anh về nó chửi cả họ nhà anh à :)). Ngôn ngữ là một môn học cần năng khiếu chứ không phải cứ học nhiều là giỏi.
Chuẩn cụ. Có phải người việt nào cũng giỏi tiếng việt đâu. Không phải ai cũng là nhà văn được

Ni No Kuni 2

Xe điện
Xin chào các cụ , bé con nhà em mới bước san tuổi thứ 3 . Em đang phân vân không biết đã nên cho con đi học tiếng anh ở trung tâm hay chưa . Thấy con còn nhỏ , cho đi học không biết liệu có phù hợp không? Xin các cụ chỉ giáo xem trẻ con mấy tuổi đi học tiếng anh thì hợp lý ? em rot rượu chờ sẵn .
Con em mới nằm trong viện nhi 1 tuần, phòng 2 người, cùng phòng là 1 cháu trai sinh 12-2017 nhưng đến giờ tiếng việt chỉ biết nói 1 vài từ và cơ bản phản ứng chậm với ngôn ngữ. Hỏi ra mới biết học song ngữ anh việt từ lúc gần 2 tuổi. Giờ bị loạn ngôn, bố mẹ còn tưởng con tự kỷ dẫn đi khám tự kỷ(kết luận cháu bt), xong còn cho khám lưỡi gà xem dị tật lưỡi.
Sau khi ở cùng phòng với con em 1 tuần thì cháu đó biết nói thêm 1 số từ vì 2 trẻ chơi với nhau, con em kém mấy tháng nhưng nói đc câu dài. Tình hình ngôn ngữ bé kia cải thiện rõ.
Chốt lại là ko nên học tiếng anh quá sớm. Cứ vào lớp 1 hoặc sớm thì tầm 5 tuổi cho đi học chứ 3 tuổi còn quá sớm.

Alex.N

Xe buýt
Loạn ngôn ngữ hay không tuỳ bé và tuỳ môi trường bác nha. Hiệu quả hay không cũng tuỳ bé và cách tiếp cận.
Cháu em Từ 3 tuổi đi học trường quốc tế, về nhà không ai nói chuyện cùng, kết quả hiện nay lớp 2, tiếng Anh giỏi hơn tiếng Việt. Nó nói tiếng Anh như người bản xứ, còn nói tiếng Việt như ngoại ngữ, p ngắc ngứ nghĩ và vốn từ rất kém.
Mấy cháu khác học trường Tiếng Việt hoặc song ngữ, đi học tiếng trung tâm tuần 4 giờ từ 3 tuổi, đến lớp 3 vẫn chỉ giao tiếp cơ bản theo dạng tiếng Anh là ngoại ngữ. Dĩ nhiên tiếng Việt sõi :D
Còn 1 đứa khác, mỗi năm tốn gần 50 triệu tiền học Anh văn trung tâm, nhưng khi về nhà mở miệng nói 1 câu tiếng Anh thì sẽ bị bố nó đánh, can tội bố k biết tiếng Anh mà mày dám nói, định chửi bố mày à. Vậy nên thằng bé học 5 năm rồi, vẫn đọc k thông nói không thạo. Đầu tư như thế thì phí lắm, em nói thật.
Con em tiếp xúc tiếng Anh từ 6 tháng, em dạy từ cho con song song Anh Việt, mọi thể loại giải trí, nghe nhạc em cho nghe bằng tiếng Anh hoàn toàn. Năm bé 4 tuổi đi học trường tiếng Anh là cháu vào luôn, giao tiếp không bỡ ngỡ chút nào. Dù chưa học trung tâm ngày nào, nhưng phát âm và giao tiếp tiếng Anh của nó hơn hẳn các bạn đã học trung tâm 3-4 năm về mọi mặt, vốn từ lẫn phát âm và phản xạ.
Hiện nay em vẫn giữ chế độ giải trí toàn bộ tiếng Anh (xem phim, múa hát), sách đọc mỗi ngày 50/50 chia đều Anh và Việt.
Bé nhà em vẫn giỏi tiếng Việt như thường, phát âm không hề lơ lớ hay kém vốn từ. Lúc đầu có hơi lẫn khi học bảng chữ cái hai ngôn ngữ cùng lúc, nhưng chỉ một thời gian đầu, sau đó phân biệt rõ viết giống nhau nhưng phát âm khác nhau.
Sau này trao đổi với một vài anh chị làm giáo dục, thì em được chỉ ra phương pháp dạy nhà em áp dụng là tắm ngôn ngữ.
Ưu điểm của phương pháp tắm ngôn ngữ là bé k xem học tiếng là nghĩa vụ, là học nên việc tiếp thu rất nhẹ nhàng và dễ chịu. Bé không phản cảm và chống đối việc học.
Điều kiện của phương pháp này, là p dạy sớm, và môi trường ngôn ngữ phải tương đối (p có môi trường để sử dụng ngôn ngữ và phát âm p chuẩn ở mức chấp nhận được).
Em đang cố nhét thêm cho nó 1 ngoại ngữ nữa, không biết có thành công hay không, đợi tầm 1-2 năm nữa nếu OF chưa sập em lại vào chia sẻ ;;)

cadilac30

Xe tăng
Cháu nhà em đi học rồi là ngọng và quên mất tiếng việt luôn!!!!!

Thichhaihoa

Xe tải
Xin chào các cụ , bé con nhà em mới bước san tuổi thứ 3 . Em đang phân vân không biết đã nên cho con đi học tiếng anh ở trung tâm hay chưa . Thấy con còn nhỏ , cho đi học không biết liệu có phù hợp không? Xin các cụ chỉ giáo xem trẻ con mấy tuổi đi học tiếng anh thì hợp lý ? em rot rượu chờ sẵn .
Càng sớm càng tốt, nhưng học tự nguyện chứ không được ép chúng học cụ nhé

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Con em mới nằm trong viện nhi 1 tuần, phòng 2 người, cùng phòng là 1 cháu trai sinh 12-2017 nhưng đến giờ tiếng việt chỉ biết nói 1 vài từ và cơ bản phản ứng chậm với ngôn ngữ. Hỏi ra mới biết học song ngữ anh việt từ lúc gần 2 tuổi. Giờ bị loạn ngôn, bố mẹ còn tưởng con tự kỷ dẫn đi khám tự kỷ(kết luận cháu bt), xong còn cho khám lưỡi gà xem dị tật lưỡi.
Sau khi ở cùng phòng với con em 1 tuần thì cháu đó biết nói thêm 1 số từ vì 2 trẻ chơi với nhau, con em kém mấy tháng nhưng nói đc câu dài. Tình hình ngôn ngữ bé kia cải thiện rõ.
Chốt lại là ko nên học tiếng anh quá sớm. Cứ vào lớp 1 hoặc sớm thì tầm 5 tuổi cho đi học chứ 3 tuổi còn quá sớm.
Cảm ơn cụ , em cũng được một bạn giáo viên tư vấn là cho cháu nó tầm 5 tuổi bắt đầu học tiếng anh , bây giờ thì chỉ cho cháu tiếp xúc ví dụ như nghe nhạc , xem mặt chữ. Em nghĩ như vậy hợp lý hơn.

Aminakie

Xe hơi
Trước khi có F1, quan điểm của em là mong con sử dụng thành thạo ngôn ngữ mẹ đẻ ( tiếng Việt ) trước sau đó mới học tiếng Anh. Chỉ cần mình vẫn cho bé học tiếng Anh ở giai đoạn khi con nhỏ ( từ 5 tuổi đổ ra ) thì khả năng hấp thụ ngôn ngữ vẫn còn tốt và chưa bị thoái hóa vì tuổi tác. Sử dụng tiếng Việt tốt sớm có thể giúp bé xử lý tốt các khả năng biện luận và tư duy logic. Theo kinh nghiệm của em, người đã học tiếng Pháp và tiếng Anh, đa ngôn ngữ sẽ ảnh hưởng đến khả năng biện luận của mình. Rất khó để đạt đến trình độ diễn giải sâu một chủ đề tương đồng bởi 2 ngôn ngữ trở lên vì sẽ luôn đến một giai đoạn mình phải lựa chọn một ngôn ngữ chủ đạo trong những vấn đề cụ thể, tăng cái này thì cái kia sẽ bị giảm vì mình sẽ cảm thấy thoải mái nhất khi nói bằng ngôn ngữ mà mình nghĩ đến đầu tiên. Ví dụ một bạn nói song ngữ, tiếng Hoa thường dùng ở nhà và tiếng Anh ở công việc, thì nếu dùng tiếng Hoa để nói chuyện về công việc thì sẽ gặp khó khăn nhất định. Thế nên phải xác định rõ mục tiêu khi cho bé đi học sớm là để đạt được điều gì. ( VD: phát âm chuẩn, ở giai đoạn khi còn nhỏ, trẻ em ít bị ảnh hưởng của tiếng mẹ đẻ và khả năng lọc âm rất tốt nên có thể học để phát âm chuẩn như người bản xứ ở giai đoạn này, khả năng diễn đạt thì thực ra hình thành trong qua trình trưởng thành bởi môi trường sống và môi trường học tập nên không cần phải học quá sớm để đạt được kĩ năng này ).

Thực tế F1 của em giờ được 2.5 tuổi. Em không có mục đích dạy tiếng Anh sớm cho bé, ở nhà mọi người chỉ nói tiếng Việt với bé, mà thả cho bé dùng IPad nhiều quá nên bé tự hấp thụ tiếng Anh luôn ( bé xem từ khi chưa biết nói, bắt đầu với baby shark, rồi cocomelon, play doh, peppa pig, octonauts.. ) , phát âm rất chuẩn, đặc biệt là những âm vẫn gây khó khăn cho em bao năm nay, đôi khi thấy bé tự thêm ending sound cho các từ tiếng Việt ( ví dụ nướC, bé đọc là nước C), em biết ở nhà chẳng ai phát âm "nướC" cả, chứng tỏ bé tự nghe âm tiếng Anh rồi khi nghe người lớn nói tiếng Việt thì liên tưởng đến cách phát âm đó dựa trên khẩu hình của âm đó ( ở đây có thể hiểu tiếng Anh cũng là tiếng mẹ đẻ của bé và đang ảnh hưởng lên tiếng Việt dù bé không được học từ cha mẹ ). Bé tự xem các clips để học từ vựng Colors, Shapes, Alphabets, Animals .. đặc biệt là động vật biển - vốn từ của bé còn nhiều hơn của em nữa. Gần đây, e có chút thời gian rảnh, nằm xem Ipad với bé, ví dụ series Octonauts, mới nhận ra bé cũng hiểu được nội dung của phim, ít nhất bé phân biệt được tên các nhân vật, các động vật biển trong phim. Thế nên em nghĩ cho bé dùng Ipad cũng có nhiều lợi ích, chủ yếu mình làm sao cân bằng được tiếp thu kiến thức qua youtube và các hoạt động thể chất ( em cũng rất quan tâm đến việc mỗi ngày cho bé ra ngoài để chơi đùa với các bạn ở chung cư ). Kế hoạch tiếp theo của em là cho bé tiếp tục tiếp xúc với tiếng Anh ( Xem hoạt hình, TV english như Discovery channel ), trong nhà mọi người chủ yếu nói tiếng Việt với bé, nhưng gần đây em cũng bắt đầu nói chuyện tiếng Anh với bé vì bé có xu hướng trả lời bằng tiếng Anh nếu được hỏi bằng tiếng Anh. Em cũng bắt đầu cho bé đi học thêm tiếng Anh ở trung tâm để tăng thêm môi trường tương tác 2 chiều bằng tiếng Anh.

Theo suy nghĩ của em thì việc cho bé đi học trung tâm chỉ mang yếu tố bổ trợ, một dạng tăng cường. Nếu ở nhà cụ không có môi trường cho bé quen thuộc với tiếng Anh thì sự tiến bộ của bé sẽ rất chậm và hiệu quả mang lại cũng không cao. Nhiều khi hôm nay học, ngày mai sẽ quên... thế nên tạo dựng cho bé một môi trường ngôn ngữ thường xuyên để bé tăng cường sự tương tác và hứng thú rồi mới đến môi trường học tiếng Anh trên lớp.

NTA166

[Tịch thu bằng lái]
quan trọng trẻ có hứng thú cụ ạ :) còn tiếng anh học song song với tiếng việt lúc sơ khai là tốt nhất

tit0e

Xe buýt
Tuy dk nên Cho đi học sớm bác a. E ko nói sách nó bảo 6 tháng nhưng muộn là sau phát âm khó rèn, nhà bác mà có gviec thì xác định luôn là học giúp việc nhiều hơn bố mẹ
Em ủng hộ cho đi học sớm. Con em mới 7, nhà cháu cho đi học từ 2t
cháu em hơn 2t chưa biết nói

via OTOFUN for iPhone

Nuhoangracroi

Xe tải
Bé nhà e 18 tháng đếm đc từ 1-10 bằng tiếng anh với nói được tên 1 số con vật. Toàn mẹ dậy nhưng khổ cái phát âm không chuẩn với mẹ cũng chỉ bập bẹ thôi k đủ vốn để dậy cho con.

Bebon

Xe tăng
Cần phân biệt 2 khái niệm là ‘tiếp xúc’ với tiếng Anh và ‘học’ tiếng Anh. Tiếp xúc thì nên tiếp xúc từ bé (càng sớm càng tốt) bằng nhiều hình thức khác nhau (nếu bố mẹ biết tiếng Anh thì giao tiếp luôn với con hoặc cho xem phim chứ ko nhất thiết phải đi đến các trung tâm), còn học tiếng Anh như là ngoại ngữ thì chỉ nên khi có 1 ngôn ngữ nền vững chắc.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Bé thế đã đi học thêm ah? Con em 4 tuổi nó học tiếng Anh ở trường, nó bảo con ếch tiếng anh là ếch ộp. Thằng em sướng lắm cũng gọi là ếch ộp :))

Em thì thích cho con học Toán và Tiếng Anh từ sớm, giờ nói Tiếng Việt và Tiếng Anh như nhau, phát âm thì chuẩn hơn mình rồi.
Ngoại ngữ thì phải học rồi còn Toán em thấy nó con hứng thú và định hướng theo sở thích của Bố ngày xưa 😳

bubu08

Xe tăng
Học lúc nào cũng dc, 2 tuổi không phải là sớm mà 20 tuổi cũng k phải là muộn. Quan trọng là học với ai và môi trường nào để sử dụng/thực hành tiếng Anh. Trẻ con học sớm mau biết nhưng mau quên nếu không có môi trường để nói và sử dụng. Không nên quá ám ảnh vì tiếng Anh. Nó cũng chỉ là công cụ giao tiếp và cần nhất là phát âm chuẩn chứ không nhất thiết phải có accent chuẩn.

Arabia

Xe tăng
Song ngữ thì nó sẽ chậm hơn các bạn 1 chút. Loạn tiếng thì có nhưng chỉ 1 thời gian ngắn, nếu nó thấy nói tiếng Anh người nghe ko hiểu nó sẽ chuyển sang tiếng Việt và ngược lại.

Cái được ở giai đoạn này là phát âm, như cụ phía trên chia sẻ là kể cả nói tiếng việt nó cũng tự thêm ending sound, thích nó sẽ nói là thích K.

Học sớm mục đích chỉ có vậy thôi. Nó nói sai cũng ko sao, ko cần phải sửa hết ngay, lâu lâu sửa dần cũng được. Quan trọng là nó phát âm chuẩn Tây là được, cái này mới quan trọng.

Học để hiệu quả cao thì tốt nhất bố mẹ cũng biết tiếng Anh, ở nhà 1 người chỉ nói tiếng Anh với con. Học giáo viên Tây chuẩn, ở nhà thì dán hình với tiếng Anh khắp mọi nơi. Cứ cho nó mắt thấy tai nghe thật nhiều là ổn. Em choáng vì có nhiều từ bé 4t nhà em nó còn sửa cho mình. Xem phim hỏi nó "what happened with his hat?" nó trả lời "it's not a hat, it's a cap". Bố nó shock nặng. Cái đấy chứng tỏ ngôn ngữ đang ngấm vào nó, chứ "học" như bố nó thì thật sự nhiều khi hat với cap là 1

harman_kardon

Xe điện
Con em khỏi cần đi học, ngày ngày nó mở youtube thế là nói đc thôi :D.