[Funland] Trẻ con mấy tuổi thì cho đi học tiếng anh ?

edorado

Xe tăng
Em cũng tính tầm 4-5t cho đi học , bé con nhà em mới 3t thây còn bé quá cụ ạ.
3 tuổi hơi nọn cụ ạ, em cho cháu học theo chương trình của Nhật họ cũng chỉ nhận khi 4t thôi, theo em cụ cứ bình tĩnh

Nhiều thằng nó bị não lệch đó cụ. Học tiếng Việt éo xong xong thuê 1 thằng gia văn sư cũng bi bô về dạy tiếng Anh nói thay tiếng Việt. Đến năm lớp 4,5 tiếng Việt không sõi tiếng Anh cũng ABC chả đâu vào đâu. Cụ cứ cho con học đang hoàng tiếng Việt hết lớp 3. Đến lớp 4 cho học tiếng Anh bình thường, nhưng phải học thật cẩn thận, học ít nhưng học đâu được đấy. Đảm bảo không quá 3 năm là ok, kiến thức vững. Yêu cầu giao viên cũng phải ngon chứ giáo viên cái loại abc lởm khởm thì quá tội.
Em thấy đa số mấy GV trung tâm tiếng anh làng nhàng phát âm kém lắm!

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
Đây chính là điều em lo sợ , sợ bị chậm lại vốn từ tiếng việt. Dù sao em vẫn muốn cho con hoàn thiện đầy đủ bản ngữ.
học TA cho trẻ e 3 tuổi nó có giáo trình riêng, không phải kiểu nhồi nhét như ng lớn đâu cụ. Phương pháp nó rất khoa học đấy, vừa chơi vừa học, trẻ luôn luôn trong trạng thái hào hứng.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em học tiếng Pháp trên L'espace nó dạy cả trẻ con và người lớn 1 buổi có 45 phút. Đầu tiên các con nhà dzời cứ kêu ít thế. Đến tháng thứ 3 chả lòi hết cả mắt ra, nghỉ khối. Bọn Tây lông nó dạy chuẩn đét, rất ít nhưng học đến đâu được đến đó. Chúng nó dạy 1 được 1 và 10 buổi yêu cầu phải được 10 rất cơ bản, mình dạy mỗi buổi 10 nhưng 10 buổi học sinh chỉ được có 5,6 vì loạn xị ngậu lên, tính khoa học và thống nhất kém. Tham tưởng được nhiều mà lại ít.
Em thấy đa số mấy GV trung tâm tiếng anh làng nhàng phát âm kém lắm!

DONGVN

Xe tải
Xin chào các cụ , bé con nhà em mới bước san tuổi thứ 3 . Em đang phân vân không biết đã nên cho con đi học tiếng anh ở trung tâm hay chưa . Thấy con còn nhỏ , cho đi học không biết liệu có phù hợp không? Xin các cụ chỉ giáo xem trẻ con mấy tuổi đi học tiếng anh thì hợp lý ? em rot rượu chờ sẵn .
Em thấy bộ sản phẩm bút thông minh edu4kid dùng cho bé từ lớp 1 đến lớp 5 là dạng vừa học vừa chơi, phù hợp với trẻ con mà ngon bổ rẻ, đỡ phải ra đường. Thằng cu nhà e trc dùng thấy hiệu quả! Cụ thử gg tìm hiểu xem sao.

trungunimor

Xe buýt
Nếu có con nhỏ tôi sẽ cho con học TA từ khi 18m. Con tôi sinh 2001,36m tôi cho con tự học TA với bộ CD jumpstart.Con tôi học TA ở trường khá tốt và không mất nhiều thời gian cho TA.TV nó cũng không có vấn đề gì.

Helen Thach

Xe hơi
Nếu cụ có điều kiện thì cho con đi học càng sớm càng tốt. Còn nếu k có thì giai đoạn con bắt chước và cập nhật nhanh nhất là từ khoảng lớp 3 đến lớp 8.

Dobian

Xe buýt
Xin chào các cụ , bé con nhà em mới bước san tuổi thứ 3 . Em đang phân vân không biết đã nên cho con đi học tiếng anh ở trung tâm hay chưa . Thấy con còn nhỏ , cho đi học không biết liệu có phù hợp không? Xin các cụ chỉ giáo xem trẻ con mấy tuổi đi học tiếng anh thì hợp lý ? em rot rượu chờ sẵn .
Muốn con nói tiếng Anh như tiếng Việt thì cho đi học mẫu giáo ở trường Quốc tế. Lúc đó con cụ sẽ nói 2 ngôn ngữ ( song ngữ ) như tiếng mẹ đẻ.
Em biết có gia đình Bố / Mẹ nói với con bằng song ngữ Anh-Việt hoặc Pháp-Việt từ lúc con mới tập nói, sau nó lớn lên cũng nói song ngữ mẹ đẻ.

Hôm em đi ăn ở 1 quán ở phố Lý Quốc Sư - HN, thấy 3 mẹ con, 1 bà mẹ khoảng 35 tuổi và 2 cu con 1 đứa khoảng 10 tuổi, 1 đứa khoảng 6 tuổi...Bà mẹ cứ nói tiếng Việt, 2 thằng con cứ nói tiếng Pháp...mà 3 mẹ con vẫn hiểu nhau, nói chuyện cực vui vẻ, cười nói phớ lớ...lạ cái 2 thằng con vẫn hiểu bà mẹ nói gì, mà chúng không nói 1 câu tiếng Việt nào, toàn nói với nhau và nói với bag mẹ bằng tiếng Pháp...

Về con cụ, nếu cụ xác định tiếng Anh chỉ là 1 ngoại ngữ cho con cụ, thế thì cứ từ từ....để khi nào đi học THCS thì học cũng được, đường nào chả là 1 ngoại ngữ, nói bập bẹ cũng được. :D

Chỉnh sửa cuối:

Pius

Xe tải
T.A là kiểu ngôn ngữ thuộc lòng, cho học càng sớm càng tốt cụ.

Dobian

Xe buýt
T.A là kiểu ngôn ngữ thuộc lòng, cho học càng sớm càng tốt cụ.
Hàng xóm nhà em có thằng cu năm nay 3 tuổi, bố nó dạy nó tiếng Anh, nó cả ngày cứ lẩm bẩm : Tôi là ai, Ai là tôi ( Tôi là I, I là Tôi )....nhiều người không biết tiếng Anh lại tưởng thằng bé bị làm sao. :))

Pius

Xe tải
Hàng xóm nhà em có thằng cu năm nay 3 tuổi, bố nó dạy nó tiếng Anh, nó cả ngày cứ lẩm bẩm : Tôi là ai, Ai là tôi ( Tôi là I, I là Tôi )....nhiều người không biết tiếng Anh lại tưởng thằng bé bị làm sao. :))
Chưa biết đặt câu hỏi : "Ai dạy?", "Dạy như thế nào?" ... thì muôn đời chỉ biết còm những câu đại loại như thế này.

Zemakic

Xe hơi
Nó thích thì cho học càng sớm càng tốt, tầm 1 tuổi là học dc rồi còn không thích chơi thì cứ cho chơi đến lúc nào phải học thì thôi ^^

mimcuoi

Xe hơi
tùy điều kiện thôi ạ, sao cho mọi thứ hài hòa...

_MeoTom_

Xe tăng
Các cụ tư vấn giúp nếu mình có thể hướng dẫn đc thì nên cho các cháu học theo chương trình nào, F1 nhà em bé 8t (có học theo chương trình language link ở trường nhưng đánh giá là ko ăn thua coi như tiếp xúc cho biết thôi), bé 5t (chưa học gì). tks

Amethyst2020

Xe buýt
Hôm em đi ăn ở 1 quán ở phố Lý Quốc Sư - HN, thấy 3 mẹ con, 1 bà mẹ khoảng 35 tuổi và 2 cu con 1 đứa khoảng 10 tuổi, 1 đứa khoảng 6 tuổi...Bà mẹ cứ nói tiếng Việt, 2 thằng con cứ nói tiếng Pháp...mà 3 mẹ con vẫn hiểu nhau, nói chuyện cực vui vẻ, cười nói phớ lớ...lạ cái 2 thằng con vẫn hiểu bà mẹ nói gì, mà chúng không nói 1 câu tiếng Việt nào, toàn nói với nhau và nói với bag mẹ bằng tiếng Pháp...
Đồng nghiệp của em là người Việt ở Mỹ, có đợt đưa con về VN chơi. Con bé cũng y như vầy. Nói chuyện với ba mẹ chỉ xài tiếng Mẽo, còn ba mẹ nói tiếng Việt cứ nói, nó hiểu hết nhưng chỉ trả lời bằng tiếng Mẽo thôi. Kiểu môi trường song ngữ thì trẻ con nó sẽ như thế ạ, hình thành song song 2 ngôn ngữ trong não bộ, tư duy được bằng cả 2 và sẽ nói thứ tiếng nó dc nghe nhiều hơn.

duonghb73

Xe tải
Nếu có điều kiện thì càng sớm càng tốt cụ ạ!

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
Phương pháp Giáo dục Montessori: các cụ tìm những TT nào dạy theo hình thức này, có bản quyền thì càng chuẩn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
3t học được rồi, nhưng mà cho học mẫu giáo q.tế để trẻ tiếp thu dần, chứ trung tâm thì không nên.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy còn bé quá , đang tuổi học nói tiếng việt mà cho đi học tiếng anh thì có bị loạn ngôn ngữ không cụ?
Không cụ ơi, lúc bé có thể bị lẫn nhưng không sao hết, mình sống trong môi trường toàn người Việt thì lo gì tiếng Việt. Cụ nên cho bé tiếp xúc sớm nhé, từ 6 tháng tuổi nghe là bé biết rồi, thậm chí cho nghe 2, 3 ngoại ngữ cũng được. Cụ cho nghe mỗi loại 1 thời gian rồi lại đổi cho nhau. Về sau này khi con lớn lên, thế hệ các con ngoài tiếng anh sẽ phải biết thêm 1,2 ngoại ngữ khác, cho con nghe sớm sau này con học sẽ tốt.
Mục tiêu của em (cho bạn thứ 2 thôi, bạn thứ nhất thì hơi muộn) là ít nhất đến lớp 8 phải nghe nói được 2 ngoại ngữ.