[Funland] Trâu chậm lại uống nước trong.

Batman

Xe container
thời gian sạc nó liên quan đến công nghệ rồi, anh nào tập trung nghiên cứu, phát triển ứng dụng công nghệ thì may ra mới giải quyết được cụ hỉ?
mà ác cái nếu liên quan đến công nghệ thì đời sau công nghệ phải đập chết đời trước, vòng đời xe xăng toàn từ 10, 15 thậm chí 20 năm, vậy xe điện là bn năm? ứng xử với xe đời cũ khi có xe đời mới ra như thế nào?
Em ngồi hóng vậy
Do máy phát có công xuất max, nên công nghệ sạc nhanh không áp dụng được cụ ạ, sạc chậm thôi, tỉ dụ lúc câu cá thì bật máy phát, đi câu xong thì chở cả cá và máy về.
Bán tải mà là xe điện thì hỏng rồi, không xê dịch được, dù xe trên ảnh là đang ở xứ Mỹ.

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Hybrid của Toy hơn 20 năm phát triển liên tục và đã bỏ xa các hãng khác. Châu Âu toàn hybrid của Toy chứ chả mấy xe thuần điện
Bọn Toy cũng có xe thuần điện đấy cụ, nhưng chỉ để cho có thôi. Chứ Hybrid thit nó vô địch như cụ nói. Bền, giá hợp lý và lúc nào cũng cháy hàng trong 2 năm trở lại đây. Nó phát triển option hybrid ra hầu hết tất cả các dòng xe hiện nay rồi. Phải nói là rất tiết kiệm cả về hiệu quả sử dụng cũng như chi phí vận hành so với các hãng khác. Nhưng điểm trừ là vật liệu sử dụng cũng như thiết kế nội ngoại thất ngày càng tệ hại, thua xa tụi Hàn.

Hự.

Xe điện
Bọn Toy cũng có xe thuần điện đấy cụ, nhưng chỉ để cho có thôi. Chứ Hybrid thit nó vô địch như cụ nói. Bền, giá hợp lý và lúc nào cũng cháy hàng trong 2 năm trở lại đây. Nó phát triển option hybrid ra hầu hết tất cả các dòng xe hiện nay rồi. Phải nói là rất tiết kiệm cả về hiệu quả sử dụng cũng như chi phí vận hành so với các hãng khác. Nhưng điểm trừ là vật liệu sử dụng cũng như thiết kế nội ngoại thất ngày càng tệ hại, thua xa tụi Hàn.
Giả dụ VF theo chiến thuật ko bỏ xe xăng mà tiếp tục ra xe xăng song song bản thuần xăng và bản hybrid thì theo cụ có ok hơn ko nhỉ?

Chậm đổi mới rồi cũng sẽ tèo thôi.
Yahoo, Nokia, Sony .... đầy thằng tèo rồi.
Mà hãng Nhật thì cũng đầy thằng bán mình cho thằng khác rồi.
Toy chậm chưa chắc đã toi nhưng cũng chưa chắc đã uống nước trong.
Bác nói chuẩn, Nokia toi là do chậm thay đổi, nhưng mà cụ thể ở đây là thay đổi giá bán sản phẩm cơ :))
Hồi 2003, nokia bán 1 chiếc điện thoại cục gạch, loại rẻ nhất theo tôi nhớ là khoảng nửa cây vàng bác ạ. Còn loại trung cấp, tất nhiên cũng vẫn thuộc loại cục gạch, nó khoảng 1 cây vàng, model của nó nếu tôi nhớ không nhầm là 7610.
Những hãng nào luôn nghĩ khách hàng mãi khờ dại, coi tập khách hàng khờ là mỏ farm, trước sau cũng sẽ bị tọt xuống hố, như nokia vậy.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
ở quê thì xe xăng cũng được
chứ ở nội thành mà ai cũng xe xăng thì ô nhiễm đến mức nào?
đạp ga một cái là xả ra mấy chục lít khí độc. ngồi lên xe đã cảm thấy có lỗi với môi trường rồi, thì sướng làm sao được?
hnay em chạy ra đường tiếng rưỡi lúc 4h30 chiều, khói xe cay hết cả mắt

haipvg

Xe tăng
Muốn xe điện phát triển thì công nghệ pin sạc phải có bước đột phá.
Nếu thời gian sạc để đi được 4-500km, tương đương một lần đổ xăng chỉ còn 1h trở xuống thì chắn chắn doanh số xe điện sẽ tăng vọt
Công nghệ pin xạc của điện thoại đã đột phá chỉ cần 15 phút đầy pin, có thể pin xe điện cũng sớm được như vậy.

caisua

Xe lăn
Giả dụ VF theo chiến thuật ko bỏ xe xăng mà tiếp tục ra xe xăng song song bản thuần xăng và bản hybrid thì theo cụ có ok hơn ko nhỉ?
Làm hybrid thì đội phần mềm phải cực giỏi vì phải kết hợp nhuyễn giữa điện và xăng trong rất nhiều kịch bản, cái này là bí kíp nên phải tự làm. Mà ai cũng biết chỉ là phần mềm cho xe điện đơn thuần thôi đã lỗi chia lia ra rồi thì khó vô vàn

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
riêng về xe cộ là phải là động cơ đốt trong
tiếng nổ dìn dìn
đạp côn vào số mang lại cảm xúc mãnh liệt
xe điện không bao giờ có được, nên xe động cơ đốt trong luôn luôn tồn tại không thể khai tử

lovecarhpqn

Xe điện
tiếng nổ dìn dìn
xe điện không bao giờ có được, nên xe động cơ đốt trong luôn luôn tồn tại không thể khai tử
Tập sắp tới trong series film fast and furious sẽ sử dụng hoàn toàn xe điện các cụ nhé ko có turbo, tăng tốc =nos nữa đâu

tiếng nổ dìn dìn
Đối với phần đông người dùng bình thường, thì cái quan trọng nhất là Giá, chứ chẳng phải do cái "dìn dìn" gì đâu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em là thằng đang đi xe điện cụ thể là VF8 eco đợt mua bắt đáy có hơn 700tr, lúc đầu em cũng mua cho vợ em đi thật em thì đi ford exp, được 2 tháng sau nó lỗi cũng nhiều đúng đợt vào mùa hè thế là vợ em nó trả cho em, em thì thích lắm vì ko đề nghị nhưng được đi xe và em sử dụng nó từ đó đến nay và thực sự đi xe điện rồi sẽ ít có những comment như các cụ đã viết bên trên. Nếu cho em chọn em xe vf8 với giá 1 tỉ em vẫn chọn VF8 vì những giá trị nó mang lại thoả mãn với giá cả em phải bỏ ra. Còn mọi phân tích đánh giá thì chỉ có thể có được bằng trải nghiệm thực tế và điều đặc biệt trong thread này là ko nhiều cụ ủng hộ xe điên nặng điện. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ, em lại vọc tiếp qua điều khiển xe qua điện thoại của vinfast vừa update trưa này xong.
Kệ họ thôi. Thế giới nó có quy định lái xe 3 tiếng phải nghỉ ngơi. Và nếu xe chạy nhanh nhất cũng đc 300km nghỉ ngơi xạc điện cái cũng bình thường.
Cái chết của xe điện là nó thay đổi nhanh quá, con xe mua 2 là cảm giác lạc hậu lắm rồi vì các mẫu mới nó hiện đại hơn rất nhiều. Mẫu cũ của nhà sx chả bán đc cho ai

haipvg

Xe tăng
Giờ sắm quả máy phát với con bán tải làm cứu hộ khéo cá kiếm ấy cụ nhỉ
Không những không kiếm được mà còn lỗ to ấy. Xe điện hiện giờ nằm đường do lỗi phần mềm, phần cứng là chính chứ nó có hết điện đâu?

haipvg

Xe tăng
Tiên phong phải có nổi chội, như ví dụ của cụ thì thằng đó võ nghệ phải cao cường và võ nghệ đó phải tăng theo thời gian mới trụ được.
Riêng mảng xe điện em thấy bài toán về cục pin và trạm xạc đang vướng mắc và các hãng xe xăng có bỏ tiền ra nghiên cứu không thì chỉ có họ mới biết được.
Ngoài ra với hệ thống nhà cung ứng với nguồn lực lớn về tài chính thì việc chuyển đổi nếu cần thiết cũng sẽ không quá khó khăn.
Cũng chưa chắc đa cần giỏi mà có khi chỉ cần đúng người đúng thời điểm

haipvg

Xe tăng
có tàu ngầm và tàu sân bay chạy = động cơ hạt nhân :D
tóm lại là công nghệ mới nhưng chưa tối ưu hơn so với công nghệ cũ
xe điện tesla hay ở TQ bán ngon vì các chính phủ mạnh tay trợ giá
giờ mà chơi sòng phẳng thì e nghĩ còn lâu mới ăn đc xe xăng
nên Toy nó ko vội là vậy
Xe điện không cạnh tranh với xe xăng ở góc độ tiện dụng mà nó vượt trội ở tiếng ồn thấp và phát thải thấp ra môi trường đô thị. Giống như cạnh tranh giữa bếp từ và bếp ga thôi. Nó chiến thắng nhờ vào chính sách là chủ yếu.

haipvg

Xe tăng
Cái này đúng thôi. 1 xe xăng cần tối đa 5 phút để đổ đầy bình, còn 1 xe điện cần tối thiểu 30 phút để đầy 80% pin. Thời gian nạp nhiên liệu của xe xăng ít hơn 6 lần trong khi quãng đường đi x1.5 - x2 lần.
Để xe điện cũng thuận tiện như xe xăng trên qui mô lớn thì số trạm sạc xe điện cần gấp ít nhất 6 lần số cây xăng hiện tại. Nếu tính cả số xe có thể tự sạc ở nhà thì con số trạm sạc cũng vẫn tầm x4. Với mặt bằng đắt đỏ như hiện nay thì việc này là no hope. Xe điện giống như 1 món đồ chơi hơn là để phục vụ cuộc sống hàng ngày, do đó chỉ dành cho người có tiền và chơi xe sang. Xe điện giá rẻ ko cạnh tranh nổi với xe xăng giá rẻ.
trong nội thành HN để số trạm xạc x4 số trạm xăng không quá khó. Nguyên nhân do số trạm xăng đã ít lại ngày một giảm.

Chỉnh sửa cuối:

haipvg

Xe tăng
Hướng làm cái xe như Nissan Kicks thì khả dĩ hơn với VF.

con dơi 141

Xe tăng
Riêng khoản gây bất tiện và tốn thời gian cho người sử dụng đã là một tội to rồi, gây lãng phí cực kỳ lớn cho xã hội. Khoản môi trường thì không bàn đến nữa.
Cụ Tesla mà phán thì xe tesla cũng chết chứ gì. Phạm húy ko sống nổi

paprika

Xe tải
Chậm đổi mới rồi cũng sẽ tèo thôi.
Yahoo, Nokia, Sony .... đầy thằng tèo rồi.
Mà hãng Nhật thì cũng đầy thằng bán mình cho thằng khác rồi.
Toy chậm chưa chắc đã toi nhưng cũng chưa chắc đã uống nước trong.
Canon vừa giới thiệu máy khắc chip nano cạnh tranh với ASML đấy cụ, chỉ cần thế là đi đầu công nghệ roài. Cần gì nhiều.

paprika

Xe tải
dù gì thì xe điện cũng là xu hướng tương lai ko tránh được.
Đào đất hiếm làm pin thì cũng khác gì đào nhiên liệu hoá thạch hở cụ, rồi qua 3-4 năm cái cục pin chai to tướng đó ném đi đâu đây, có thật là tái chế được không hay vứt bỏ vào những nước đang phát triển dưới danh nghĩa xây nhà máy tái chế.