[Funland] Trào lưu "Không tiêm vắc-xin"

lenhhoxung1980

Xe điện
Quyền cá nhân nhưng ảnh hưởng đến cộng đồng, ở vn, cụ thể là hcm đã công bố dịch sởi, nhiều bạn không tiêm chủng quá nên các bạn tiêm rồi không đủ số lượng để làm lá chắn cho các bạn không tiêm.
Người ta có quyền làm điều gì pháp luật không cấm mà cụ. Chưa luật hóa được việc tiêm chủng thì chẳng làm gì được họ cả.
Đành rằng tỉ lệ tiêm thấp sẽ khó tạo miễn dịch cộng đồng nhưng những người tiêm rồi sẽ có đề kháng tốt hơn.

berryfun

Xe điện
Quyền cá nhân nhưng ảnh hưởng đến cộng đồng, ở vn, cụ thể là hcm đã công bố dịch sởi, nhiều bạn không tiêm chủng quá nên các bạn tiêm rồi không đủ số lượng để làm lá chắn cho các bạn không tiêm.
ở bển hàng xóm công bố chửa cụ ?

chenyouxing

Xe tải
Người ta có quyền làm điều gì pháp luật không cấm mà cụ. Chưa luật hóa được việc tiêm chủng thì chẳng làm gì được họ cả.
Đành rằng tỉ lệ tiêm thấp sẽ khó tạo miễn dịch cộng đồng nhưng những người tiêm rồi sẽ có đề kháng tốt hơn.
à vâng, căn bản các cháu nó còn nhỏ, phụ thuộc vào người giám hộ, mà mang các cháu ra cược thì tuỳ, các bác sĩ cũng sợ nhất con sởi, chứ các cháu đủ 2 mũi rồi thì cũng không lo đâu cụ ạ, cũng là chọn lọc tự nhiên mà

chenyouxing

Xe tải
Ý là bên bển với mấy nước hàng xóm, họ có công bố kiểu luật ông không tiêm ảnh hưởng đến cộng đồng thì bị phạt đi tòe ko ấy

Em đoán thế :D
cái đó e không biết, chỉ biết ở vn thì hcm đang có dịch, ngoài hn lấy danh sách tiêm chủng của các cháu, vận động hay ntn thì em cũng không rõ, cái này chỉ là có antivax hay không chứ nó miễn phí.

duongphong

Xe container
Thèng nào ngâu thì chết. Kệ cmn cái hội nhóm u mê, được dẫn dắt bởi 1 số thằng khôn đê các cụ :D

Xechaybangcom

Xe điện
Em không tranh luận về lợi/hại của vaxin, vì nhiều cụ đã nói rồi.

Nhưng em muốn hỏi các cụ về cách xử lý tình huống, như trường hợp nhà cháu cụ chủ thớt, em hiểu là mẹ thì ko cho con tiêm, nhưng bố thì muốn con được tiêm vaxin, theo luật thì 2 vợ chồng đều là người giám hộ hợp pháp của đứa con, có quyền ngang nhau, vậy nếu người bố bất chấp phản đối của người mẹ, cứ mang con đi tiêm thì có được ko ạ, kể cả chấp nhận sau đó 2 vợ chồng ly hôn luôn vì bất đồng!
Chính xác là người bố không dám nhận trách nhiệm khi đưa con đi tiêm, vì sợ có điều gì xảy ra cho con, vì sợ vợ.

QDV2012

Xe tăng
cái đó e không biết, chỉ biết ở vn thì hcm đang có dịch, ngoài hn lấy danh sách tiêm chủng của các cháu, vận động hay ntn thì em cũng không rõ, cái này chỉ là có antivax hay không chứ nó miễn phí.
Nào chính phủ ra văn bản nghị định về các quy định phòng chống dịch như thời Covid thì mới tính được cụ nhé.

Chứ giờ nó thuộc về quyết định của cá nhân cụ à :)

Nhà nước có ban hành và bảo hộ cho chất lượng vaccine (luật rõ ràng về trách nhiệm của cơ quan sản xuất, bảo quản và nơi tiêm phòng). Người dân cảm thấy không an tâm thì cũng chịu chứ chẳng ai bắt họ phải đi tiêm được đâu.

Giờ chỉ có xã hội lên án thôi chứ tòa không tuyên đc

Lá me xanh

Xe tải
Đội này nó là loại cuồng tín rồi, phải thông não trước khi khuyên. Phương pháp thông não thế nào thì quả thực khó

Hội Anti Vx, Ăn chay trường, Thải độc cơ thể, Thuận tự nhiên (k dùng thuốc, k bác sĩ, k vacxin, ăn nước tương Tamari...), pháp luân công,... là cùng 1 loại

Có thằng thuận tự nhiên còn làm 1 bộ ảnh khoe vợ đẻ mà k đến bệnh viện, không dùng thuốc, đẻ ở trong bồn nước ấm. Xong không cắt rốn, để bánh rau trên chậu muối rang để tự rụng rốn... Nó làm 1 serial trên FB nhìn khiếp luôn. Thế mà em vào comment đọc có khoảng hơn 2k còm, đa số là chúc mừng với khen nó thôi. Tất nhiên nó chỉ cho người là bạn bè nó comment. Thế mới thấy đội đó khủng khiếp thế nào
em xem trên tiktok có những ng pr cuộc sống ăn chay trường thực dưỡng gì đó của họ, nhìn mặt vêu vao, da bọc xương, môi tái nhợt trông sợ thật chả thấy khỏe đẹp cái gì, ko hiểu sao mà lắm ng theo thế

chenyouxing

Xe tải
Nào chính phủ ra văn bản nghị định về các quy định phòng chống dịch như thời Covid thì mới tính được cụ nhé.

Chứ giờ nó thuộc về quyết định của cá nhân cụ à :)

Nhà nước có ban hành và bảo hộ cho chất lượng vaccine (luật rõ ràng về trách nhiệm của cơ quan sản xuất, bảo quản và nơi tiêm phòng). Người dân cảm thấy không an tâm thì cũng chịu chứ chẳng ai bắt họ phải đi tiêm được đâu.

Giờ chỉ có xã hội lên án thôi chứ tòa không tuyên đc
cụ có vẻ thích luật nhỉ, bệnh truyền nhiễm nhóm B đấy cụ

MinhGDX

Xe hơi
em xem trên tiktok có những ng pr cuộc sống ăn chay trường thực dưỡng gì đó của họ, nhìn mặt vêu vao, da bọc xương, môi tái nhợt trông sợ thật chả thấy khỏe đẹp cái gì, ko hiểu sao mà lắm ng theo thế
Nếu cả thế giới đều như thế (cả người và động vật) thì chắc cũng oke.
Nhưng mà 1ông tái mét này ra ngoài kiểu gặp virus mạnh lây từ người khác chắc hẹo

lotus23

Xe tải
Vaccine truyền thống đã được kiểm nghiệm mà không chịu tiêm thì hơi mù quáng. Còn vaccine covid thì ... không nên tiêm, hai đứa nhà em em kiên quyết không tiêm vc covid.
Chuẩn cụ ợ.
Giờ nghĩ lại thấy việc vội vàng bắt trẻ em tiêm vx covid ở VN là một sai lầm lớn. Tư duy của bên Y tế là tiêm vx cho trẻ đến trường an toàn nhưng thực ra mà nói không tiêm vx covid cho trẻ em mới bảo vệ cộng đồng không chỉ hiện tại mà còn mai sau. Bởi vì hệ miễn dịch và cơ thể trẻ em phần lớn đã là vx tự nhiên an toàn và hiệu quả hơn nhiều thứ vx tiêm vào người vốn có nhiều tác hại tiềm ẩn.
Không tiêm vx covid cho trẻ em thì các cháu vẫn tới trường an toàn mà. Có phải vì tiêm mà an toàn hơn đâu, thậm chí là nguy hại.
Ngay cả bên Mỹ và EU, việc tiêm cho trẻ em họ cũng rất thận trọng và còn làm chậm. Thế mà có giai đoạn ở VN ầm ầm lên bắt tiêm. Lại có trò không tiêm không cho tới lớp mới ác.

chenyouxing

Xe tải
Xem lại nguồn gốc của việc bùng nổ dân số thì sẽ hiểu được mấy cái trào lưu kia nó buồn cười thế nào :)) Còn việc ăn chay trường nó cũng không xấu, chỉ có người thực hiện nó cực đoan quá thôi.

chenyouxing

Xe tải
Chuẩn cụ ợ.
Giờ nghĩ lại thấy việc vội vàng bắt trẻ em tiêm vx covid ở VN là một sai lầm lớn. Tư duy của bên Y tế là tiêm vx cho trẻ đến trường an toàn nhưng thực ra mà nói không tiêm vx covid cho trẻ em mới bảo vệ cộng đồng không chỉ hiện tại mà còn mai sau. Bởi vì hệ miễn dịch và cơ thể trẻ em phần lớn đã là vx tự nhiên an toàn và hiệu quả hơn nhiều thứ vx tiêm vào người vốn có nhiều tác hại tiềm ẩn.
Không tiêm vx covid cho trẻ em thì các cháu vẫn tới trường an toàn mà. Có phải vì tiêm mà an toàn hơn đâu, thậm chí là nguy hại.
Ngay cả bên Mỹ và EU, việc tiêm cho trẻ em họ cũng rất thận trọng và còn làm chậm. Thế mà có giai đoạn ở VN ầm ầm lên bắt tiêm. Lại có trò không tiêm không cho tới lớp mới ác.
Trong khung thời gian hẹp như thế, không biết thế nào là đúng sai thì quyết định như vậy là dễ hiểu thôi. Qua rồi nói lại thì dễ, chứ không thì tối đánh con gì? :)))

tieunhupha

Xe điện
Sao lại không được ạ? Đó là quyền cá nhân
Đúng rồi cụ. Đó là quyền cá nhân, nhưng nếu đến đâu họ ko cho người chưa tiêm vaccine vào thì cũng đừng ý kiến, vì đó cũng là quyền cá nhân của những người chấp nhận tiêm cơ mà.

TorienT

Xe container
Đúng như cụ này nói. Nhiều người cá tính lắm. Nhất quyết làm theo điều họ cho là đúng.
Em quen 1 cậu ở gần nhà, nhất quyết không tiêm vắc xin ngừa Covid dù bị phường gọi ra nhiều lần.
Nhà em không cho trẻ con tiêm vacxin covid. Người lớn thì buộc phải tiêm để ra đường.
P/s: Các vacxin truyền thống thì nhà e tiêm đủ. Tóm lại quyền lựa chọn là của mỗi người và phải tự chấp nhận rủi ro dù tiêm hay không tiêm (nên hãy quyết định một cách khoa học và lí trí)

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Các gia đình bạn bè tôi nhiều nhà có con học bên Mỹ. Cách đây mấy năm, khi 1 nhà có đứa con gái sang Mỹ học, tôi có giới thiệu cho thằng cháu con 1 nhà khác sang trước 2 năm, học cùng trường, cho 2 anh em giúp đỡ nhau.

Chắc các các cụ cũng đoán ra, 2 đứa chúng nó quen biết, học cùng mấy năm, yêu nhau. Học xong cả 2 về nước làm lễ cưới. Cưới xong sinh ngay con. Mọi thứ xem ra rất yên ổn, hạnh phúc.

Thế nhưng mấy hôm trước thằng cháu tìm tôi nhờ giúp nói chuyện với vợ nó. Đầu tiên tôi nghĩ là chuyện ngoại tình hay tình tình xung khắc gì đó, nhưng không phải. Lý do thằng cháu nhờ là chuyện vợ nó đi theo cái trào lưu chết tiệt bên Mỹ, chống vắc-xin và ăn chay cực đoan.

Thằng cháu nói với tôi: Cháu tôn trọng V.A., chọn lựa thế nào là quyền của bạn ấy, nhưng không thể áp đặt cho bạn bé được. Trẻ con cần phải tiêm vắc-xin, nhưng cháu không nói được V.A., mỗi lần nói đến là bạn ấy lại xù lên, thái độ rất đáng sợ. Cháu nói không được, ba mẹ 2 bên nói cũng không được. Cảm tưởng bạn ấy sẵn sàng chống lại cả thế giới.

Tôi nhận lời nói giúp, tự tin sẽ thuyết phục được con cháu vì trước nay nó rất nể phục và nghe lời tôi. Không ngờ gọi điện cho nó, được vài câu nó nói luôn “Nếu vì tiêm vắc-xin cho Bống thì cháu đề nghị chú không can thiệp. Cháu sẽ không để mấy thứ độc hại ấy vào người con gái cháu, không bao giờ!"

Vậy là vụ thuyết khách của tôi phá sản khi còn chưa kịp bắt đầu.

Sáng nay tôi nghe tin 2 đứa cãi nhau to, con cháu đã mang con về nhà bố mẹ đẻ và không hề có ý đinh thỏa hiệp. Không chừng 1 gia đình lý tưởng mọi mặt như vậy lại có nguy cơ tan vỡ vì 1 trào lưu ngu ngốc.
Vợ nó ko cho tiêm thì thôi chứ, vì vấn đề này mà bỏ nhau hoặc khuyên người ta bỏ vợ hay tạo áp lực để người vợ đồng ý thì không nên.
Quan điểm của em, tiêm thì cũng rất cần, nhưng thiên hạ tiêm 90% rồi thì đã hạn chế lây lan dịch bệnh nhiều. Còn 1 số người quan điểm cực đoan thì tự chịu thôi. Khi đứa trẻ lớn có thể tự quyết định có thể tiêm bổ sung, hoặc sau mẹ nó hối hận thì cho con đi tiêm cũng được.
Một số vấn đề là quan điểm mà người trong cuộc rất mù quáng và cứng nhắc, thì cũng ko có cách nào.
Nhà em thì tiêm cực kỳ đầy đủ và vẫn còn giữ sổ tiêm của đến giờ, em cũng ko ủng hộ mấy cái phong trào nuôi con thuận tự nhiên và ko tiêm vac xin, nh giờ xã hội lắm loại lắm kiểu. Sau này con dâu em có theo trào lưu này thì e cũng kệ nó thôi, con ai ng nấy có trách nhiệm!

kobietdatlagi

Xe tải
Chuẩn cụ ợ.
Nhà em 2 đứa con lúc đó 1 đứa cấp 2, 1 đứa cấp 3 cũng ko tiêm. Cô giáo chỉ nhắn hỏi lý do tại sao ko tiêm thôi chứ cũng ko ép.