[Funland] Trào lưu "Không tiêm vắc-xin"

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
https://nhandan.vn/noi-lo-gian-doan-tiem-chung-post749387.html
Trước khi có vaccine năm 1963, bệnh sởi đã cướp đi sinh mạng của khoảng 2,6 triệu người/năm, chủ yếu là trẻ em. Đến năm 2021, con số này giảm xuống còn 128.000 người. Mặc dù vậy, giai đoạn 2019-2021, tỷ lệ trẻ em được tiêm phòng sởi giảm từ 86% xuống 81% và ngay lập tức số ca mắc bệnh năm 2022 tăng gấp hai lần năm 2021.
Thống kê đây nhé các cụ, cũng không hiểu vì sao lại kỳ thị vaccine

JangScar

Xe hơi
Việt Nam cũng nhiều vụ anti vx Covid nhưng không rõ họ có anti các vx khác cho con của họ không nữa

TorienT

Xe container
Việt Nam cũng nhiều vụ anti vx Covid nhưng không rõ họ có anti các vx khác cho con của họ không nữa
Cá nhân em không anti vacxin mà không cho F1 tiêm vacxin covid vì xác định rủi ro cao hơn lợi ích - Em chịu trách nhiệm về vấn đề này.

XSim

Xe container
Cụ nên lắng nghe. Người đối thoại của cụ dùng lý lẽ luật lệ chứ có cả vú lấp miệng cụ đâu?
À các cụ ấy thay vì dùng lập luận khoa học thì dùng các khẩu hiệu, lấy lựa chọn số đông ra áp cho số ít bắt buộc phải theo cấm cãi, đấy là tâm lý bầy đàn chứ còn gì.

Nước VN mình được như ngày nay cũng có công không nhỏ của những người dám "vượt rào" :))

Kiên Khùng

Xe điện
À các cụ ấy thay vì dùng lập luận khoa học thì dùng các khẩu hiệu, lấy lựa chọn số đông ra áp cho số ít bắt buộc phải theo cấm cãi, đấy là tâm lý bầy đàn chứ còn gì.

Nước VN mình được như ngày nay cũng có công không nhỏ của những người dám "vượt rào" :))
Làm theo quy định chống dịch là đc. Lưu ý thời kỳ chống dịch là "tình trạng khẩn cấp". Không đem lý lẽ thông thường cãi đc.

TorienT

Xe container

Các cụ pro vacxin trong này em công nhận máu lửa thật. Thảo nào lúc e không cho F1 tiêm chịu sức ép kinh hồn thế.

TorienT

Xe container
Làm theo quy định chống dịch là đc. Lưu ý thời kỳ chống dịch là "tình trạng khẩn cấp". Không đem lý lẽ thông thường cãi đc.
Quy định thời đấy có bắt tiêm 100% không cụ. Hồi đấy em bảo tiêm cũng được, ai chịu trách nhiệm rủi ro cho F1 nhà tôi kí vào 1 chữ thì tôi cho tiêm. Mà tuyệt không ai kí.

XSim

Xe container
Em vẫn tuân thủ quy định chống dịch rất gương mẫu nhé, gồm cả tiêm đủ vc covid.

Tuy nhiên bây giờ xới lại thì em bảo việc tiêm bắt buộc là không cần thiết thôi, giờ chuyện qua rồi cứ mạnh dạn dùng tư duy khoa học đánh giá xem nào.

buikhacthinh

Xe tăng
Chuyện tiêm Vaccine Covid giờ dịch đi qua nói gì cũng dễ.Cả thế giới tiêm Vaccine chứ có phải mỗi VN đâu.

Kiên Khùng

Xe điện
Quy định thời đấy có bắt tiêm 100% không cụ. Hồi đấy em bảo tiêm cũng được, ai chịu trách nhiệm rủi ro cho F1 nhà tôi kí vào 1 chữ thì tôi cho tiêm. Mà tuyệt không ai kí.
Không tiêm thì thôi nhưng phải chấp hành quy định cho người không tiêm là đc cụ ạ.

hưvô

Xe lăn
Vaccine truyền thống đã được kiểm nghiệm mà không chịu tiêm thì hơi mù quáng. Còn vaccine covid thì ... không nên tiêm, hai đứa nhà em em kiên quyết không tiêm vc covid.
Chuyện cũng đã qua rồi, nhưng cụ có thể cho em biết tại sao nhà cụ lại ko cho các cháu tiêm vacxin covid ah

XSim

Xe container
Chuyện cũng đã qua rồi, nhưng cụ có thể cho em biết tại sao nhà cụ lại ko cho các cháu tiêm vacxin covid ah
Đơn giản là em thấy vaccine được phát triển quá nhanh, chưa có đủ thời gian để kiểm nghiệm các hậu quả lâu dài về sau. Thông thường quy trình kiểm nghiệm vc phải mất nhiều năm nhưng vc covid thì được đặc cách để đưa vào sử dụng sớm và đại trà.

Chính việc kết hợp hai yếu tố "đặc cách" và "đại trà" khiến em cho rằng có rất nhiều rủi ro cho quần thể. Tốt nhất là chỉ có một trong hai thôi, ví dụ đã đặc cách thì sử dụng cho một nhóm thôi, có lỗi gì thì vẫn còn nhóm kia để duy trì quần thể.

Ngoài ra còn yếu tố nữa là công nghệ vaccine mRNA còn rất mới, như là công nghệ biến đổi gene ta còn chưa biết nó tác dụng lâu dài thế nào. Đã mới thì càng nên kiểm tra kĩ hơn mới phải.

Em và vợ phải tiêm vì bắt buộc, nên đành hy vọng vào F1 chưa phải tiêm, nếu có vấn đề gì thì thế hệ mình bị thôi, vẫn còn F1 mình an toàn.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhữnh vấn đề vè ê tý theo em:
- tây y: thỉnh cụ Dr Thanh Bùi
- đông y: thỉnh cụ N.Korea Ginseng
- đônh tây y kết hợp với cúng: thỉnh cụ Sứa.
thì sẽ ý kiến chiên môn sâu hơn. :D
Vaccine mà anti thì bị bệnh dễ dính di chứng hoặc nặng nhất là ra đi thôi cụ. Theo em Vaccine là phát minh lớn nhất trong y tế khiến tuổi thọ trung bình của nhân loại tăng cao trong hơn 100 năm qua. Với những vaccine đã phát triển nhiều năm được hàng triệu người sử dụng thì em thấy việc tiêm chủng là rất cần thiết. Còn với những vaccine mới phát triển như dạo covid-19 nhiều người e dè cũng có cái lý của họ, như em hồi đấy cũng e dè nhưng em vẫn tiêm.

Hai Nguyen TB

Xe máy
Đúng như cụ này nói. Nhiều người cá tính lắm. Nhất quyết làm theo điều họ cho là đúng.
Em quen 1 cậu ở gần nhà, nhất quyết không tiêm vắc xin ngừa Covid dù bị phường gọi ra nhiều lần.
Ăn thua gì cơ quan mình bắt phải tiêm mới cho đi làm họ cũng tiêm xong tốn mấy triệu tiêm cái gì trong vòng 24h để xả vác xin cơ theo cái hội đấy

MuathuHN252

Xe cút kít
Đội antivacin này cứ phải gặp chó, mèo dại. Lúc đó mới tỉnh ra đc, sau khi tỉnh ra thì tháng sẽ đc về thăm nhà 2 lần

Xe nội lước

Xe container
Sau tiêm 1 năm em thấy sk giảm mạnh , trí lực cũng sa sút. Ngày ấy 1 số cụ và gđ kiên quyết không thì sk giờ ổn hơn . Thực ra khi ấy họ có bị nhưng nó khỏi như 1 cơn cúm bt.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Sau tiêm 1 năm em thấy sk giảm mạnh , trí lực cũng sa sút. Ngày ấy 1 số cụ và gđ kiên quyết không thì sk giờ ổn hơn . Thực ra khi ấy họ có bị nhưng nó khỏi như 1 cơn cúm bt.
Có cả những gia đình không tiêm và cũng ko có cơ hội để tiêm mà cụ.