[Funland] Trào lưu "Không tiêm vắc-xin"

Mansion.68

Xe tải
Nói công bằng thì ai cũng ích kỷ, cũng tư lợi cả thôi, việc đó rất bình thường. Các cụ muốn người khác tiêm cũng là vì các cụ thôi chứ có gì khác đâu, phỏng? Ở xã hội khác mà hội anti đông hơn các cụ mới bị gọi là ích kỷ :))

Thôi đừng nói nhiều về đạo đức nữa, nếu thích ta cứ phân tích bằng các bằng chứng khoa học, liệu có cần / có nên bắt buộc toàn dân tiêm vaccine covid không?
Việt Nam ta áp dụng Tiêm chủng mở rộng cho trẻ từ sơ sinh đến 6 tuổi.
Kết quả là gì ? Các bệnh bạch hầu, ho gà, uốn ván, viên não Nhật Bản,...gần như sạch bóng. Cùng với đó Đất nước phát triển, đời sống nhân dân được nâng cao, tạo ra 1 thế hệ mới khỏe mạnh, cao lớn.
Đó là điều thanh công lớn của vắc xin mang lại.
Đối với vắc xin covid, tôi cho rằng tiêm cho toàn dân là 1 điều vô cùng đúng đắn. Nó có tác dụng phụ với 1 số nhỏ người. Nhưng nhìn hậu quả ở TP HCM, mất mấy vạn đồng bào khi chưa kịp tiêm, vừa xót xa vừa hoang mang lo sợ.
Tiêm vắc xin covid xong, xã hội ổn định, sức khỏe cộng đồng ổn định, kinh tế ổn định trở lại, phục hồi dần.
Đến bây giờ lại quay ngược lại chê bai, nghi ngờ thì chán hẳn luôn.
Thôi, ta dừng ở đây nhé.

X0000

Xe điện
Trước sau gì bố mẹ vẫn là người chịu trách nhiệm và thương các con nhất, nên cụ không phải lo hộ cho con họ.
Ông này là điển hình của tư duy Gia đình là trên hết, sợ thì cứ sợ, chống thì cứ chống nhưng đừng khi xong việc thì quay mông lại
Khi cả xã hội tốn không biết bao tiền để làm những việc phòng chống dịch, thì ông không chấp hành, xong khi dịch không tác hại nhiều như tuyên truyền thì quay sang chém gió.

XSim

Xe container
Ông này là điển hình của tư duy Gia đình là trên hết, sợ thì cứ sợ, chống thì cứ chống nhưng đừng khi xong việc thì quay mông lại
Khi cả xã hội tốn không biết bao tiền để làm những việc phòng chống dịch, thì ông không chấp hành, xong khi dịch không tác hại nhiều như tuyên truyền thì quay sang chém gió.
Cụ phải nói cho chính xác nhé, em luôn tuân thủ quy định của nhà nước nhé, bảo giãn cách, bảo cách ly, bảo tiêm là em làm theo hết nhé. Em cũng rất đánh giá cao và trân trọng nỗ lực của chính phủ trong việc chống dịch.

Tuy vậy bảo có đồng tình với mọi chính sách không thì riêng vụ tiêm bắt buộc vaccine em không đồng tình nhé (dù vẫn tuân thủ). Giờ chuyện đã qua rồi thì ta cứ mạnh dạn đánh giá đúng sai để rút kinh nghiệm chứ việc gì cứ phải giữ kẽ làm gì. Nhiều lãnh đạo chống dịch chủ chốt còn vào lò rồi ấy chứ :D

vumanhkien

Xe buýt
Chả biết các cụ ntn, nhưng nhà em thì 2 đứa từ lúc đẻ ra đến lớn tiêm đầy đủ các vacxin theo khuyến cáo của y tế. Đâu đó tiêm tới lúc hơn 3 tuổi là hơn 30 mũi thì phải. Nói gì thì nói chứ tiêm trước hết là phòng bệnh cho chính bản thân nó, có miễn dịch với các bệnh, sau rồi thì nó tốt cho cả cộng đồng, tránh lây nhiễm chéo.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đúng như cụ này nói. Nhiều người cá tính lắm. Nhất quyết làm theo điều họ cho là đúng.
Em quen 1 cậu ở gần nhà, nhất quyết không tiêm vắc xin ngừa Covid dù bị phường gọi ra nhiều lần.
ko nói đâu xa, bà chị e (truong khoa dược 1 bệnh viện) và rất nhiều dược sỹ cũng phản đối việc tiêm vaccin covid 19

chimsenha

Xe hơi
Cụ chắc ở ngoài Bắc, chủng nó nhẹ và người dân tiêm nhiều nên nó giảm được thiệt hại nên giờ nói thế. Chứ trong Nam chết nhiều vì chủng nặng hơn+ tiêm ít, chứ nếu hồi đó tiêm chắc ko thiệt hại nhiều thế. Giờ qua rồi nói gì chả được cụ.
Cụ này quên 1 yếu tố, đó là ngoài này không khí lạnh từ bé đến lớn hầu như không có ai không bị cảm cúm, có người mỗi năm bị quật vài lần, nên ít nhiều cơ thể cũng được tập dượt và có sức kháng cự tự nhiên

BumYth

Xe tải
Cái này khó nói.
Giờ các vắc xin sở hữu công nghệ kinh khủng. Nên những người ko tiêm chưa chắc đã sai, có một số loại vắc xin có thể làm biến đổi gene. Gene tốt hay gene xấu thì ko thấy nói rõ, chỉ có các nhà sản xuất biết. Thậm chí chính nhà sản xuất cũng ko biết luôn chỉ những người nghiên cứu nắm công nghệ lỗ mới biết được. Mấy ô nhà máy cứ oẻm thì cũng ko biết được.

Vắc xin q den ga ngừa sốt xuất huyết cũng có chứa biến đổi gene đây.
giờ chúng ta không bàn đến đúng sai, chỉ xét lợi ích-rủi ro.
thì giữa các loại bệnh phổ biến như viêm gan, bại liệt, ho gà.... và biến đổi gen, bên nào dễ chết sớm hơn ? bên nào tốn nhiều chi phí để chữa trị khi phát bệnh hơn ?

chattiensinh

Xe tải
Du học gì mà ngu thế nhỉ, cái văn minh thì không tiếp thu lại đi du nhập cái ối giời ơi. Rồi cả cái bọn tự chữa lành, nhịn ăn thanh lọc cơ thể, thực dưỡng, nước kiềm, thụt đít bằng bã càphê... Chỉ béo bọn bán hàng và kết quả cuối cùng toàn vào A9 Bạch Mai cấp cứu.

Felix Navi

Xe hơi
Cơ bản thì xã hội được quyết định bởi số đông, nhưng số đông không nên lạm dụng áp đặt lên thiểu số khi không thực sự cần thiết, bởi như thế không phải là cách vận hành của xã hội văn minh.
Trong một số tình huống đặc thù, không áp đặt thì khó lòng xong việc được, cụ ạ. Ngay trong thớt này cũng khối cụ đàn ông khoe nhau chiến tích không chích vx covid đấy thôi. Cụ nghĩ hồi đấy mà không bắt buộc nữa thì bao giờ mới phủ đủ tỉ lệ để ngưng giãn cách?

Em thấy lý luận của các cụ bài xích vx covid cũng chả khác gì em gái bài xích toàn bộ vx mà chủ thớt nói. Cơ bản đều là, tôi tự thấy tôi đủ thông minh để quyết định xài vx nào, có xài hay không. Thế thôi. Cho nên ai không chích cứ kệ người ta thôi cụ ạ.

Felix Navi

Xe hơi
ko nói đâu xa, bà chị e (truong khoa dược 1 bệnh viện) và rất nhiều dược sỹ cũng phản đối việc tiêm vaccin covid 19
Tình hình thế mà hồi đấy không bắt buộc thì có khi tới nay cũng chưa dám bỏ giãn cách, cụ nhẩy?

Chun SUV

Xe buýt
Số ng chết vì tiêm vx cũng ko ít đâu. Cụ phải nhìn 2 chiều chứ?
Ít hơn rất nhiều so với những người chết vì không tiêm cụ ợ.
Cụ và nhiều cụ ở đây đang bị nhầm lẫn giữa việc:
(1) phát triển vaccine covid
(2) triển khai tiêm bắt buộc toàn dân

Cái (1) em hoàn toàn ủng hộ để khống chế đại dịch. Tuy nhiên việc bắt buộc phải tiêm toàn dân vaccine chưa đủ thời gian kiểm chứng lại là việc khác.

Việc các cụ tin dùng vc covid em không phản đối gì cả, các cụ có lý của mình thì em cũng có lý của em, em thấy lợi ích mang lại không bằng rủi ro thì em không muốn tiêm thôi. Thực tế em cũng đã phải tiêm do bắt buộc chứ chả thích thú gì cả.

Nói chung các cụ nên biết chấp nhận cái lý nó có nhiều chân đi, các cụ đúng, chính phủ đúng và người không ủng hộ cũng có cái đúng của người ta. Loài người hay các loài khác tồn tại được là nhờ sự đa dạng, có sai thì chỉ một nhóm tèo thôi còn nhóm còn lại vẫn tiếp tục sống.
Cụ nói là cái lý của tự do nửa mùa chứ chả nhiều chân cẳng nào.
Ok thằng nào ko tiêm ở nhà cấm ra ngoài, sống chết tự chịu tr nhiệm. Hễ không tiêm ra đường mắc bệnh truyền bệnh là đi tù.

Quản lý 1 Cuốc da nó không như quản lý nhà các cụ được. Kết quả cuối cùng phải là SỐ LƯỢNG DÂN CHẾT VÌ DỊCH LÀ TỐI THIỂU. Và họ đã làm được.
Còn để các cụ làm lãnh đạo lúc ấy các cụ nghĩ sao??

Tự do muôn năm Ok. Ở nhà mình muốn gọi đýt là đầu đầu là đýt thoải mái. Nhưng ra cộng đồng phải vì lợi ích cộng đồng trước.

Chỉnh sửa cuối:

chenyouxing

Xe buýt
Ít hơn rất nhiều so với những người chết vì không tiêm cụ ợ.

Cụ nói là cái lý của tự do nửa mùa chứ chả nhiều chân cẳng nào.
Ok thằng nào ko tiêm ở nhà cấm ra ngoài, sống chết tự chịu tr nhiệm. Hễ không tiêm ra đường mắc bệnh truyền bệnh là đi tù.

Quản lý 1 Cuốc da nó không như quản lý nhà các cụ được. Kết quả cuối cùng phải là SỐ LƯỢNG DÂN CHẾT VÌ DỊCH LÀ TỐI THIỂU. Và họ đã làm được.
Còn để các cụ làm lãnh đạo lúc ấy các cụ nghĩ sao??

Tự do muôn năm Ok. Ở nhà mình muốn gọi đýt là đầu đầu là đýt thoải mái. Nhưng ra cộng đồng phải vì lợi ích cộng đồng trước.
nói thì nói vui vậy thôi, chứ mấy cái dịch bệnh truyền nhiễm này có luật rồi mà, ngại mỗi cái là đã không tìm hiểu luật lại thích "người dân được làm những gì pháp luật không cấm". Cơ mà có vấn đề gì mà phải đứng trước toà là lại "do hiểu biết pháp luật còn kém..."

AnhViVu

Xe điện
Anti-vax + đẻ thuận tự nhiên. Combo ỐI GIỒI ÔI

XSim

Xe container
Vấn đề khoa học khách quan mà lại cứ thích dùng tâm lý bầy đàn ra là sao nhỉ :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Vụ tiêm phòng virut viêm gan B thế nào các cụ nhỉ?!
Em đi khám tổng quát, phòng khám kl là không thấy kháng thể virut viêm gan B và đề nghị em tiêm ạ
Em nghĩ mình tuyền cơm hàng cháo chợ, khả năng lây nhiễm khá cao, có khi nhiễm rồi khỏi chán chê bao lượt rồi,,bây giờ tiêm thì cũng dc một thời gian rồi lại hết
Hiểu thế nào cho đúng hở các cụ?

chenyouxing

Xe buýt
Vụ tiêm phòng virut viêm gan B thế nào các cụ nhỉ?!
Em đi khám tổng quát, phòng khám kl là không thấy kháng thể virut viêm gan B và đề nghị em tiêm ạ
Em nghĩ mình tuyền cơm hàng cháo chợ, khả năng lây nhiễm khá cao, có khi nhiễm rồi khỏi chán chê bao lượt rồi,,bây giờ tiêm thì cũng dc một thời gian rồi lại hết
Hiểu thế nào cho đúng hở các cụ?
con đường lây nhiễm cua vgb có phải là ăn chung đâu, xác định nguy cơ lây nhiễm trước, rồi tiếp đến là cơ thể vẫn có thể chống lại virus theo cách tự nhiên nhất, còn nói thật tiêm xoạch phát là xong, cân đối giữa rủi ro và lợi ích

chenyouxing

Xe buýt
Vấn đề khoa học khách quan mà lại cứ thích dùng tâm lý bầy đàn ra là sao nhỉ :))
Ví dụ cụ bị chó cắn, việc có tiêm huyết thanh dại không thì nó là quyền cá nhân của cụ, còn các cái bệnh lây truyền ra cộng đồng thì nó không phải là câu chuyện riêng của cụ, khoa với chả học

XSim

Xe container
Ví dụ cụ bị chó cắn, việc có tiêm huyết thanh dại không thì nó là quyền cá nhân của cụ, còn các cái bệnh lây truyền ra cộng đồng thì nó không phải là câu chuyện riêng của cụ, khoa với chả học
Vẫn chưa chịu dùng tư duy khoa học :))

Đầy bệnh lây truyền có bắt buộc phải tiêm vaccine đâu. Hơn nữa đây lại là vc tàu nhanh chưa biết hậu quả lâu dài thế nào.