[Thảo luận] [TRAO ĐỔI] Lỗi đè vạch liền - Trong mọi trường hợp đều là phạm lỗi - Đúng hay sai?

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
....Sau thời gian NGÂM quy chuẩn TCVN41:2012
Chính xác là QCVN 41:2012/BGTVT bắt buộc thực hiện, còn tiêu chuẩn thì chỉ khuyến khích áp dụng thôi.
Chắc do chưa đủ xiền nên các anh ý vẫn để biển báo vạch kẻ đường chưa phù hợp Quy chuẩn mới có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2013

longphamhoai

Xe tăng
Đường có tốc độ >60km/h hay Đường có tốc độ <60km/h là đường được thiết kế để xe chạy >60km/h hay <60km/h chứ không liên quan đến vị trí đường đó ở đâu. Đường trong nội đô không phải tất cả đều là đường Đường có tốc độ <60km/h. Thực tế là rất nhiều vạch kẻ đường của Đường có tốc độ >60km/h (không có trong vạch kẻ của Đường có tốc độ <60km/h) được sử dụng trong thành phố.
Túm lại đã là vạch liền, cả vàng cả trắng, cả của đường có tốc độ >60km/h hay đường có tốc độ <60km/h đều không được "đè"
Em thấy giải thích như cụ có phần chưa chuẩn, vì trong phố (khu dân cư) max là 50km/h thì kẻ vạch 1.1 với kích thước lớn quy định là 10cm là chưa chuẩn. Vạch không đúng quy định thì bắt phạt làm sao (trong phố giờ kẻ vạch liền toàn >10cm).
Vì vạch to hơn 10cm theo quan điểm cá nhân, em đọc ở đâu đó thì có thể vượt qua khi cần thiết. Em hông nhớ rõ lắm, các cụ cứ trao đổi cho rõ ràng để học tập và thực hiện cho chuẩn.

nhaitom

Xe đạp
Trước trên đoạn yên phụ chỗ trạm trung chuyển xe bus yên phụ đi lên một đoạn có vạch đứt em có vượt mà vẫn bị tuýt lại

Hà Kế Hậu

Xe đạp
1. Kẻ vạch liền này không phải dùng để phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi mà là "Vạch cấm thay đổi làn xe" (Vạch số 35). Do vậy người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai và bị phạt.
2. Tương tự trên, vạch liền, màu trắng, rộng 10cm kẻ giữa tim đường cũng là vạch "Vạch cấm thay đổi làn xe" và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai.

Hiện nay, rất nhiều tuyến đường (đặc biệt trong thành phố) sử dụng sai vạch "Đường tim trên mặt đường hai luồng xe ngược chiều". Đúng phải dung đường đứt khúc màu vàng (Vạch số 1) nhưng lại dùng đường đứt khúc màu trắng (Vạch số 2,3). Không biết có cụ nào dùng điểm sai nay để chiến với xxx được không.
Vạch số 35 áp dụng với đường có tốc độ >60Km/h. Trong nội đô thì vạch này <60km/h thì ko có vạch này

pnew

Xe điện
Vạch số 35 áp dụng với đường có tốc độ >60Km/h. Trong nội đô thì vạch này <60km/h thì ko có vạch này
Chưa có định nghĩa "đường có tốc độ >60Km/h" là gì? là tốc độ thiết kết hay tốc độ sử dụng? Chỉ biết hiện tại nội đô HN hầu hết vạch kẻ đường đều thuộc loại vạch của "đường có tốc độ >60Km/h".

xedap668

Xe buýt
đúng là Việt Nam , chỉ có cái vạch kẻ đường thôi mà sao tốn nhiều giấy mực vậy , nhưng mà đọc xong vẫn mơ hồ .....chỉ béo bọn xxx thôi

xedap668

Xe buýt
mong các Kụ tranh loan thật nhiều để đi đến cái dễ hiểu nhất và làm cho giao thông việt nam an toàn hơn

kutit-hút-bin

Xe tải
Loạn cả đầu
Hoa cả mắt
Nhưng chưa thông ạ

kutit-hút-bin

Xe tải
theo ngu ý của e (một người lười đọc văn bản cũng như đọc nội dung đối thoại của các cụ) thì cụ chủ thớt phải thường xuyên cập nhập các câu phân tích và các câu trả lời lên #1 để mọi người có thể cập nhập được.

cảm ơn các cụ đã nêu ra câu hỏi và tranh luận trả lời.
E cũng có ngu ý như thế dc k a

lighter

Xe tăng
Đoạn cua mà bắt thì bẩn quá các bác nhỉ?
Em thì cử hiểu đơn giản, vạch liền là không đè thế thôi ạ ... đè là có chuyện an toàn với chính bản thân mình, chưa kể đến xxx

phamminhquan

Xe máy
Khoảng 01 năm về trước, cháu đi trên QL 1A cũ, qua thị trấn PX, huyện PX HN. Qua chỗ vòng cua có đè vạch liền bị xxx tóm với lỗi sai làn. Cháu xuống xe xin luôn bb. XXX hỏi em có ý kiến gì k? Cháu lâu không đánh răng, ngứa mồm hỏi, em ơi vạch mà anh đè kia màu gì? Nó bảo; màu trắng anh ạ. Cháu ngứa mồm bảo tiếp: Vạch mà màu vàng thì mới đủ ĐK phạt anh lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường nhé! Em thích thì cứ lập bb, lập khẩn trương anh còn đi. Sau đó....!!! các cụ biết thế nào k?

lighter

Xe tăng
Khoảng 01 năm về trước, cháu đi trên QL 1A cũ, qua thị trấn PX, huyện PX HN. Qua chỗ vòng cua có đè vạch liền bị xxx tóm với lỗi sai làn. Cháu xuống xe xin luôn bb. XXX hỏi em có ý kiến gì k? Cháu lâu không đánh răng, ngứa mồm hỏi, em ơi vạch mà anh đè kia màu gì? Nó bảo; màu trắng anh ạ. Cháu ngứa mồm bảo tiếp: Vạch mà màu vàng thì mới đủ ĐK phạt anh lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường nhé! Em thích thì cứ lập bb, lập khẩn trương anh còn đi. Sau đó....!!! các cụ biết thế nào k?
lấy bbb rồi đi ạ :D

phamminhquan

Xe máy
lấy bbb rồi đi ạ :D
Sau đó, xxx xin lỗi cháu và chuyển lỗi sang lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường không lập biên bản viết biên lai phạt tại chỗ 150k. Cháu bảo; anh không mang tiền, em viết bb đi, anh khiếu nại sau.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Sau đó, xxx xin lỗi cháu và chuyển lỗi sang lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường không lập biên bản viết biên lai phạt tại chỗ 150k. Cháu bảo; anh không mang tiền, em viết bb đi, anh khiếu nại sau.
Rồi sao nữa?

xedap668

Xe buýt
Kuj ơi vạch này là vạch số bao nhiêu vậy???? thế thì vạch màu vàng thì mới vi phạm ah??

xedap668

Xe buýt
Em thì cử hiểu đơn giản, vạch liền là không đè thế thôi ạ ... đè là có chuyện an toàn với chính bản thân mình, chưa kể đến xxx
Kụ nói chuẩn , a e tham gia giao thông như vậy là có văn hoá và an toàn. nhưng mà chúng ta đang tránh loạn trên OF Kuj nói như vậy thì chẳng có gì để tranh luận nữa.
Vẫn biết là thế nhưng a e đang phân tích cái đúng theo luật giao thông ???? thì thế nào ???.

Bopbi_hsgs

Xe container
Kụ nói chuẩn , a e tham gia giao thông như vậy là có văn hoá và an toàn. nhưng mà chúng ta đang tránh loạn trên OF Kuj nói như vậy thì chẳng có gì để tranh luận nữa.
Vẫn biết là thế nhưng a e đang phân tích cái đúng theo luật giao thông ???? thì thế nào ???.
Vạch liền chia các làn xe chạy cùng chiều (trong cùng một dòng phương tiện) với đường quy định tốc độ ≤ 60km/h, KHÔNG CẤM ĐÈ VẠCH cụ nhé.

xedap668

Xe buýt
Vạch liền chia các làn xe chạy cùng chiều (trong cùng một dòng phương tiện) với đường quy định tốc độ ≤ 60km/h, KHÔNG CẤM ĐÈ VẠCH cụ nhé.
vâng thì e có nói gì đâu, có Kuj nói là cứ vạch liền là ko đè:
" 'lighter nói:
Em thì cử hiểu đơn giản, vạch liền là không đè thế thôi ạ ... đè là có chuyện an toàn với chính bản thân mình, chưa kể đến xxx"
P/S: e tưởng là đường quy định tốc độ ≤ 60km/h ko có vạch liền chia các làn xe chạy cùng chiều (trong cùng một dòng phương tiện)????

Bopbi_hsgs

Xe container
vâng thì e có nói gì đâu, có Kuj nói là cứ vạch liền là ko đè:
" 'lighter nói:
Em thì cử hiểu đơn giản, vạch liền là không đè thế thôi ạ ... đè là có chuyện an toàn với chính bản thân mình, chưa kể đến xxx"
P/S: e tưởng là đường quy định tốc độ ≤ 60km/h ko có vạch liền chia các làn xe chạy cùng chiều (trong cùng một dòng phương tiện)????
Đúng r, trong QC 41 thì đường quy định tốc độ ≤ 60km/h ko có vạch liền chia các làn xe chạy cùng chiều (trong cùng một dòng phương tiện), đương nhiên ko thể nào tìm ra đc vạch kẻ ở vị trí đấy có quy định là "Cấm đè vạch" (Đấy là cách e nói "vòng vo" một tí thôi mà ;)))