[Thảo luận] [TRAO ĐỔI] Lỗi đè vạch liền - Trong mọi trường hợp đều là phạm lỗi - Đúng hay sai?

P.Long

Xe hơi
Những thông tin rất bổ ích về vạch kẻ phân làn, em xin ngồi hóng tiếp ợ.

windys

Xe tăng
- Vạch liền (cả vàng lẫn trắng) không phải "vạch đường tim trên mặt đường để phân cách hai luồng xe ngược chiều" hay để "phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi". Trong QC em chưa thấy vạch liền nào rộng 10cm.
- Không biết "vạch 1.5" cụ trích ở QC nào?
Vạch 1.5 trong QC 2012, mục đường được thiết kế với tốc độ <60km/h. nội dung đây cụ ơi:

windys

Xe tăng
1. Kẻ vạch liền này không phải dùng để phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi mà là "Vạch cấm thay đổi làn xe" (Vạch số 35). Do vậy người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai và bị phạt.
2. Tương tự trên, vạch liền, màu trắng, rộng 10cm kẻ giữa tim đường cũng là vạch "Vạch cấm thay đổi làn xe" và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai.

Hiện nay, rất nhiều tuyến đường (đặc biệt trong thành phố) sử dụng sai vạch "Đường tim trên mặt đường hai luồng xe ngược chiều". Đúng phải dung đường đứt khúc màu vàng (Vạch số 1) nhưng lại dùng đường đứt khúc màu trắng (Vạch số 2,3). Không biết có cụ nào dùng điểm sai nay để chiến với xxx được không.
Cụ chỉ giúp em chỗ nào trong QC ghi là vạch liền màu trắng rộng 10cm là vạch cấm thay đổi làn xe ?

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Đường lên sa pa chuyên bắt đè vạch ợ mấy chỗ đoạn cua , chuối cả nải ~X(

HaJolie

Xe buýt
Còn theo quan điểm của nhà cháu, cứ vạch phân làn mà kẻ liền thì cố đừng cán lên nó, kệ mợ nó thích màu xanh đỏ tím vàng gì thì màu. Thế là tròn bài đúng ko ợ?
Ngay đầu thớt em đã nêu:
Từ trước đến nay em vẫn thường quan niệm: cứ VẠCH LIỀN (màu trắng, rộng 10cm) là cấm không được đè vạch. Em nghĩ nhiều cụ cũng có quan niệm như thế.
Có lẽ cũng vì em, nhiều lái xe khác và đương nhiên xxx (vô tình hay cố ý) đều hiểu như thế nên mới có chuyện "cứ đè vạch liền"=ăn phạt.
Vấn đề em nêu ra để tìm hiểu nguyên nhân: TẠI SAO trong quy chuẩn mới nhất 2012 đã tách rõ vạch kẻ đường cho 2 loại đường nhưng THỰC HIỆN không đúng như quy định mà vẫn cứ đè ra phạt.
NẾU ngành GTVT kẻ vạch đúng quy định, tức là vạch liền (loại màu trắng, rộng 10cm) không được phép dùng để kẻ vạch ranh giới giữa các làn xe đi cùng chiều thì làm gì có chuyện "đè vạch liền" và sẽ có rất nhiều lái xe thoát khỏi việc xxx "củ hành".

romantic_kt1

Xe tăng
Ngay đầu thớt em đã nêu:

Có lẽ cũng vì em, nhiều lái xe khác và đương nhiên xxx (vô tình hay cố ý) đều hiểu như thế nên mới có chuyện "cứ đè vạch liền"=ăn phạt.
Vấn đề em nêu ra để tìm hiểu nguyên nhân: TẠI SAO trong quy chuẩn mới nhất 2012 đã tách rõ vạch kẻ đường cho 2 loại đường nhưng THỰC HIỆN không đúng như quy định mà vẫn cứ đè ra phạt.
NẾU ngành GTVT kẻ vạch đúng quy định, tức là vạch liền (loại màu trắng, rộng 10cm) không được phép dùng để kẻ vạch ranh giới giữa các làn xe đi cùng chiều thì làm gì có chuyện "đè vạch liền" và sẽ có rất nhiều lái xe thoát khỏi việc xxx "củ hành".
Nhiều tuyến phố dưới quê em cũng đang bát nháo vì vạch kẻ lạ.

windys

Xe tăng
Ngay đầu thớt em đã nêu:

Cái này e cũng không để í, hóa ra là vạch liền 10cm cũng không được dùng để kẻ ở những nơi cùng chiều
Còn nếu là vạch liền mà kẻ tim đường thì đè là phạt mà cụ ?

HaJolie

Xe buýt
Cái này e cũng không để í, hóa ra là vạch liền 10cm cũng không được dùng để kẻ ở những nơi cùng chiều
Còn nếu là vạch liền mà kẻ tim đường thì đè là phạt mà cụ ?
Vâng, cụ nói đúng. Nếu vạch liền kẻ tim đường phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau, đè vạch phạt thì em "tâm phục, khẩu phục" NUÔN. :D

Nhưng vấn đề em nêu không phải như thế:
Câu hỏi đặt ra là:
1. Trong nội đô: Kẻ vạch liền dùng để phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi có đúng quy định hay không? Và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai hay không (có bị phạt hay không)?
2. Trên đường quốc lộ (có tốc độ max 80km/h), dùng vạch 1.1 (vạch liền, màu trắng, rộng 10cm) để kẻ giữa tim đường có đúng quy định hay không? Và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai hay không (có bị phạt hay không)?

Xin cao kiến của các cụ
P/s: Vấn đề em nêu chỉ giới hạn trao đổi trong phạm vi chuẩn quy định và có bị phạt hay không, chứ em không chơi với tinh thần “nên hay không nên đè vạch” nhé :D

z0z0z0

Xe điện
Quy chuẩn chỉ là quy chuẩn dùng trong thiết kế và thi công xây dựng thôi. Luật mới đem ra để cãi xxx được, mà Luật GTĐB quy định thế nào thì các cụ khi tham gia giao thông phải tuân theo thôi, không lôi quy chuẩn vào được đâu, dù Luật và Quy chuẩn có đá nhau đi chăng nữa

HaJolie

Xe buýt
Quy chuẩn chỉ là quy chuẩn dùng trong thiết kế và thi công xây dựng thôi. Luật mới đem ra để cãi xxx được, mà Luật GTĐB quy định thế nào thì các cụ khi tham gia giao thông phải tuân theo thôi, không lôi quy chuẩn vào được đâu, dù Luật và Quy chuẩn có đá nhau đi chăng nữa
Em chưa hiểu ý cụ lắm???

windys

Xe tăng
Vâng, cụ nói đúng. Nếu vạch liền kẻ tim đường phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau, đè vạch phạt thì em "tâm phục, khẩu phục" NUÔN. :D

Nhưng vấn đề em nêu không phải như thế:
Cũng giống như cái 1 liền 1 đứt kẻ cạnh nhau ở tuyến Phạm Hùng: rõ ràng là sai vì vạch này cũng dùng để phân chia đường tháng 2 làn ngược chiều nhau. Kẻ ở đấy là không đúng qui định.

Em nghĩ nếu đúng về mặt luật thì không đươc phép phạt cho việc ban ra những qui định sai: có thể là văn bản sai, qui chế sai, vạch kẻ sai, biển sai. Vì đã sai thì làm gì có hiệu lực. Nhưng vấn đề lớn ở VN là nhân dân bày tỏ quan điểm thế nào, và xxx sửa sai thế nào ?

pnew

Xe điện
Cái quy chuẩn đấy nó được ban hành bởi một Thông tư do # ký đấy cụ ạ. Hay cụ muốn nói là "không lôi thông tư vào được đâu"

koj

Xe tải
nhưng nếu vạch là sai thì GTCC sai còn xxx thì cứ phạt, mày sai ông cứ phạt làm gì được ông thì biết kiện ai bây giờ hả các cụ ?

speed266

Xe điện
- Vạch liền (cả vàng lẫn trắng) không phải "vạch đường tim trên mặt đường để phân cách hai luồng xe ngược chiều" hay để "phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi". Trong QC em chưa thấy vạch liền nào rộng 10cm.
- Không biết "vạch 1.5" cụ trích ở QC nào?
Cụ xem lại QC đi ạ

HaJolie

Xe buýt
nhưng nếu vạch là sai thì GTCC sai còn xxx thì cứ phạt, mày sai ông cứ phạt làm gì được ông thì biết kiện ai bây giờ hả các cụ ?
Thực tế không chỉ có lĩnh vực giao thông, mà trong nhiều lĩnh vực khác, cơ quan công quyền làm sai, hạch sách... mà ÔNG CHỦ vẫn phải cắn răng chịu đựng.
Vấn đề em nêu cũng chỉ nhằm để xác định: Vạch đó kẻ có sai vị trí hay không => có hiệu lực hay không???. Từ đó để thay đổi về mặt tư duy (ít nhất là với cá nhân em và nhiều cụ) vẫn thường nghĩ rằng: "CỨ VẠCH LIỀN LÀ CẤM ĐÈ VẠCH" bất kể nó ở vị trí nào.

Bongbin2009

Xe tăng
Em đọc hết comments của các cụ mà chưa sáng ra được, tóm lại là chúng ta sai hệ thống à, thằng GTCC không hiểu luật à, hay là không được chèn.
Bản thân em cũng nghĩ là cứ liền (riêng vàng thì cả đứt) là không được chèn. Nên em cũng chưa bị tóm vì tội chèn vạch này bao giờ.
Em hóng tiếp.

Bongbin2009

Xe tăng
Trả lời được câu của cụ thì đã không có chuyện thằng đường làm xong, thằng nước đào, thằng nước xong lại thằng điện đào, thằng điện xong lại thằng viễn thông đào và còn vô số thằng cứ đan xen nhau.
Còn nói về kiện, trong công ty em có một cái giấy đề nghị thanh toán mà phải 04-05 chữ ký, hết ông này hành lại ông kia hoạch. Ngoài đời mà kiện, có mà hết đời chưa trình xong các cấp có thẩm quyền - cấm vượt cấp nhá.>:)

pnew

Xe điện
Thực tế không chỉ có lĩnh vực giao thông, mà trong nhiều lĩnh vực khác, cơ quan công quyền làm sai, hạch sách... mà ÔNG CHỦ vẫn phải cắn răng chịu đựng.
Vấn đề em nêu cũng chỉ nhằm để xác định: Vạch đó kẻ có sai vị trí hay không => có hiệu lực hay không???. Từ đó để thay đổi về mặt tư duy (ít nhất là với cá nhân em và nhiều cụ) vẫn thường nghĩ rằng: "CỨ VẠCH LIỀN LÀ CẤM ĐÈ VẠCH" bất kể nó ở vị trí nào.
Cảm ơn một số cụ nhắc nhở, em đã xem lại QC, trước chỉ xem Phụ lục G mà không xem Phụ lục H.
Nhưng em thấy, ở cả hai phụ lục, tất cả các loại vạch liền dọc theo đương (kể cả vàng hay trắng, cong thay thẳng, to hay nhỏ) đều không được lấn, đè. Cụ nào tìm được vạch liền nào không phải vậy chỉ cho em biết nhé.
Còn về hai câu hỏi của cụ chủ:
1. Trong nội đô: Kẻ vạch liền dùng để phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi có đúng quy định hay không? Và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai hay không (có bị phạt hay không)?
Trả lời: Có sai và bị phạt vì đây là vạch cấm chuyển làn (lưu ý trong nội đô có nhiều đường được thiết kế cho xe chạy >60km/h nhưng chỉ được phép chạy <50km)
2. Trên đường quốc lộ (có tốc độ max 80km/h), dùng vạch 1.1 (vạch liền, màu trắng, rộng 10cm) để kẻ giữa tim đường có đúng quy định hay không? Và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai hay không (có bị phạt hay không)?
Trả lời: Vạch này sai QC, Vạch 1.1 dùng cho đừong thiết kế <60km. Vạch này đúng phải là màu vàng và rộng thêm 5cm nữa. Mà đã sai QC thì không có tác dụng nên không bị phạt

Xin các cụ cao kiến góp ý

Website
www.facebook.com
1. Kẻ vạch liền này không phải dùng để phân chia các làn đường theo cùng một chiều đi mà là "Vạch cấm thay đổi làn xe" (Vạch số 35). Do vậy người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai và bị phạt.
2. Tương tự trên, vạch liền, màu trắng, rộng 10cm kẻ giữa tim đường cũng là vạch "Vạch cấm thay đổi làn xe" và người điều khiển phương tiện đè vạch trong trường hợp này có sai.
.
Mục 2 ở trên: ta không thể suy như vậy được, kụ Pnew à. Trong luật không hề có quy định vạch "cấm thay đổi làn xe" có chiều rộng 10cm.

Mục 1 ở trên: Kụ đưa ra luận điểm "vạch liền đó có thể là vạch số 35 - cấm chuyển làn" cũng có lí.

Tuy nhiên, để được xem là "vạch số 35 - cấm thay đổi làn xe" thì cái vạch đó phải đáp ứng được các tiêu chí sau đây:

1- Chiều rộng vạch 15cm (xem quy định tại hình #1)
2- Đoạn đường có vẽ vạch đó phải là đường có cấp thiết kế cho vận tốc ≥ 60km/h, tức là thuộc nhóm đường "ngoài khu đô thị" có vận tốc di chuyển cao, có từ 2 làn trở lên cho mỗi chiều, bề rộng mỗi làn tối thiểu 3.5m. (Xem hình #2, 3, 4).

Không biết chúng ta có đủ số liệu để chứng minh cái vạch liền đó chính là vạch số 35 hay không nữa đây? Nhờ kụ Pnew và các kụ bóng bàn tiếp nhé.

Yêu cầu đối với Vạch số 35:

Yêu cầu đối với đường có vận tốc thiết kế ≥ 60 km/h:

Chỉnh sửa cuối:

thanhchung

Xe buýt
theo ngu ý của e (một người lười đọc văn bản cũng như đọc nội dung đối thoại của các cụ) thì cụ chủ thớt phải thường xuyên cập nhập các câu phân tích và các câu trả lời lên #1 để mọi người có thể cập nhập được.

cảm ơn các cụ đã nêu ra câu hỏi và tranh luận trả lời.