Trao đổi các vấn đề kỹ thuật - Hội Jolie

Trạng thái
Thớt đang đóng

pdkhoajp

Xe điện
Bác Zizo dùng sai dầu rồi, mà giá lại đắt nữa. Bác phải đọc hướng dẫn sử dụng, trang 234 ấy. Dầu hãng khuyến cáo dùng là loại 20W-40 hoặc 20W-50. Còn dầu bác mua là 10W-40. Loại Mobil 20W-50 anh em hay dùng ở đây là 195K/can 4 lít.

Lọc dầu 40K là loại gì, bác cho tên hãng sản xuất để anh em biết ?

drbacgms

Xe tăng
hehe, bác ZIZO không nghiên cứu rồi, lần sau bác nhớ ghi chép sổ sách đàng hoàng......anh em minh nhiều việc, nên phải có thói quen ghi chép mới làm mọi việc ok đuợc bác ạ.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Sáng đang ngồi quán cafe ồn ào, bác Zo có gọi điện nói thay dầu , em cứ ù cạc, khg biết bác thay chưa , mà thay rồi có sao khg? giừo nghe sự tình này hóa ra là bác hỏi hôm nay thay dầu 10W hay 20W hử, giờ này ngồi đây nếu bảo em chính xác hay loại nào thì em cũng còn chẳng nhớ.

Hôm trc bác Khoa có photo sách HDSD gửi bác rồi thì phải, mừ sao trỏng bác mấy chuyện này có vẻ khó khăn nhỉ, hèn gì bác thiết kế hẳn cái cầu hầm tại nhà luôn.

Ford Everest AT

Xe điện
Nhà Tuấn76 và Liv vào kể chi tiết xem thế nào?
  • đi bnhiêu km từ lần thay dầu trước?
  • Thời gian vừa rồi đi xa "những nẻo đường phù sa" nào?
  • tình trạng khi thay dầu hôm nay?
  • còn khoảng bnhiêu dầu tháo ra đc?
  • mở nắp đổ dầu trên nắp máy xem đã cháy đen khg?
:mad::mad::mad:

Đọc lại sách HDSD về hạn thay dầu (có 3k km thôi) , muốn đi 5000km thì phải để ý bổ xung chứ

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Nhà Tuấn76 và Liv vào kể chi tiết xem thế nào?
  • đi bnhiêu km từ lần thay dầu trước? - 5k ạ
  • Thời gian vừa rồi đi xa "những nẻo đường phù sa" nào? - Báo cáo bác:

1. HN - YB - TQ - VT - HN.
  2. HN - NA - HN

• tình trạng khi thay dầu hôm nay?

• còn khoảng bnhiêu dầu tháo ra đc? - ~~ 1/3 hoặc hơn
  • mở nắp đổ dầu trên nắp máy xem đã cháy đen khg? - cái này em chưa tháo, mai sáng sủa em tháo rồi báo cáo.
:mad::mad::mad:
Đọc lại sách HDSD về hạn thay dầu (có 3k km thôi) , muốn đi 5000km thì phải để ý bổ xung chứ
vâng, cái này em ko để ý là phải bổ xung, em cứ tưởng 3k cũng như 5k KM :102:

Ford Everest AT

Xe điện
Đi đường quãng ngắn, chủ yếu là trong phố THÌ kể cả 5k km cũng bt & khg vấn đề gì!
Dưng nếu chạy tuyến dài, tốc độ của tuyến dài KHÁC hẳn về bản chất tourq vòng quay động cơ tốc độ cao, liên tục và nhiệt lớn, vậy nên 3k km đường tuyến dài còn hại máy hơn cả 5k km trong phố./.

Chính vì vậy , hôm 30-4 trước khi tụi em đi Vinh anh đã dặn rồi, Lại còn trên đường đi anh cũng dặn đỗ chỗ nào nghỉ thì kiểm tra, qua ngưỡng 3k km rồi thì phải chú ý.

Một nguyên tắc trước khi chạy tuyến dài: Kiểm tra tất cả: Xăng , dầu, lốp & áp suất lốp đều từng cặp và các đồ khác .

:77:

drbacgms

Xe tăng
Bác FEAT kinh nghiệm nhề........em cứ đi sau em FEAT nhà bác, ngộ nhỡ bác có đánh thằng nào em còn nhảy lên cướp cái DCD của bác.......hehe
Hôm qua bác post cho em cái hình chụp cái bộ chỉnh ga của JOLIE........bác post lên thớt này cho anh em xem và củng chia xẻ đi bác:41:

drbacgms

Xe tăng
À tiện thể các bác giúp em vụ này luôn, xe em cứ lội nước...........như hqua bác 2BC thấy em ấy.....là xe thấy nó khác khác, nhiều khi bỏ máy, chết máy. mặc dù em chỉ phi qua vũng nước thôi........cái bệnh này gặp khi em rủa máy xe nữa.......em nghĩ tại cái cục cao em của em bị hở nên nước nó thấm vào......em định lấy băng dính cuốn vào quanh cái cục cao áp........nhưng mà em sợ nó nóng quá.....được mấy bữa nó lại chảy,........các bác nào có cao kiếm gì không??????????? NÉM ĐÁ CHO EM SÁNG MẮT 1 TÝ:41:

Ford Everest AT

Xe điện
Cái của Dr nêu thì nhiều xe đều khả năng bị khi rửa xe phun nước vào máy, còn nếu chỉ đi qua vũng hay đường ngập mà cũng bị thì chỉ có mỗi cách thôi:
  • sau mỗi 6-0 tháng, dùng tovit mơt nắp chia điện ra và làm sạch.
  • Có 1 cách nữa em pót lên rồi: Dùng nước ép tỏi bôi lòng bộ chia điện để tránh cái đường vạch dài đc tạo ra trong và sau 1 thời gian sử dụng, nước tỏi cách điện rất và cực tốt, nó khg tạo ra đường dẫn mừo dạng như vết con giời leo bò í mà

zizo

Xe hơi
chổ em mà tìm được can dầu cho đúng thì không có rồi bác ah,em cũng tìm rất nhiều nơi nhưng mà không có theo HDSD.nhưng mà 10w thì là nhiệt độ đóng băng của dầu thôi bác ah, tức là nếu 10w thì xe sẻ khởi động tốt ở -20 độ.Còn nếu 20w thì xe sẻ khởi động tốt ở -10 độ. cấp chất lượng của dầu em thay là cấp cao nhất đấy(chỉ độ nhớt SM là cao nhất rồi),40 hay 50 là chỉ độ đặc hay lỏng của dầu ah,chỉ số này thấp là đắc hơn đấy ah,còn độ nhớt là SJ,SC,...cao nhất là SM.
em dùng lọc dầu hiệu osk

các bác cho em hỏi,có bác nào đã thay dầu hộp số và lọc dầu hộp số chưa,cho em một ít thông tin với.
em đang tự mần vụ này đây.em tìm được một link sau,nhưng là thay dầu hộp số tự động:
http://www.caronline.com.vn/news_detail.php?id=1513
em tìm mãi xe jolie mà không thấy chỗ nào cả.hihi,tìm dầu hộp số cũng không có cái nào theo HDSD luôn,mấy loại ở quảng ngãi chỉ GL5 thôi,chứ không có GL4,GL5 là cho cầu sau,Gl4 là cho hộp số,GL5 mà dùng cho Gl4 thì tiêu hộp số luôn,nên em đang cần mua dầu hộp số đây.đêm tới gara họ chơi tất gl5.khủng khiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Ford Everest AT

Xe điện
chổ em mà tìm được can dầu cho đúng thì không có rồi bác ah,em cũng tìm rất nhiều nơi nhưng mà không có theo HDSD.nhưng mà 10w thì là nhiệt độ đóng băng của dầu thôi bác ah, tức là nếu 10w thì xe sẻ khởi động tốt ở -20 độ.Còn nếu 20w thì xe sẻ khởi động tốt ở -10 độ. cấp chất lượng của dầu em thay là cấp cao nhất đấy(chỉ độ nhớt SM là cao nhất rồi),40 hay 50 là chỉ độ đặc hay lỏng của dầu ah,chỉ số này thấp là đắc hơn đấy ah,còn độ nhớt là SJ,SC,...cao nhất là SM.
em dùng lọc dầu hiệu osk

các bác cho em hỏi,có bác nào đã thay dầu hộp số và lọc dầu hộp số chưa,cho em một ít thông tin với.
em đang tự mần vụ này đây.em tìm được một link sau,nhưng là thay dầu hộp số tự động:
http://www.caronline.com.vn/news_detail.php?id=1513
em tìm mãi xe jolie mà không thấy chỗ nào cả.hihi,tìm dầu hộp số cũng không có cái nào theo HDSD luôn,mấy loại ở quảng ngãi chỉ GL5 thôi,chứ không có GL4,GL5 là cho cầu sau,Gl4 là cho hộp số,GL5 mà dùng cho Gl4 thì tiêu hộp số luôn,nên em đang cần mua dầu hộp số đây.đêm tới gara họ chơi tất gl5.khủng khiếp.
Bác Zizo, thấy bác có xe mừ có vẻ vất vả quá nhể?
Theo em nghĩ - bác làm chuyến chạy về Đà nẵng thì khỏi phải lăn tăn gì, có nhu cầu gì thì thợ chuyên nghiệp họ làm cho mình đi bác.
Còn nếu bác thích tự thay lấy thì em sẽ tìm lại hướng dẫn và pót lên để bác tự mầy mò - em thay dầu cầu + số rồi -> DƯNG toàn vào Gara hãng thôi, biết họ làm gì là đc rồi, mình khg phải thò tay vào ợ

Về dầu máy, loại bác thay 10W thực ra cũng chẳng sao, nhưng nếu nhiệt độ khu vực miền trung thường cao thì nghĩa là tuổi thọ của dầu khg đc như thường lệ, vì nó phù hợp với đk khí hậu đông bên Châu Âu, còn khi chạy thì máy nào chẳng nóng

drbacgms

Xe tăng
Cố lên bác ZIZO ơi...........
Về DNẵng đi bác(b)

zizo

Xe hơi
hehe,vừa nghiên cứu luôn mà,em thấy đời lính cái mà nhiều nhất là thời gian rảnh,cái nào không biết thì vào gara, như bác nói,gara mà tìm không được nữa thì đi đà nẵng.
em cảm ơn bác ah.

Ford Everest AT

Xe điện
Đây bác ZiZo, tìm lại được cho bác này, bác đọc ở Page 9 này, phần thay dầu cầu, Hộp số do Mr Thiết trao đổi - hướng dẫn sử dụng bằng đồ KHÔNG CHUYÊN nhé :41:

Ford Everest AT

Xe điện
THÔNG BÁO THÔNG BÁO​

Kính cả nhà Hội Jolie

Đề phòng có 1 vài cơ số các bác không chịu nổi nhiệt do đá bay vèo vèo, do búa tạ giáng thẳng vào đầu, muốn đóng thớt và xin rút Hồ sơ.

Vậy em kêu gọi và đề phòng tránh đóng Thớt Hội Jolie - Part 3 sơm hơn dự kiến (tối nay ạ)

Em mạnh dạn mở trước thớt Hội Jolie - Part 4 các bác nhé

zizo

Xe hơi

các bác nào thấy ốc xã dầu hộp số và nơi châm dầu chỗ nào không ah?

drbacgms

Xe tăng
Em cũng thế..........chỉ nhìn thôi, chưa mó tay vào khi nào cả:77::77::77:

zizo

Xe hơi
hehe, cac thay chua, chi nhin thoi thi cung khong nho duoc day.

zizo

Xe hơi
vợ 2 của em hơi bị đâm phải khi thả volang.tuần rồi em vào gara lớn nhất qn để họ dùng máy cân lại,cân máy và chỉnh xong,em ra chạy thấy còn đâm nhanh hơn,đêm vào kiểm tra lần nữa thì phát hiện mép bánh trước bên trong phía tài mòn nhìu hơn,Thợ bảo em đảo lốp thì sẻ hết.
nhưng em muốn biết những nguyên nhân nào có thể làm bánh mòn không đều,các bác nào có link thì post lên cho em xem với.(b)

Trạng thái
Thớt đang đóng