[Funland] Tranh luận về việc F1 có cần học giỏi

tuanta

Xe tăng
Vợ cụ dân chủ quá, vợ đúng hay sai mà cũng được bàn :D

DGT

Xe hơi
E tưởng học giỏi hay học dốt nó là bản thân ng học chứ cụ, thông minh tiếp thu nhanh trí nhớ tốt thi học giỏi, tất nhiên sự thật là ng thành danh, thành đạt ko phải ai cũng giỏi lúc đi học.

DGT

Xe hơi
Hôm qua tối t7 thấy F1 nhà em ngồi nhìn đống sách vở vẻ mặt đờ đẫn em bảo “học vui thì học, học ko thấy vui thì đi kiếm cái gì vui vui đi” nó thì thầm “bố nói nhỏ thôi không mẹ nghe thấy đấy, bố lấy xe đi ra đi, con đi ngõ đằng sau”. Nó chỉ em đến quán “quen” ngồi nghe nhạc Trịnh. Gần 23h 2 thằng đứng dậy phủi đít về. Đến nhà mụ vợ ngồi giữa cửa hất hàm “đi đâu về” em thản nhiên “bài khó quá đưa con qua nhờ anh bạn hướng dẫn”. Mụ vợ lườm lườm đếch tin nhưng cũng đếch làm gì được. Hêh em là cứ thế thôi, không gây áp lực con nó dễ học. Khoái nhất là nó có quán quen, vội ko mang tiền cắm quán được làm em ngậm ngùi nhớ thuở SV. Lo nhất mới oắt con mà nó cũng thích ngồi với em nghe nhạc Trịnh, có sao không các cụ nhỉ???
Quá hay chứ cụ ơi.

JCory

Xe hơi
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
Các cụ nhìn nhận vấn đề này như thế nào ạ?
Cụ làm sao mà quyết được F1 học giỏi hay không. Quan trọng là vc cụ đánh giá xem tổng thể F1 như nào, sau đó mới có kế hoạch cụ thể được. Giỏi hay không không quan trọng, quan trọng là nghề nghiệp phải phù hợp.

pandahn

Xe điện
Không học giỏi được mới phải chấp nhận thôi. Tri thức là thứ luôn tồn tại mãi, tiền bạc là thứ phù du, nay có mai mất.

vanhai493

Xe điện
Ý kiến của tôi là nếu F1 không bị khiếm khuyết dị tật nào đó, bao gồm cả về phương diện sinh lý và tâm lý, thì phải có ưu điểm vượt trội về bất kỳ một mặt nào đó, và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con là:
(1) giúp con tìm ra ưu điểm đó
(2) bồi dưỡng ưu điểm đó để con có thể nuôi sống được gia đình của nó và xa hơn là nuôi được cha mẹ lúc già cũng như đóng góp cho xã hội.

Ưu điểm vượt trội đó có thể là một trong chín (hoặc nhiều hơn) các loại thông minh của con người:
(1) logic (các nghành toán tin kỹ thuật, luật)
(2) ngôn ngữ (nhà văn, thuyết giảng)
(3) âm nhạc
(4) không gian (kiến trúc sư, nhà thiết kế)
(5) vận động
(6) tự nhiên (sinh vật học, nhiếp ảnh, nông nghiệp)
(7) giao tiếp (chính trị, quản lý, thương thuyết)
(8) nội tại ~ thấu hiểu tâm lý (tâm lý học)
(9) lý luận hiện sinh ~ thấu hiểu các lý luận và có tư duy sâu sắc về tôn giáo tín ngưỡng và triết lý sống (tôn giáo, triết học, nhà văn)

Ưu điểm vượt trội đó có thể là một tổ hợp bất kỳ của một số ít hoặc nhiều các loại thông minh trên. Ví dụ con anh đạt giải Olympic quốc tế Toán nhưng những cái khác thì không biết gì cả mà thân thể lại èo uột còn con tôi thì sức khỏe trên trung bình, giao tiếp tốt, nói được ba thứ tiếng ở mức khá, và làm toán ở mức độ bình thường; trong xã hội hiện nay ở cả VN và Mỹ, hai F1 như trên đều có thể chiếm ưu thế khác nhau trong những vị trí khác nhau.

Cuối cùng, về mặt bồi dưỡng ưu điểm của con cái, ngoài mặt cung cấp đủ dinh dưỡng, vận động (thể thao), tiền bạc, và thời gian quan tâm để nuôi dưỡng phát triển ưu điểm ra, mọi bố mẹ còn cần chú ý bồi dưỡng ba thứ nữa đó là nghị lực/kỷ luật (grit/discipline), lòng khiêm tốn (humility) và sự đồng cảm (empathy) vì ba đức tính này sẽ giúp F1 đi lâu hơn, xa hơn, và ít lệch đường hơn.
đọc hết 3 trang đầu thấy cụ cmt có tâm huyết.
thực ra cũng ko cần quá giỏi, nhưng vẫn nên cho đi học để lấy kiến thức, cũng như va chạm cuộc sống.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em chỉ gợi ý cụ chủ ngắn gọn mấy ý:
- Học giỏi là thế nào? Là điểm cao hầu hết các môn hay một số môn nó thích? Hay là điểm chỉ 7-8, nhưng biết ứng dụng những cái đã học vào cuộc sống hàng ngày?
- Thế nào là làm thuê? Thế nào là làm chủ? Tổng Giám đốc ngân hàng thương mại cổ phần có phải làm thuê không? Bà bán trà đá có phải làm chủ không?
Tóm lại vợ chồng cụ cần thống nhất các khái niệm, sau khi thống nhất khái niệm xong thì 99% bất đồng quan điểm đã được giải quyết.

zin80

Xe tải
Có câu chuyện vui thế này.
Ông Ford, sáng lập hãng xe Ford của xứ Huê Kỳ là người ít học hành. Bây giờ thì xe oto nhiều hãng chứ thời đó thì Ford hoành tráng lắm.
Có lần cụ Ford phải điều trần trước quốc hội Mẽo về cái gì đó. Bị một ông nghị vặn vẹo về học vấn, Ford độp luôn:"Có 1 ngàn thằng tiến sỹ như mày đang làm thuê cho tao."

Zerodaide

Xe buýt
Em thấy những thằng không học giỏi mà sau vẫn thành đạt chẳng qua lúc đi học nó ko tập trung cho việc học (những môn được chấm điểm để đánh giá học giỏi hay hay không giỏi), chúng nó còn bận tìm hiểu những cái khác mà bọn học giỏi không biết :))
Cụ nói chuẩn nhiều đứa mang tiếng học kém nhưng sau này vẫn thành công, lý do là vì sao? Tất cả đều nằm ở khả năng tư duy, nhiều khi nó không thích học chứ không phải nó tư duy kém. Nên nói đúng ra người có và biết cách tư duy thì không bao giờ khổ cả. Còn nếu chỉ biết học vẹt hay khả năng tư duy kém thì chỉ có suốt đời phải làm thue thôi, nếu có thành công thì cũng chỉ một phút may mắn và số lượng này là rất ít. Nên cốt lõi vấn đề là day con sao cho nó có khả năng tự tuy duy tốt và biết cách thích nghi cuộc sống thì đã là thành công lắm rồi

Châu Tinh Tinh

Xe tải
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
vợ cụ nói chuẩn rồi. Chawrng qua cụ hiểu nông quá mà k hiểu sâu một chút

keinnull

Xe máy
Em khẳng định với cụ là những ngừoi thành công ko ai học dốt cả. Có chăng là họ lừoi học kiến thức lý thuyết ở trường. Họ pahir là ngừoi thông minh. Trong xã hội có những người thành công vì sinh ra ở vạch đích hay những việc xấu, chẳng mang lợi ích gì cho xã hội thì ko tính đến. Theo em 2 vc cụ nên đặt lại câu hỏi có nên ép con mình học chăm để có thành tích ko. Nếu vậy theo em là ko nên, chỉ khuyến khích học theo ý thích của con, đừng biến con thành mọt sách nếu con ko muốn

lamthanhngoc

Xe tải
Học bình thường IQ thường và EQ cao là ổn cụ nhé.
Học giỏi ( IQ cao) nhưng EQ thường thì không chết đói nhưng giàu hay không thì em không chắc.
Còn vừa EQ, IQ cao là tuyệt, kiểu gì cũng giàu, làm sếp.
Là phụ huynh ai cũng mong con học giỏi nhưng còn phụ thuộc vào cháu nữa. Khoa học nghiên cứu con Học giỏi do có gen di truyền của mẹ nhiều hơn, em cũng thấy là trong các bạn bè của em có nhiều ông lấy vợ xinh thì con không giỏi, nhưng lấy vợ giỏi thì đẻ ra con giỏi. Thế nên lấy vợ giỏi giang, biết đối nhân xử thế chính là may mắn nhất của thằng đàn ông.
Nếu cụ thấy vợ cụ đạt tiêu chí trên rồi thì việc dạy con cứ giao cho vợ cho đỡ nhức đầu.

Duc Sang

Xe container
Cháu cho rằng cụ đúng.

kites1

Xe điện
Nếu tất cả F1 đều học thật giỏi, thì sẽ hình thành 1 xã hội, chỉ toàn là thấy mà không có thợ .