[Funland] Tranh luận về việc F1 có cần học giỏi

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Hai vợ chồng cụ tranh luận thế đã xem con cụ thiên hướng thế nào chưa? Em thấy cả 2 vợ chồng cụ đều đang áp con theo mô hình của chính mình đấy ạ. Vài lời thiển cận nếu không phải cụ bỏ qua
Khổ em mới có 1 đứa thì áp thế nào được 2 mô hình ! :D

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Dốt hay giỏi thì cụ cứ cho cháu nó kế nghiệp, thế là thành công rồi.
Kiểu cha truyền con nối à cụ? Nhưng như vậy phải làm chủ chứ nhỉ. Chứ làm thuê lại cho con theo nghề chắc gì đã ngon!

sondaicajqk

Xe tăng
cụ sai lè rồi.
ko ai ở đây dám tranh luận với vk tay bo như này. Vk em bảo 1+1=10 thì nó vẫn luôn đúng :))

enhat4ever

Xe tăng
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
Các cụ nhìn nhận vấn đề này như thế nào ạ?
Muốn mà được à cụ? Nó ko có tố chất thì giỏi kiểu gì? Nó thích và có tố chất thể thao hay nấu ăn thì sao? :T

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
E quan điểm con phát triển tự nhiên, k ép học nhiều quá, con thông minh tố chất tốt thì k học nhiều vẩn ổn, cho trải nghiệm nhiều và định hướng kinh doanh sớm
Hơi hơi giống gấu nhà em!

cưỡi chổi

Xe lăn
Vợ em list 1 đống bạn của cả 2 vc ra thì em thấy cũng hơi hoang mang! :(
Cụ thử thống kê lại những trường hợp không học giỏi cũng không thành công, đại khái đang vất vả và thu nhập thấp hơn cụ xem số lượng ít hay nhiều hơn cái đám kia

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Cụ thử thống kê lại những trường hợp không học giỏi cũng không thành công, đại khái đang vất vả và thu nhập thấp hơn cụ xem số lượng ít hay nhiều hơn cái đám kia
Bây giờ nhất thời em không kể được nên không thuyết phục được vợ em. Vợ em bảo lên Facebook thấy nhà nào giờ cũng giàu có sang chảnh, du lịch tối ngày, checkin hoành tráng, làm gì còn bạn bè vất vả! :((

Tony_Le

Xe container
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
Loằng ngoằng và tự diễn biến nhiều quá.

Trong mọi cuộc đua ai cũng muốn về nhất, tại sao đi học lại không mong con mình học giỏi hơn đứa khác? Vấn đề là không đứa nào giỏi tất cả mọi thứ, vậy nên động viên để nó giỏi cái nó có năng khiếu nhất.

Sao học giỏi lại không thể trải đời, mà trải đời là cái gì bí hiểm thế, tại sao học không giỏi thì mới trải được đời?

Chủ nhỏ hơn làm thuê ở cái gì?

Sao học kém lại mặc định làm chủ và học giỏi lại chỉ được làm thuê mà không được làm chủ?

Chỉnh sửa cuối:

Henry 27

Xe tăng
Bây giờ nhất thời em không kể được nên không thuyết phục được vợ em. Vợ em bảo lên Facebook thấy nhà nào giờ cũng giàu có sang chảnh, du lịch tối ngày, checkin hoành tráng, làm gì còn bạn bè vất vả! :((
Ối giời đi tin vào face thì Việt Nam hoá rồng lâu rồi

Henry 27

Xe tăng
Loằng ngoằng và tự diễn biến nhiều quá.

Trong mọi cuộc đua ai cũng muốn về nhất, tại sao đi học lại không mong con mình học giỏi hơn đứa khác?

Sao học giỏi lại không thể trải đời, mà trải đời là cái gì bí hiểm thế, tại sao học không giỏi thì mới trải được đời?

Chủ nhỏ hơn làm thuê ở cái gì?

Sao học kém lại mặc làm chủ và học giỏi lại chỉ được làm thuê mà không được làm chủ?
Là đúng, cháu học giỏi và giờ làm chủ :). Lúc đi làm thuê toàn được làm vị trí quản lý.

donfx

Xe buýt
Thực ra mn tronng 1 nhà thì tranh luận cũng khó vì tùy theo quan điểm và góc nhìn. Nhà có đk thì đầu tư cho con cái được cũng tốt, còn f1 có trở thành "giỏi" hay không thì tùy khả năng của nóa. Giỏi ở đây chắc là trong phạm vi trường, lớp ạ.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em giống nhà cụ nhưng ngược lại, em vote không cần học giỏi, hướng theo khả năng trình độ thiên hướng, vợ thì thích hình thức adua phải bằng bạn bằng bè, không thể kém con đứa bạn được :))
Bây giờ mà tư duy cứ phải học giỏi e nghĩ là lạc hậu rồi, quan điểm của e là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Kiểu cha truyền con nối à cụ? Nhưng như vậy phải làm chủ chứ nhỉ. Chứ làm thuê lại cho con theo nghề chắc gì đã ngon!
Hành trang vào đời đương nhiên là phải cần kiến thức, nhưng đủ thì lại là kỹ năng.
Không sẵn bệ phóng thì cụ nên chấp nhận thực tế, học để làm việc chứ không phải học để học.
Học càng giỏi, càng tốt, nhưng phải làm được việc, mà làm việc gì thì lại cần định hướng trước, tránh việc "cao không tới, thấp không thông" là được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Con em còn nhỏ nên em cứ để cháu thoải mái xíu, khuyến khích học múa, học nhảy, học võ cho khoẻ.

mango

Xe tăng
cho em hỏi định nghĩa học giỏi và kém tý của vc cụ nhé? Có phải như dưới ko? Nếu đúng thì em ủng hộ vợ cụ. Ép con làm gì. Kệ nó thôi.

Học trg chuyên, trg top 1 = giỏi
Thế còn kém tý là các trg bên dưới

Vì khi thi đh cũng có nhiều bạn kém tý ở trên thi điểm cũng khủng lắm.

Trục

Xe ba gác
Nhà em giống nhà cụ nhưng ngược lại, em vote không cần học giỏi, hướng theo khả năng trình độ thiên hướng, vợ thì thích hình thức adua phải bằng bạn bằng bè, không thể kém con đứa bạn được :))
Bây giờ mà tư duy cứ phải học giỏi e nghĩ là lạc hậu rồi, quan điểm của e là vậy.
Em áp lực đến nghẹt thở với tư duy xưa cũ đó rồi. Giờ con em phải được hơn thế, ít áp lực và được sống theo thiên hướng của nó.
Nó học giỏi đấy, nhưng không cần giỏi hơn bằng mọi phương pháp (ép học thêm).

walletaaa

Xe tải
Hôm qua tối t7 thấy F1 nhà em ngồi nhìn đống sách vở vẻ mặt đờ đẫn em bảo “học vui thì học, học ko thấy vui thì đi kiếm cái gì vui vui đi” nó thì thầm “bố nói nhỏ thôi không mẹ nghe thấy đấy, bố lấy xe đi ra đi, con đi ngõ đằng sau”. Nó chỉ em đến quán “quen” ngồi nghe nhạc Trịnh. Gần 23h 2 thằng đứng dậy phủi đít về. Đến nhà mụ vợ ngồi giữa cửa hất hàm “đi đâu về” em thản nhiên “bài khó quá đưa con qua nhờ anh bạn hướng dẫn”. Mụ vợ lườm lườm đếch tin nhưng cũng đếch làm gì được. Hêh em là cứ thế thôi, không gây áp lực con nó dễ học. Khoái nhất là nó có quán quen, vội ko mang tiền cắm quán được làm em ngậm ngùi nhớ thuở SV. Lo nhất mới oắt con mà nó cũng thích ngồi với em nghe nhạc Trịnh, có sao không các cụ nhỉ???