[Funland] Tranh chấp nơi ở: Một số nhà hai hộ khẩu?

HoaMaudon

Xe tăng
Như vậy là họ có quyền đc nhập vào cụ ạ vì họ có sỏ đỏ họp pháp. Y cụ là anh chồng hoăc chị vợ đang có sẵn hộ khẩu rồi mà muốn ngăn cản người kia ko muốn cho nhập mà chỗ ở là của chung? Như vậy ko thể cản đuoc đâu.
Đúng ạ
Chồng không cho vợ nhập vào ạ. Thế nên em mới hỏi là trong trường hợp chồng không cho vợ nhập vào khẩu của chồng (đang là chủ hộ), nhưng vợ có tên trong sổ đỏ, là đồng chủ sở hữu căn nhà và đồng chủ sử dụng mảnh đất đó, thì :
1/ Vợ có được đương nhiên nhập vào hộ khẩu do chồng đang làm chủ hộ hay không?
2/ Vợ có quyền đăng ký 1 hộ khẩu hoàn toàn khác chỉ có vợ và con tại đúng căn nhà đó hay không ạ?

samoclan

Xe điện
Đúng ạ
Chồng không cho vợ nhập vào ạ. Thế nên em mới hỏi là trong trường hợp chồng không cho vợ nhập vào khẩu của chồng (đang là chủ hộ), nhưng vợ có tên trong sổ đỏ, là đồng chủ sở hữu căn nhà và đồng chủ sử dụng mảnh đất đó, thì :
1/ Vợ có được đương nhiên nhập vào hộ khẩu do chồng đang làm chủ hộ hay không?
2/ Vợ có quyền đăng ký 1 hộ khẩu hoàn toàn khác chỉ có vợ và con tại đúng căn nhà đó hay không ạ?
Mợ đang có lợi thế, chắc chắn sẽ dc, ở trường hợp 2 thì ko thể vì chưa bỏ nhau thì ko thê có hai chủ hộ cùng một địa chỉ.

HoaMaudon

Xe tăng

thosandocu

Xe buýt
Tranh chấp sao đc ạ? Sổ đỏ của ông A, ông A đuổi mà ông B ko đi thì ông A bán nhà đi chỗ khác ở, làm hộ khẩu mới ở chỗ khác. Ông B bơ vơ ko có chỗ nhập hộ khẩu sẽ bị xoá tên ở khẩu cũ.
Tìm được người bỏ tiền tỷ ra mua nhà đang lằng nhằng , tranh chấp không dễ đâu cụ ơi ! Cụ đi xem nhà thấy có 01 sổ đỏ đứng tên 01 người nhưng trên thực tế còn có 01 người nữa kèm theo gia đình của họ , liệu cụ có xuống tiền không ???

tomtomchát

Xe container
Ý em là nếu bây giờ lão nhà em trở chứng, không cho em nhập lại ấy
Nhưng tên em vẫn trong sổ đỏ
Thì em có được mặc nhiên nhập vào hoặc tự mình đăng ký sổ hộ khẩu của 1 mình em trên đúng ngôi nhà mà em có chung tên trên sổ ấy không ạ?
1 mục đích, nhưng mợ đang đưa ra hai tiến trình pháp lý khác nhau, thì có thể đem lại 2 kq khác nhau.
tất nhiên ra 1 kq thì tốt quá.
Mợ hỏi lão Đại Bao xem :)

HoaMaudon

Xe tăng
1 mục đích, nhưng mợ đang đưa ra hai tiến trình pháp lý khác nhau, thì có thể đem lại 2 kq khác nhau.
tất nhiên ra 1 kq thì tốt quá.
Mợ hỏi lão Đại Bao xem :)
Dạ, dạo này thấy Cụ ấy mất hút ạ

tomtomchát

Xe container

samoclan

Xe điện
Tìm được người bỏ tiền tỷ ra mua nhà đang lằng nhằng , tranh chấp không dễ đâu cụ ơi ! Cụ đi xem nhà thấy có 01 sổ đỏ đứng tên 01 người nhưng trên thực tế còn có 01 người nữa kèm theo gia đình của họ , liệu cụ có xuống tiền không ???
Cai 1 người kia nếu ko phải vợ hay chồng chủ sổ đỏ thì cái nhười kia ko liên quan đến sổ đỏ thì nội trong 12 tháng ko chuyển khẩu đi thì cũng bị xoá cụ ạ. Em mà mua thì cái người ko liên quan đến sd sẽ bị em tống ra ngoài, nhưng họ vẫn dc mác hộ khẩu ở nhà em mua cho đến khi tìm đc chỗ nhập mới nhưng không quá 12 tháng.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em xin theo Cụ, em cũng hỏi thêm 1 việc gần giống như thế, mong các Cụ Mợ làm luật giải đáp giúp em ạ:

Nữ cưới chồng. Chồng có 1 căn nhà trước hôn nhân, tên trên sổ đỏ chỉ có 1 mình chồng. Tên trên hộ khẩu ngôi nhà đó cũng chỉ có 1 mình chồng.
Tại thời điểm kết hôn, có giấy đăng ký ở phường đúng quy định; ngay sau đó chồng lập văn bản công chứng đồng ý nhà đó nhập vào tài sản chung sau hôn nhân với Nữ.
Sau khi cưới 2 tháng, Chồng và Nữ cùng hoàn thành việc đổi sổ đỏ căn nhà đó thành sổ mới có 2 tên của Chồng và Nữ cùng đứng
Sau đó 1 năm, Nữ về cắt hộ khẩu của Nữ (cùng thành phố, khác quận) để nhập khẩu vào với chồng. Nữ đã cắt khẩu xong thì hai VC phát sinh mâu thuẩn. Bây giờ chồng không cho nữ nhập khẩu vào hộ khẩu của anh ta nữa
Như vậy, Nữ đang có tên trong sổ đỏ chính chủ, có đăng ký kết hôn với chồng hợp pháp
Vậy, Nữ có quyền nhập khẩu vào với chồng hoặc nếu chồng không đồng ý thì nữ đăng ký hộ khẩu thường trú ở ngôi nhà đó không ạ?

Em cảm ơn các Cụ mợ ạ
Mâu thuẫn đến thế thì cố nhập vào làm gì.

Còn nhập thì chắc chắn nhập được, Sổ hồng tên mình còn không nhập được thì nhập vào đâu bây giờ? việc còn lại thủ tục ở Quận, chắc chắn có màn anh chồng ký tá j đấy, cái này mợ lên CA mà hỏi.

Kệ nó, chờ hết mâu thuận thì nhập, không giải quyết đc mâu thuẫn thì nhập làm gì???

Langthang_Mercedes

Xe container
Theo luật là hoàn toàn được, không có gì vướng mắc.
Từ 1/7/2020 khi vợ chồng ly hôn còn được tách hộ khẩu mà không cần đồng ý của người kia (trường hợp vợ/chồng không có tên trong sổ đỏ, tức là không sở hữu đất hợp pháp).
Không cầm sổ đỏ lên Quận ai cấp, vương tý tẹo chỗ này thôi vì sổ đỏ chồng đang giữ mất rồi.

Qua 1/7 bỏ Hộ khẩu giấy chứ Hộ khẩu nó vẫn nguyên đấy chứ đi đâu. Mà bỏ Hộ khẩu giấy bằng cách nào khi làm CCCD chip mới được 20% chứ mấy.

huongdo03

Xe tăng
Mời CA hộ khẩu đến tống người kia đi là xong mà cụ. Thường tách khẩu chỉ có bố mẹ con cái hoặc anh chị em họ hàng cho ở nhờ xong lật mặt ko chịu đi. CAHK họ tra ra hết cụ ơi.

thosandocu

Xe buýt
Cai 1 người kia nếu ko phải vợ hay chồng chủ sổ đỏ thì cái nhười kia ko liên quan đến sổ đỏ thì nội trong 12 tháng ko chuyển khẩu đi thì cũng bị xoá cụ ạ. Em mà mua thì cái người ko liên quan đến sd sẽ bị em tống ra ngoài, nhưng họ vẫn dc mác hộ khẩu ở nhà em mua cho đến khi tìm đc chỗ nhập mới nhưng không quá 12 tháng.
Mời CA hộ khẩu đến tống người kia đi là xong mà cụ. Thường tách khẩu chỉ có bố mẹ con cái hoặc anh chị em họ hàng cho ở nhờ xong lật mặt ko chịu đi. CAHK họ tra ra hết cụ ơi.
Giữa lý thuyết và thực tế xa nhau lắm ạ !

Camau.69A

Đi bộ
Bán nhà mà chưa cắt hộ khẩu đi thì cũng xảy ra trường hợp bị như thế.

Langthang_Mercedes

Xe container
Dạ, còn liên quan đến học hành của F1 nữa ạ
Không có khẩu thì không vào trường ở khu đó được ạ
Sau cưới 2 tháng mà đã có F1 á? F1 học chả liên quan đến Hộ khẩu của mợ mà là của nó. Chồng nhập cho F1 thôi, trường hợp của mợ xem xét sau.

Langthang_Mercedes

Xe container
Dạ, khác nhau đấy ạ
Em có tên trên sổ đỏ ạ, em là đồng chủ sở hữu căn nhà và đồng chủ sử dụng mảnh đất đó ạ
Nên không đuổi em đi được ạ
Nó đuổi được hết, bằng nắm đấm. Còn mợ có quyền sở hữu 1/2 căn nhà theo pháp luật nhưng mợ chả góp đồng nào, giờ tranh nhau kể cũng hơi ngượng.

thosandocu

Xe buýt
Nó đuổi được hết, bằng nắm đấm. Còn mợ có quyền sở hữu 1/2 căn nhà theo pháp luật nhưng mợ chả góp đồng nào, giờ tranh nhau kể cũng hơi ngượng.
Thế lúc nó chén em một đêm mấy phát thì sao ....................................

Langthang_Mercedes

Xe container
Thực tế đi cụ, lý thuyết đấy cũ lắm rồi, những nhà được cấp sổ cho cả Hộ cũng không còn nhiều và người ta (Chủ Hộ) biết hết cả rồi. Chốt lại: Sổ đỏ chả liên quan gì đến Hộ Khẩu.

Linn Xing

Xe hơi
Hộ khẩu đâu liên quan gì đâu ạ :D