[Funland] Tranh chấp nơi ở: Một số nhà hai hộ khẩu?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ có thể chỉ rõ hơn cho em được không ạ?

Có tên cùng đứng trong sổ đỏ (đồng chủ sở hữu là vợ chồng) thì vẫn tự nhập/ đăng ký khẩu được đúng không ạ?
Theo luật là hoàn toàn được, không có gì vướng mắc.
Từ 1/7/2020 khi vợ chồng ly hôn còn được tách hộ khẩu mà không cần đồng ý của người kia (trường hợp vợ/chồng không có tên trong sổ đỏ, tức là không sở hữu đất hợp pháp).

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Nhà ở lâu dài và ông A xác định ở đến cuối đời, không có ý định bán.
Quyền sở hữu nhà đất là của ông A, ông A có toàn quyền yêu câù ông B rời khỏi nhà mình. Nếu ông B không đi ông A làm đơn ra phường, bước đầu phường sẽ xuống làm việc rồi hoà giải tranh chấp. Nhưng nếu ông A cương quyết không đồng ý để ông B ở lại và xin nhờ chính quyền can thiệp là OK. Trong trường hợp xấu nhất là bên B cố tình nhây (trường hợp còn cái hay thân thích tách tịch) thì ông A có lợi thế là từ 1/7/2021 có nhiều quy định về xoá hộ tịch => ông B không có hộ tịch, không có tên trên sổ đỏ thì chính quyền rất dễ làm việc cụ ạ

HoaMaudon

Xe tăng
Theo luật là hoàn toàn được, không có gì vướng mắc.
Từ 1/7/2020 khi vợ chồng ly hôn còn được tách hộ khẩu mà không cần đồng ý của người kia (trường hợp vợ/chồng không có tên trong sổ đỏ, tức là không sở hữu đất hợp pháp).
Em cảm ơn Cụ, vậy là bây giờ em cứ chờ qua 01/7/2021 đúng không ạ?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Từ 1/7 chủ nhà ( chủ sổ đỏ) được đơn phương xóa hộ khẩu đối với người khác ( điều 8)

Xóa đăng ký thường trú (hay còn gọi là xóa hộ khẩu) theo quy định tại Điều 24 Luật Cư trú 2020 (có hiệu lực từ ngày 01/7/2021) sẽ áp dụng đối với 09 trường hợp:

(1) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

(2) Ra nước ngoài để định cư;

(3) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

(4) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

(5) Đã được cơ quan có thẩm quyền cho thôi quốc tịch Việt Nam, tước quốc tịch Việt Nam, hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam;

(6) Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ mà sau 12 tháng kể từ ngày chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp quy định tại điểm h khoản này;

(7) Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp nhưng sau đó quyền sở hữu chỗ ở đó đã chuyển cho người khác mà sau 12 tháng kể từ ngày chuyển quyền sở hữu vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp được chủ sở hữu mới đồng ý tiếp tục cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ và cho đăng ký thường trú tại chỗ ở đó hoặc trường hợp quy định tại điểm h khoản này;

(8) Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ và không được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó; người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở thuộc quyền sở hữu của mình nhưng đã chuyển quyền sở hữu chỗ ở cho người khác và không được chủ sở hữu mới đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó;

(9) Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở đã bị phá dỡ, tịch thu theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tại phương tiện đã bị xóa đăng ký phương tiện theo quy định của pháp luật
Quyền sở hữu nhà đất là của ông A, ông A có toàn quyền yêu câù ông B rời khỏi nhà mình. Nếu ông B không đi ông A làm đơn ra phường, bước đầu phường sẽ xuống làm việc rồi hoà giải tranh chấp. Nhưng nếu ông A cương quyết không đồng ý để ông B ở lại và xin nhờ chính quyền can thiệp là OK. Trong trường hợp xấu nhất là bên B cố tình nhây (trường hợp còn cái hay thân thích tách tịch) thì ông A có lợi thế là từ 1/7/2021 có nhiều quy định về xoá hộ tịch => ông B không có hộ tịch, không có tên trên sổ đỏ thì chính quyền rất dễ làm việc cụ ạ

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Trong trường hợp sổ đỏ mang tên ông A, còn nếu trường hợp như cụ Nắng nhạt nói là sổ đỏ cấp cho hộ ông A thì hơi phiền cụ ơi

Yeuxeduc

Xe hơi
Cho ai (người dưng) nhập vào hộ khẩu của mình xong rồi tách khẩu riêng cho họ cũng chẳng sao. Chả liên quan gì đến quyền sở hữa căn nhà cả. Bán nhà, chủ chuyển đi rồi mà ô kia ko đi có ngon ở lại đi, chủ mới nó cho cái án hs đấy

Nắng nhạt

Xe điện
Trong trường hợp sổ đỏ mang tên ông A, còn nếu trường hợp như cụ Nắng nhạt nói là sổ đỏ cấp cho hộ ông A thì hơi phiền cụ ơi
Em viết thiếu. Đó là trong trường hợp ông A với ông B có quan hệ huyết thống, nuôi dưỡng. Còn nếu không thì không sao cụ ạ

tomtomchát

Xe container
Vì sao không được ạ?
giấy tờ phải có ý kiến chữ ký của chủ hộ "tôi đồng ý nhập khẩu cho vợ tôi là HoaMaudon ...." lên CAQ người ta mới xét mợ ơi.
E tách cho gấu (đuổi đi) rồi lại cho về mấy lần rồi, chi phí thủ tục ko đáng kể, 15 ngày xác minh, có hộ tịch phường dẫn CAHC quận xuống tận nhà làm BB xác minh mới đc nhập lại :)

HoaMaudon

Xe tăng
giấy tờ phải có ý kiến chữ ký của chủ hộ "tôi đồng ý nhập khẩu cho vợ tôi là HoaMaudon ...." lên CAQ người ta mới xét mợ ơi.
E tách cho gấu (đuổi đi) rồi lại cho về mấy lần rồi, chi phí thủ tục ko đáng kể, 15 ngày xác minh, có hộ tịch phường dẫn CAHC quận xuống tận nhà làm BB xác minh mới đc nhập lại :)
Ý em là nếu bây giờ lão nhà em trở chứng, không cho em nhập lại ấy
Nhưng tên em vẫn trong sổ đỏ
Thì em có được mặc nhiên nhập vào hoặc tự mình đăng ký sổ hộ khẩu của 1 mình em trên đúng ngôi nhà mà em có chung tên trên sổ ấy không ạ?

poiuy

Xe ba gác
Có 2 loại sổ đoe, sổ đỏ tên cá nhân và sổ đỏ tên hộ gia đình. Nếu tên cá nhân thì không vấn đề gì nhưng tên hộ gia đình thì phức tạp hơn. Nếu lúc hình thành sổ đỏ mà ông B có tên trong hộ khẩu thì lắm chuyện đấy.

Mít tờ Tung

Xe buýt
tách hộ khẩu kiểu này, chỉ có ở nơi Nhà Nước sắp lấy đất. ~60m2 sẽ được chia thêm 2 mảnh 40m hoặc 2 mảnh 50m. ( theo hộ khẩu)

Thạc sỹ

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi trường hợp này với.

Ông A là chủ nhà có hộ khẩu + sổ đỏ đứng tên tại địa chỉ xyz. Ông A làm thủ tục tách riêng cho ông B đứng tên sổ hộ khẩu mới. Vậy sau này có vấn đề gì xảy ra mà ông B cứ ở lỳ đấy không chịu chuyển đi thì ông A có yêu cầu chính quyền trục xuất ông B ra khỏi nhà được không?
Vấn đề này xảy ra thường xuyên ở HN từ những năm 80. Ông B mà có đến thì là chiếm hữu tài sản cá nhân trái phép, vi phạm pháp luật đấy. Chả có ai điên làm điều đó đâu

samoclan

Xe điện
Em xin theo Cụ, em cũng hỏi thêm 1 việc gần giống như thế, mong các Cụ Mợ làm luật giải đáp giúp em ạ:

Nữ cưới chồng. Chồng có 1 căn nhà trước hôn nhân, tên trên sổ đỏ chỉ có 1 mình chồng. Tên trên hộ khẩu ngôi nhà đó cũng chỉ có 1 mình chồng.
Tại thời điểm kết hôn, có giấy đăng ký ở phường đúng quy định; ngay sau đó chồng lập văn bản công chứng đồng ý nhà đó nhập vào tài sản chung sau hôn nhân với Nữ.
Sau khi cưới 2 tháng, Chồng và Nữ cùng hoàn thành việc đổi sổ đỏ căn nhà đó thành sổ mới có 2 tên của Chồng và Nữ cùng đứng
Sau đó 1 năm, Nữ về cắt hộ khẩu của Nữ (cùng thành phố, khác quận) để nhập khẩu vào với chồng. Nữ đã cắt khẩu xong thì hai VC phát sinh mâu thuẩn. Bây giờ chồng không cho nữ nhập khẩu vào hộ khẩu của anh ta nữa
Như vậy, Nữ đang có tên trong sổ đỏ chính chủ, có đăng ký kết hôn với chồng hợp pháp
Vậy, Nữ có quyền nhập khẩu vào với chồng hoặc nếu chồng không đồng ý thì nữ đăng ký hộ khẩu thường trú ở ngôi nhà đó không ạ?

Em cảm ơn các Cụ mợ ạ
Xét một cách toàn diện” nữ đươch phép vì có chung chỗ ở hợp pháp” nhưng sắp bỏ nhau rồi thi nhập làm đéch gì.

HoaMaudon

Xe tăng
Xét một cách toàn diện” nữ đươch phép vì có chung chỗ ở hợp pháp” nhưng sắp bỏ nhau rồi thi nhập làm đéch gì.
Dạ, còn liên quan đến học hành của F1 nữa ạ
Không có khẩu thì không vào trường ở khu đó được ạ

samoclan

Xe điện
Em xin theo Cụ, em cũng hỏi thêm 1 việc gần giống như thế, mong các Cụ Mợ làm luật giải đáp giúp em ạ:

Nữ cưới chồng. Chồng có 1 căn nhà trước hôn nhân, tên trên sổ đỏ chỉ có 1 mình chồng. Tên trên hộ khẩu ngôi nhà đó cũng chỉ có 1 mình chồng.
Tại thời điểm kết hôn, có giấy đăng ký ở phường đúng quy định; ngay sau đó chồng lập văn bản công chứng đồng ý nhà đó nhập vào tài sản chung sau hôn nhân với Nữ.
Sau khi cưới 2 tháng, Chồng và Nữ cùng hoàn thành việc đổi sổ đỏ căn nhà đó thành sổ mới có 2 tên của Chồng và Nữ cùng đứng
Sau đó 1 năm, Nữ về cắt hộ khẩu của Nữ (cùng thành phố, khác quận) để nhập khẩu vào với chồng. Nữ đã cắt khẩu xong thì hai VC phát sinh mâu thuẩn. Bây giờ chồng không cho nữ nhập khẩu vào hộ khẩu của anh ta nữa
Như vậy, Nữ đang có tên trong sổ đỏ chính chủ, có đăng ký kết hôn với chồng hợp pháp
Vậy, Nữ có quyền nhập khẩu vào với chồng hoặc nếu chồng không đồng ý thì nữ đăng ký hộ khẩu thường trú ở ngôi nhà đó không ạ?

Em cảm ơn các Cụ mợ ạ
Chủ nhà tổng ra ko cho thuê, mượn nữa thì sau 12 tháng ông trời đi nữa thì cũng bị xxx xoá hộ khâu tại địa chỉ tách hộ đó. Ngày xưa cho bạn nhập khẩu nhờ, xong mua đất hay cơ quan phân nhà... ngày đó măc định là sô đỏ ghi Hộ thế là ai có tên trong hộ đó là có phần. Hjjjj

HoaMaudon

Xe tăng
Chủ nhà tổng ra ko cho thuê, mượn nữa thì sau 12 tháng ông trời đi nữa thì cũng bị xxx xoá hộ khâu tại địa chỉ tách hộ đó. Ngày xưa cho bạn nhập khẩu nhờ, xong mua đất hay cơ quan phân nhà... ngày đó măc định là sô đỏ ghi Hộ thế là ai có tên trong hộ đó là có phần. Hjjjj
Dạ, khác nhau đấy ạ
Em có tên trên sổ đỏ ạ, em là đồng chủ sở hữu căn nhà và đồng chủ sử dụng mảnh đất đó ạ
Nên không đuổi em đi được ạ

samoclan

Xe điện
Dạ, còn liên quan đến học hành của F1 nữa ạ
Không có khẩu thì không vào trường ở khu đó được ạ
Như vậy là họ có quyền đc nhập vào cụ ạ vì họ có sỏ đỏ họp pháp. Y cụ là anh chồng hoăc chị vợ đang có sẵn hộ khẩu rồi mà muốn ngăn cản người kia ko muốn cho nhập mà chỗ ở là của chung? Như vậy ko thể cản đuoc đâu.

samoclan

Xe điện
Dạ, khác nhau đấy ạ
Em có tên trên sổ đỏ ạ, em là đồng chủ sở hữu căn nhà và đồng chủ sử dụng mảnh đất đó ạ
Nên không đuổi em đi được ạ
Thế ko thể đuổi dc. Em tưởng cụ chỉ ở nhờ hoặc thuê.